มิถุนายน 19, 2018, 09:59:29 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: จะมีการ ลบ file รูปในเวปเราครั้งใหญ่ ท่านใดต้องการรูปไหน ให้ download เก็บไว้ ด่วน!! (ฝากที่อื่นไม่เกี่ยว)

สมัครเป็นสมาชิก ต้องส่งหลักฐานของท่าน เป็น ภาพถ่าย ใบขับขี่ โดยส่ง email มาที่

และต้อง post แจ้งผู้ดูแลระบบที่หัวข้อนี้ด้วยครับ >>Membership Within 24 Hrs<<

บุคคลทั่วไป ต้องการติดต่อกับเรา โปรดใช้ 

สำหรับการแนบรูปในกระทู้ ขอให้ใช้บริการฝากไฟล์ภายนอก คลิกดูวิธีการทำได้ที่นี่ครับ

+  Audio DIY Club - Network [คลับบ้านๆ ดีไอวาย แท้ๆ ของคนใจดี]
|-+  Audio DIY
| |-+  Audio DIY Source Player (ผู้ดูแล: มุมคนรักหลอด, amateur radio)
| | |-+  >>> JVC JT-V11G ครับ. <<<
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 ... 6 7 [8] 9 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: >>> JVC JT-V11G ครับ. <<<  (อ่าน 15643 ครั้ง)
BlackUnicorn
Permanent Member
Hero Member

« ตอบ #210 เมื่อ: เมษายน 02, 2016, 10:09:20 pm »

ผล...

มันปรับมาได้ถึงตรงกลางจริงๆครับ... เท่านั้นไม่พอ... มันยังสามารถปรับมาทางขวาได้มากพอๆกับทางซ้ายอีกด้วยครับ....  yes

จากภาพสัญญาณแค่ระดับ 1 ครับ...

♪#♬♩♭♫。 ข้อมูลส่วนตัวครับ. 。♫♭♩♬#♪

Hero Member

« ตอบ #211 เมื่อ: เมษายน 02, 2016, 10:11:20 pm »

และสิ่งที่อยากให้เกิดขึ้น... มันก็เกิดขึ้นครับ...  ???

ไฟ Stereo. ติดแล้วครับ...  yes

♪#♬♩♭♫。 ข้อมูลส่วนตัวครับ. 。♫♭♩♬#♪

Hero Member

« ตอบ #212 เมื่อ: เมษายน 02, 2016, 10:14:03 pm »

yes

Hero Member

« ตอบ #213 เมื่อ: เมษายน 02, 2016, 10:21:49 pm »

จากนั้นผมก็ไล่ทำตาม SM. ที่น้าชี้แนะครับ...

เริ่มจากปรับสถานีไปที่ FM. 98 Mhz. แต่ผมเองไม่รู้ว่าสถานีมันตรงกับเข็มหรือไม่... และสถานี 98 Mhz. นี้ออกอากาศอะไรอยู่...  งง

ผมจึงเลือกที่สถานีที่รายงานผลฟุตบอล... FM. 99 Mhz. ครับ...

พอหมุนเลย FM. 98 Mhz. ไปสักนิดก็พบการรายงานผลฟุตบอลเลยครับ...

จึงเริ่มปรับ T102 ตัวล่างให้เข็มมาอยู่ตรงกลาง... และปรับสลักตัวบนช่วยด้วย... ครั้งนี้สลักตัวบนมีผลทำให้เข็ม Tuning. เบนเปลี่ยนแปลงไปทาง ซ้าย-ขวา อย่างที่น้า NUFA บอกไว้จริงๆด้วยครับ... yes

จากนั้นก็ปรับสถานีมาที่ FM. 88 Mhz. และปรับความถี่ให้ตรงกับเข็มสถานีด้านย่านความถี่ต่ำตามขั้นตอนใน SM. โดยการปรับกระป๋องสีๆ 3 ใบที่เห็นตามลำดับครับ... .oxox

Hero Member

« ตอบ #214 เมื่อ: เมษายน 02, 2016, 10:22:59 pm »

เดี๋ยวมาต่อ... ขอทานข้าวนิดครับ...  ??

wan2012
Hero Member

« ตอบ #215 เมื่อ: เมษายน 02, 2016, 10:40:38 pm »

เข้ามาลุ้นด้วยครับ yes yes yes

http://www.audiodiyclub.net/index.php/topic,12219.0.html

ถ้าเก็บเครื่องเสียงทุกแท่นดั่งใจคิด
สิ้นชีวิตจะเก็บมันไว้ตรงไหน
เก็บไว้บ้างขายออกบ้างแบ่งกันไป
ต้องทำใจสมบัติผลัดกันฟัง
Hero Member

« ตอบ #216 เมื่อ: เมษายน 02, 2016, 11:41:08 pm »

เข้ามาลุ้นด้วยครับ yes yes yes

ขอบคุณครับน้าขนุน...  ???

