มีนาคม 02, 2017, 12:48:50 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: สมัครเป็นสมาชิก ต้องส่งหลักฐานของท่าน เป็น ภาพถ่าย ใบขับขี่ โดยส่ง email มาที่
และต้อง post แจ้งผู้ดูแลระบบที่หัวข้อนี้ด้วยครับ >>Membership Within 24 Hrs<<

บุคคลทั่วไป ต้องการติดต่อกับเรา โปรดใช้ 

สำหรับการแนบรูปในกระทู้ ขอให้ใช้บริการฝากไฟล์ภายนอก คลิกดูวิธีการทำได้ที่นี่ครับ

+  Audio DIY Club - Network [คลับบ้านๆ ดีไอวาย แท้ๆ ของคนใจดี]
|-+  หมวดหมู่ทั่วไป
| |-+  มือใหม่ จริงๆ กับ งาน DIY (ผู้ดูแล: METAL Audiophile, yoss)
| | |-+  เริ่มยังไงกับแอมป์หลอดยักษ์
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เริ่มยังไงกับแอมป์หลอดยักษ์  (อ่าน 1219 ครั้ง)
marky
Permanent Member
Hero Member

« เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2015, 11:33:39 am »

อยู่ในช่วงสนใจมาก เสียงทรงพลัง เวทีกว้าง ...แต่เริ่มทำไม่เป็นเลยครับ

METAL Audiophile
Moderator
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2015, 02:28:08 pm »

ก็เหมือนแอมเล็กๆแหละครับ

na_love
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2015, 02:43:25 pm »

เริ่มจากทำใจก่อนแล้วกัน  ขำกลิ้ง ขำกลิ้ง

ลำน้ำ
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2015, 03:11:27 pm »

บริหาร หลัง และ เอว ก่อน
หลังจากนั้น ขอวงจร กับ ป๋าออ (เพื่อความสนุก ของเวป)
รู้ถูก รู้ผิด จาก ป๋าออ และ ท่านผู้รู้อื่นๆ แล้ว เลือกวงจร ตามที่ อุปกรณ์ มี

เริ่มลงมือ ทำได้  ถูกใจหลายๆ ถูกใจหลายๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 05, 2015, 03:15:50 pm โดย ลำน้ำ » บันทึกการเข้า

โปรดอ่าน !!  

น้าลำเป็นหนี้ ท่านใด รบกวนโปรด PM มาให้ด้วย นะครับ (เผื่อจำไม่ได้ครับ)

ติดต่อ น้าลำน้ำ
ด.ช.ชนินทร์
Full Member

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2015, 03:19:56 pm »

ป๋าออ... งอลอยู่ไม่ยอมออนมา2วันแล้ว ใครจะช่วยได้หล่ะเนี่ย.. เฮ้อ

amateur radio
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2015, 03:59:39 pm »

เสียดายมีหลอดเดียว อีกหลอดตายไปแล้ว จะเอามาทำซับเบสดีไหมน้า... .oxox

* IMG_4743.JPG (175.17 KB, 640x480 - ดู 110 ครั้ง.)

na_love
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2015, 04:00:35 pm »

4-250 หรือ 4-450 ครับ

Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2015, 04:13:51 pm »

จำไม่ได้แล้วครับน้า จำได้แต่ว่าเป็น philips ประมาณที่น้าบอกครับ  หลอด tx

Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2015, 04:36:03 pm »

Phillips 5868 TB4/1250 high power vacuum tube  ใช่หรือเปล่าไม่แน่ใจครับ ขออภัยน้า marky ด้วยครับ...

* Phillips-5868-TB4-1250-high-power-vacuum-tube-pix.jpg (23.2 KB, 369x400 - ดู 79 ครั้ง.)

marky
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2015, 04:49:01 pm »

อยากทำ แต่ต้องทำใจจริงๆ เพราะกัวไฟสูงๆ เหมือนกันครับ

somtick
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2015, 05:48:58 pm »

ก็เหมือนแอมเล็กๆแหละครับ

จริงอย่างคุณMETAL Audiophile กล่าว อย่างหลอดEL84 PPP 

* el84ppp_schema.jpg (70.33 KB, 755x642 - ดู 134 ครั้ง.)

ที่อยู่ ===> http://www.audiodiyclub.net/index.php/topic,1291.0.html
  คุยกันได้ที่===> 0810752377
  Pre phono Marantz 7 ===> http://thaigramophone.com/boarddetail.asp?qid=70045
  Pre phono Transistor ===> http://thaigramophone.com/boarddetail.asp?qid=69554
cijtele52
Full Member

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2015, 06:16:25 am »

ถ้าไม่เคยทำเลยควรหัดทำแอมป์หลอดตัวเล็กก่อนครับ อย่าให้ไฟเกิน 500V เพราะหลอดใหญ่ๆใช้ไฟเป็น 1000V อันตรายมาก
ทำแอมป์เล็กก่อนจะเข้าใจวิธีการรับมือกับความร้อนและไฟสูงๆ แล้วค่อยเอาประสบการณ์ตรงนี้มาใช้กับแอมป์ตัวใหญ่

