พฤศจิกายน 20, 2017, 07:30:48 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: สมัครเป็นสมาชิก ต้องส่งหลักฐานของท่าน เป็น ภาพถ่าย ใบขับขี่ โดยส่ง email มาที่
และต้อง post แจ้งผู้ดูแลระบบที่หัวข้อนี้ด้วยครับ >>Membership Within 24 Hrs<<

บุคคลทั่วไป ต้องการติดต่อกับเรา โปรดใช้ 

สำหรับการแนบรูปในกระทู้ ขอให้ใช้บริการฝากไฟล์ภายนอก คลิกดูวิธีการทำได้ที่นี่ครับ

+  Audio DIY Club - Network [คลับบ้านๆ ดีไอวาย แท้ๆ ของคนใจดี]
|-+  Audio DIY
| |-+  Audio DIY Speakers & Rooms (ผู้ดูแล: taoybb)
| | |-+  WHAT's Speakers.. < NEW : MEGA FullRang Horn Driver>
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 3 ... 9 ลงล่าง พิมพ์
โพลล์
คำถาม: ท่านคิดว่ากระทู้นี้เป็นยังไงบ้าง
ชอบๆ หามาเรื่อยๆนะ   -16 (76.2%)
ดี   -5 (23.8%)
ปานกลาง / งั้นๆแหละ   -0 (0%)
ไม่ชอบ   -0 (0%)
เกลียด อย่าดำเเนินต่อเลย   -0 (0%)
จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 21

ผู้เขียน หัวข้อ: WHAT's Speakers.. < NEW : MEGA FullRang Horn Driver>  (อ่าน 42757 ครั้ง)
taoybb
Moderator
Hero Member

โหมด มึน

« เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2010, 05:35:51 pm »

มีแค่นี้ครับ ขอโชวกากหน่อยนะ

อันที่เป็นตู้ นั้นตู้ใหม่ครับ แต่ดอกเก่า

ขอแนะนำเป็นอันๆไปครับ
1. Peerless + TOA ครับ

Woofer   = Peerless
 Tweeter = TOA

2. Isophon

ไอโซโฟนครับ อายุปาเข้าไปสามสิบสี่สิบปีแล้ว ซื้อมาห้าร้อย เป็น Mid

3. ITT

ITT ครับ ทำในเยอร์มันแท้ๆเลยครับ อายุเกือบ 20 ปี

4.Toshiba

Toshiba รุ่นเก่าทำในยุ่น อายุ 20 ปีกว่าๆ

5. Philips

หน้าตาแปลกดีครับฟิลลิปตัวนี้ประมาณยี่สิบปีครับ แลปกตรงที่ตัวโดมครับ จะมีตาข่ายทำไม ทำไมต้องอุดตรงกลาง

6. ไม่ทราบค่าย

No Detail...

จริงๆมีอีกนิดหน่อย แต่ให้น้าไปหมดแล้ว

Album 2010 : http://seesod.com/albums/view/index/ZIDcBwn4bC1270132716
Album 2011 : http://seesod.com/albums/view/index/MTTDHJ03DN1305818647
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 05, 2011, 12:34:57 am โดย LUGIA » บันทึกการเข้า

Sittichai-51
Permanent Member
Full Member

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2010, 05:44:03 pm »

เอาอีกๆๆๆๆ  Grin

ข้อมูลส่วนตัวครับ http://www.audiodiyclub.net/index.php/topic,242.0.html
taoybb
Moderator
Hero Member

โหมด มึน

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2010, 06:04:06 pm »

เอาอีกๆๆๆๆ  Grin
ไว้มีตังค์ค่อยไปสอยมาให้ดูกันต่อครับ ตอนนี้หมดแล้วมีแค่นี้เอง

ลำน้ำ
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2010, 07:30:13 pm »

ไม่คุยเรื่องเสียงหน่อยเหรอครับ จะได้ไปสอยกันได้ถูก ครับ

โปรดอ่าน !!  

น้าลำเป็นหนี้ ท่านใด รบกวนโปรด PM มาให้ด้วย นะครับ (เผื่อจำไม่ได้ครับ)

ติดต่อ น้าลำน้ำ
taoybb
Moderator
Hero Member

โหมด มึน

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2010, 07:49:52 pm »

ไม่คุยเรื่องเสียงหน่อยเหรอครับ จะได้ไปสอยกันได้ถูก ครับ
ไม่อยากจะคุยครับ  Grin  เพราะตอนลองไม่ได้ใช้ตู้แบบ ยังไงดี คือเวลาลองผมเอาลังกระดาษมาแล้วเอากระดาษที่ตัดจากลังไม้มาวางต่อๆๆให้ใส่ลำโพงได้พอดีๆ แล้วค่อยลองฟังดู  ถ้าไม่คิดมากอะไรก็ขอบอกเป็นตัวๆไปครับ ยกเว้นเปียเลสที่มีตู้

