กันยายน 19, 2018, 10:53:42 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: จะมีการ ลบ file รูปในเวปเราครั้งใหญ่ ท่านใดต้องการรูปไหน ให้ download เก็บไว้ ด่วน!! (ฝากที่อื่นไม่เกี่ยว)

สมัครเป็นสมาชิก ต้องส่งหลักฐานของท่าน เป็น ภาพถ่าย ใบขับขี่ โดยส่ง email มาที่

และต้อง post แจ้งผู้ดูแลระบบที่หัวข้อนี้ด้วยครับ >>Membership Within 24 Hrs<<

บุคคลทั่วไป ต้องการติดต่อกับเรา โปรดใช้ 

สำหรับการแนบรูปในกระทู้ ขอให้ใช้บริการฝากไฟล์ภายนอก คลิกดูวิธีการทำได้ที่นี่ครับ

+  Audio DIY Club - Network [คลับบ้านๆ ดีไอวาย แท้ๆ ของคนใจดี]
|-+  Audio DIY
| |-+  Audio DIY Speakers & Rooms (ผู้ดูแล: taoybb)
| | |-+  >>> Studio Monitor Speaker. <<<
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 [2] 3 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: >>> Studio Monitor Speaker. <<<  (อ่าน 5475 ครั้ง)
yowza
Jr. Member
**

« ตอบ #30 เมื่อ: มกราคม 27, 2018, 09:41:26 pm »

มาอีกตัวละ เบสห้านิ้วด้วย

ราคากำลังดีเลย

https://forum.munkonggadget.com/detail.php?id=248309
taoybb
Moderator
Hero Member

โหมด มึน

« ตอบ #31 เมื่อ: มกราคม 28, 2018, 06:30:18 am »

ตอนนี้ผมใช้ KEF X300A ผมว่า ไม่ค่อยโอกับคนที่มีพื้นที่น้อยสักเท่าไหร่ มันเลือกจุดฟังเอาเรื่องเลยครับ (เพราะมันมาเป็น waveguide เลย) ต้องฟังห่างพอควร ส่วนแนวเสียงจืดๆสไตล์เข้าข่าย Studio Monitor ครับ เสียงนิ่มจนขาด Impact ไปพอควร สายสนุกนี่ไม่ชอบแน่ๆ ส่วนตัวชอบเรื่องแหลมมันผมว่าละเอียดดี แถมอีกเรื่องคือด้วยความที่เป็น Coax ผมไม่ค่อยชอบแบบแยกชิ้น

* ตัวไม่ wireless หิ้วอเมริกาหมื่นกว่าบาทเองครับ

BlackUnicorn
Permanent Member
Hero Member

« ตอบ #32 เมื่อ: มกราคม 28, 2018, 07:12:35 am »

มาอีกตัวละ เบสห้านิ้วด้วย

ราคากำลังดีเลย

https://forum.munkonggadget.com/detail.php?id=248309

เมื่อเทียบกับราคาเต็มแล้ว... เป็นราคาน่าคบหาสุดๆเลยครับ...  yes

ผมเข้าไปอ่าน Review แล้ว... ถือเป็นตัวเลือกที่น่าสนใจทีเดียว... เหลืองบไว้เล่น Audio Interface. สบายๆด้วยครับ... ??

เก็บไว้เป็นข้อมูลประกอบการพิจารณาครับ...  .oxox

ขอบคุณน้า yowza ที่ช่วยชี้แนะครับผม...  ???

