กรกฎาคม 23, 2018, 08:09:30 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: จะมีการ ลบ file รูปในเวปเราครั้งใหญ่ ท่านใดต้องการรูปไหน ให้ download เก็บไว้ ด่วน!! (ฝากที่อื่นไม่เกี่ยว)

สมัครเป็นสมาชิก ต้องส่งหลักฐานของท่าน เป็น ภาพถ่าย ใบขับขี่ โดยส่ง email มาที่

และต้อง post แจ้งผู้ดูแลระบบที่หัวข้อนี้ด้วยครับ >>Membership Within 24 Hrs<<

บุคคลทั่วไป ต้องการติดต่อกับเรา โปรดใช้ 

สำหรับการแนบรูปในกระทู้ ขอให้ใช้บริการฝากไฟล์ภายนอก คลิกดูวิธีการทำได้ที่นี่ครับ

+  Audio DIY Club - Network [คลับบ้านๆ ดีไอวาย แท้ๆ ของคนใจดี]
|-+  Audio DIY
| |-+  Audio DIY Source Player (ผู้ดูแล: มุมคนรักหลอด, amateur radio)
| | |-+  มาสร้างเครื่องเล่นแผ่นเสียง แบบเพลทเตอร์เดี่ยวเล่นกันครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มาสร้างเครื่องเล่นแผ่นเสียง แบบเพลทเตอร์เดี่ยวเล่นกันครับ  (อ่าน 4092 ครั้ง)
มุมคนรักหลอด
Moderator
Hero Member

« เมื่อ: ตุลาคม 23, 2014, 12:12:00 pm »

เราคงปฏิเสธไม่ได้ว่า โลกของเทคโนโลยี่ด้าน Audio ไปไกลมากแล้ว แต่ยังมีคนอีกกลุ่มหนึ่ง ยังอนุรักษ์นิยม ยึดมั้นความเป็นดั้งเดิมของเสียงเพลง อนาล็อก  (analog ) จุดเริ่มต้นตั้งแต่ โทมัส อัลวาเอดิสัน ค้นพบเรื่องของหีบเสียง มาร่วม ๆ ร้อยปีกว่าปีมาแล้ว ปัจจุบัน จะหาอะไรที่มาแทนที่ความเป็นดนตรีซึ่งได้จากการบันทึกเสียงแบบเก่า (analog ) ไม่มีครับ ดิจิตรอจ ( digital ) ครับแม้จะแก้ปัญหาความผิดพลาดที่ระบบอนาล๊อกสร้างมันเกิดขึ้นมา แต่หากมันขาดหายไป ก็ทำให้ความเป็นมนเสน่ห์ของความเป็นอนาล๊อก หมดไป คือ เสียง...ก๊อป แก๊ป.. ของระบบเสียงเก่า... ผมเองพยายามรักษาเสียง ก็อป ๆ แก๊ป ๆ เอาไว้ไว้ แต่ มีน้อยมากเพื่อให้เรารู้ไว้สึกเสน่ห์ของ ความเป็นดั้งเดิมของเสียงเหล่่านี้ อย่าไปรังเกียจ ลังงอนเสียง ...ก๊อป...แก๊ป.. ของแผ่นเสียงเลยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 25, 2014, 07:04:58 pm โดย มุมคนรักหลอด » บันทึกการเข้า

Moderator
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2014, 08:05:41 am »