ประสบการณ์ตรงของผมคือความร้อนกับแอมป์ใหญ่มันมาด้วยกัน เพราะฉนั้นถ้าอยากทำแอมป์ใหญ่แล้วใช้งานไปนานๆ 5 ปี 10 ปี การวาง layout ของอุปกรณ์สำคัญมาก โดยเฉพาะ capacitor ที่อ่อนไหวกับความร้อนมากที่สุด แล้วยิ่งเป็นแอมป์ใหญ่ด้วย วาง layout โดยเว้นระยะห่างของอุปกรณ์น้อยไปและระบายความร้อนสะสมออกไปได้ไม่ดีเท่าที่ควรจะทำให้แอมป์หลอดตัวใหญ่มีอายุการใช้งานต่ำกว่าที่ควรจะเป็นครับ

ลำน้ำ
Hero Member

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2015, 07:56:25 am »

รู้จริง และ แบ่งปันความรู้   สุดยอด สมาคมคนรัก(บ้า)แอมป์หลอด   แห่งประเทศไทย   ถูกใจหลายๆ ถูกใจหลายๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 06, 2015, 07:58:16 am โดย ลำน้ำ » บันทึกการเข้า

โปรดอ่าน !!  

น้าลำเป็นหนี้ ท่านใด รบกวนโปรด PM มาให้ด้วย นะครับ (เผื่อจำไม่ได้ครับ)

ติดต่อ น้าลำน้ำ
Aufklarung
Hero Member

das Heimwerken.

w_srirak@yahoo.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2015, 08:24:25 am »

ว่าจะไม่มาตอบแล้วเพราะเหตุผลบางอย่าง แต่ก็กลัวจะทดลองกันจนเกิดอันตราย แอมป์ไฟเกิน 600v และใช้หลอดใหญ่
มีเรื่องต้องระวังหลายอย่าง ตามที่ อ.cijtele52 บอกละครับ ผมเพิ่มให้จากที่เคยทำมาด้วยละกัน
1. ความร้อน การเว้นช่องว่างต้องเผื่อไว้ รูระบายความร้อนต่างๆจะเห็นผลตอนทำแอป์ใหญ่นี่ละเพราะมันร้อนมาก
บางหลอดจุดใส้กระแสเป็นสิบแอมป์ยังไม่จ่ายไฟสูงก็ร้อนจัดแล้ว
2.อัตราทนไฟของอุปกรณ์ ผมถือว่าอุปกรณ์ทั้งหลายถ้าไม่ระบุเป็นพิเศษทนไฟได้ไม่เกิน 600v ถ้าจะใช้กับไฟเกิน
จะต้องมีการอนุกรมอุปกรณ์เข้าไปบ้างเพื่อช่วยเรื่องนี้ รวมตัวต้านทานด้วยนะครับ
3. สายไฟที่ใช้ในจุดไฟสูงจะต้องทนไฟขนาดนั้นได้ (ระบุที่เปลือกสาย)
4. Cap ไฟสูงอันตรายมากแม้ปิด power แล้ว ขนาดไม่ได้จับตรงๆเฉี่ยวๆยังกระโดดใส่ได้ กรณี 1200v ขึ้นไป
5. ระยะระหว่างจุดสายเปลือยต่างๆต้องเผื่อไว้ครับ ไฟพร้อมจะวิ่งหากันอยู่แล้ว
6. หม้อแปลงต้องแน่ใจว่าทนไฟสูงขนาดนี้ได้นะครับ หม้อ power ที่ไม่แยกจุดใส้ก็ต้องแน่ใจว่าฉนวนทนได้
ไม่งั้นควันขึ้น หม้อ opt นี่ต้องทดสอบดีๆเลยครับ
7. วงจร rectify ไฟสูงทำยากและอันตราย อุปกรณ์อาจต้องมีการอนุกรมกันเพื่อเพิ่มแรงไฟ
หลอด rect อาจต้องแยกหลอดเพื่อไม่ให้ไฟกระโดด plate ไป plate อย่างหลอดแกสเช่น 83 มีสองเพลทถ้าป้อน
ไฟสูงเกินไประหว่างเพลทเช่น 1400v pp (700-0-700) เข้าไปมันจะเริ่มกระโดดจากเพลทไปเพลทหม้อแปลงเพาเวอร์
จะเสียได้ครับ
8. พึงคิดอยู่เสมอว่า พลาดแล้วถึงตายครับ ไม่ว่าจะทดลองทำอะไรกับแอมป์หลอดใหญ่ไฟสูง

คำแนะนำของผมสำหรับคนอยากเริ่มทำหลอดใหญ่คือใช้ไฟเลี้ยงต่ำๆครับ จริงๆหลอดพวกนี้
ไฟสัก 330 ก็ให้เสียงดีๆได้แล้วแต่กำลังจะต่ำหน่อยและอาจต้อง bias ค่าต่ำกว่าปรกติ
พอเริ่มทำจนเข้าใจหลักต่างๆได้ค่อยขยับไฟขึ้นไปเกิน 600v ครับ

