มกราคม 16, 2017, 05:54:41 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: สมัครเป็นสมาชิก ต้องส่งหลักฐานของท่าน เป็น ภาพถ่าย ใบขับขี่ โดยส่ง email มาที่
และต้อง post แจ้งผู้ดูแลระบบที่หัวข้อนี้ด้วยครับ >>Membership Within 24 Hrs<<

บุคคลทั่วไป ต้องการติดต่อกับเรา โปรดใช้ 

สำหรับการแนบรูปในกระทู้ ขอให้ใช้บริการฝากไฟล์ภายนอก คลิกดูวิธีการทำได้ที่นี่ครับ

+  Audio DIY Club - Network [คลับบ้านๆ ดีไอวาย แท้ๆ ของคนใจดี]
|-+  Audio DIY
| |-+  Audio DIY Speakers & Rooms (ผู้ดูแล: taoybb)
| | |-+  สามัญ กลับสู่ สามัญ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สามัญ กลับสู่ สามัญ  (อ่าน 1690 ครั้ง)
หาดใหญ่คลาสสิค
Permanent Member
Hero Member

« เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2016, 09:08:52 am »

Grin คนอื่นคงจะสูงสุดสู่สามัญ แต่ผมขอแึ่นี้ครับ สามัญกลับสู่สามัญละกัน

ครั้งนึงเคยฟังยุทูปของลุงแป๊ะ เมืองนนทร์ เพลงมนต์เมืองเหนือ ฟังแล้วชอบมาก

ตู้แบสน่าจะคล้ายๆตัวนี้มั้ง พอดีร้านในหาดใหญ่เขาเอาลำโพงเก่ามาโละขาย ของน่าจะสัก20ปีได้แล้วมั้ง....ผมไปเห็นมาพอดี ความฝันเลยเกิด

* P_20161114_085416_1.jpg (544.71 KB, 1240x2808 - ดู 14 ครั้ง.)

Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2016, 09:12:37 am »

งานต่อไปก็หาไม้มาอุดรูข้างบนประมาณตู้นี้

* JBL4560.jpg (36.85 KB, 381x384 - ดู 4 ครั้ง.)

Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2016, 09:17:54 am »

ปาก das.horn รุ่นนี้ครับ(อันนี้เอารูปมาจากเนต)ของจริงเดี๋ยวกลับไปขนมาจากสตูลก่อน

* IMG_8939.jpg (94.42 KB, 1023x682 - ดู 6 ครั้ง.)

Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2016, 09:26:21 am »

ตูดน่าจะ altec รุ่นนี้ใส่ลังใว้นานจำไม่ได้แล้ว

* images (9).jpg (37.41 KB, 497x296 - ดู 6 ครั้ง.)

Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2016, 09:32:32 am »

คลอส เป็น altec อะไรแล้วไม่รู้ จำได้ว่ามันตัดที่ 800 hzมั้ง  งง

มีคำถามครับ อุปกรณ์ที่ผมมี มันไม้ลงตัวสักอย่าง ตัวคลอสโอเวอร์เนตเวอร์ค ใช้แบบพาสซีฟ กับ แบบแอคทีฟ อันไหนลงตัวกว่าครับ

ลำน้ำ
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2016, 09:34:56 am »

Woofer ดอกไร คับ

โปรดอ่าน !!  

น้าลำเป็นหนี้ ท่านใด รบกวนโปรด PM มาให้ด้วย นะครับ (เผื่อจำไม่ได้ครับ)

ติดต่อ น้าลำน้ำ
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2016, 09:51:01 am »

Woofer ดอกไร คับ

altec 515b ขายกินไปแล้ว 555เหลือแต่ eminence kappa pro-15a ครับ

tryman
Full Member

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2016, 11:44:12 am »

คลอส เป็น altec อะไรแล้วไม่รู้ จำได้ว่ามันตัดที่ 800 hzมั้ง  งง

มีคำถามครับ อุปกรณ์ที่ผมมี มันไม้ลงตัวสักอย่าง ตัวคลอสโอเวอร์เนตเวอร์ค ใช้แบบพาสซีฟ กับ แบบแอคทีฟ อันไหนลงตัวกว่าครับ
555 เอามาจนได้นะครับ
กับ ฮอร์น ผมว่า passive ยังได้เสน่ห์มากกว่าครับ
เคยลอง active  digital dsp  แล้ว ไม่ค่อยเข้ากัน ไม่รู้เพราะอะไร

Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2016, 12:22:26 pm »

กับ ฮอร์น ผมว่า passive ยังได้เสน่ห์มากกว่าครับ
เคยลอง active  digital dsp  แล้ว ไม่ค่อยเข้ากัน ไม่รู้เพราะอะไร

555 ดอกแหลมผมมีแค่ fostex รุ่นนี้เองครับ

แหลมตัวนี้ควรเติมชีค่าเท่าไหร่ดีครับ

* images (10).jpg (12.62 KB, 409x360 - ดู 4 ครั้ง.)

ลำน้ำ
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2016, 03:54:33 pm »

ผมว่า tweeter ตัวนี้ ราคาดี ครับ  

คิดอะไรไม่ออก คว้า 2.2uF มา 2 ตัวก่อน ครับ (มีอ้างอิงนะ)

https://www.madisoundspeakerstore.com/bullet-tweeters/fostex-ft17h-horn-super-tweeter/

แต่ น้าลำว่าน่าทำ 2nd order ครับ   (สำหรับคนรักลำโพง)  coil 0.3mH อีก 2 ตัว

คลอส เป็น altec อะไรแล้วไม่รู้ จำได้ว่ามันตัดที่ 800 hzมั้ง  งง

เคยลอง active  digital dsp  แล้ว ไม่ค่อยเข้ากัน ไม่รู้เพราะอะไร

555 ดอกแหลมผมมีแค่ fostex รุ่นนี้เองครับ

แหลมตัวนี้ควรเติมชีค่าเท่าไหร่ดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 14, 2016, 03:57:26 pm โดย ลำน้ำ » บันทึกการเข้า

โปรดอ่าน !!  

น้าลำเป็นหนี้ ท่านใด รบกวนโปรด PM มาให้ด้วย นะครับ (เผื่อจำไม่ได้ครับ)

ลำน้ำ
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2016, 04:10:32 pm »

eminance (ที่จริงหลายๆ ยี่ห้อ มักโด่งกลาง  แถวๆ 1K) ต้องเอาลงก่อน ไม่งั้นแทงหู (ยิ่งตู้เป้น horn ด้วย)  ถ้าเป็นน้าลำ จะตัว woofer 800-1000Hz ด้วย 2nd order

แต่ 802 จะตัด เริ่มที่ 1.2 - 1.5K (รักลำโพง) ไม่ตัดที่ 800 (จุดเดียวกับ ตัด woofer) นะครับ ทิ้งห่างออกมาหน่อย (woofer ที่ 800-1500Hz มันยังดังอยู่)  

Fostex เอาที่ 7K-10K Up ครับ แต่งปลาย ...  (แต่ความไว จะไหวจะสู้ พี่ๆเค้าได้หรือเปล่า ไม่รู้นะ ไม่น่าจะค่อยได้ยิน)

ถ้า 2nd order หมด  อย่าลืมกลับขั้วลำโพง เสียงกลางนะครับ

* 15A.png (133.75 KB, 943x475 - ดู 11 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 14, 2016, 05:45:33 pm โดย ลำน้ำ » บันทึกการเข้า

โปรดอ่าน !!  

Hero Member

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2016, 12:52:34 am »

eminance (ที่จริงหลายๆ ยี่ห้อ มักโด่งกลาง  แถวๆ 1K) ต้องเอาลงก่อน ไม่งั้นแทงหู (ยิ่งตู้เป้น horn ด้วย)  ถ้าเป็นน้าลำ จะตัว woofer 800-1000Hz ด้วย 2nd order

แต่ 802 จะตัด เริ่มที่ 1.2 - 1.5K (รักลำโพง) ไม่ตัดที่ 800 (จุดเดียวกับ ตัด woofer) นะครับ ทิ้งห่างออกมาหน่อย (woofer ที่ 800-1500Hz มันยังดังอยู่)  

Fostex เอาที่ 7K-10K Up ครับ แต่งปลาย ...  (แต่ความไว จะไหวจะสู้ พี่ๆเค้าได้หรือเปล่า ไม่รู้นะ ไม่น่าจะค่อยได้ยิน)

ถ้า 2nd order หมด  อย่าลืมกลับขั้วลำโพง เสียงกลางนะครับ

เนตเวอร์ครุ่นนี้ครับน้าลำ

* images (1).png (8.16 KB, 416x354 - ดู 8 ครั้ง.)

