กันยายน 26, 2017, 05:49:29 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: สมัครเป็นสมาชิก ต้องส่งหลักฐานของท่าน เป็น ภาพถ่าย ใบขับขี่ โดยส่ง email มาที่
และต้อง post แจ้งผู้ดูแลระบบที่หัวข้อนี้ด้วยครับ >>Membership Within 24 Hrs<<

บุคคลทั่วไป ต้องการติดต่อกับเรา โปรดใช้ 

สำหรับการแนบรูปในกระทู้ ขอให้ใช้บริการฝากไฟล์ภายนอก คลิกดูวิธีการทำได้ที่นี่ครับ

+  Audio DIY Club - Network [คลับบ้านๆ ดีไอวาย แท้ๆ ของคนใจดี]
|-+  Audio DIY
| |-+  Audio DIY Personal Amp & Head Phone (ผู้ดูแล: art, dust)
| | |-+  Super Linear HPA V1.2
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Super Linear HPA V1.2  (อ่าน 492 ครั้ง)
dust
Moderator
Sr. Member

« เมื่อ: กันยายน 02, 2017, 07:45:07 pm »

Andrea hpaV1.2_1 by St Lim, on Flickr

Andrea hpaV1.2_2 by St Lim, on Flickr

dust
Moderator
Sr. Member

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 02, 2017, 07:45:39 pm »

Andrea hpaV1.2_3 by St Lim, on Flickr

dust
Moderator
Sr. Member

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 02, 2017, 07:52:23 pm »

เนื่องจากว่า เวอร์ชั่นดั้งเดิมที่ทำไว้ใน http://www.audiodiyclub.net/index.php/topic,23297.0.html
มีปัญหา thermal runaway ผมเลยทำเวรอืชั่นแก้ไขนิดหน่อย โดยการเพิ่ม ทรานซิสเตอร์เข้าไปอีกตัวนึง
แล้วก็ทดลองเปลี่ยน ทรานซิสเตอร์ตัวเล็กๆ มาเป้น Fairchild 2N2904/3906
วงจรโดยภาพรวมแล้ว ไม่ได้มีการเปลี่ยนแปลงอะไรครับ ยังเหมือนเดิม

ผลก็คือกระแสค่อนข้างเสถียรดีที่ประมาณ 50mA โดยประมาณ
เสียงที่ก็มิวสิคคัลน่าฟังกว่าเดิม อาจจะเป้นเพราะ 2N3904/3906 มันให้เสียงที่ผ่อนปรนมากกว่า BC547/557มั้ง
อย่าลืมว่าขาของ 2N3904/3906 จะเรียงกัน E-B-C ดังนั้นเวลาใส่ทรานซิสเตอร์ลงพีซีบี ก็จะหันหน้ากลับกันกับ BC547/557(C-B-E)

สำหรับไฟล์ Pdf ลายวงจร ตอนนี้แนบไฟล์ไม่ได้ ถ้าใครจะทำก็รบกวนinboxมาแล้วกันน่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 02, 2017, 07:55:09 pm โดย dust » บันทึกการเข้า

BlackUnicorn
Permanent Member
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 02, 2017, 09:40:03 pm »

.oxox

ถูกใจหลายๆ

♪#♬♩♭♫。 ข้อมูลส่วนตัวครับ. 。♫♭♩♬#♪

stoneheng
Sr. Member

DIY FOREVER

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 03, 2017, 05:20:41 am »

เยี่ยมเลยครับ.. yes

ว่าจะกัดปริ้นท์เวอร์ชันBC557พอดี  ขอลายPCB 2 แบบเลยนะครับ (+/-) เผื่อจะได้ใช้สติกเกอร์ตัดแปะทำเองได้ครับ yes

มายาทัศนา
Full Member

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 03, 2017, 01:25:26 pm »

V1.2 นี้มีแซนด์วิชด้วย  139 ประกบกับ 139 รู้สึุกเหมือนคู่เกย์อย่างไรไม่รู้ เอา139 ประกบกับ 140 แทนได้ไหมครับ

ผมรบกวนขอลาย pcb ด้วยคนครับ ความจริงผมปรินท์ V1 มาแล้วแต่ยังไม่ได้รีด ว่าจะทำ pcb เก็บไว้ก่อน ดีเลยครับได้ V1.2
Email : pom.info@gmail.com
ขอบคุณอย่างสูงครับ

dust
Moderator
Sr. Member

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 04, 2017, 09:45:22 am »