เครื่องคอมฯเกือบใช้งานได้ตามปกติแล้ว ไม่ช้าจนหงุดหงิด หรือ รวดเร็วได้ใจอย่างที่ต้องการ หลาย ๆ วันมานี้ ผมศึกษาหาความรู้เครื่องเล่นแผ่นเสียงแบบเดี๋ยว ๆ เอาไป เอามา ยากกว่า 2 แผ่นคู่ครับ เพราะมีองค์ประกอบ และปัจจัยหลาย ๆ อย่าง มาเกี่ยวข้อง ทำให้อุปกรณ์ที่เตะเตรียมเอาไว้ บางอย่างใช้ไม่ได้ ทีแรกตั้งใจว่าแผ่นเพลทเตอร์จะเป็นแผ่นอะคริลิก เพราะนึกถึงความดีของวัสดุอะคริลิก แต่เอาไป เอามาศึกษาไปลึก ๆ มีทั้งข้อดี และ ไม่ดี เข้ามายุ้ง โดยเฉพาะเรื่องของเสียงแล้ว มีปัญหาค่อนข้างมาก ประการต่อมา เรื่องเรโซเน้นซ์ที่เกิดจากโครงสร้างเครื่องเล่นแผ่นเสียงเอง ตรงนี้ หากเป็นเพลทเตอร์คู่ จะไม่ค่อยมีปัญหา เพราะจะหักล้างกันเองบางส่วน แต่เมื่อเป็นเพลทเตอร์เดี๋ยว ๆ เจอเข้าเต็ม ๆ ต้องหาทางแก้ไขใหม่ทั้งหมด เรียกว่า ทำใหม่ คิดกันใหม่เลยเชียว ประการสุดท้าย ที่เป็นปัญหาหนักใจผมคือ ร้านโรงกลึงฯ กว่าจะทำตัวตีสนิท ซื้อลิโพไปฝากบ้าง โค๊กไปฝากบ้าง แกเล่นเลิกกิจการฯ เอาแล้วงานนี้ ไปหาโรงกลึงใหม่ เค้าก็ไม่ค่อยจะมารับงานเล็ก ๆ น้อย ๆ ของเราด้วย ผมต้องใช้เวลาอีกมากพอสมควร กว่าจะเข้าถึงใจช่างกลึงฯ งานน่าจะล่าช้าไปมาก คลั่นจะไปเรียนที่ กศน. เองเลยหมดเรื่อง เพราะเวลาว่างเหลือเกิน หลังจากจากขอเกษียณอายุราชการก่อนกำหนด (เข้าโครงการเกษียนอายุราชการก่อนกำหนด) มันน่าจะเป็นทางเลือกใหม่สำหรับเรา เพราะอย่างน้อย ๆ ที่โรงเรียนก็มีเครื่องกลึง เอางานฯ เราไปทำได้ที่โรงเรียน แต่ก็นั้นแหละ ของเหล่านี้ อุปกรณ์เป็นของทางราชการฯ  เงินทุกบาท เป็นเงินภาษีของเรา ๆ ทั้งนั้น จะไปใช้งานฯ เครื่องกลึงที่โรงเรียน สุ่มสี่ สุ่มห้า ก็ต้องนึกถึงเพื่อนพ้อง ทั้งครูบาอาจารย์ฯ ตลอดจนเงินที่ทางโรงเรียนต้องจ่ายค่าน้ำ ค่าไฟ เป็นเงินภาษีของเรา ๆ ทั้งนั้นครับ เรื่องไม่ง่ายอย่างที่คิด แต่เอาล่ะแม้จะเจอปัญหาบ้าง แต่เราค่อย ๆ คิด ค่อย ๆ ทำไป ปัญหามันมีไว้เพื่อแก้ ไม่ใช้มีไว้เพื่อสร้างปัญหากับตัวเราเอง

http://www.musicfountain.net/things_about_turntable.htm

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 04, 2014, 04:11:41 pm โดย มุมคนรักหลอด » บันทึกการเข้า

Moderator
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2014, 06:56:55 pm »

วันนี้ผมทดลองมอเตอร์ร่วม ๆ  10 ตัว หาตัวที่มีรอบหมุนที่เสถียรที่สุด สุดท้ายก็เจอพระเอกจนได้ เป็นมอเตอร์รุ่นผมเกิดใหม่ ๆ ละมั่งครับ หมุนคงที่ และสร้างแรงบิดน้อยที่สุด จับดูที่ตัวมอเตอร์แทปไม่พบอาการสั่นเลย นี้แหละครับ เทคโนโลยี่รุ่นเก่า ๆ ที่เคยสร้างช์ื่อเสียงให้กับเครื่องเล่นแผ่นเสียงรุ่นเก่า และราคาซื้อขายกันทุกวันนี้ร่วมเรือนแสน หรือ บางเครื่องก็แสนบาทไปแล้ว ผมเองหลงทิศ หลงทางหลาย ๆ เรื่อง บางครั้งคิดว่าสิ่งที่ประดิษฐ์ใหม่ ย่อมดีกว่ากว่าเก่า มันไม่เสมอไปแล้วครับ ของดี แอบซ้อนเราอยู่ รอให้เราเข้าไปเก็บเกียว และศึกษาหาความรู้ถึงความเป็นมา แม้กาลเวลาจะผ่านพ้นไปนานแสนนาน แต่สิ่งเหล่านี้จะอยู่กับลูก กับหลาน เหลน เราต่อไปครับ

เจ้ามอเตอร์ที่ผมจะเอามาใช้งานในโครงงานนี้ คือ มอเตอร์แบบ Asynchronous ครับ เป็นมอเตอร์ไปเอซี ต่อไฟ 220 โวลล์ใช้งานได้เลย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 04, 2014, 03:43:03 pm โดย มุมคนรักหลอด » บันทึกการเข้า

Moderator
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2014, 01:33:31 pm »

ผมใช้เวลาเตรียมงานเกี่ยวกับแบริ่ง ถึง 2 วัน พึ่งได้พักหายใจหายคอกันครับ งานนี้ผมตัดสินใจยากว่าจะเอาแบริ่งแบบ บึก ๆ ประเภทเครืองเล่นแผ่นเสียงไฮเฮ็น เค้าเล่นกัน หรือ จะเอาอแบบจิ๊บ ๆ แต่ทำงานได้ดี ทีแรกตัดสินใจว่าเครื่องเล่นแผ่นเสียงเครื่องนี้จะทำเครื่องไม่ใหญ่ เพื่อยกไปเล่นบ้านเพื่อน จะได้ไม่ยกกันหน้ามืด หลังจากหาอุปกรณ์ทั้งวัน (เมื่อวานนี้) วันนี้ กลับเปลี่ยนใจใหม่แล้วครับ หลังจากไปศึกษาบทความต่าง ๆ เพิ่มเติมอีก ก็ต้องหันมามองตัวเองใหม่อีกว่า ได้มอเตอร์ขับที่ดีแล้ว แบริ่งจะมองข้ามไม่ได้ เพราะเป็นตัวก่อปัญหาเรโซเน้นซ์ ซึ่งจะถ่ายถอดไปยังเข็มเครื่องเล่นแผ่นเสียงขณะที่เล่นแผ่นอยู่ ก็เลยต้องหาวัสดุใหม่ อีตานี้หนักเป็นกิโลกรัมเลยครับ เล่นประเภทบึกบึน กันไปเลย สำหรับรูปภาพต่าง ๆ เดี๋ยวค่อยตามมาทั้งหมดครับ คอมฯยังมีปัญหาเรื่องการลดขนาดภาพอยู่