Hero Member

« ตอบ #217 เมื่อ: เมษายน 02, 2016, 11:43:57 pm »

เมื่อปรับความถี่ต่ำได้แล้ว... ก็มาปรับสถานีย่านความถี่สูง... โดยหลักๆจะปรับ 3 จุด เพื่อให้สถาณีตรง... และความแรงสัญาณมากที่สุดครับ

โดยการปรับจะมีการปรับที่บนตัวของ Variable ด้วยครับ...   ??

Hero Member

« ตอบ #218 เมื่อ: เมษายน 02, 2016, 11:46:46 pm »

ในที่สุดก็สำเร็จไปได้ด้วยดีครับ...

ความแรงสัญญาณส่วนใหญ่มาอยู่ที่ 1 2 และ 3 มี 4 บ้าง... อย่างที่ผมบอกว่าแถวบ้านผมนี่... เป็นจุดอับสัญญาณอะไรพวกนี้... คงต้องตั้งเสารับสัญญาณเพื่อเพิ่มความแรงสัญญาณต่อไปครับ...  ??

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 03, 2016, 12:17:06 am โดย BlackUnicorn » บันทึกการเข้า

Hero Member

« ตอบ #219 เมื่อ: เมษายน 02, 2016, 11:49:02 pm »

มีอยู่คลื่นหนึ่งที่มีความแรงสัญญาณมาก... น่าจะส่งมาจากที่ใดที่หนึ่งในย่านผม... สถานีส่งออกอากาศเป็นอะไรก็ไม่รู้... เหมือนเปิดเสียงแบบ CD สะดุดประมาณ 1 วินาทีวนซ้ำอยู่อย่างนั้นตลอดครับ...  555

ที่ผมเคยโพสไปแรกๆ... ตอนปรับหาสถานีส่งสัญญาณแรงๆ... ซึ่งตอนนั้นไม่ได้เสียบสายเข้า Power Amp. เพื่อฟังเสียงครับ...  ??

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 03, 2016, 12:01:11 am โดย BlackUnicorn » บันทึกการเข้า

Hero Member

« ตอบ #220 เมื่อ: เมษายน 02, 2016, 11:58:37 pm »

เป็นอันเรียบร้อยแล้วครับ... สำหรับการซ่อมเจ้า JVC JT-V11G เครื่องนี้... ??

ต้องขอขอบคุณน้าๆทุกท่านมากๆ... ที่เข้ามาให้คำชี้แนะ... ผมมีความมั่นใจในตัวเองเพิ่มอีกมากเลยครับ... ???

ต่อไปก็จะทำความสะอาดตามวิธีที่น้าๆแนะนำ... และทำสีฝาครอบ...

ทีแรกนึกว่าของเดิมเป็นสีดำอย่างเดียว... แต่เมื่อหาข้อมูลภาพ... มีสีขาวด้วย... หรือเครื่องนี้เดิมฝาครอบจะเป็นสีขาวจริงๆ...  งง

น้าๆมีวิธีการทำสีฝาครอบเครื่องเสียงเหล่านี้ด้วยวิธีใด... ที่ออกมาเนียนๆ... เรียบร้อยๆ... ผมขอคำชี้แนะด้วยครับ...  .oxox

มี Digital Tuner DENON อีกตัวของผมเอง... อยู่ดีๆไฟ Stereo. ไม่ยอมติด... คงเป็นเพราะไม่ค่อยเปิดฟัง... ว่างๆจะเปิดกระทู้ให้น้าๆรบกวนชี้แนะด้วยครับ...  ??

ขอบคุณครับ...  ???

