เมษายน 23, 2017, 03:00:51 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: สมัครเป็นสมาชิก ต้องส่งหลักฐานของท่าน เป็น ภาพถ่าย ใบขับขี่ โดยส่ง email มาที่
และต้อง post แจ้งผู้ดูแลระบบที่หัวข้อนี้ด้วยครับ >>Membership Within 24 Hrs<<

บุคคลทั่วไป ต้องการติดต่อกับเรา โปรดใช้ 

สำหรับการแนบรูปในกระทู้ ขอให้ใช้บริการฝากไฟล์ภายนอก คลิกดูวิธีการทำได้ที่นี่ครับ

+  Audio DIY Club - Network [คลับบ้านๆ ดีไอวาย แท้ๆ ของคนใจดี]
|-+  Audio DIY
| |-+  Audio DIY Personal Amp & Head Phone (ผู้ดูแล: art, dust)
| | |-+  Ox amp
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Ox amp  (อ่าน 1159 ครั้ง)
dust
Moderator
Sr. Member

« เมื่อ: ธันวาคม 24, 2016, 01:32:08 am »

แอมป์หูฟังแบบง่ายๆ ใช้ออปแอมป์ แต่ทำแบบดูอัลโมโน จะได้มีแรงเยอะๆ yes

dust
Moderator
Sr. Member

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2016, 01:33:17 am »

พีซีบีสั่งทำที่ซีเกท แผ่นละ149บาท

dust
Moderator
Sr. Member

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2016, 01:34:01 am »

ฝั่งลายทองแดง

dust
Moderator
Sr. Member

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2016, 01:35:15 am »

ประกอบเสร็จ

dust
Moderator
Sr. Member

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2016, 01:36:07 am »

เทสท์เสียง

dust
Moderator
Sr. Member

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2016, 01:37:18 am »

ไม่มีวงจร ใส่อุปกรณ์ตามนี้เลย

dust
Moderator
Sr. Member

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2016, 01:44:51 am »

อธิบายสั้นๆ วงจรนี้เป็นดูอัลโมโน ซัพพลาย LM317/337 V=12-15V, Single opamp + Dual opamp
Single opamp แนะนำว่าควรใช้ Jfet input opamp เพื่อให้ดีซีออฟเซ็ทต่ำๆ
ส่วนออปแอมป์คู่ เป็นเบอร์ JRC NJM4556 ขนานกัน ได้กระแสเยอะๆ ในดาต้าชีทเค้าบอกว่าขับโหลดได้ถึง150Ohm เบอร์อื่นที่พอใส่ได้ NJM4580เสียงจะนุ่มกว่า ฟังสบายๆ แต่กระแสน้อยกว่า อีกเบอร์ที่แนะนำ OnSemi MC33078 กระแสไม่เยอะ แต่เสียงแฟลทพอสมควร แนวเสียงดุดัน ไปลองกันเอาเองเลย

ลายวงจรพีซีบี อยู่ในpdf file ขนาดเท่าจริง ไฟล์แนบอยู่ข้างล่างนี้น่ะ

* OxHPA.pdf (38.31 KB - ดาวน์โหลด 53 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 24, 2016, 01:53:11 am โดย dust » บันทึกการเข้า

dust
Moderator
Sr. Member

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2016, 01:51:56 am »

ลืมบอกไปนิสนึงว่า แอมป์นี้ทำแบบเลือกเกนไฮ-โลว์ด้วย การต่อสายไปออกสวิทช์ ควรเลือกสายชีลด์ และก็อย่าเดินให้ยาวเกินไป เพราะน๊อยส์จะเข้าได้
สายชีลด์ที่ผมได้ลองใช้ ก็ไม่มีไรมาก เป็นสายไมค์เบอร์ไม่ใหญ่นัก ถ้าจำไม่ผิดเป็นของยี่ห้อThaiWonder ซื้อที่หน้าร้านeps เมตรละ8บาทมั้ง จำไม่ได้แล้ว เพราะซื้อมานานมากแล้ว ขอให้เป็นสายชีลด์ก็เป็นอันว่าโอเค

หม้อแปลงไฟซัพพลาย ต้องใช้2ตัวแยกซ้าย-ขวาน่ะ ถ้าเป็นเทอร์รอยด์ก็ได้เสียงสะอาดรายละเอียดเยอะ ถ้าใช้อีไอก็จะได้เสียงที่นุ่มลงมา โวลท์ก็ประมาณ 15-0-15/500mAเป็นอย่างต่ำ