♪#♬♩♭♫。 ข้อมูลส่วนตัวครับ. 。♫♭♩♬#♪

Hero Member

« ตอบ #33 เมื่อ: มกราคม 28, 2018, 07:17:53 am »

ตอนนี้ผมใช้ KEF X300A ผมว่า ไม่ค่อยโอกับคนที่มีพื้นที่น้อยสักเท่าไหร่ มันเลือกจุดฟังเอาเรื่องเลยครับ (เพราะมันมาเป็น waveguide เลย) ต้องฟังห่างพอควร ส่วนแนวเสียงจืดๆสไตล์เข้าข่าย Studio Monitor ครับ เสียงนิ่มจนขาด Impact ไปพอควร สายสนุกนี่ไม่ชอบแน่ๆ ส่วนตัวชอบเรื่องแหลมมันผมว่าละเอียดดี แถมอีกเรื่องคือด้วยความที่เป็น Coax ผมไม่ค่อยชอบแบบแยกชิ้น

* ตัวไม่ wireless หิ้วอเมริกาหมื่นกว่าบาทเองครับ

ได้ความรู้จากประสบการณ์ผู้ใช้งานจริงเลยครับ... .oxox

เป็นข้อมูลที่ช่วยในการตัดสินใจได้ดีมากๆเลยครับ...  ถูกใจหลายๆ

ขอบคุณน้า taoybb มากๆครับผม...  ???

♪#♬♩♭♫。 ข้อมูลส่วนตัวครับ. 。♫♭♩♬#♪

yowza
Jr. Member
**

« ตอบ #34 เมื่อ: มกราคม 28, 2018, 05:01:15 pm »

X300 มันดีตรงที่ สัญญาญเข้าลำโพงเป็น ดิจิตอลคับ

พี่แกเล่นยัด Dac เข้าไปข้างละตัว

ถึงพี่จะต่อสัญญาญ rca เข้าลำโพง มันก็แปลงเป็นดิจิตอล

เข้าไปอีกข้างอยู่ดี เอากะมันสิ เป็นลำโพงสำหรับคนรุ่นใหม่จิงๆ

ส่วนป๋มฟังง่ายๆครับ

ด้วยภาระการทำงาน การเดินทางไปๆมาๆ

ไหนจะ ภรรยากะไอ้อ้วนแสบ สามขวบอีก

เอาแค่ฟังแป๊ปๆ แต่เสียงดีเลยไม่ต้องเสียบนู่นนั่นนี่มากมายก็พอคับ

แหะๆ ป๋มเอาลำโพงสตูดิโอมอนิเตอร์ มาใช้ผิดประเภท 555

อ้อ QUAD 9L ป๋มมี ช่อง usb ด้วยอ่ะ เคยเอาเสียบคอม

มันเห็นเป็น soundcard ตัวนึง ฟังเรื่อยๆ สบายๆ

เมื่อก่อนป๋มหาซื้อของมาเพื่อฟังเพลง....ทุกวันนี้ป๋มใช้ของที่มีฟังเพลงคับ หุๆๆ
Hero Member

« ตอบ #35 เมื่อ: มกราคม 29, 2018, 07:55:02 am »

แสดงว่าไม่ว่า Input จะมารูปแบบใด... ก็จะต้องผ่าน DAC. ในตัวของลำโพงอีกทีใช่ไหมครับน้า...  .oxox

ขอบคุณน้า yowza มากๆครับ...  ???

yowza
Jr. Member
**

« ตอบ #36 เมื่อ: มกราคม 29, 2018, 05:50:26 pm »

อันนี้ไม่แน่ใจนะคับ ต้องถามน้า taoybb ดูอีกที

แต่ลำโพงซ้ายไปลำโพงขวา ใช้ สาย usb เป็นตัวอชื่อมคับ
Hero Member

« ตอบ #37 เมื่อ: มกราคม 29, 2018, 09:11:24 pm »

อันนี้ไม่แน่ใจนะคับ ต้องถามน้า taoybb ดูอีกที

แต่ลำโพงซ้ายไปลำโพงขวา ใช้ สาย usb เป็นตัวอชื่อมคับ

.oxox

ขอบคุณน้า yowza มากๆครับ...  ???

taoybb
Moderator
Hero Member

โหมด มึน

« ตอบ #38 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2018, 01:43:06 am »