Hero Member

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2016, 12:54:50 am »

ต้องปรับแต่งอะไรบ้างครับหรือใช้แบบเดิมๆไปก่อน....(ผมไม่เคยทำลำโพงมาก่อนเลยครับ)

ลำน้ำ
Hero Member

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2016, 08:28:13 am »

นี่เป็น cross ตัด 800Hz แบบตรงตามสูตร แล้วมี LPAD (Driver Attenuation Circuit) เนื่องจาก เสียงกลางมันมีความไว กว่า woofer เยอะ ...
ลำโพง ที่ใช้ได้ดีกับ cross นี้ เป็นลำโพง ตามทฤษฎี คือทำตัวเป็น ตัวต้านทานเลย  และ ตอบสนองราบเรียบ จริงๆหน่อย ... ซึ่งได้แก่ลำโพง ดีๆ โบราณๆ นั้นเอง (แต่พวกนี้จะไม่ลึก และ watt ต่ำ นะครับ)

...  เด๋วมาเขียนต่อ

ลำโพง ยุคใหม่ มันจะแบ่งเป็น  woofer ต่ำ (ใช้งาน  ได้ต่ำกว่า 50Hz และ สูงไม่เกิน 500Hz), กับ กลางต่ำ (ใช้งาน ต่ำสูงกว่า 50 Hz แต่ สูงไปเป็น 1K ขึ้นไป)
แต่ ลำโพง ยุคใหม่ จะทำให้ ลึกขึ้น, watt เยอะขึ้น, รักษาความไวไว้ให้ได้  แต่ก็อาจมี side effect บางอย่าง  โดยเฉพาะ โด่งที่ เสียงกลาง  ซึ่งส่วนใหญ่ เราจะเอา cross กดมัน ทิ้งไป

ถ้า 2nd order หมด  อย่าลืมกลับขั้วลำโพง เสียงกลางนะครับ

เนตเวอร์ครุ่นนี้ครับน้าลำ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 15, 2016, 01:27:16 pm โดย ลำน้ำ » บันทึกการเข้า

โปรดอ่าน !!  

Hero Member

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2016, 08:47:25 am »

มันพอจะใช้ร่วมกับ eminence kappa pro-15a ใด้หรือเปล่าครับ ไอ้ครั้นจะหาแอลเทค หรือ เจ้บีแอล คงลำบากหรือต้องหาพีออดิโอรุ่นเก่าๆ พวก 2224อะไรเทือกนั้นดีครับ แค่ราคาเอาเรื่องเหมือนกันนะ

Hero Member

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2016, 08:53:53 am »

แล้ว P-audio PA-D34ใช้แทน fostex จะดีกว่าไหมครับ

* 141325.jpg (82.03 KB, 600x450 - ดู 6 ครั้ง.)

ลำน้ำ
Hero Member

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2016, 12:30:59 pm »

ความมันส์ ของการ ต่อ ลำโพง (และแอมป์) น้าลำว่า คือ โจทย์คือ มีอะไรอยู่ เอามาทำ ครับ   ถ้าตั้งท่าจะซื้อ มัน ซื้อไม่หมด หลอก

ถามว่า ลำโพง eminence ผม ค่อนข้างเชื่อถือ ใน spec มันครับ (ไม่ได้บอกว่า p.audio ไม่ดีนะ แต่ไม่เคยเล่น)  กล่าวคือ spec มันจะวาดให้สวยอย่างไงก็ได้
แต่ จริงๆ แล้วเป็น อย่างไง