ปล.ผมไม่เคยทำแอป์ไฟเลี้ยงเกิน 1400v นะครับ ถ้าสูงกว่านี้คงต้องท่านอื่นละ

die Aufkl?rung คือ รู้แจ้ง กระจ่างแจ้ง ให้ความสว่าง (enlightenment) ครับ
อ่านว่า Auf = เอาฟ์ kl?r  = แคลรร และ ung = อุง (บางทีออกเสียงคล้ายๆ วุง)  เอาฟ์แคล์รอุง ครับ (อ่านอังกาลุงก็ได้)
และเป็นชาว [ชมรมคนรัก หลอดหัวจุก] ด้วย

ข้อมูลส่วนตัวครับ http://www.audiodiyclub.net/index.php/topic,111.0.h
ออดิโอแมน
Hero Member

คนบ้าหลอด

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2015, 08:38:19 am »

ป๋าออ... งอลอยู่ไม่ยอมออนมา2วันแล้ว ใครจะช่วยได้หล่ะเนี่ย.. เฮ้อ
ไม่ได้งอนครับ งานเยอะมาก

marky
Hero Member

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2015, 08:59:16 am »

"คำแนะนำของผมสำหรับคนอยากเริ่มทำหลอดใหญ่คือใช้ไฟเลี้ยงต่ำๆครับ จริงๆหลอดพวกนี้
ไฟสัก 330 ก็ให้เสียงดีๆได้แล้วแต่กำลังจะต่ำหน่อยและอาจต้อง bias ค่าต่ำกว่าปรกติ
พอเริ่มทำจนเข้าใจหลักต่างๆได้ค่อยขยับไฟขึ้นไปเกิน 600v ครับ"

คำแนะนำอันนี้น่าสนใจมากครับ ใช้หลอดเครื่องส่งใหญ่ๆ แต่รันไฟเท่าแอมป์หลอดเล็กๆได้ด้วย

Aufklarung
Hero Member

das Heimwerken.

w_srirak@yahoo.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2015, 09:46:53 am »

"คำแนะนำของผมสำหรับคนอยากเริ่มทำหลอดใหญ่คือใช้ไฟเลี้ยงต่ำๆครับ จริงๆหลอดพวกนี้
พอเริ่มทำจนเข้าใจหลักต่างๆได้ค่อยขยับไฟขึ้นไปเกิน 600v ครับ"

คำแนะนำอันนี้น่าสนใจมากครับ ใช้หลอดเครื่องส่งใหญ่ๆ แต่รันไฟเท่าแอมป์หลอดเล็กๆได้ด้วย
จริงๆได้สบายมากเลยครับ ผมเคยรัน 211/203A ที่ไฟแค่ 310V แต่ bias เป็นไฟ+เลยครับ จริงๆผมแนะนำให้ทดลองตั้งแต่คลาส A1 (กริดไฟลบ)ไปจนถึงA2กริด+ (วัดกระแสเพลทประกอบด้วยเพื่อไม่ให้เกินกำลังที่หลอดทนได้) มันสนุกดีครับ ไม่อันตรายเท่าไฟสูงด้วย

die Aufkl?rung คือ รู้แจ้ง กระจ่างแจ้ง ให้ความสว่าง (enlightenment) ครับ
อ่านว่า Auf = เอาฟ์ kl?r  = แคลรร และ ung = อุง (บางทีออกเสียงคล้ายๆ วุง)  เอาฟ์แคล์รอุง ครับ (อ่านอังกาลุงก็ได้)
และเป็นชาว [ชมรมคนรัก หลอดหัวจุก] ด้วย

ข้อมูลส่วนตัวครับ http://www.audiodiyclub.net/index.php/topic,111.0.h
marky
Hero Member

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2015, 11:49:45 am »

จริงๆได้สบายมากเลยครับ ผมเคยรัน 211/203A ที่ไฟแค่ 310V แต่ bias เป็นไฟ+เลยครับ จริงๆผมแนะนำให้ทดลองตั้งแต่คลาส A1 (กริดไฟลบ)ไปจนถึงA2กริด+ (วัดกระแสเพลทประกอบด้วยเพื่อไม่ให้เกินกำลังที่หลอดทนได้) มันสนุกดีครับ ไม่อันตรายเท่าไฟสูงด้วย

เอาแล้วๆ เริ่มอยากทำมากขึ้นอีกโขเลยครับ ถ้ารันไฟราวๆ 300-500v ยังพอไหวครับ ส่วนเรื่องไบอัสหลอดเด๋วคงมาไล่วงจรขอคำแนะนำเรื่อยๆแน่นอนคับผม

winij wanichpol
Jr. Member

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2016, 11:24:49 pm »

มีทำกันบ้างหรือยังครับ จะทำ 4-125a

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์