1. Peerless + TOA ครับ
    ตัวเปียเลสเสียงดีครับ เบสออกเยอะเกินตัว แต่แหลมยังไม่สดใสออกน้อยๆด้อยๆหายๆ เลยต้องไปเอาตัว TOA มาช่วย ใช้ Xover ง่ายๆใส่ C อย่างเดียวค่า 2.2-3.3 uF เสียงแหลมกำลังดีครับ เสียงร้องชัดมาก นับว่าเป็นคู่ที่เข้ากันได้ดีทีเดียว  C เสียงแหลมหากใส่ค่าน้อยเกินเสียงไม่ได้เรื่อง

2. ไอโซโฟน
   ขอไปนั่งฟังก่อนนะครับ รู้อยากเดียวจับเสียงได้คือยังไม่นุ่ครับ รอเบิร์นอีกซักพัก เนื่องจากมันไม่ได้ใช้เลยเป็นเวลาเกือบสี่สิบปี

3. ITT
เบสออกจะน้อยไปหน่อย แต่ทำได้ดีในเสียงกลางและแหลม แหลมไม่บาดหู ใสๆ อันนี้บอกไม่ค่อยถูกครับแทบไม่ค่อยได้ฟังเลย ซื้อมาเก็บไว้เฉยๆ

4. Toshiba
เบสเยอะมากดีในขณะที่กรวยขยับเพียงนิดเดียว แหลมไม่ออกมาไม่สูงจึงไม่บาดหู ความถี่ของแหลมออกแบบพอดีไม่สูงเกินไป ดอกนี้เอาไปทำ Fullrang ได้ดีครับ เปิดกำลังขับที่เต็มกำลัง 2.5-3W (เพราะแอมป์แค่ 3W) เสียงดังลั่นบ้านแถมเบสก็กระจายมากดี คือเมื่อเปิดดังๆเบสไม่มีอาการหายไปแต่อย่างใด ไม่เหมือนลำโพงสมัยนี้ เปิดดังๆแล้วเบสหายเกลี้ยง

5. Tweeter Philips
 ยังต้องเบิร์นครับ ไม่เคยใช้มาเลยเป็นสิบปีแล้ว เอาไปนวดเข้าสปานิดหน่อย เดี๋ยวค่อยมาบอกครับ

ส่วนตัวผมแนะนำให้ไปหาตัว Toshiba กับ Peerless ครับ  ยังมีอีกตัวที่ไม่ได้แนะนำ ญาติรับไปเลี้ยงนานแล้ว เริ่มจำเสียงไม่ได้ จำได้แต่เสียงดีมากๆๆ แต่ตัว Toshiba ที่รา้นประจำหาไม่ได้แล้วครับ ผมไปเหลือตัวเดียว นอกนนั้นเป็นรุ่นอื่น รุ่นนี้โดนเหมาไปหมด

ว่าแต่น้าลำอยากได้ราคาไหมครับ เห็นสนใจ เผื่อจะเอาไปประอบการตามหา(เอง)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 14, 2010, 07:53:54 pm โดย taoybb » บันทึกการเข้า

taoybb
Moderator
Hero Member

โหมด มึน

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2010, 07:55:11 pm »

ลืมบอกไป แอมป์ที่ใช้ลองฟังเป็นแอมป์ห่วยๆของจีนประเภท All IN ONE ราคาสองสามร้อยเองนะครับ

Atomic
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2010, 09:31:28 pm »

Grin  อันนี้...ก็เสียงแหลม PHILIPS ครับ โบราณเหมือนกันครับ

Atomic
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2010, 09:37:58 pm »

Huh?  มาดูไกล้ๆ กัน.... จะเห็นว่า ขดลวดของวอยซ์คอยล์ ( voice coil ) เรียงวนในแนวนอนเป็นวงกลม มีลักษณะเป็นแผ่นดังที่เห็นครับ...ไม่ได้เป็นทรงกระบอกเหมือนลำโพงทั่วไป
taoybb
Moderator
Hero Member

โหมด มึน

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2010, 10:56:58 pm »

Grin  อันนี้...ก็เสียงแหลม PHILIPS ครับ โบราณเหมือนกันครับ

จอง เอ้าผิดห้อง หามาจากไหนคับน้า ชักอยากได้แล้ว

AbZooN
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2010, 10:56:49 am »

ไม่เห็นน้องโบเลย .... เห็นแต่ดอกลำโพง  ฮาเด้ง
taoybb
Moderator
Hero Member

โหมด มึน

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2010, 07:30:50 pm »

