พฤษภาคม 28, 2017, 03:31:55 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: สมัครเป็นสมาชิก ต้องส่งหลักฐานของท่าน เป็น ภาพถ่าย ใบขับขี่ โดยส่ง email มาที่
และต้อง post แจ้งผู้ดูแลระบบที่หัวข้อนี้ด้วยครับ >>Membership Within 24 Hrs<<

บุคคลทั่วไป ต้องการติดต่อกับเรา โปรดใช้ 

สำหรับการแนบรูปในกระทู้ ขอให้ใช้บริการฝากไฟล์ภายนอก คลิกดูวิธีการทำได้ที่นี่ครับ

+  Audio DIY Club - Network [คลับบ้านๆ ดีไอวาย แท้ๆ ของคนใจดี]
|-+  Audio DIY
| |-+  Audio DIY Personal Amp & Head Phone (ผู้ดูแล: art, dust)
| | |-+  แอมป์แบบ current feed back
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: แอมป์แบบ current feed back  (อ่าน 1052 ครั้ง)
neozalord
Permanent Member
Newbie

« เมื่อ: มกราคม 24, 2017, 05:28:12 pm »

http://solidstate.exblog.jp/18697557/

เห็นแล้วคงคล้ายกับเจ้า kumisa III บ้าง แต่มีการใช้ negative feedback ด้วย + วงจรเรคกูเลตที่ประกอบขึ้นมาเฉพาะ

น่าสนใจไหมครับวงจรนี้  yes
dust
Moderator
Sr. Member

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 25, 2017, 06:54:05 pm »

เข้ามาอ่านกระทู้ตั้งแต่เมื่อคืน แต่ไม่ว่างเขียนตอบ มีธุระจุกจิกเยอะ

วงจรนี้ก็น่าสนใจอยู่แล้ว แต่ปัญหาอยู่ที่คุณหา Tr. Toshiba ได้ครบรึเปล่า? โตชิบ้าเลิกผลิตไปแล้วมั้ง จะเอาเบอร์อื่นมาแทนก็พอได้ แต่เสียงมันคงต่างออกไปเยอะ

หลายปีก่อนเคยลองทำเพาเวอร์แอมป์โซลิดสเตทเหมือนกัน แต่รู้สึกว่ายังไม่ประสบความสำเร็จสักเท่าไหร่ โดยเฉพาะกับเบอร์ C5200/A1943 ผมจำไม่ได้แล้วว่าใช้วงจรอะไร น่าจะมาจาก Apex audio อะไรประมาณนั้น สำหรับเพาเวอร์แอมป์แล้ว ผมยังชอบแอมป์หลอดอยู่เหมือนเดิม ยังไม่มีปัญญาจะเค้นฟอร์มสุดยอดจากแอมป์โซลิดสเตท ยอมรับว่าโง่ ประสบการณ์น้อยมากกับโซลิดสเตท แต่ยังโชคดีที่เลิกทำไปเสียก่อน 555

สำหรับวงจรแนว Kumisa ที่คุณ SSman ออกแบบไว้สำหรับเป็นแอมป์หูฟัง ผมก็เคยลองทำเหมือนกัน ผมตั้งชื่อเล่นๆให้มันว่า  Simplified Kumisa แต่ขอเวลาไปหาลายพีซีบีก่อน คงเป็นอาทิตย์หน้า ค่อยเอามาลงแล้วกัน

neozalord
Newbie

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 25, 2017, 07:23:24 pm »

2SA1015GR 2SC1815GR ผมพอมีติดบ้านอยู่บ้างครับ ไม่เยอะเท่าไหร่ อิอิ  yes แต่ที่เหลือยอมรับว่าหาไม่ได้เลยครับ สงสัยต้องลองพิจารณาพวก m340 m350 ดูบ้าง

เรื่องแอมป์นี่ผมเพิ่งเริ่มศึกษา มือใหม่เลยแหละครับ แฮ่ๆ ต้องขอคำแนะนำจากน้าอีกเยอะครับ สักวันหากเงินพร้อมคงขึ้นไปเล่นหลอดบ้าง

สุดท้ายนี้ เริ่มสนใจเจ้า simplified kumisa แล้วสิครับ มันต่างจากตัวดั้งเดิมยังไงหรือครับน้า dust  อิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 25, 2017, 07:26:04 pm โดย neozalord » บันทึกการเข้า
dust
Moderator
Sr. Member

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 27, 2017, 10:40:14 pm »

2SA1015GR 2SC1815GR ผมพอมีติดบ้านอยู่บ้างครับ ไม่เยอะเท่าไหร่ อิอิ  yes แต่ที่เหลือยอมรับว่าหาไม่ได้เลยครับ สงสัยต้องลองพิจารณาพวก m340 m350 ดูบ้าง

เรื่องแอมป์นี่ผมเพิ่งเริ่มศึกษา มือใหม่เลยแหละครับ แฮ่ๆ ต้องขอคำแนะนำจากน้าอีกเยอะครับ สักวันหากเงินพร้อมคงขึ้นไปเล่นหลอดบ้าง