X300 มันดีตรงที่ สัญญาญเข้าลำโพงเป็น ดิจิตอลคับ

พี่แกเล่นยัด Dac เข้าไปข้างละตัว

ถึงพี่จะต่อสัญญาญ rca เข้าลำโพง มันก็แปลงเป็นดิจิตอล

เข้าไปอีกข้างอยู่ดี เอากะมันสิ เป็นลำโพงสำหรับคนรุ่นใหม่จิงๆ

ซึ่งเป็นอะไรที่ ผมไม่ชอบเอามากๆเลยครับ ที่ RCA In มันเอาไปแปลงเป็น Digital อีกรอบ (RCA > ADC > DSP > DAC > Speaker) มันทำให้เราเล่นกับมันได้น้อยลง

ถูกต้องเลยครับน้า yowza ลำโพงเชื่อมกันด้วยสาย USB และมัน Fix มาเลยว่า ข้างนึงซ้าย ข้างนึงขวา สลับไม่ได้ (ยกเว้นใช้ RCA) วอลลุ่มบนลำโพงซ้ายปรับความดัง บนลำโพงขวาปรับบาล้าน ... เอากะมันสิ ของดีแต่ใช้แล้วแอบอึดอัดนิดๆ คอมผมต้องไว้ทางขวา(เนื่องด้วยลักษณะห้อง) แต่ Input มันอยู่ข้างซ้ายหมด สรุปลากสาย USB ไปมา ยุ่งเหยิงเลย

ปล. ถ้าหิ้วระวังเรื่องไฟนิดนึง หม้อแปลงไม่มีแท็ปให้สลับ

Hero Member

« ตอบ #39 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2018, 11:39:48 am »

เก็บข้อมูลครับ....oxox

ถึงตอนนี้... หลังจากเก็บข้อมูลมามากและนานพอสมควร... สำหรับตัวผมเองน่าจะได้ข้อสรุปในการเลือกหา Studio Monitor. ที่เหมาะกับงบ... และความต้องการแล้วครับ...  ???

Hero Member

« ตอบ #40 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2018, 09:02:18 pm »

หลังจากเก็บข้อมูล... ได้คำชี้แนะจากน้าๆประกอบการตัดสินใจ...  .oxox

ในที่สุด... ก็ถึงเวลาครับ... ???

Hero Member

« ตอบ #41 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2018, 09:03:29 pm »

??

agogo
Hero Member

Born To Be Wild เกิดมาลุย

เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #42 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2018, 01:35:40 am »

หลังจากเก็บข้อมูล... ได้คำชี้แนะจากน้าๆประกอบการตัดสินใจ...  .oxox

ในที่สุด... ก็ถึงเวลาครับ... ???

รับน้ำจิ้มซีฟู้ดสักถ้วยใหญ่ๆเพิ่มมั๊ยครับ  ตลก ขำกลิ้ง

ยินดีที่ได้รู้จัก...ครับ

ข้อมูลส่วนตัว http://www.audiodiyclub.net/index.php/topic,6494.0.html

Bad Company - Feel Like Making Love
https://www.youtube.com/watch?v=SEuKkcX1uKA
Hero Member

« ตอบ #43 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2018, 06:23:09 am »

รับน้ำจิ้มซีฟู้ดสักถ้วยใหญ่ๆเพิ่มมั๊ยครับ  ตลก ขำกลิ้ง

ถ้าไม่คิดเงินเพิ่มนี่... จัดมาสองถ้วยเลยครับน้อง... เอ้ยยย...  พี่...  อิอิ  555

ได้ไม่ได้บอกด้วยเด้อครับ... ต้องไปถามเจ้าของร้านก่อนมั๊ย...  ขำกลิ้ง

yowza
Jr. Member
**

« ตอบ #44 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2018, 09:40:48 am »

สวยงามคับ....

พวก power speaker ป๋มว่ามันมีเสนห์ตรง

แสงไฟจุดเล็กๆ แสดงว่ายังทำงานอยู่

เวลาปิดไฟสลัวๆ แล้วสวยดีคับ

นี่เล่น logo yamaha เรืองแสงมาเลย....สวยจิง

Hero Member

« ตอบ #45 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2018, 02:30:38 pm »

สวยงามคับ....