น้าลำ ฟัง eminence อยู่ ... 4015LF graph ยังกับ  ดอยเชียงดาวไม่สวยเลย แต่ วัดจริงๆ ด้วยเครื่องมือบ้านๆ แล้ว  ใกล้เคียง ครับ  ไอ้ที่โด่ง ก็ต้องทุบให้แบน จริงๆ  ไอ้ที่เป็นหลุม ก็ต้องถม จริงๆ (แก้ได้นิดหน่อย ด้วย Cross)
แต่ลอง ดู graph ของ P.Audio e15-300s1 (ยกเป็น ตัวอย่าง)  flat อย่างกับ ภูกระดึง งามตาดีแท้  (มันอาจจะดีจริงก็ได้นะครับ)

สรุป  มีอะไรทำเล่นไปก่อนเลย ครับ เอาความรู้  และ feel ก่อน ... รับรอง ไม่พอใจ ในไม้เดียว หลอก ครับ

รูป 1 คือ spec ของ eminence 4015LF
รูป 3 คือ ที่วัดจริง ด้วย อุปกรณ์ บ้านๆ ครับ   >> จะเห็นได้ว่า มี หลุม มีเนิน ที่สอดคล้อง กัน

รูป 2 คือ ตัวอย่างของ  P.Audio e15-300s1

* Definimax_4015LF.png (52.85 KB, 625x401 - ดู 8 ครั้ง.)

* P.Audio_e15-300s1.png (123.34 KB, 653x347 - ดู 7 ครั้ง.)

* measure_4015lf.png (44.93 KB, 749x374 - ดู 4 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 15, 2016, 01:02:27 pm โดย ลำน้ำ » บันทึกการเข้า

โปรดอ่าน !!  

tryman
Full Member

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2016, 08:53:08 am »

ด้วยตู้เบสที่จะเอามาใช้ คงตัดได้ไม่เกิน 500-800 hz ครับ
เสียงกลางเป็น altec 802  คงถูกบังคับด้วยดอก แล้วละครับ ต้องตัด 800 แน่ๆ
fostex ตัดเท่าไร่ตอบไม่ได้ครับ ต้องดูว่า 802 เมื่อใส่เลนส์แล้ว จะได้ออกมาที่เท่าไหร่ ไปได้ไกลแค่ไหน จากนั้นค่อยมาคิด ตัด fostex ครับ

เห็นคุณหาดใหญ่คลาสสิคมีของเยอะนะครับ แต่ยังไม่เคยเห็นทำลำโพงเลย
ลำโพงเป็นอะไรที่ต้องลองครับ และการยกครอสส ยี่ห้อนึงมาใส่กับดอกยี่ห้อนึง ใช้ได้แต่ไม่โอ ครับ
ลงทุนของขนาดนี้แล้ว ไมค์วัดตัวละพันครับ ต้นทุนเพิ่มนิดนึงแต่ งานจบนะครับ
ย้ำว่าทำด้วยมือฟังด้วยหู กับการจูนครอสสลำโพง ไม่มีทางจบครับ
ลำโพงผมตอนนี้จูนมา 8 เดือนครับ ขนาดใช้ไมค์วัดความถี่นะครับ วัดเสร็จต้องมาฟังจริงอีกทีด้วย
สุดท้าย มันจะทั้งวัดได้ดีและฟังได้ดีด้วยครับ

Hero Member

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2016, 09:10:40 am »

ด้วยตู้เบสที่จะเอามาใช้ คงตัดได้ไม่เกิน 500-800 hz ครับ
เสียงกลางเป็น altec 802  คงถูกบังคับด้วยดอก แล้วละครับ ต้องตัด 800 แน่ๆ
fostex ตัดเท่าไร่ตอบไม่ได้ครับ ต้องดูว่า 802 เมื่อใส่เลนส์แล้ว จะได้ออกมาที่เท่าไหร่ ไปได้ไกลแค่ไหน จากนั้นค่อยมาคิด ตัด fostex ครับ