* 031.jpg (187.09 KB, 800x533 - ดู 124 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 04, 2014, 07:50:03 pm โดย มุมคนรักหลอด » บันทึกการเข้า

Moderator
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2014, 07:07:57 pm »

เตรียมงานต่อไปครับ

ภาพไม่ขึ้น..............

ตามลิงค์..........

http://www.youtube.com/watch?v=_AM28KJizzU

<a href="http://www.youtube.com/V/Kob6Fb32LmA" target="_blank">http://www.youtube.com/V/Kob6Fb32LmA</a>
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 05, 2014, 10:03:49 am โดย มุมคนรักหลอด » บันทึกการเข้า

N-K-F-H
Permanent Member
Hero Member

DIY เล็กๆ

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2014, 07:31:56 pm »

รอดูผลงานพี่มุมฯ ผมติดตามอ่านตลอดมีความรู้แทรกอยู่ในโปรเจคที่นำเสนอ ถูกใจหลายๆ

ข้อมูลผมครับ: http://www.audiodiyclub.net/index.php/topic,219.0.html
Moderator
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2014, 07:55:55 pm »

รอดูผลงานพี่มุมฯ ผมติดตามอ่านตลอดมีความรู้แทรกอยู่ในโปรเจคที่นำเสนอ ถูกใจหลายๆ

ทำไปศึกษาไปเช่นกันครับ เพื่อให้เกิดข้อผิดพลาดน้อยที่สุด เพราะมีบทเรียนจากการสร้างเครื่องเล่นแผ่นเครื่องที่ผ่าน ๆ มา เลยต้องค่อย ๆแก้ไขไปพร้อมกับคิดไปด้วยครับ ไม่ยังงั้นงานถึงโรงกลึง เป็นเรื่อง เพราะคราวที่แล้ว ทำอุปกรณ์เสียหายเป็นจำนวนมาก กว่าชิ้นงานจะลงตัว เล่นเอาช่างกลึง สายหน้า เหมือนพัดลมหมุนเลยครับ  Grin

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 04, 2014, 08:01:06 pm โดย มุมคนรักหลอด » บันทึกการเข้า

Moderator
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2014, 08:54:52 am »

วันนี้เริ่มวาง Layout แล้วครับ หาจุด และตำแหน่ง ต่าง ๆ ตามหลักวิชาการ เพื่อไม่ให้เกิดปัญหาในภายหลังครับ  Cheesy

* feickertalignmentdiagram.jpg (35.64 KB, 700x636 - ดู 159 ครั้ง.)

* c0143750_17301928.jpg (103.35 KB, 600x929 - ดู 163 ครั้ง.)

* mN96KI.gif (73.41 KB, 800x764 - ดู 163 ครั้ง.)

* 004.jpg (197.31 KB, 800x533 - ดู 154 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 05, 2014, 09:38:38 am โดย มุมคนรักหลอด » บันทึกการเข้า

Moderator
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2014, 09:31:08 am »

ดู ๆ แล้ว เริ่มมีน้้ำหนักอีกแล้วครับ เกือบ ๆ 20 กก. เข้าให้แล้ว เอาแล้วซิว่าจะทำเล็ก ๆ เริ่มกลายพันธ์แล้ว

..........  (ความจริงแล้วผมไม่ค่อยอยากใช้ระบบฝากภาพ เพราะเมื่อแว๊ปที่ฝากภาพไว้เลิก ภาพเหล่านี้จะหายหมด)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 05, 2014, 09:42:13 am โดย มุมคนรักหลอด » บันทึกการเข้า

Moderator
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2014, 04:59:50 pm »

เริ่มติดตั้งฐานแบริ่งแล้ว วันนี้น่าจะได้เพียงเท่านี้แหละครับ  Grin

Moderator
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2014, 11:10:53 am »