V1.2 นี้มีแซนด์วิชด้วย  139 ประกบกับ 139 รู้สึุกเหมือนคู่เกย์อย่างไรไม่รู้ เอา139 ประกบกับ 140 แทนได้ไหมครับ

ผมรบกวนขอลาย pcb ด้วยคนครับ ความจริงผมปรินท์ V1 มาแล้วแต่ยังไม่ได้รีด ว่าจะทำ pcb เก็บไว้ก่อน ดีเลยครับได้ V1.2
Email : pom.info@gmail.com
ขอบคุณอย่างสูงครับ

พูดหมิ่นเหม่มากเลยน่ะตัวเอง เดี๋ยวกลุ่มIGBTเค้าจะรับไม่ได้เอา 555 เอ่อ แบบว่าอย่าไปยุ่งเกี่ยวกับกลุ่มLGBTเค้าเลยน่ะครัช เอาเป็นว่าคนละกลุ่มคนละพวกต่างคนต่างไปก็แล้วกัน

BD139 จะเอาไปแปะข้างไหนก็ได้น่ะ ไม่มีปัญหา เพราะความร้อนมันควรจะเท่ากันทั้งสองข้างครับ

dust
Moderator
Sr. Member

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 04, 2017, 09:56:00 am »

ขอโพสต์เพิ่มเติมเรื่องกรตั้งไบแอสไว้อีกหน่อยนึง เขียนไว้เป็นบันทึกความทรงจำเพราะผมเองก็ลืมเหมือนกัน

สำหรับเวอร์ชั่น 1.2 การปรับไบแอสทำตามขั้นตอน
1.ต่อวงจรให้ครบทุกอย่างเลย ตั้งแต่ไฟเลี้ยงเข้าวงจร ทั้งบวกลบ ไฟเลี้ยงไปยังออปแอมป์ ใส่ออปแอม์ที่ดีซีเซอร์โวให้เรียบร้อย ใส่โวลลุมที่อินพุทด้วย  
2.ห้ามต่อโหลดอย่างเด็ดขาด ไม่ต้องเสียบหูฟังอะไรทั้งนั้น
3.ที่ทริมพ็อต ตั้งตำแหน่งไว้ตรงกลางจะดีที่สุด ถ้าซื้อเป้นของใหม่มา ตำแหน่งจะอยู่ตรงกลางอยู่แล้วครับ ถ้าเป็นของใช้แล้ว ก็แนะนำว่าให้นับรอบเอาโดยประมาณว่าควรอยู่ที่ตรงกลาง
4.เมื่อต่อทุกอย่างเรียบร้อยแล้ว ก็เปิดสวิทช์จ่ายไฟเข้าแอมป์ ทำทีละบอร์ดน่ะครับ แล้ววัดไฟครอ่มตัวต้านทาน1Ohm ค่าที่ได้ จำไม่ได้แล้ว แล้วค่อยๆปรับทริมพ็อตไปตามทิศทางตามเข็มนาฬิกา หรือทางขวา หมุนๆไปเรื่อยๆ จนกว่าจะอ่านค่าได้ประมาณ 60-70mV ซึ่งก็คือ 60-70มิลลิแอมป์นั่นเอง เสร็จแล้วก็แค่รอ จนกว่ากระแสและความร้อนบนฮีทซิ้งค์จะถึงจุดสมดุล ถ้าเป้นอุณหภูมิห้องประมาณ 30C ขึ้นไป กระแสควรจะอยู่ที่ประมาณ 45-50mA ถ้าใช้งานในห้องแอร์ อาจจจะได้กระแสมากกว่านั้น
5.ถ้าจะเอาให้ชัวร์จริงๆ ต้องเอาใส่กล่องที่จะใช้งาน แล้ววัดดูกระแสและอุณหภูมิอีกที เพราะบอร์ดแอมป์เมื่ออยู่ในกล่องแล้ว การระบายความร้อนจะแย่ลงไปอีกน่ะครับ การใช้งานในห้องแอร์จะได้เปรียบกว่าเยอะเลย

หมายเหตุเพิ่มเติมอีกเล็กน้อย ถ้าไม่ต่อดีซีเซอร์โว หรือไม่ได้ใส่ออปแอมป์ไว้ จะมีดีซีออฟเซ็ทที่เอาท์พุทออกเป็นไฟลบประมาณ -8Vน่ะครับ ดังนั้นต่อให้ครบๆน่ะครับ นอกจากนี้ก็ไม่มีอะไรที่น่าซีเรียสแล้ว  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 04, 2017, 09:57:42 am โดย dust » บันทึกการเข้า

dust
Moderator
Sr. Member

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 04, 2017, 10:02:32 am »