เห็นคุณหาดใหญ่คลาสสิคมีของเยอะนะครับ แต่ยังไม่เคยเห็นทำลำโพงเลย
ลำโพงเป็นอะไรที่ต้องลองครับ และการยกครอสส ยี่ห้อนึงมาใส่กับดอกยี่ห้อนึง ใช้ได้แต่ไม่โอ ครับ
ลงทุนของขนาดนี้แล้ว ไมค์วัดตัวละพันครับ ต้นทุนเพิ่มนิดนึงแต่ งานจบนะครับ
ย้ำว่าทำด้วยมือฟังด้วยหู กับการจูนครอสสลำโพง ไม่มีทางจบครับ
ลำโพงผมตอนนี้จูนมา 8 เดือนครับ ขนาดใช้ไมค์วัดความถี่นะครับ วัดเสร็จต้องมาฟังจริงอีกทีด้วย
สุดท้าย มันจะทั้งวัดได้ดีและฟังได้ดีด้วยครับ

ผมเป็นคนชอบลำโพงครับแต่ไม่เคยทำเลยครับ ประสบการไม่มี เดี๋ยวจะลองกับตู้นี้แหละครับ

Hero Member

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2016, 12:57:17 pm »

จริงๆผมชอบหน้าตาตู้แบบของน้าtrymanนะแต่ทำไม่เป็น....แบบว่าเอาหน้าตาใว้ก่อนเสียงค่อยว่ากัน

tryman
Full Member

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2016, 01:36:43 pm »

จริงๆผมชอบหน้าตาตู้แบบของน้าtrymanนะแต่ทำไม่เป็น....แบบว่าเอาหน้าตาใว้ก่อนเสียงค่อยว่ากัน
จ้างสิครับ เพราะผมก็จ้างเขา 555

Hero Member

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2016, 01:41:33 pm »

จ้างสิครับ เพราะผมก็จ้างเขา 555

555......

น้าถอดแบบมาจากของจริงเลยหรือเปล่าครับ

tryman
Full Member

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2016, 02:18:11 pm »

555......

น้าถอดแบบมาจากของจริงเลยหรือเปล่าครับ
เหมือนเลยครับ แค่]fขนาดเล็กกว่าเขา เฉพาะด้านกว้าง 5 cm ผมกลัวมันใหญ่ไป

Hero Member

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2016, 06:47:11 pm »

ขนาดตู้ที่ไม่เท่าตามสูตรมีผลอะไรบ้างครับ

ลำน้ำ
Hero Member

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2016, 07:21:25 pm »

เห็นด้วย กับ น้า tryman คับ จูนด้วย หู เสียงออกอ่าวง่าย มาก คับ   เครื่องมือ พร้อม น้าลำว่า ลำโพงไหนก็ไม่กลัวคับ

โปรดอ่าน !!  

tryman
Full Member

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2016, 07:44:39 pm »

ขนาดตู้ที่ไม่เท่าตามสูตรมีผลอะไรบ้างครับ
ตอบไม่ได้เลยครับ ผมเทียบกับตัวจริงไม่ได้นี่ละปัญหา
อย่างไรเสียมันไม่มีทางสู้เขาได้อยู่แล้ว อันนี้ต้องยอมรับ

laklead
Newbie

ขอบคุณทุกความรู้

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2016, 10:36:17 pm »