เช้านี้ผมยังคาใจเรื่องของแบริ่งที่จะนำมาติดตั้งบนแท่นเครื่องเล่นแผ่นเสียง ระหว่างแบริ่งตัวเล็ก และ แบริ่งตัวใหญ่ ว่าตัวไหนจะสร้างเรโซเน้นซ์ได้มากกว่ากัน และภายใต้แรงหมุนที่เท่า ๆ กัน และการหมุนแบริ่งตัวไหนจะเสถียรในการหมุนที่สุด ประมาณชั่วโมงเศษ ๆ ทที่ทดลอง ปรากฏว่าทั้งคู่เสถียรเรื่องเรโซเน้นซ์ หรือ แทปจะไม่สร้างแรงสั่นเลย การทดลองต่อไป คือนำเพลทเตอร์มาวางบนแบริ่งทั้งสอง ปรากฏว่า ยิ่งเพลทเตอร์มีน้ำหนักมาก ๆ แบริ่งตัวใหญ่นิ่งกว่า เสถียรกว่า แถมยังเงียบสนิเลย ได้ยินแต่เสียงของเมอเตอร์หมุนเบา ๆ เท่านั้น เป็นอันว่าเจ้าแบริ่งตัวใหญ่ได้เข้าประจำการ ทำหน้าที่ต่อไปครับ ส่่วนเจ้าแบริ่งตัวเล็ก คงหาโครงงาน ฯ ทำต่อไปครับ

Moderator
Hero Member

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2014, 06:06:04 pm »

วันนี้ผมใช้เวลาทั้งวันเกี่ยวกับการทดลองมอเตอร์ และ แบร่ิง สุดท้าย ผมก็พบคำตอบ ที่คาใจผมมาเกือบ - 5-6 ปี 3 อย่าง 3 เรื่อง น่าจะเป็นหัวใจของเครื่องเล่นแผ่นเสียงเลยครับ มิน่าเล่า เครื่องเล่นแผ่นเสียงดี ๆ ราคาถึงแพง จน คนจน ๆ อย่างเราไม่มีปัญญาไปซื้อครับ สิ่งที่พบวันนี้ ก็เนื่องจากการทดลองหาแบริ่ง ว่าแบริ่งขนาดเล็ก และแบริ่งขนาดใหญ่ อันไหนมีคุณสมบัติที่ดีกว่ากัน หลังจากทราบแล้ว ก็เลยเถิดไปใหญ่เลยครับ การทดลองต่อไป จุดตำแหน่งเรโซเน้นซ์ ก็ต้องบอกว่า มันสำคัญมาก ๆ ตรงนี้ ผมเห็นเครื่องเล่นแผ่นเสียงราคาไม่แพง เค้าวางรูปแบบเครื่องเล่นแผ่นเสียงแบบน่ารัก น่าใช้งาน แต่จริง ๆ แล้ว ไม่ใช้ครับ (ก็เหมือนผมตั้งข้อสังเกตุเครื่องหลอด ทำไม่เค้าเดินสายอลุงตุงนัง ทั้งที่เป็นเครื่ีองระดับ Hiend)
   เรื่องที่ 2 สนามแม่เหล็ก ผมพึ่งเจอครับว่าทำไม่เวลาผมเล่นเครื่องเล่นแผ่นเสียง เวลาใช้ Tone contone ปรับเสียงทุ่มสุด เสียงแหลมสุด จะเกิดเสียงประหลาดออกลำโพงทันที หรือไม่ก็วางเข็มเครื่องเล่นแผ่นเสียงไว้บนแผ่น แต่ยังไม่เล่น เปิดโวลูมสุด แล้ว เกิดเสียงประหลาดออกที่ลำโพง พึงเจอวันนี้เต็ม ๆ ครับ

และหลังจากนั้น ผมก็ทดลองวางพูลเล่ห์ใหม่ ให้เหมือนกับ Turntable ตัวที่โพสถ์รูปตัวอย่าง ปัญหาต่าง ๆ ที่ผมเจอ หายไปเกือบหมด โดยเฉพาะเสียงประหลาด ย่านความถี่ต่ำ เอาแล้วซิครับ งานที่วางแผนไว้ตั้งแต่ต้นจะทำยังไงต่อไป เพราะปัญหาข้างต้นต้องมีการแก้ไขใหม่ทั้งหมด

* FT006a.jpg (150.17 KB, 900x604 - ดู 147 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 07, 2014, 11:02:26 am โดย มุมคนรักหลอด » บันทึกการเข้า

Moderator
Hero Member

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2014, 07:06:03 pm »

ผมใช้เวลากว่า 2 วัน พึ่งได้พักหายใจ (เหนื่อย) กับระบบ Bell drive ทำจนเกือยท่อใจ แต่ด้วยความพยาบยาม ก็เอามันอยู่หมัด ช่วงแรก ๆ ที่ีทดลองใหม่ ๆ โอ้แม่เจ้า เสียงของพูลเล่ห์ ดังสนั่นหวันไหวไปหมด เกิดความรำคาญมาก ๆ เดินหนีก็หลายเที่ยว โชคดีอุปกรณ์หลาย ๆ อย่ากลึงเองได้ งานค่อนข้างเร็วขึ้นใช้เวลาเพียง 2 วัน ก็ผ่านไปได้ด้วยดีครับ เครื่องที่เสียงดังของพูลเล่ห์ระงมไปหมด ขณะนี้ เหลือแต่เสียงเมอเตอร์ดังเบา ๆ เท่านั้น