Hero Member

« ตอบ #221 เมื่อ: เมษายน 03, 2016, 12:12:29 am »

ลืมรายงานผลไป 2 ขั้นตอนครับ... 555

หลังจากปรับสถานีย่านความถี่ต่ำ... และความถี่สูงเรียบร้อยแล้ว... ผมก็ปรับ R151 Muting. ตาม SM. ด้วยครับ...  ??

Hero Member

« ตอบ #222 เมื่อ: เมษายน 03, 2016, 12:13:44 am »

แล้วก็ปรับ R175 Stereo. ตาม SM. ด้วยครับ...

เป็นอันจบขั้นตอนการปรับแต่งครับ...  ??

guzer
Sr. Member

« ตอบ #223 เมื่อ: เมษายน 03, 2016, 12:47:57 am »

yes

diy มือใหม่ ขอคำชี้แนะ จาก พี่ๆหน่อยนะครับ
ข้อมูลส่วนตัว เน้อ http://www.audiodiyclub.net/index.php/topic,14999.0.html
Hero Member

« ตอบ #224 เมื่อ: เมษายน 03, 2016, 09:33:26 am »

yes

ขอบคุณครับน้า guzer...  ???

nattawat
Sr. Member

« ตอบ #225 เมื่อ: เมษายน 03, 2016, 10:40:34 am »

แจ่มเลยน้าขวัญ เดี๋ยวส่งไปให้ซ่อม

Hero Member

« ตอบ #226 เมื่อ: เมษายน 03, 2016, 01:25:15 pm »

แจ่มเลยน้าขวัญ เดี๋ยวส่งไปให้ซ่อม

ผมเคยอ่านกระทู้ที่น้าๆคุยกันเรื่องเหล่านี้ก็ไม่ค่อยเข้าใจ... แต่เมื่อได้ลงมือทำก็ทำให้เข้าใจได้มากขึ้น... มั่นใจขึ้นมากเลยครับน้าเอ้...  .oxox

น้าๆในบ้านเรานี่เก่งจริงๆครับ...  ??

ขอบคุณน้าเอ้มากๆครับ... ???

Pongsathon
Hero Member

ใจรัก แต่ยังไม่ได้ลงมือทำ

« ตอบ #227 เมื่อ: เมษายน 03, 2016, 03:04:58 pm »

ถูกใจหลายๆ

กดเข้าไปดูได้ครับ

http://www.audiodiyclub.net/index.php/topic,140.0.html
Hero Member

« ตอบ #228 เมื่อ: เมษายน 04, 2016, 09:44:09 pm »

ถูกใจหลายๆ

กว่าจะทำให้ฟื้นได้... ปั๊มหัวใจ... และปรึกษาระดับอาจารย์หลายท่านเลยครับน้าเอก...  ??

ขอบคุณน้าเอกมากๆครับ... ???

Hero Member

« ตอบ #229 เมื่อ: เมษายน 04, 2016, 10:01:38 pm »

ตอนนี้อยู่ในขั้นตอนทำสีฝาหลังใหม่ครับ...

สรุปว่าสีที่ผมบอกว่าฝาทำสีมาไม่เรียบร้อยนั้น... กลับกลายเป็นงานสีเดิมๆของมันเองครับ...

แต่ลักษณะของสีที่เขาใช้... เหมือนเป็นสีฝุ่นที่ผ่านการทำสีแบบไม่สมบูรณ์... ความร้อนในการอบอาจยังไม่พอดี... ยังเซ็ตตัวไม่เต็มที่... จึงทำให้เกิดอาการคล้ายๆสีนิ่ม...

มีรอยวางเครื่องอื่นบนฝาหลังของเครื่องนี้... เห็นรอยของฐานเครื่องที่วางทับชัดเจน...

เจ้าของเดิมเลยเอากระดาษหนังสือพิมพ์รองฝาหลัง... กลายเป็นว่าตัวกระดาษหนังสือพิมพ์เองเมื่อวางอยู่นานๆกลับติดฝาหลังเหมือนพึ่งทำสีมาใหม่ๆ... ทั้งๆที่จริงๆแล้วเป็นสีเดิมครับ...