ลุยเลยครับพี่ หาดใหญ่คลาสสิค ซื้อไมค์ ,L-pad  (NPE มีครบ)  มิเตอร์วัด coil & capa แล้วแต่ร้านที่ถนัด.
แล้วใส่ของลงตู้เท่าที่มีก่อนครับ ส่วนดอก eminence kappa pro-15a มีมาตราฐานในราคาของเขา
ส่วนดอกความถี่ย่านสูงๆ พักไว้ก่อนก็ได้ครับ....
  ลองวัดไมค์กวาดความถี่ดูครับ ตัด XO ตามเว็ปคำนวนสำหรับค่าเริ่มด้นวัดดูกราฟแล้วดูผล (ตรงนี้ละครับที่จะไม่ตรงกับตารางคำนวนจะเปลี่ยนไปตามสภาพ acoustic ของห้อง).แล้วค่อยปรับเปลี่ยนค่าขยับไปมา (ตรงนี้ละครับ c และ coil จะเต็มบ้าน )
เท่าที่ดู WF + altec 802 ลองฟังดูก่อนครับ อาจจะจบแค่นี้ก็ได้
แต่ถ้าจะทำ 3 ดอก ส่วนตัวผม ทำ 3 way จะรีดประสิทธิภาพดอกได้ดีสุดเท่าที่ดอกจะให้ได้. เมื่อเทียบกับทำ 2 ทาง แล้วเอาแหลมมาตัดสูงๆเพื่อเติมเสียงสูง
ปลายสูงๆ แนะนำเก็บกระสุนไป super tw เลยจะจบกว่าและคุ้มค่าทุกบาทที่จ่าย (ในกรณีทำ 2 ทาง)
   สุดท้ายพอทำถึงระดับนึง สำหรับผม(คหสต.)เสียงจะไม่วินเทจจ๋านะครับ แต่น่าฟังไม่แพ้วินเทจ อิอิ  
คนเก่งๆเยอะครับในนี้ อย่างพี่ฟู tryman จูงผมจาก 0 มาถึง 1 ได้ครับ ผมนี้นับถือเลย อย่างกับมีโทรจิต ตาทิพย์  555

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 16, 2016, 10:42:37 pm โดย laklead » บันทึกการเข้า

tryman
Full Member

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2016, 11:18:10 am »

ลุยเลยครับพี่ หาดใหญ่คลาสสิค ซื้อไมค์ ,L-pad  (NPE มีครบ)  มิเตอร์วัด coil & capa แล้วแต่ร้านที่ถนัด.
แล้วใส่ของลงตู้เท่าที่มีก่อนครับ ส่วนดอก eminence kappa pro-15a มีมาตราฐานในราคาของเขา
ส่วนดอกความถี่ย่านสูงๆ พักไว้ก่อนก็ได้ครับ....
  ลองวัดไมค์กวาดความถี่ดูครับ ตัด XO ตามเว็ปคำนวนสำหรับค่าเริ่มด้นวัดดูกราฟแล้วดูผล (ตรงนี้ละครับที่จะไม่ตรงกับตารางคำนวนจะเปลี่ยนไปตามสภาพ acoustic ของห้อง).แล้วค่อยปรับเปลี่ยนค่าขยับไปมา (ตรงนี้ละครับ c และ coil จะเต็มบ้าน )
เท่าที่ดู WF + altec 802 ลองฟังดูก่อนครับ อาจจะจบแค่นี้ก็ได้
แต่ถ้าจะทำ 3 ดอก ส่วนตัวผม ทำ 3 way จะรีดประสิทธิภาพดอกได้ดีสุดเท่าที่ดอกจะให้ได้. เมื่อเทียบกับทำ 2 ทาง แล้วเอาแหลมมาตัดสูงๆเพื่อเติมเสียงสูง
ปลายสูงๆ แนะนำเก็บกระสุนไป super tw เลยจะจบกว่าและคุ้มค่าทุกบาทที่จ่าย (ในกรณีทำ 2 ทาง)
   สุดท้ายพอทำถึงระดับนึง สำหรับผม(คหสต.)เสียงจะไม่วินเทจจ๋านะครับ แต่น่าฟังไม่แพ้วินเทจ อิอิ  
คนเก่งๆเยอะครับในนี้ อย่างพี่ฟู tryman จูงผมจาก 0 มาถึง 1 ได้ครับ ผมนี้นับถือเลย อย่างกับมีโทรจิต ตาทิพย์  555

yes yes

Warm
Hero Member

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2016, 01:22:53 pm »

Shocked Shocked Shocked

http://www.audiodiyclub.net/index.php/topic,8735.0.html

เมียมี เมียพี่ต้องมา ที่เมียไม่มา ก็เพราะว่าหนีเมียมา
Hero Member

« ตอบ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2016, 07:24:36 pm »

เดี๋ยวกลับไปเอาปากที่สตูลก่อน อิอิ

หน้า: [1] 2 ขึ้นบน พิมพ์