สุดท้ายนี้ เริ่มสนใจเจ้า simplified kumisa แล้วสิครับ มันต่างจากตัวดั้งเดิมยังไงหรือครับน้า dust  อิอิ

m340, m350 นี่หมายถึง mje340/mje350รึเปล่า? ผมว่ามันแทน C3421/A1358 ไม่ได้น่ะ bd139/bd140ยังจะโอเคกว่าเยอะเลย หรือไม่ก็ลองหาอย่าง d600k/b631k Sanyo อันนี้ก็ดีมาก

simplified Kumisa ก็ตามชื่อน่ะ คือวงจรมันลดความซับซ้อนลงไป แต่เสียงก็ยังอยู่ในแนวฉบับเต็ม อาจจะสัก 80%ของเวอร์ชั่นเต็ม แต่...ผมก็เลือกใช้เบอร์Tr พวก BC5xx, 2Nxx เพราะโตชิบ้าที่มีมันถูกใช้หมดไปแล้ว ถึงจะมี ก็ต้องเอามาคัดค่าhfeอยู่ดี ไว้หาวงจรกับลายพีซีบีก่อนค่อยมาว่าเรื่องรายละเอียดกัน

neozalord
Newbie

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 29, 2017, 03:56:38 pm »

m340, m350 นี่หมายถึง mje340/mje350รึเปล่า? ผมว่ามันแทน C3421/A1358 ไม่ได้น่ะ bd139/bd140ยังจะโอเคกว่าเยอะเลย หรือไม่ก็ลองหาอย่าง d600k/b631k Sanyo อันนี้ก็ดีมาก

simplified Kumisa ก็ตามชื่อน่ะ คือวงจรมันลดความซับซ้อนลงไป แต่เสียงก็ยังอยู่ในแนวฉบับเต็ม อาจจะสัก 80%ของเวอร์ชั่นเต็ม แต่...ผมก็เลือกใช้เบอร์Tr พวก BC5xx, 2Nxx เพราะโตชิบ้าที่มีมันถูกใช้หมดไปแล้ว ถึงจะมี ก็ต้องเอามาคัดค่าhfeอยู่ดี ไว้หาวงจรกับลายพีซีบีก่อนค่อยมาว่าเรื่องรายละเอียดกัน

ขอบคุณครับน้า dust bc5xx นี่เต็มบ้านเลยครับ 555  yes yes
dust
Moderator
Sr. Member

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2017, 07:51:42 pm »

เอารูปแอมป์ที่ทดลองทำไว้มาลงไว้ให้ดูก่อนแล้วกัน มันเป้นเวอร์ชั่นทดลองจริงๆ ที่อินพุทดูยังไม่ใคร่เรียบร้อยนัก เพราะตอนออกแบบพีซีบีรีบไปหน่อย
ผมเลยตัดสินใจว่า จะยังไม่เอาพีซีบีมาลงไว้

ไว้อินบ๊อกซ์มา แล้วจะส่งลายพีซีบีไปทางอีเมล์ดีกว่า ผมนับหัวได้เลยว่า มีสักกี่คนที่จะทำจริงๆ

พีซีบี มันก็อาจจะดูไม่สวยนัก แต่เสียงดี ไม่มีปัญหาอะไร พักหลังนี่ ชักไม่ใคร่อยากจะเอาพีซีบีมาลงไว้ กลัวพ่อค้าเอาไปทำขาย แล้วกลุ้มเลย เพราะถ้าทำแอมป์แล้วมีปัญหา คนที่โดนด่าก็ต้องเป็นเราสิน่ะ 555

ที่เห็นในรูปนี่ ก็ใช้เบอร์ Fairchild 2N5401/5501 --> ST BD139/140 เสียงดีอยู่แล้น

neozalord
Newbie

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2017, 07:33:28 pm »

เอารูปแอมป์ที่ทดลองทำไว้มาลงไว้ให้ดูก่อนแล้วกัน มันเป้นเวอร์ชั่นทดลองจริงๆ ที่อินพุทดูยังไม่ใคร่เรียบร้อยนัก เพราะตอนออกแบบพีซีบีรีบไปหน่อย
ผมเลยตัดสินใจว่า จะยังไม่เอาพีซีบีมาลงไว้

ไว้อินบ๊อกซ์มา แล้วจะส่งลายพีซีบีไปทางอีเมล์ดีกว่า ผมนับหัวได้เลยว่า มีสักกี่คนที่จะทำจริงๆ

พีซีบี มันก็อาจจะดูไม่สวยนัก แต่เสียงดี ไม่มีปัญหาอะไร พักหลังนี่ ชักไม่ใคร่อยากจะเอาพีซีบีมาลงไว้ กลัวพ่อค้าเอาไปทำขาย แล้วกลุ้มเลย เพราะถ้าทำแอมป์แล้วมีปัญหา คนที่โดนด่าก็ต้องเป็นเราสิน่ะ 555

ที่เห็นในรูปนี่ ก็ใช้เบอร์ Fairchild 2N5401/5501 --> ST BD139/140 เสียงดีอยู่แล้น

ขอบคุณน้า dust ครับ เดี๋ยวผม inbox เข้าไปนะครับ
ขออนุญาตถามครับ เรื่องออฟเซตเป็นอย่างไรบ้างครับ เห็นว่าไม่มีเซอโวแล้ว
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์