ส่วนวงจร ถ้าใครอยากได้ ก็กรุณาไปวาดเอาเอง เพราะพีซีบีแอมป์ตัวนี้วาดขึ้นมาแบบหนุกๆ แล้วมันก็ดูเข้าทีเลยไปลองทำดู จริงๆแล้วได้ไอเดียมาจากแอมป์O2ที่แสนจะโด่งดัง ก็ไม่มีไรมาก จบแค่นี้แหละ 

METAL Audiophile
Permanent Member
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2016, 08:18:05 am »

ป๋ากลับมาแล้วว  yes ป๋าใชวงจรอะไรวาดครับ ลองใช้ eagle แล้วมึนมากๆ .oxox

dust
Moderator
Sr. Member

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2016, 11:30:44 am »

ส่งข้อความไปให้หลังไมค์แล้วน่ะครับ

dust
Moderator
Sr. Member

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2016, 11:43:22 am »

เพิ่มเติมเรื่องออปแอมป์นิดนึง

มีออปแอมป์อยู่เบอร์หนึ่ง ที่ไม่ควรนำมาใส่ในเกนสเตจเลย คือเบอร์ AD797 เพราะดีซีออฟเซ็ทของมันค่อนข้างจะสูงมาก = (+70) - (-110mV) ถ้าใครรักเบอร์นี้จริงต้องไปทำวงจรปรับดีซีออฟเซ็ทเอาเองล่ะครับ

ใครรักจะเล่นแอมป์หูฟัง ต้องตรวจเช็คดีซีออฟเซ็ทไว้เสมอๆน่ะครับ แล้วก็การไบแอสเป็นคลาสเอ ผมก็ไม่แนะนำด้วยเช่นกัน จริงๆเมื่อทำแล้วเสียงมันก็ smooth ขึ้นไปอีกหน่อยหนึ่ง แต่ถ้าไบแอสกระแสมากไป ออปแอมป์อาจจะพังเอาได้สักวันนึง ผลที่ได้มันจะไม่คุ้มเสียเอา สำหรับผมแล้ว ผมไม่รู้จริงๆว่าควรไบแอสกระแสคลาสเอไว้สักเท่าไหร่ถึงจะเหมาะดี ออปแอมป์แต่ละตัวก็อาจมีจุดไบแอสกระแสที่เหมาะสมไม่เท่ากันอีกต่างหาก ก็แค่อยากจะฝากเป็นข้อคิดสะกิดใจไว้ ว่าออปแอมป์นั้นเค้าทำมาใช้งานในคลาสเอบีเท่านั้น

METAL Audiophile
Hero Member

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2016, 08:28:02 am »

ส่งข้อความไปให้หลังไมค์แล้วน่ะครับ
ขอบคุณครับป๋า  yes

tok_enet04
Sr. Member

ของอย่างนี้ต้องลอง

tok_enet04@hotmail.com
« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2016, 10:32:38 am »

ผมขออนุญาตอ่านเก็บความรู้นะครับ  อิอิ

ข้อมูลการติดต่อครับ
http://www.audiodiyclub.net/index.php/topic,741.0.htm
l
Tronik
Newbie

« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2016, 07:58:25 pm »

มาเก็บความรู้เช่นกันครับ

nattawat
Full Member

« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 01, 2017, 01:01:23 pm »

เเจ่มเลยคับ

neozalord
Newbie

« ตอบ #15 เมื่อ: มกราคม 16, 2017, 03:18:02 am »

เหมาะกับ k701 ไหมครับตัวนี้
dust
Moderator
Sr. Member

« ตอบ #16 เมื่อ: มกราคม 17, 2017, 07:47:19 pm »

คำถามง่ายๆ แต่ตอบยากจัง เพราะผมไม่รู้จริงๆว่าคุณชอบฟังเพลงแนวไหน
แต่เอาเป็นว่า แอมป์ตัวนี้ขับ K701ได้ดี ไม่มีอั้น ผมปรับไฟวงจรไว้ที่ +/-12VDC ก็ยังเล่นได้ดี เบสมาแน่นอน ถ้ายังไม่สะใจ ยังปรับขึ้นไปได้อีก +/-15VDC ก็ไม่น่ามีปัญหาอะไร