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 10, 2014, 07:09:37 pm โดย มุมคนรักหลอด » บันทึกการเข้า

Moderator
Hero Member

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2014, 07:15:12 pm »

งานต่อไปคือ การทำเพลทเตอร์ครับ ผมคงไม่ไปอาศัยโรงกลึงแล้วครับ คงต้องทำเองทั้งหมด กำลังคิดหาวิธีว่าจะทำยังไงเท่านั้นตอนนี้ คง
ต้องสร้างเครื่องมือขึ้นมาเองแล้วครับ เพราะการกลึงแผ่นอคีลิก และ แผ่นไฟเบอร์ ก็ต้องใช้ความพยายามมาก เพราะเป็นงานแรกเหมือนกัน หากสำเร็จ เรื่องอื่น จิ๊ป ๆ ครับ  Grin

Moderator
Hero Member

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2014, 05:06:20 pm »

ผมต้องพบกับเสียงดังของแบริ่ง และ พูลเล่ห์ กว่าจะหาทางแก้ไขได้ ใช้เวลา ร่วม ๆ 3 วัน ดีนะ ที่กลึ่งชิ้นงานได้เองไม่อย่างนั้น ไปให้โรงกลึงทำให้ งานเพียงแค่นี้ 10 วัน ช่างเค้าจะกลึงให้หรือไม่ ค่อยโล่งอกไปอีก 1 แปอะครับ

* 003.jpg (154.83 KB, 800x533 - ดู 152 ครั้ง.)

* 001.jpg (127.12 KB, 800x533 - ดู 155 ครั้ง.)

* 006.jpg (148.5 KB, 800x533 - ดู 153 ครั้ง.)

* 002.jpg (101.35 KB, 800x533 - ดู 131 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 13, 2014, 05:10:02 pm โดย มุมคนรักหลอด » บันทึกการเข้า

Moderator
Hero Member

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2014, 12:57:52 pm »

ได้งานเพิ่มอีกหน่อย

* 002.jpg (153.18 KB, 800x533 - ดู 143 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 17, 2014, 01:21:49 pm โดย มุมคนรักหลอด » บันทึกการเข้า

Moderator
Hero Member

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2014, 07:03:47 pm »

ช่วงนี้ผมหายเงียบไป มีพี่ ๆ น้อง ๆ โทร.มาคุยด้วย หายหน้าไปอีกแล้ว ผมบอกว่า ช่วงนี้ ผมเจ็บมือครับ หลังจากที่กลับมาจากแม่กลอง ก็ต้องมาดูแลบ้านต่อครับ ทั้งไก่ ทั้ง สวน เล่นเอาแต่ละวันทำงาน บ้าน+สวน ยุ่งเหนื่อยทีเดียว ความขยั่นที่เหลือน้อยอยู่แล้ว บางวันเลยพาลขี้เกียดไปเลยครับ ไปดูสวน รกมากทั้งต้นไม้คุมพื้นที่ไปหมด ผมต้องใช้แรงอันมีอย่างจำกัด (อายุมาก) ตัดกิ่งไม้ เกือบ ๆ หมดสวน แต่โชคไม่ดีครับ ผมโดนหนามมะขามเทศ ทิ่มแทงที่ข้อนิ้วชี้มือขวาแล้วหนามมะขามเทศหักคานิ้ว บังเอิญว่าบริเวณที่โดนหนามแทง เป็นตรงข้อของนิ้วชี้พอดี ผมดึงนามออกด้วยมือที่สั่น เพราะปวดมาก หนามออก แต่ความปวด มาเยือยกันทุกวันเลยครับ (ได้ยาแก้ปวด + แก้อักเสบ)  นิ้วบวมเป่ง มือขวาเมื่อขาด นิ้วชี้ ก็จบกันครับ ทำอะไรไม่ได้เลย ถึงวันนี้อาทิตย์กว่า ๆ แล้วนิ้วชี้+ มือ ยังใช้งานไม่ได้เลยครับ

ช่วงนี้อยู่บ้านรู้สึกรำคาญตัวเองมากครับ เคยทำอะไร ต่อมิอะไร ในแต่ละวัน แล้วมานั่งอยู่เฉย ๆ ไม่ดีเลยครับ

นาย ICE
Sr. Member

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2014, 11:39:56 pm »

นั่งฟังเพลงรอมือหายครับ

ขอให้หายเร็วๆนะครับ

ข้อมูลติดต่อ lovelycool

http://www.audiodiyclub.net/index.php/topic,11032.0.html
Moderator
Hero Member

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2014, 06:28:36 pm »

นั่งฟังเพลงรอมือหายครับ

ขอให้หายเร็วๆนะครับ

ขอบคุณครับ ที่มาทักทายครับ  Grin

Moderator
Hero Member

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2014, 06:39:32 pm »