มาเพิ่มครับ ทวีตเตอร์ Isophon

หน้าตารูปร่างคุ้นๆมั้ย อิอิ ไปหาหน้าซื้อขายเองถ้าอยากรู้ว่ากรวยเป็นเยี่ยงไร

บอกได้ว่ารุ่นนี้เสียงใสไม่บาดหู แหลมนุ่มมากๆ ใครมีขอบอกว่าห้ามเอาไปใช้กับ C ธรรมดานะครับ เสียงจะแข็ง จะให้ดีต้อง OIL เท่านั้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 12, 2010, 02:26:56 pm โดย taoybb » บันทึกการเข้า

taoybb
Moderator
Hero Member

โหมด มึน

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2010, 07:35:01 pm »

ไม่เห็นน้องโบเลย .... เห็นแต่ดอกลำโพง  ฮาเด้ง

http://www.google.co.th/images?q=%E0%B8%99%E0%B9%89%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B9%82%E0%B8%9A&oe=utf-8&rls=org.mozilla:th:official&client=firefox-a&um=1&ie=UTF-8&source=og&sa=N&hl=th&tab=wi

อะ น้องโบหาที่นี่

meine 69
Hero Member

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2010, 07:51:29 pm »

วันหลัง เอา เครื่องบินมาโชว์บ้างดิ  ??

taoybb
Moderator
Hero Member

โหมด มึน

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2010, 08:43:53 pm »

วันหลัง เอา เครื่องบินมาโชว์บ้างดิ  ??
จะเอามาจากไหนอะพี่ ผมไม่ได้เล่น และก็มะมีด้วย

pisit
Jr. Member

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2010, 05:13:55 pm »

เสียงแหลมคู่นี้น่าจะไม่เกิน 20 ปี อินฟินิตี้ แปลกดี  ขำขำ ขำขำ

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

taoybb
Moderator
Hero Member

โหมด มึน

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2010, 06:36:10 pm »

เสียงแหลมคู่นี้น่าจะไม่เกิน 20 ปี อินฟินิตี้ แปลกดี  ขำขำ ขำขำ

เอ้อ แปลกดีครับ

AbZooN
Hero Member

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2010, 06:48:16 pm »

ผมว่าเกินยี่สิบปีนะ เพราะที่ผมเก็บก็ยี่สิบปีแล้วไม่มีหน้าตาโบขนาดนี้เลยครับ พี่ ยี่สิบปีที่แล้ว รุ่น gold น่าจะเป็นรุ่น top แล้วก็พวก kappa
pisit
Jr. Member

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2010, 07:21:58 pm »

ผมว่าเกินยี่สิบปีนะ เพราะที่ผมเก็บก็ยี่สิบปีแล้วไม่มีหน้าตาโบขนาดนี้เลยครับ พี่ ยี่สิบปีที่แล้ว รุ่น gold น่าจะเป็นรุ่น top แล้วก็พวก kappa

หรือว่าจะเกิน ตัวนี้ต้องวางหลังตู้ 

http://www.davidsaudio.com/html/infinity_.html

AbZooN
Hero Member

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2010, 07:32:12 pm »

หรือว่าจะเกิน ตัวนี้ต้องวางหลังตู้  

http://www.davidsaudio.com/html/infinity_.html

โหพี่ 1976 นะ  ตัวนี้เลยครับพี่ เด็ดเลย ถ้่าทางลีลาจะพริ้วน่าดู แดงได้จายยยย........... ขำกลิ้ง

pisit
Jr. Member

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2010, 07:40:29 pm »

โหพี่ 1976 นะ  ตัวนี้เลยครับพี่ เด็ดเลย ถ้่าทางลีลาจะพริ้วน่าดู แดงได้จายยยย........... ขำกลิ้ง

ลำโพงคู่นี้สูงใหญ่น่าชมจริง ๆ     ??

taoybb
Moderator
Hero Member

โหมด มึน

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2010, 12:02:48 am »

ไว้มีตังค์จะไปสอย Isophon ตัวใหญ่ๆมาให้ดูครับ ไม่ไกลเกินเอื้อมเห็นว่าคู่พันกว่าๆ  อิอิ ร้านประจำเขามีของดีเยอะ

taoybb
Moderator
Hero Member

โหมด มึน

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2010, 07:04:23 pm »

นี่ครับ Tweeter ทั้งหลายจงใช้คู่นี้ แล้วเสียงจะหายแข็งนุ่มเกินหน้าเกินตา....