แต่เดิมผมซื้อK701 มาไว้ดูอนิเมะ บางทีก็ฟังพวกanisongบ้าง เพลงคลาสสิคบ้าง ส่วนแอมป์ตัวนี้มันมาทีหลังหูฟังK701
หูฟังK701 ตอนหลังๆมานี่ ก็ไม่ใคร่ได้เอามาใช้ เพราะไม่ได้ดูอนิเมะสักเท่าไหร่แล้ว เมื่อคืนลองเอามาต่อกับแอมป์ตัวนี้ดู ตอนแรกเสียงแหลมมาเยอะมาก กลายเป็นว่าต้องมานั่งเบิร์นหูฟังกันใหม่อีกรอบ พอเสียงได้ที่ ผมว่า สมดุลเสียง สูง-กลาง-ต่ำ ก็อยู่ในเกณฑ์ที่ดี รายละเอียดดี ซาวน์สเตจดี ทำเองชมเอง 555

ถ้าคุณอยากให้เสียงออกแนวหนานุ่มฟังสบาย ลองเปลี่ยนจากหม้อแปลงเทอร์รอยด์เป็นอีไอ แล้วก็ลองหาซีฟิลเตอร์เสียงหนานุ่ม แล้วก็Rที่ขาออก1ohmลองใส่พวกคาร์บอนฟิล์มแทน เสียงควรจะนุ่มลง แต่มันต้องแลกกับความจะแจ้งที่ต้องลดลงไป

neozalord
Newbie

« ตอบ #17 เมื่อ: มกราคม 20, 2017, 05:23:21 pm »

คำถามง่ายๆ แต่ตอบยากจัง เพราะผมไม่รู้จริงๆว่าคุณชอบฟังเพลงแนวไหน
แต่เอาเป็นว่า แอมป์ตัวนี้ขับ K701ได้ดี ไม่มีอั้น ผมปรับไฟวงจรไว้ที่ +/-12VDC ก็ยังเล่นได้ดี เบสมาแน่นอน ถ้ายังไม่สะใจ ยังปรับขึ้นไปได้อีก +/-15VDC ก็ไม่น่ามีปัญหาอะไร

แต่เดิมผมซื้อK701 มาไว้ดูอนิเมะ บางทีก็ฟังพวกanisongบ้าง เพลงคลาสสิคบ้าง ส่วนแอมป์ตัวนี้มันมาทีหลังหูฟังK701
หูฟังK701 ตอนหลังๆมานี่ ก็ไม่ใคร่ได้เอามาใช้ เพราะไม่ได้ดูอนิเมะสักเท่าไหร่แล้ว เมื่อคืนลองเอามาต่อกับแอมป์ตัวนี้ดู ตอนแรกเสียงแหลมมาเยอะมาก กลายเป็นว่าต้องมานั่งเบิร์นหูฟังกันใหม่อีกรอบ พอเสียงได้ที่ ผมว่า สมดุลเสียง สูง-กลาง-ต่ำ ก็อยู่ในเกณฑ์ที่ดี รายละเอียดดี ซาวน์สเตจดี ทำเองชมเอง 555

ถ้าคุณอยากให้เสียงออกแนวหนานุ่มฟังสบาย ลองเปลี่ยนจากหม้อแปลงเทอร์รอยด์เป็นอีไอ แล้วก็ลองหาซีฟิลเตอร์เสียงหนานุ่ม แล้วก็Rที่ขาออก1ohmลองใส่พวกคาร์บอนฟิล์มแทน เสียงควรจะนุ่มลง แต่มันต้องแลกกับความจะแจ้งที่ต้องลดลงไป

ขอบคุณครับ ผมสงสัยอย่างนึงครับ Ground ของทั้งสองข้างเอามารวมกันได้ไหมครับ เพราะเวลาต่อจากเพลเยอร์กราวด์มันรวมกันน่ะครับ ต่อออกหูฟังกราวด์ก็รวมกันด้วยครับ
dust
Moderator
Sr. Member

