มกราคม 17, 2017, 07:57:25 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: สมัครเป็นสมาชิก ต้องส่งหลักฐานของท่าน เป็น ภาพถ่าย ใบขับขี่ โดยส่ง email มาที่
และต้อง post แจ้งผู้ดูแลระบบที่หัวข้อนี้ด้วยครับ >>Membership Within 24 Hrs<<

บุคคลทั่วไป ต้องการติดต่อกับเรา โปรดใช้ 

สำหรับการแนบรูปในกระทู้ ขอให้ใช้บริการฝากไฟล์ภายนอก คลิกดูวิธีการทำได้ที่นี่ครับ

+  Audio DIY Club - Network [คลับบ้านๆ ดีไอวาย แท้ๆ ของคนใจดี]
|-+  Audio DIY
| |-+  Audio DIY Mall
| | |-+  ขายชุดดอกลำโพง12นิ้ว3ทาง NOS เสียงดีราคาประหยัด
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 2 [3] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขายชุดดอกลำโพง12นิ้ว3ทาง NOS เสียงดีราคาประหยัด  (อ่าน 1846 ครั้ง)
samud
Permanent Member
Newbie

« ตอบ #60 เมื่อ: มกราคม 10, 2017, 06:56:34 pm »

ได่รับแล้วครับ

por_oun
Jr. Member

« ตอบ #61 เมื่อ: มกราคม 10, 2017, 08:20:06 pm »

ปลอภัยดีใช่มั้ยครับ ถึงเร็วกว่า emsอีก55

bongyoonsok
Newbie

« ตอบ #62 เมื่อ: มกราคม 10, 2017, 08:25:34 pm »

ไดรับแล้วครับ มีแบบตู้บ้างใหมครับ

por_oun
Jr. Member

« ตอบ #63 เมื่อ: มกราคม 10, 2017, 09:12:44 pm »

ไดรับแล้วครับ มีแบบตู้บ้างใหมครับ

แบบตู้ยังไม่มีเลยครับ รอน้าลำวิจัยอยู่ครับ 555

ลำน้ำ
Hero Member

« ตอบ #64 เมื่อ: มกราคม 11, 2017, 09:35:17 am »

ตู้ปิด เท่านั้น ปริมาตร70 ลิตร
วัดความยาวนอก เผื่ออื่นๆให้แล้ว หน่วยเป็นเซ็น)
65.94 H  สูง
41.21 W กว้าง
25.76 D  ลืก

Cross ไว้สำหรับเปิดกับ แอมปหลอด หรือ ss watt น้อยๆ

หรือ จะง่ายหน่อย โม cross เดิมให้ถูกต้อง เหมาะฟังกับ ss เท่านั้น (impedance มัน swing มาก) และ ปลาย จะยังจัด อยู่หน่อย

ผมไม่ได้ ออกแบบนะ  ดอกลำโพง มันบังคับ อย่างนี้เอง  ผมแค่หาว่ามันต้องการอะไร

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 11, 2017, 09:43:36 am โดย ลำน้ำ » บันทึกการเข้า

โปรดอ่าน !!  

น้าลำเป็นหนี้ ท่านใด รบกวนโปรด PM มาให้ด้วย นะครับ (เผื่อจำไม่ได้ครับ)

ติดต่อ น้าลำน้ำ
bongyoonsok
Newbie

« ตอบ #65 เมื่อ: มกราคม 11, 2017, 10:12:17 am »

ขอบคุณครับน้าลำ จะลองทำดู

tryman
Full Member

« ตอบ #66 เมื่อ: มกราคม 11, 2017, 12:02:35 pm »

น้าลำ ทำไมต้องมีสำหรับ ss  หรือหลอด ละครับ ขับยากง่ายต่างกันเลยรึครับ

ลำน้ำ
Hero Member

« ตอบ #67 เมื่อ: มกราคม 11, 2017, 02:36:04 pm »

Note book ซ่อม อยู่ คือ impedance ของ ลำโพง สำคัญมากกับ แอมป หลอด เพราะ ถ้ามัน swing มาก คือ บางที มันขึ้นไปที่  20 ohm ที่ 3Khz  หรือ กดลง เหลือ 2 ohm ที่ 10KHz มันจะส่งผลกลับ ไปที่  impedance ของ opt  และ หลอด ...  สรุป load ไม่นิ่ง ซึ่ง พวกนี้ ส่งผลต่อ สมดุลเสียง พลังเสียง หมด  แต่ในขณะ ที่ ss  output impedance มันต่ำ มากอยู่แล้ว และ คิดว่า การสะท้อนกลับ ของ load น่าจะมีผลน้อย  

ผมพยายามทำ  cross ให้ imp คงที่ ระหว่าง 6-8 ohm เพื่อให้ ขับด้วยหลอดได้  ... จะเห็นว่า tweeter ใช้ c 12uF เยอะมาสำหรับ แหลม แต่เป็นผลของการ ดัด impedance

ตัวโด่วสุด ซ้ายมือ cross ทำอะไรไม่ได้ แต่ลงตู้ มันมักจะแตกเป็น 2 หน่อ ที่เล็กลง คือ resonance ของดอก และ ตู้ นั่นเอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 11, 2017, 02:43:39 pm โดย ลำน้ำ » บันทึกการเข้า

โปรดอ่าน !!  