พวก power speaker ป๋มว่ามันมีเสนห์ตรง

แสงไฟจุดเล็กๆ แสดงว่ายังทำงานอยู่

เวลาปิดไฟสลัวๆ แล้วสวยดีคับ

นี่เล่น logo yamaha เรืองแสงมาเลย....สวยจิง

ตัวตู้เองและการออกแบบก็สวยงามครับ... เรียบหรู... ดูดี... โดยเฉพาะโลโก้มีแสงตรงนี้ผมชอบมากเลยครับน้า yowza... yes

ว่างๆจะถ่ายภาพตู้ทั้งใบมาฝากครับผม...  ??

ขอบคุณน้า yowza มากๆครับ...  ???

Hero Member

« ตอบ #46 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2018, 03:37:42 pm »

เมื่อโอกาสมา... มันก็ต้องมีครับ...  อิอิ

Hero Member

« ตอบ #47 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2018, 03:38:24 pm »

Hero Member

« ตอบ #48 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2018, 03:40:23 pm »

Hero Member

« ตอบ #49 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2018, 03:41:28 pm »

Hero Member

« ตอบ #50 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2018, 03:42:15 pm »

Hero Member

« ตอบ #51 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2018, 03:43:06 pm »

Hero Member

« ตอบ #52 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2018, 03:43:52 pm »

Hero Member

« ตอบ #53 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2018, 03:44:36 pm »

Hero Member

« ตอบ #54 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2018, 03:45:07 pm »

Hero Member

« ตอบ #55 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2018, 03:45:34 pm »

Hero Member

« ตอบ #56 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2018, 03:46:09 pm »

yowza
Jr. Member
**

« ตอบ #57 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2018, 06:16:30 pm »

สายมาม่า มาแระคับ  จัดมาละคับ KEF X300A มือสอง 15k5 เวปเหลือง

เมียด่าชิกหาย เลย...555

ว่าแต่ จะเอาอะไร ต่อ source ดี ราคาขนาดนี้ bt เจือกไม่มีอีก รีโมทก็ไม่มี

เด๋วเอา dap teac มาลองต่อดูก่อน

ไอ้ BT receiver ก็น่าสน จ่ายมาเป็น spdf ด้วย
yowza
Jr. Member
**

« ตอบ #58 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2018, 06:25:18 pm »

http://www.htg2.net/index.php/topic,93565.msg604103174/topicseen.html#new

Out put เป็น I2S คงต้องผ่านdac อีกที แต่ Bt 4.0 น่าจะถอด Atpx ได้คับ

ป๋มมี ipod doc Coran ที่ Q acustic ทำให้ ฟัง BT Atpx ผ่านมือถือ วิทยุ online

เสียงที่ได้จัดว่าเยี่ยมเลย เสียงไม่มีดรอปเลย
Hero Member

« ตอบ #59 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2018, 07:59:34 pm »

yes

ผมเองก็สายมาม่าครับน้า yowza  555

อยากฟังเสียง KEF X300A  จังเลยครับ...  ??

BT Atpx  ถูกใจหลายๆ

ลืมลำโพงไข่เลยสิครับน้า...  อิอิ

ช่วงนี้ผมก็ฟัง YAMAHA HS-7W สลับกับ NS-10M ไปเรื่อยๆ... กำลังจะลอง Mixdown Audio. โดยใช้เพลงเดียวกัน แต่ Monitor ต่างกัน... แล้วนำ Master ที่ได้ฟังกับเครื่องเสียงหลายๆแบบเพื่อเปรียบเทียบผลการฟังที่ได้ครับ... ??

15k5 ถ้าแปรสภาพเป็น กระเป๋า รองเท้า เสื้อผ้าของผบ. จะไม่มีเสียงมารบกวนหูเลยครับน้า...  555

หน้า: 1 [2] 3 ขึ้นบน พิมพ์