ระหว่างที่มือเจ็บ แต่สมองไม่ได้เจ็บไปด้วย ก็หาอะไรมาคุย มาพูดกันครับ ผมเองทำเครื่องเล่นแผ่นเสียงเครื่องนี้ น่าจะเป็นเครื่อง ที่ 5 หรือ 6 แล้วครับ ก่อนจะทำเครื่องเล่นแผ่นเสียงแต่ละเครื่อง ผมศึกษาถึงข้อดี ข้อด้อย มาพอสมควร จะเห็นว่าชิ้นงานการสร้างเรื่องเล่นแผ่นเสียงของผม ใช้โทนอาร์มเป็นโลหะผสมอะคลิลิค แต่เครื่องเล่นแผ่นเสียงเครื่องนี้ ใช้โทนอาร์มเป็นไม้ ก็มีเหตุ มีผลครับ ครับ เพราะไม้ แม้จะมีเนื้อไม้ที่แข็ง มีโมเลกุลที่หนาแน่นพอสมควร แต่ก็เป็นรองโลหะครับ เราจะไม่พบเห็นบ่อยนัก ที่โทนอาร์มทำด้วยไม้ในเชิงพาณิชย์ แต่ไปใจะใช้โลหะทั้งหมด ผมเองทดลองเรื่องนี้มากับตัวเอง ทดลองทำโทนอาร์มหลาย ๆ แบบ หาวัสดุต่าง ๆ เท่าที่หาได้ ตามต่างจังหวัด สุดท้ายขอยืนยันว่าไม้ แม้ไม่ใช้พระเอก แต่ก็เป็นตัวเลือกที่ดีที่สุดครับ ผมเคยเห็นผู้ผลิตโทนอาร์มที่เป็นไม้จำหน่าย เห็นราคาจะเป็นลม ราคาร่วม ๆ หลัก 1,xxx,xxx บาท ถามว่ามันมีเหตุ มีผลมั๊ย ผมยืนยันว่ามีครับ ไม่อย่างนั้นเค้าไม่กล้าซื้อหามาเล่นแน่นอนครับ เพราะมีผลดีมาก ๆ

* 20130806191142.jpg (35.68 KB, 449x425 - ดู 149 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 26, 2014, 06:58:43 pm โดย มุมคนรักหลอด » บันทึกการเข้า

Moderator
Hero Member

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2014, 06:55:07 pm »

ผมศึกษาแนวคิดของรูปแบบโทรอาร์มตัวนี้มาหลายเดือน ก็พอจับแนวทางเค้าได้ครับ ผมเองจึงทดลองเอาแนวคิดของฝรั่งเค้า กับ แนวคิดของผม ตามประสบการณ์ที่ทำเครื่องเล่นแผ่นเสียงมา ทีแรกว่าจะโคลนชิ้นงานของเค้า แต่คิดไป คิดมา เอาของเค้ามาบ้าง ของเราที่เราคิดได้บ้าง มาทดลองดูก่อน ว่าจะปรับปรุงชิ้นงานต่อไปว่า จะมีอะไรให้เราต้องแก้ไข ต่อไป มีแน่ ๆ ครับ

* 17124.jpg (49.22 KB, 800x533 - ดู 146 ครั้ง.)

* APfr3s.jpg (55.68 KB, 593x365 - ดู 144 ครั้ง.)

* 17123.jpg (78.32 KB, 800x533 - ดู 137 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 26, 2014, 06:56:47 pm โดย มุมคนรักหลอด » บันทึกการเข้า

Moderator
Hero Member

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2014, 07:01:56 pm »

คงจะต้องค่อย ๆ คิด ค่อย ๆ ทำครับ เพราะงานค่อนข้างละเอียด จะสุกเอาเผากินไม่ได้ครับ

* Taleacadsmall.jpg (108.64 KB, 660x440 - ดู 147 ครั้ง.)

somtick
Hero Member

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2014, 08:09:23 pm »

ขอให้หายไวๆนะครับ บางครั้งเมื่อเข้าสวน จำเป็นต้องมีอุปกรณ์ป้องกันสวมใส่เช่นกันครับ

ที่อยู่ ===> http://www.audiodiyclub.net/index.php/topic,1291.0.html
  คุยกันได้ที่===> 0810752377
  Pre phono Marantz 7 ===> http://thaigramophone.com/boarddetail.asp?qid=70045
  Pre phono Transistor ===> http://thaigramophone.com/boarddetail.asp?qid=77564
Moderator
Hero Member

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2014, 02:39:41 am »

ขอให้หายไวๆนะครับ บางครั้งเมื่อเข้าสวน จำเป็นต้องมีอุปกรณ์ป้องกันสวมใส่เช่นกันครับ

แม่บ้านก็แนะนำว่า การทำงานฯ ต่าง ๆ ควรอย่างยิ่ง ที่จะสวมถุงมือ และเมื่อทำงาน DIY ที่เป็นไม้ และ โลหะ โดยเฉพาะการขัดกระดาษทราย ควรจะระมัดระวังเรื่องฝุ่นของไม้ และ ฝุ่นของโลหะ เพราะอาจจะสูดฝุ่นละอองเข้ามาทางลมหายใจเราได้ ตรงนี้ทำให้เราเกิดโรคภัยไข้เจ็บแบบ ชนิด โรคที่คุณหมอตรวจวินิจฉัยไม่ทราบสาเหตุแห่งการเจ็บป่วยไข้นั้น ๆ  คุณหมดให้ยามาเพียงรักษาตามอาการป๋วยเจ็บในขณะที่คุณหม้อตรวจพบในเบื้องต้นเท่านั้น