น้าลำเป็นหนี้ ท่านใด รบกวนโปรด PM มาให้ด้วย นะครับ (เผื่อจำไม่ได้ครับ)

samud
Newbie

« ตอบ #68 เมื่อ: มกราคม 12, 2017, 06:08:01 am »

ปลอภัยดีใช่มั้ยครับ ถึงเร็วกว่า emsอีก55
ปลอดภัยครับ แพคดีเยี่ยม

por_oun
Jr. Member

« ตอบ #69 เมื่อ: มกราคม 12, 2017, 07:33:32 am »

น้าลำครับถามหน่อย ว่าโมครอสจากเดิม แต่ทำไมต้องกลับเฟสลำโพง อันนี้ผมงงครับ

ลำน้ำ
Hero Member

« ตอบ #70 เมื่อ: มกราคม 12, 2017, 09:38:06 am »

น้าลำครับถามหน่อย ว่าโมครอสจากเดิม แต่ทำไมต้องกลับเฟสลำโพง อันนี้ผมงงครับ

Note book ไม่อยู่ ต้องดูรูป   ได้เครื่อง จะแสดงให้เห็น  

ประมาณว่า ที่  tweeter  มันมี phase shift มากเทียบกับ woofer (tweeter ลงมาเยอะมาก mid ทำงานน้อยมาก) เพราะ tweeter มันเป็น 2nd order   ด้วย ถ้าไม่กลับ response จะเป็นหลุม ... ส่วน mid เองตัวมันเลือกเข้าข้าง tweeter คับ

น้าปอ ลองกลับ ดูคับ  มีคนทำแล้วใน face บอกว่า ทำแล้ว กลางดีขึ้น เดิม จะแห้งๆ คับ  ... ทำแล้ว รายงานกันด้วย นะ  ... c 3.3uF กับ R 3.3 ohm ควรใส่คับ  สมดุลจะดีขึ้น  ปลายแหลมจะสงวนตัวขึ้น impedace ย่านสูง จะยกขึ้นด้วย หน่อยนึง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 12, 2017, 09:41:46 am โดย ลำน้ำ » บันทึกการเข้า

โปรดอ่าน !!  

tryman
Full Member

« ตอบ #71 เมื่อ: มกราคม 12, 2017, 01:02:28 pm »

Note book ซ่อม อยู่ คือ impedance ของ ลำโพง สำคัญมากกับ แอมป หลอด เพราะ ถ้ามัน swing มาก คือ บางที มันขึ้นไปที่  20 ohm ที่ 3Khz  หรือ กดลง เหลือ 2 ohm ที่ 10KHz มันจะส่งผลกลับ ไปที่  impedance ของ opt  และ หลอด ...  สรุป load ไม่นิ่ง ซึ่ง พวกนี้ ส่งผลต่อ สมดุลเสียง พลังเสียง หมด  แต่ในขณะ ที่ ss  output impedance มันต่ำ มากอยู่แล้ว และ คิดว่า การสะท้อนกลับ ของ load น่าจะมีผลน้อย  

ผมพยายามทำ  cross ให้ imp คงที่ ระหว่าง 6-8 ohm เพื่อให้ ขับด้วยหลอดได้  ... จะเห็นว่า tweeter ใช้ c 12uF เยอะมาสำหรับ แหลม แต่เป็นผลของการ ดัด impedance

ตัวโด่วสุด ซ้ายมือ cross ทำอะไรไม่ได้ แต่ลงตู้ มันมักจะแตกเป็น 2 หน่อ ที่เล็กลง คือ resonance ของดอก และ ตู้ นั่นเอง
ถ้าเป็นเรื่องอิมพีแดนซ์ก็โอเค  ผมนึกว่าความไวต่างกันมาก
น้าลำไม่ได้ลงตู้จูนหรือครับ อิมพีแดนซเบสเลยโด่งจุดเดียว  เดี่ยวลงตู้มันก็เปลี่ยนเรื่องระยะห่างกลางแหลมเพิ่มขึ้นไปอีก เฟสก็จะเปลี่ยนตามไปด้วยนาครับ

METAL Audiophile
Hero Member

« ตอบ #72 เมื่อ: มกราคม 12, 2017, 01:34:48 pm »

ชอบตรงที่มีครอสให้ด้วยนี่แหล่ะครับ  อิอิ

ลำน้ำ
Hero Member

« ตอบ #73 เมื่อ: มกราคม 12, 2017, 02:32:53 pm »

ถ้าเป็นเรื่องอิมพีแดนซ์ก็โอเค  ผมนึกว่าความไวต่างกันมาก
น้าลำไม่ได้ลงตู้จูนหรือครับ อิมพีแดนซเบสเลยโด่งจุดเดียว  เดี่ยวลงตู้มันก็เปลี่ยนเรื่องระยะห่างกลางแหลมเพิ่มขึ้นไปอีก เฟสก็จะเปลี่ยนตามไปด้วยนาครับ

Cross ทำงานจุดแรก ที่ 500 Hz แล้ว คับ ผมว่า ตู้ไม่รู้เรื่องด้วยแล้ว  แต่จบ งานต้อง จูนตู้ ด้วยซับเสียง อีกทีคับ ผมว่า เพราะตู้ปิด จูนท่อ ไม่ได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 12, 2017, 06:56:53 pm โดย ลำน้ำ » บันทึกการเข้า

โปรดอ่าน !!  

por_oun
Jr. Member

« ตอบ #74 เมื่อ: มกราคม 12, 2017, 06:00:18 pm »

555

หน้า: 1 2 [3] ขึ้นบน พิมพ์