ที่ผมรู้ว่าสีผ่านการทำมาแต่ต้นแบบไม่สมบูรณ์ในขั้นตอน... หรือประเภทสีที่ใช้ทำอาจไม่เหมาะสม... ไม่สมบูรณ์... เพราะว่า... ผมลองเอาแอลกอฮอล์ลองเช็ดคราบหนังสือพิมพ์ออก... กลับกลายเป็นว่าเนื้อสีละลายติดผ้าในทันทีที่ผ้าสัมผัส... ซึ่งปกติแล้วแอลกอฮอล์จะไม่ค่อยทำลายเนื้อสี... ผู้ที่ทำงานเกี่ยวกับประดับยนต์จะทราบดี... แต่นี่ละลายติดผ้าในทันทีครับ...

ผมจึงใช้ทินเนอร์เช็ดออก... เมื่อสีโดนทินเนอร์ยิ่งเช็ดออกง่ายดาย... เห็นถึงเนื้อในเหล็กสะอาดเอี่ยม... ยังไงจะนำภาพในขั้นตอนนี้มาฝากครับ... .oxox

amorn197
Hero Member

« ตอบ #230 เมื่อ: เมษายน 04, 2016, 10:43:18 pm »

ไม่มีหลอดมาอยู่ในวงจร กระป๋องล้วนๆ เปลี่ยน C ในกระป๋องส่วนใหญ่.(ยังไม่เจาะวงวรนะ)
ถูกใจหลายๆ สุดยอดมากครับน้าขวัญ  ไชโย คุณทำได้ ไชโย คุณทำได้ ไชโย คุณทำได้ อ่านเพลินเลย..ได้เจอปัญหาล้วนๆจนแก้สำเร็จ  yes yes
...ZDเสียก็ยังไม่มีผลต่อการรับ แต่มันขาดขนาดนั้นก็สมควรเปลี่ยนครับ... ??? ??? ???

Hero Member

« ตอบ #231 เมื่อ: เมษายน 05, 2016, 10:48:02 am »

ไม่มีหลอดมาอยู่ในวงจร กระป๋องล้วนๆ เปลี่ยน C ในกระป๋องส่วนใหญ่.(ยังไม่เจาะวงวรนะ)
ถูกใจหลายๆ สุดยอดมากครับน้าขวัญ  ไชโย คุณทำได้ ไชโย คุณทำได้ ไชโย คุณทำได้ อ่านเพลินเลย..ได้เจอปัญหาล้วนๆจนแก้สำเร็จ  yes yes
...ZDเสียก็ยังไม่มีผลต่อการรับ แต่มันขาดขนาดนั้นก็สมควรเปลี่ยนครับ... ??? ??? ???

ใช่เลยครับ... เป็นอย่างที่น้าอมรกล่าวไว้แต่แรก... เครื่องนี้ฟื้นได้หลักๆจากการเปลี่ยน C ในกระป๋องครับ... ??

มีน้าๆคอยชี้แนะ... และได้ลงมือทำเองเพื่อความเข้าใจ... ทำให้รู้สึกมั่นใจตัวเองขึ้นมากครับ...

ขอบคุณน้าอมรสุดหล่อมากๆครับ... ???

Hero Member

« ตอบ #232 เมื่อ: เมษายน 05, 2016, 10:56:02 am »

มีเรื่องสอบถามน้าๆครับ...

เครื่อง Frequency Counter... สามารถช่วยในงานซ่อม Tuner FM. AM. ได้ไหมครับ...

เช่น ผมหมุนหาสถานี... แต่ไม่รู้ว้าสถานีที่รับได้คลื่นความถี่เท่าไร... และเข็มบนหน้าปัดตรงกับความถี่สถานีที่ฟังอยู่หรือไม่...

ไม่ทราบว่า Frequency Counter. มันสามารถบอกเราได้ไหม... ว่าสถานีที่เราฟังอยู่นี้มีความถี่เท่าไร... จะได้ง่ายในการปรับจูนเครื่องครับ...

รบกวนข้อมูลจากน้าๆด้วยครับ... .oxox

ขอบคุณครับ...

Hero Member

« ตอบ #233 เมื่อ: เมษายน 06, 2016, 10:43:57 pm »

ตอนนี้อยู่ในขั้นตอนทำสีฝาหลังใหม่ครับ...

สรุปว่าสีที่ผมบอกว่าฝาทำสีมาไม่เรียบร้อยนั้น... กลับกลายเป็นงานสีเดิมๆของมันเองครับ...