Moderator
Hero Member

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2014, 02:53:48 am »

ตื่นขึ้นมาตอนดึก ๆ (02.41น./27/11/2557) แบบนี้หวังว่าเน็ตที่บ้านควรจะดีขึ้นบ้าง ใช้งานได้คล่องตัวบ้าง แต่ก็ผิดหวังครับ กว่าจะเปิดหน้าเพ็จได้ ใช้เวลาพอสมควร

ผมว่าจะพูดคุยกันต่อเรื่องไม้..........(เนื้อไม้)... ที่จะนำมาใช้เป็นวัสดุที่เกี่ยวข้องทั้งงานเสียงฯ ทั้งหมด ไม่ว่าจะเป็นตู้ลำโพง กล่องเครื่องเสียง หรือ แม้แต่งานของโทนอาร์ม ก็ต้องมีการเรียนรู้เหมือนกันครับ เพราะไม้แต่ละอย่าง ไม้แต่ละชนิด มีผลต่อการซับเรโซเน้นซ์ไม่เท่ากัน ที่เห็น ๆ กันในปัจจุบัน.. เราจะเห็น หรือพบว่าตู้ลำโพง เค้าไม้ใช้ไม้ธรรมชาติมาใช้งานในด้านนี้ เพราะปัญหาจากคุณสมบัติของเนื้อไม้ ซึ่งมีผลต่อเรโซเน้นซ์ เค้าจึงหลีกเลี่ยงไม่ใช้ไม้ธรรมชาติกัน แต่หากจะใช้ไม้ธรรมชาติมาใช้งาน เราจะเอาไม้ประเภทไหนมาใช้งาน ก็ต้องมีการเรียนรู้ถึงความหนาแน่นของโมเลกุลของเนื่อไม้ว่า ไม้ชนิดใดมีความเฉื่อยต่อเรโซเน้นซ์ ถามว่ามีไม้ชนิดไหนนั้น มีครับ ไม้ที่มีคุณสมบัติเทียบเท่าไม้ฉิบบอร์ด ที่เราเอามาทำตู้ลำโพงกัน ชนิดที่ดีที่สุด คือ ไม้แดง ไม้ประดู่

somtick
Hero Member

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2014, 09:56:41 pm »

ตื่นขึ้นมาตอนดึก ๆ (02.41น./27/11/2557) แบบนี้หวังว่าเน็ตที่บ้านควรจะดีขึ้นบ้าง ใช้งานได้คล่องตัวบ้าง แต่ก็ผิดหวังครับ กว่าจะเปิดหน้าเพ็จได้ ใช้เวลาพอสมควร

ผมว่าจะพูดคุยกันต่อเรื่องไม้..........(เนื้อไม้)... ที่จะนำมาใช้เป็นวัสดุที่เกี่ยวข้องทั้งงานเสียงฯ ทั้งหมด ไม่ว่าจะเป็นตู้ลำโพง กล่องเครื่องเสียง หรือ แม้แต่งานของโทนอาร์ม ก็ต้องมีการเรียนรู้เหมือนกันครับ เพราะไม้แต่ละอย่าง ไม้แต่ละชนิด มีผลต่อการซับเรโซเน้นซ์ไม่เท่ากัน ที่เห็น ๆ กันในปัจจุบัน.. เราจะเห็น หรือพบว่าตู้ลำโพง เค้าไม้ใช้ไม้ธรรมชาติมาใช้งานในด้านนี้ เพราะปัญหาจากคุณสมบัติของเนื้อไม้ ซึ่งมีผลต่อเรโซเน้นซ์ เค้าจึงหลีกเลี่ยงไม่ใช้ไม้ธรรมชาติกัน แต่หากจะใช้ไม้ธรรมชาติมาใช้งาน เราจะเอาไม้ประเภทไหนมาใช้งาน ก็ต้องมีการเรียนรู้ถึงความหนาแน่นของโมเลกุลของเนื่อไม้ว่า ไม้ชนิดใดมีความเฉื่อยต่อเรโซเน้นซ์ ถามว่ามีไม้ชนิดไหนนั้น มีครับ ไม้ที่มีคุณสมบัติเทียบเท่าไม้ฉิบบอร์ด ที่เราเอามาทำตู้ลำโพงกัน ชนิดที่ดีที่สุด คือ ไม้แดง ไม้ประดู่

แนะนำให้ติดแอร์เน็ตไปเลยครับ ที่บ้านไร่ผมติดแล้วครับ เดือนละ630บาท คอนเน็คตอนไหนก็เร็วทันใจ...  yes

ที่อยู่ ===> http://www.audiodiyclub.net/index.php/topic,1291.0.html
  คุยกันได้ที่===> 0810752377
  Pre phono Marantz 7 ===> http://thaigramophone.com/boarddetail.asp?qid=70045
  Pre phono Transistor ===> http://thaigramophone.com/boarddetail.asp?qid=77564
Moderator
Hero Member