สำหรับเวอร์ชั่นออริจินัล ถ้าใช้งานในห้องแอร์ก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ กระแสอาจมีแกว่งบ้าง แต่อยู่ในช่วง 40-55mA
แต่ถ้าใช้งานในอุณหภูมิห้องทั่วไป ขนาดฮีทซิ้งค์มันเล็กไป กระแสไหลไปเรื่อย ผลคือจากแอมป์คลาสเอ จะไปเป็นคลาเอบี แล้วก็อาจไปถึงคลาสบีเลยก็ได้ แล้วหลังจากนั้นก็ไม่รู้แล้วล่ะว่าจะเกิดอะไรขึ้น

ที่ใช้ฮีทซิ้งค์แบบนี้ เพราะผมหาซื้อฮีทซิ้งค์แบบถูกใจไม่ได้จริงๆ ฮีทซิง้ค์แบบสวยๆปีกใหญ่ๆหาซื้อไม่มีแล้ว ต้องขออภัยจริงๆ หรือใครที่ทำไปแล้ว จะลากเอาท์พุททรานซิสเตอร์ไปวางบนฮีทซิ้งค์ใหญ่ๆเลยก็ได้ ไม่น่าจะมีปัญหาอะไร

มายาทัศนา
Full Member

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 04, 2017, 11:31:38 pm »

ผมได้รับไฟล์ทางอีเมล์แล้วครับ  ขอบคุณมากๆ ครับ   ถูกใจหลายๆ

neozalord
Newbie

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 09, 2017, 01:01:41 am »

น้า dust ใช้โปรแกรมอะไรออกแบบวงจรครับ

PCB wizard หรือเปล่าครับ เวอร์ชั่นไหนหรอครับ?
dust
Moderator
Sr. Member

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 09, 2017, 06:40:10 pm »

น้า dust ใช้โปรแกรมอะไรออกแบบวงจรครับ

PCB wizard หรือเปล่าครับ เวอร์ชั่นไหนหรอครับ?

ใช่แล้วเป็น PCB Wizard เวอร์ชั่นธรรมดาที่เค้าโหลดมาใช้กันทั่วไปนี่แหละ
มีทิปในการใช้งานอยู่ว่า do it manual อย่าไปทำอะไรที่เป้นออโต้ บลา บลา...เป็นอันขาด เพราะมันจะแก้กันไม่จบไม่สิ้นสักที
อย่า convert schematic ไปเป็น PCB มันแย่มากๆ schematic เอาไว้เป็น reference เท่านั้น ส่วน PCB วาดเอาเองแบบแมนนวลเลย แล้วมันจะง่ายมาก
แต่โปรแกรมนี้มีข้อเสียน่ะ library มีน้อยมาก จะทำเองก็ไม่ใคร่ง่ายนัก แต่ส่วนใหญ่ก็ใช้เทียบเคียงขนาดฟุ้ตปริ้นท์จากอุปกรณ์ใกล้เคียงก็พอได้

ถ้าจะเอาแบบไม่ละเมิดลิขสิทธิ์ เป็นฟรีแวร์ ผมแนะนำ ExpressPCB อันนี้น่าสนใจ มีLibraryเยอะ มีหลอดด้วย ลองไปดาวน์โลหดมาใช้งานดู
https://www.expresspcb.com/?utm_source=Adroll&utm_medium=Facebook&utm_content=300x615

ส่วนPCB Wizard กรุณาไปหากันเอาเอง เพราะเราเอามาพูดกันในหน้าเว็บแบบนี้ไม่ได้

ผู้มาเยือน ตัวจริง
Guest
Sr. Member
*

« ตอบ #12 เมื่อ: กันยายน 16, 2017, 10:18:45 pm »

สนใจแอมป์หูฟังวงจรนี้ รบกวนขอไฟล์ PCB ด้วยครับ
KobHatYai@Yahoo.com
dust
Moderator
Sr. Member

« ตอบ #13 เมื่อ: กันยายน 17, 2017, 07:53:36 am »

สนใจแอมป์หูฟังวงจรนี้ รบกวนขอไฟล์ PCB ด้วยครับ
KobHatYai@Yahoo.com

ส่งให้แล้วครับ

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์