มกราคม 19, 2017, 11:27:24 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: สมัครเป็นสมาชิก ต้องส่งหลักฐานของท่าน เป็น ภาพถ่าย ใบขับขี่ โดยส่ง email มาที่
และต้อง post แจ้งผู้ดูแลระบบที่หัวข้อนี้ด้วยครับ >>Membership Within 24 Hrs<<

บุคคลทั่วไป ต้องการติดต่อกับเรา โปรดใช้ 

สำหรับการแนบรูปในกระทู้ ขอให้ใช้บริการฝากไฟล์ภายนอก คลิกดูวิธีการทำได้ที่นี่ครับ

+  Audio DIY Club - Network [คลับบ้านๆ ดีไอวาย แท้ๆ ของคนใจดี]
|-+  Audio DIY
| |-+  Audio DIY Personal Amp & Head Phone (ผู้ดูแล: art, dust)
| | |-+  Concept วงจร Headphone Amplifer Class A
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Concept วงจร Headphone Amplifer Class A  (อ่าน 4066 ครั้ง)
taoybb
Permanent Member
Hero Member

โหมด มึน

« เมื่อ: มกราคม 31, 2012, 05:21:13 pm »

ต้อนรับห้องนี้ด้วย Concept ที่ผมออกแบบไว้มั่วๆเมื่อนานมาแล้ว Headphone Amp Class A ที่ไม่รู้จะทำงานได้หรือเปล่า ขุดเอามาโพสกระตุ้นห้องซะหน่อย
(ขึ้นกระทู้ไว้ก่อน ว่างค่อยมาทำ)

วงจรตามนี้ ย้ำ!! แค่ Concept นะครับ เอาไปทำระเบิดปุ้งป้าง ไม่รับผิดชอบนะเออ  Grin

ว่างๆจะเริ่มโครงการ แต่ตอนนี้ขอไปทำ DAC ก่อน  Tongue

ออดิโอแมน
Hero Member

คนบ้าหลอด

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 31, 2012, 05:26:22 pm »

ห้องใหม่เหรอ
มาร่วมเปิดห้องใหม่ด้วยครับ

ออดิโอแมน
Hero Member

คนบ้าหลอด

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 31, 2012, 05:32:30 pm »

มีหลักการตั้งแรงดันและกระแสไบอัสยังไงครับ
ตัว VR ปรับค่าได้นั่นน่ะครับ

METAL Audiophile
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 31, 2012, 07:02:17 pm »

คอนเซปคุ้นๆ  อิอิ

audiomania
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 31, 2012, 07:23:12 pm »

ต้องมี muting หรือจัดsoftstart power ตอนเปิดจ่ายไฟมั๊ย
ห่วงเรื่องตอนเปิดอาจจะเจอเสียงตุ๊บออกหูฟังอ่ะครับ  งง

taoybb
Hero Member

โหมด มึน

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 31, 2012, 07:40:59 pm »

คอนเซปคุ้นๆ  อิอิ
คุ้นๆ  555 

ปล.ผมนั่งวาดมั่วๆเอาไอ้ตัวใหญ่เป็นต้นแบบก็วาดเสร็จตอนทำตัวใหญ่เสร็จครับ

ต้องมี muting หรือจัดsoftstart power ตอนเปิดจ่ายไฟมั๊ย
ห่วงเรื่องตอนเปิดอาจจะเจอเสียงตุ๊บออกหูฟังอ่ะครับ  งง
ต้องมีอย่างด่วน มันตุ็บ  เศร้า

Eaung
Newbie

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 31, 2012, 07:49:38 pm »

ดัดแปลงวงนี้เพิ่มเติมอีกนิดหน่อยก็ไม่ตุบ แล้วครับ

taoybb
Hero Member

โหมด มึน

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 31, 2012, 09:41:41 pm »

ดัดแปลงวงนี้เพิ่มเติมอีกนิดหน่อยก็ไม่ตุบ แล้วครับ
ดัดแปลงยังไงครับ บอกด้วย เผื่อวันไหนได้ทำได้ดัดแปลง

Eaung
Newbie

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 05:11:24 am »

ดัดแปลงยังไงครับ บอกด้วย เผื่อวันไหนได้ทำได้ดัดแปลง

ประมาณนี้ครับ ตอนเปิดมันจะไม่ตุบ แต่ตอนปิดนี่ไม่แน่ใจว่าช่วยได้มากเท่าไร ต้องลองวงจรจริงครับ

* ClassA_HA_buffer.jpg (19.32 KB, 517x498 - ดู 681 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 05:15:35 am โดย Eaung » บันทึกการเข้า

ลำน้ำ
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 06:38:28 am »

ทำอย่างไง จึงไม่ตุ๊บ ครับ (ศัพท์ เทคนิค อย่างแรง)  ขำขำ ขำขำ

โปรดอ่าน !!  

น้าลำเป็นหนี้ ท่านใด รบกวนโปรด PM มาให้ด้วย นะครับ (เผื่อจำไม่ได้ครับ)

ติดต่อ น้าลำน้ำ
taoybb
Hero Member

โหมด มึน

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 09:09:18 am »

ประมาณนี้ครับ ตอนเปิดมันจะไม่ตุบ แต่ตอนปิดนี่ไม่แน่ใจว่าช่วยได้มากเท่าไร ต้องลองวงจรจริงครับ

ลองแล้วครับพี่(อย่างไว  Grin ) ไม่เวิร์คเท่าใส่ Muting/Delay ครับ หน่วงเวลาชัวร์ที่สุดครับ อันนี้ผมลองแล้วยังมีอาการเพียงแต่มันไหลผ่านหูฟังช้าๆ(นาน)ทำให้ไม่เหมือนตุ็บครับ

taoybb
Hero Member

โหมด มึน

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 09:13:04 am »

Muting อย่างง่ายครับ

ซิมแล้วทำงานได้ ไม่มีระเบิดครับ

อีกเดี๋ยวจะเขียนภาคจ่ายไฟละครับ (ต่อโปรเจ็คเลยละกัน อะไหล่ DAC ไม่มาง่าย)

taoybb
Hero Member

โหมด มึน

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 10:00:53 am »

ภาคจ่ายไฟแบบเวอร์โคตรๆ

Full Size!

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์