ไม่ได้โม้นะครับ C ดีๆราคาแพงโคตรๆ สมัยนี้เทียบไม่ติดครับกับ C ราคาแค่ 95 บาท เท่าที่ฟังมา

เพิ่งไปสอยมาครับเมื่อใช้ C สมัยนี้กับดอกแหลมทั้งหลาย ไม่ไหวครับ เปลี่ยน C มาเป็นสิบๆตัว ทั้งราคาแพงและถูก ยอมรับครับว่า C สมัยนี้สู้เมื่อก่อนไม่ได้จริงๆถึงจะแพง เพราะสมัยนี้ยังคงไว้ซึ่งความแข็งโคตรเลย เจอตัวนี้เข้าไปคนละเรื่อง โดย C ปัจจุบันให้เสียงแหลมที่ดีแต่สูงไปหน่อยเสียงร้องแล้วแหลมของเครื่องดนตรีผสมกันมั่วครับ ตัวนี้ให้เสียงร้องที่แยกกับเสียงดนตรีได้ดีหรือก็คือเสียงร้องเด่นขึ้นมาทันทีทันใด และแหลมที่ไม่บาดแม้แต่นิดเดียว เทียบกับขั้นต่ำๆก็ WIMA/Bennic ไล่ขึ้นไปจนตัวสองสามร้อย (ยืมเขา อิอิ ซื้อเองไม่มีปัญญาเอาแค่เทียบเสียง) 

Detail
Capacitive : 2uF
Work Volt  : 600V
Made In ENGLAND
AGE           : 20 UP

leo
Hero Member

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2010, 11:16:22 pm »

จองลำโพงโบราณสีแดง Shocked Shocked Shocked

leo
Hero Member

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2010, 11:28:06 pm »

อันนี้ก็น่าจะโบนะครับ

leo
Hero Member

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2010, 11:28:57 pm »

แม่เหล็กอยู่หน้า

deep
Hero Member

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2010, 11:49:45 pm »

เกือบโบ...

taoybb
Moderator
Hero Member

โหมด มึน

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2010, 01:57:43 am »

แม่เหล็กอยู่หน้า
น้าครับ หาจากไหนอะครับ อยากมีแบบนี้มั่งครับ

taoybb
Moderator
Hero Member

โหมด มึน

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2010, 12:09:23 pm »

มาเพิ่มครับ ทวีตเตอร์ Isophon

เฮียเขาบอกสำหรับน้องราคาพิเศษข้างละ 280  ว่าแต่หน้าตารูปร่างคุ้นๆมั้ย อิอิ ไปหาหน้าซื้อขายเองถ้าอยากรู้ว่ากรวยเป็นเยี่ยงไร

บอกได้ว่ารุ่นนี้เสียงใสไม่บาดหู แหลมนุ่มมากๆ ใครมีขอบอกว่าห้ามเอาไปใช้กับ C ธรรมดานะครับ เสียงจะแข็ง จะให้ดีต้อง OIL เท่านั้น
หวาย ตัวนี้ Full Rang ชัดๆ ลอง No C เอ้ามันเป็น Fullrang ได้นะเนี่ย เบสออกครับ

taoybb
Moderator
Hero Member

โหมด มึน

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2010, 10:13:42 pm »

มาอีก ครับ เป็น Isophon

ตัวแรก เป็น Tweeter ซื้อจากในนี้มาครับ

แปลกดีครับ มีน็อตตรงกลาง

อีกอัน ไปเหมามาครับ

ไม่น่าเชื่อรุ่นที่เหมามาผมเสียบ Ipod ต่อตรงเข้ารูหูฟัง โอ้ว เสียงดังมากไม่ต้องใช้แอมป์เลย เบสก็ออกดีนุ่ม แหลมก็ไม่จัดจ้าน ออกแนว Fullrang (มันแน่นอนอยู่แล้ว) ลองต่อแอมป์ทดลองแบบ Free Air เกือบจะไม่ต้องมีตู้ Isophon มันดีอย่างนี้นี่เอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 12, 2010, 02:27:16 pm โดย taoybb » บันทึกการเข้า

taoybb
Moderator
Hero Member

โหมด มึน

« ตอบ #29 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2010, 10:24:56 pm »

<AMERICAN> มาอีกแล้วครับ คราวนนี้ได้ No Name มา ใครพอจะรู้บอกด้วยครับ

เสียงดีกว่า Hokutone เทียบชั้นได้กับ Isophon เสียงเหมือนเกือบ 99% ครับ เบสนิ่มมากๆ แหลมใสๆไม่สูงเกิน หน้าตาคล้าย Isophon  ตัวยี่ห้อรายละเอียดลอกเลือนหายหมดครับ เฮียเขาบอกว่ามาจากเมกา อายุปาเข้าไปไม่ต่ำกว่า 25-30 ปี

ใครรู้เบรนอะไรบอกด้วยครับ กำลังทำบันทึกประวัติ อนาคตจะใส่ตู้กระจกโชว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 12, 2010, 02:34:19 pm โดย taoybb » บันทึกการเข้า

หน้า: [1] 2 3 ... 9 ขึ้นบน พิมพ์