« ตอบ #18 เมื่อ: มกราคม 20, 2017, 08:46:38 pm »

neozalord ถามได้ดีจริงๆ ถูกใจหลายๆ

ผมก็คิดเรื่องนี้อยู่นานเหมือนกัน จริงๆแล้วกราวน์มันเจอกันตั้งแต่อินพุทเข้ามาแล้ว

แต่...การทำซัพพลายแยก มันก็อีกเรื่องนึง เพราะซัพพลายแต่ละชุดก็จ่ายกระแสให้โหลดในชุดของตัวเอง
ถ้าถามต่อว่า แล้วโอกาสที่จะมีการจ่ายกระแสข้ามแชนแนลจะเป็นไปได้มากไหม? ตอบว่า ไม่รู้ เพราะมันอาจจะขึ้นอยู่กับวงจรออปแอมป์ข้างในอีกด้วย
แต่สมมติฐาน ของผมมีอยู่เพียงว่า พวกแอมป์หูฟัง คลาสเอ-บี ที่ใช้ออปแอมป์ มักจะมีปัญหาเรื่องเสียงที่ไม่ใคร่สะอาด ซึ่งส่วนใหญ่เราก็มักจะคิดกันว่ามันเป็นผลมาจากการทำงานในคลาสเอ-บี แต่จริงๆแล้วซัพพลายมีผลมากเช่นกัน สำหรับเพาเวอร์แอมป์แล้ว ผมให้น้ำหนัก ซัพพลาย:วงจร  = 50:50

neozalord
Newbie

« ตอบ #19 เมื่อ: มกราคม 21, 2017, 05:01:28 am »

neozalord ถามได้ดีจริงๆ ถูกใจหลายๆ

ผมก็คิดเรื่องนี้อยู่นานเหมือนกัน จริงๆแล้วกราวน์มันเจอกันตั้งแต่อินพุทเข้ามาแล้ว

แต่...การทำซัพพลายแยก มันก็อีกเรื่องนึง เพราะซัพพลายแต่ละชุดก็จ่ายกระแสให้โหลดในชุดของตัวเอง
ถ้าถามต่อว่า แล้วโอกาสที่จะมีการจ่ายกระแสข้ามแชนแนลจะเป็นไปได้มากไหม? ตอบว่า ไม่รู้ เพราะมันอาจจะขึ้นอยู่กับวงจรออปแอมป์ข้างในอีกด้วย
แต่สมมติฐาน ของผมมีอยู่เพียงว่า พวกแอมป์หูฟัง คลาสเอ-บี ที่ใช้ออปแอมป์ มักจะมีปัญหาเรื่องเสียงที่ไม่ใคร่สะอาด ซึ่งส่วนใหญ่เราก็มักจะคิดกันว่ามันเป็นผลมาจากการทำงานในคลาสเอ-บี แต่จริงๆแล้วซัพพลายมีผลมากเช่นกัน สำหรับเพาเวอร์แอมป์แล้ว ผมให้น้ำหนัก ซัพพลาย:วงจร  = 50:50

ขอบคุณมากคร้าบบบ วงจรนี้น่าสนใจมากครับ เดี๋ยวผมลองประกอบดู ได้ผลอย่างไรจะมาแจ้งนะครับ
ecar
Newbie

« ตอบ #20 เมื่อ: มกราคม 25, 2017, 08:54:23 am »

น้า DUST ครับ ซีอิเล็ก แบบมีขั้ว ใช้ค่าเท่าไหร่บ้างครับ และหม้อแปลง 15-0-15/500 ma. ใช้ต่อข้างใช่ไหมครับ

dust
Moderator
Sr. Member

« ตอบ #21 เมื่อ: มกราคม 25, 2017, 06:44:28 pm »

น้า DUST ครับ ซีอิเล็ก แบบมีขั้ว ใช้ค่าเท่าไหร่บ้างครับ และหม้อแปลง 15-0-15/500 ma. ใช้ต่อข้างใช่ไหมครับ

เรียงจากซ้าย-ขวา Nichicon FW 2,200uF/50V x4(สีทอง),
                                    FW 220uF/25V x 4(สีทอง), Elna 10uF/25V x4(สีฟ้า) ,
                                    Samwha 10uF/25V x 8(สีน้ำตาล)

หม้อแปลง 15-0-15VAC/500mA ต่อข้าง(สำหรับเทอร์รอยด์เท่านั้น)
ถ้าเลือกใช้EIแบบซื้อสำเร็จรูป แนะนำว่า ให้เลือกขนาด 1Amp ไปเลย แบบว่าหม้อแปลงพวกนี้พันมาแอมป์ไม่เต็ม

ecar
Newbie

« ตอบ #22 เมื่อ: มกราคม 26, 2017, 09:57:11 am »