« ตอบ #26 เมื่อ: มกราคม 03, 2015, 09:19:08 pm »

หลังจากกลับบ้านมาจากแม่กลองเมื่อคืนนี้ (23.00 น./1/1/2558)  ตื่นเช้าผมเครื่องแผ่นเสียงจนเสร็จ แต่ปัญหาคือ หัวเข็มหักหมด จะซื้อใหม่ก็ราคาร่วม ๆ  ครึ่งหมื่น ท่านใดมีเข็มเครื่องแผ่นเสียงแล้วไม่ได้ใช้ขายในราคาเพื่อฝูง ขอขคุณภาพขนาดกลางก็แล้วกันครับ

Moderator
Hero Member

« ตอบ #27 เมื่อ: มกราคม 18, 2015, 03:15:25 am »

สวัสดีปีใหม่ พี่ ๆ น้อง ๆ ทุก ๆ คน ผมเองหายหน้าหายตาไปหลายเดือนมีเหตุจำเป็นหลัก ๆ อยู่ 2 ประการ คือ ต้องไปสร้างบ้านที่แม่กล่องให้เสร็จ ตอนนี้งานไปได้ 99.9 เปอร์เซ็นแล้ว ประการที่สอง เกิดป่วยด้วยโรคเคลียด+จิตอ่อน ๆ ต้องกินยาของโรงพยาบาลจิตเวชฯ ยามีผลต่อร่างกายมาก ๆ ทำเบอๆ เมา ๆ ยา ทั้งวัน ลืมง่าย สมองมืดงง เป็นอุปสรรคในการทำงาน diy อย่างมาก สามารถทำงานได้่อาทิตย์ละครั้ง หรือ สองครั้งเท่านั้นครับ แต่ความระเอียดอ่อน ไม่เหมือนเมื่อก่อนแล้ว คิดว่าการสร้างแอมป์หลอดที่มีแรงดันไฟสูงกว่า 300 โวลล์ ไม่ควรไปยุ้งกับงานแบบนี้อีกแล้ว การรักษาคุณหมอบอกว่าน่าจะอยู่ที่ 1-2 ปี หรือมากกว่านั้น หากควบคุมตัวเองไม่ดี ไม่กินยาตามที่หมอสั่ง ผมเองต้องเพิ่มโรคให้กับตัวเองที่มีอยู่แล้ว 3 โรค รวม เป็น 5 โรค กินยาแต่ละตรั้ง เป็นกำมือ แต่ก็ยังมีกำลังในดีครับ 
   ในวารดิถีปีใหม่นี้ ไม่มีอะไรดีไปกว่าสุขภาพดี ขอให้น้องทุก ๆ คน มีสุขภาพดี แข็งแรง ทั้งกาย และใจนะครับ เมื่อเราไม่ป่วยเราหาสตังค์ได้ หากเราป๋วยครอบครัวเดือดร้อน ทั้งลูกและเมีย ตลอดจนพ่อแม่เป็นทุกข์แทนเรา และขอให้ทุกคนโชคดีปีใหม่นะครับ จากใจจริง

ประพาศ อัญสุวรรณ์
18/1/2558
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 18, 2015, 03:21:57 am โดย มุมคนรักหลอด » บันทึกการเข้า

BlackUnicorn
Hero Member

« ตอบ #28 เมื่อ: มกราคม 18, 2015, 04:53:49 am »

สวัสดีปีใหม่ครับนามุม

ขอให้น้ามุม มีสุขภาพแข็งแรง โรคภัยหายได้ในเร็ววัน จิตใจแข็งแรง แข็งแกร่ง ผมขอเป็นกำลังใจให้ครับ ??

สู้ๆครับน้ามุม  yes

♪#♬♩♭♫。 ข้อมูลส่วนตัวครับ. 。♫♭♩♬#♪

Tube club
Hero Member

« ตอบ #29 เมื่อ: มกราคม 18, 2015, 09:27:08 am »

กลับบ้านไปเห็นคนที่แก่แล้วมีโรคกันเกือบทุกๆคนครับ ผมว่าน้าเริ่มเบามือลงบ้างก็ได้นะครับ ยิ่งทำมากยิ่งคิดมากยิ่งสะสมเป็นความเครียด งาน DIY ทำจนวันตายก็ทำไม่หมดครับ (อันนี้ไม่ได้แช่งแต่เป็นห่วงครับ) เอาเวลาไปพักผ่อน ปลูกต้นไม้ ดูหนัง ฟังเพลง ออกกำลังกาย ผมว่าจะทำให้ดีขึ้นนะครับ

ปีใหม่ปีนี้ขอให้ทุกคนสุขภาพแข็งแรงครับ มีความสุขตลอดทุกๆปี  ไชโย คุณทำได้

line id : prayongch ที่อยู่ติดต่อ http://www.audiodiyclub.net/index.php/topic,133.new.html
MY DIY PROJECT http://www.audiodiyclub.net/index.php/topic,11051.0.html
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์