แต่ลักษณะของสีที่เขาใช้... เหมือนเป็นสีฝุ่นที่ผ่านการทำสีแบบไม่สมบูรณ์... ความร้อนในการอบอาจยังไม่พอดี... ยังเซ็ตตัวไม่เต็มที่... จึงทำให้เกิดอาการคล้ายๆสีนิ่ม...

มีรอยวางเครื่องอื่นบนฝาหลังของเครื่องนี้... เห็นรอยของฐานเครื่องที่วางทับชัดเจน...

เจ้าของเดิมเลยเอากระดาษหนังสือพิมพ์รองฝาหลัง... กลายเป็นว่าตัวกระดาษหนังสือพิมพ์เองเมื่อวางอยู่นานๆกลับติดฝาหลังเหมือนพึ่งทำสีมาใหม่ๆ... ทั้งๆที่จริงๆแล้วเป็นสีเดิมครับ...

ที่ผมรู้ว่าสีผ่านการทำมาแต่ต้นแบบไม่สมบูรณ์ในขั้นตอน... หรือประเภทสีที่ใช้ทำอาจไม่เหมาะสม... ไม่สมบูรณ์... เพราะว่า... ผมลองเอาแอลกอฮอล์ลองเช็ดคราบหนังสือพิมพ์ออก... กลับกลายเป็นว่าเนื้อสีละลายติดผ้าในทันทีที่ผ้าสัมผัส... ซึ่งปกติแล้วแอลกอฮอล์จะไม่ค่อยทำลายเนื้อสี... ผู้ที่ทำงานเกี่ยวกับประดับยนต์จะทราบดี... แต่นี่ละลายติดผ้าในทันทีครับ...

ผมจึงใช้ทินเนอร์เช็ดออก... เมื่อสีโดนทินเนอร์ยิ่งเช็ดออกง่ายดาย... เห็นถึงเนื้อในเหล็กสะอาดเอี่ยม... ยังไงจะนำภาพในขั้นตอนนี้มาฝากครับ... .oxox

นำภาพมาฝาก... แต่ตอนเช็ดไม่ได้ถ่ายภาพไว้... มือเลอะครับ...  ??

Hero Member

« ตอบ #234 เมื่อ: เมษายน 06, 2016, 10:48:27 pm »

เห็นถึงสีที่เคลือบมากับแผ่นเหล็ก... และเนื้อเหล็กบริเวณรอบพับชัดเจนเลยครับ... .oxox

มันเช็ดออกง่ายมากๆ... ประมาณว่าน้าๆทาสีน้ำมันบนเหล็กอยู่... นึกเปลี่ยนใจไปใช้สีอื่น(ไม่ชอบสีนี้)... แล้วหยิบฝ้าชุบทินเนอร์เช็ดออกตอนนั้นเลย... ผมกำลังจะบอกว่า... สีมันเช็ดออกได้ง่ายมากๆครับ...  

วันนี้เท่านี้ก่อนครับ...  ??

Hero Member

« ตอบ #235 เมื่อ: เมษายน 08, 2016, 09:38:14 pm »

ทำสีฝาครอบในแบบมือใหม่งบน้อยเสร็จแล้วครับ...   yes

ด้านนอก... ด้านในครับ...  ??

Hero Member

« ตอบ #236 เมื่อ: เมษายน 08, 2016, 09:40:07 pm »

บริเวณรูร้อยน๊อตด้านนอก... ด้านในครับ...  ??

Hero Member

« ตอบ #237 เมื่อ: เมษายน 08, 2016, 09:41:49 pm »

เหลี่ยม... มุมต่างๆครับ... ??

Hero Member

« ตอบ #238 เมื่อ: เมษายน 08, 2016, 09:44:27 pm »

บริเวณรอยพับนอก... รอยพับในครับ... ??

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 08, 2016, 09:51:14 pm โดย BlackUnicorn » บันทึกการเข้า

Hero Member

« ตอบ #239 เมื่อ: เมษายน 08, 2016, 09:45:50 pm »

เข้าไปดูใกล้ๆสักนิด... เนียร... ยังกับออกจากโรงงานทำสีครับ...  อิอิ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 08, 2016, 09:56:29 pm โดย BlackUnicorn » บันทึกการเข้า

หน้า: 1 ... 6 7 [8] 9 ขึ้นบน พิมพ์