เรียงจากซ้าย-ขวา Nichicon FW 2,200uF/50V x4(สีทอง),
                                    FW 220uF/25V x 4(สีทอง), Elna 10uF/25V x4(สีฟ้า) ,
                                    Samwha 10uF/25V x 8(สีน้ำตาล)

หม้อแปลง 15-0-15VAC/500mA ต่อข้าง(สำหรับเทอร์รอยด์เท่านั้น)
ถ้าเลือกใช้EIแบบซื้อสำเร็จรูป แนะนำว่า ให้เลือกขนาด 1Amp ไปเลย แบบว่าหม้อแปลงพวกนี้พันมาแอมป์ไม่เต็ม

ขอบคุณมากครับน้า dust  ตามความเห็นของน้า O2 ตัวนี้เทียบกับ Heed Clone แนวเสียงเป็นอย่างไรบ้าง

dust
Moderator
Sr. Member

« ตอบ #23 เมื่อ: มกราคม 27, 2017, 10:32:00 pm »

[/quote]ขอบคุณมากครับน้า dust  ตามความเห็นของน้า O2 ตัวนี้เทียบกับ Heed Clone แนวเสียงเป็นอย่างไรบ้าง
[/quote]

ถามง่ายแต่ตอบยากอีกแล้ว เรื่องแบบนี้มัน subjective มาก หูใครหูมัน แต่เมื่อถามมาแล้วก็จะตอบ

จากเท่าที่ได้ลองทำHeed clone เล่น มันก็นานแล้วน่ะ เกือบจะลืมไปแล้วล่ะ ได้ทดลองทำอะไรไปเยอะมาก มันก็มีศักยภาพในตัวเองมากมาย แต่ปัญหาหลักๆของHeed คงเป็นเรื่องความร้อนที่ทรานซิสเตอร์ ค่อนข้างร้อนมาก แล้วก็อีกประเด็นนึงคือ สมมติว่าเซ็ตเกนสเตจที่ออปแอมป์ให้เกนค่อนข้างเยอะหน่อย เหมือนกับว่ามันจะdistort มากกว่า แอมป์Ox ที่ไฮเกน อันนี้เป้นความเห็นส่วนตัวจริงๆ ผมเองก็ไม่มีอะไรมายืนยันได้

จริงๆแล้วก็คิดถึงHeed อยู่เหมือนกัน เพราะยังมีทรานซิสเตอร์เบอร์ที่ชอบมากแล้วยังไม่ได้ทำสักทีอย่าง 2SD1308 NEC หรืออย่างมอสเฟ็ทบางเบอร์ของ Visay/IR จำเบอร์ไม่ได้แล้ว ต้องไปค้นดูก่อน บางทีอาจกลับมาทำพีซีบีใหม่ก็ได้

ข้อดีของแอมป์Ox ผมว่ามันง่าย เสียงดีพอสมควร แล้วก็เห็นความเปลี่ยนแปลงของเสียงได้ชัดเจนเมื่อซอร์สต้นทางเปลี่ยนไป
บอกตรงๆว่าที่ทำแอมป์Ox ผมมีเหตุผลอีกอย่าง คือผมยังชอบเสียงแบบJRCอยู่น่ะ จะผ่านไปกี่ปี เสียงแบบJRC ก็ยังเหมือนเดิม

ecar
Newbie

« ตอบ #24 เมื่อ: มกราคม 28, 2017, 09:24:27 am »

ขอบคุณน้า dust อีกครั้งครับที่ได้ให้ความเห็น เปรียบเทียบ Heed Clone กับ O2 เรื่องเสียงนี่หูใคร หูมัน ความชอบรสนิยม แตกต่างกันจริงๆ ครับ ติดตามผลงานน้ามาตลอดครับ ที่ถูกใจผมจริงๆ คือเรื่องราวประสบการณ์ที่น้าถ่ายทอดมาครับ และความรับผิดชอบต่อกระทู้ที่น้ามาตอบให้ ถึงแม้จะมีเวลาไม่มากก็ตาม  ถูกใจหลายๆ

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์