กันยายน 26, 2017, 05:22:23 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: สมัครเป็นสมาชิก ต้องส่งหลักฐานของท่าน เป็น ภาพถ่าย ใบขับขี่ โดยส่ง email มาที่
และต้อง post แจ้งผู้ดูแลระบบที่หัวข้อนี้ด้วยครับ >>Membership Within 24 Hrs<<

บุคคลทั่วไป ต้องการติดต่อกับเรา โปรดใช้ 

สำหรับการแนบรูปในกระทู้ ขอให้ใช้บริการฝากไฟล์ภายนอก คลิกดูวิธีการทำได้ที่นี่ครับ

+  Audio DIY Club - Network [คลับบ้านๆ ดีไอวาย แท้ๆ ของคนใจดี]
|-+  หมวดหมู่ทั่วไป
| |-+  มือใหม่ จริงๆ กับ งาน DIY (ผู้ดูแล: METAL Audiophile, yoss)
| | |-+  สงสัย เสียงติ๊ดๆๆๆ ออกลำโพง
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 2 [3] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัย เสียงติ๊ดๆๆๆ ออกลำโพง  (อ่าน 2801 ครั้ง)
Mr.Q
Permanent Member
Newbie

« ตอบ #60 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2016, 11:28:34 pm »

จะพูดดีมั๊ย  ขำขำ

พูดเลยครับ น้า
จากการสังเกตของผมไม่รู้นะผมว่าวงจรแบบนี้น่าจะเกิดอาการ Phase Shift ทั้งวงจรเลยครับ ccs ก็ไม่น่านิ่งเพราะใช้อุปกรณ์หลายอย่างเกินไปทั้ง fet ic LED Tr. อีกอย่าง Output เป็น Triode connect. ทำให้เกิด Secondary electrons ระหว่าง Suppressor grid กีบ Anode ได้เมื่อเป็นเช่นนั้นก็ทำให้เกิด Secondary harmonics ขึ้นตามมา สังเกตเสียงบางความถี่หายไป บางความถี่ก็เกินออกมา อันต้องลองฟังดูครับ ผมไม่อยากพูดหรอก แต่สงสารแมงเม่า   Tongue

มีวิธีแก้เปล่าครับ ตามที่ว่ามาผมก็ไม่เข้าใจครับ เพียงแต่ฟังว่าชอบหรือไม่เท่านั้น ส่วนที่จะพลิกแพลงวงจรหรือปรับปรุงคงไม่มีความสามารถครับ ทำมาก็เพราะอยากทำ มีส่วนใดน้า แนะนำเลยครับยินดีรับฟังคำแนะนำครับ
แนวคิดวงจรก็ถือว่าดีครับ แต่ผมว่ามันซับซ้อนเกินไป ตัด ccs ออก ใช้ R แทน ตรงวงจร Mu ค่า R 330k เพิ่มค่าให้สูงขึ้นเป็น 1M. ขึ้นไป หรือไม่ก็เปลี่ยนเป็น srpp เลยครับเกนจะได้ลดลง ค่า R ตรงขา Screen grid ของหลอด Output เพิ่มเป็น 1k. ขึ้นไปครับ   
ลำน้ำ
Hero Member

« ตอบ #61 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2016, 11:50:59 pm »

จะพูดดีมั๊ย  ขำขำ

จากการสังเกตของผมไม่รู้นะผมว่าวงจรแบบนี้น่าจะเกิดอาการ Phase Shift ทั้งวงจรเลยครับ ccs ก็ไม่น่านิ่งเพราะใช้อุปกรณ์หลายอย่างเกินไปทั้ง fet ic LED Tr. อีกอย่าง Output เป็น Triode connect. ทำให้เกิด Secondary electrons ระหว่าง Suppressor grid กีบ Anode ได้เมื่อเป็นเช่นนั้นก็ทำให้เกิด Secondary harmonics ขึ้นตามมา สังเกตเสียงบางความถี่หายไป บางความถี่ก็เกินออกมา อันต้องลองฟังดูครับ ผมไม่อยากพูดหรอก แต่สงสารแมงเม่า   Tongue

พูดแสดงความคิดเห็น ได้เลย คับ ... ผิดถูก เห็นด้วยไม่เห็นด้วย ไม่ต้องวิจารณ์กัน  คุณ(แมงเม้า) คิดอย่างไงก็ว่าของคุณไปเคารพความเห็น ความคิดคนอื่นด้วย ... บ้านเรา ประเทศ เราคุยกันไม่ได้ ให้รู้ไปคับ

โปรดอ่าน !!  

น้าลำเป็นหนี้ ท่านใด รบกวนโปรด PM มาให้ด้วย นะครับ (เผื่อจำไม่ได้ครับ)

ติดต่อ น้าลำน้ำ
ลำน้ำ
Hero Member

« ตอบ #62 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2016, 11:55:29 pm »

อีกอย่างครับ ชุดเก่าผมมีปรีหลอด และแอมป์ mono el84 อยู่เวลาฟังเพลงก็มีเสียงแบบนี้เหมื่อนกันเวลาแรงดันไฟบ้าน ขึ้น 225-230 vac แต่เสียงไม่ดังขนาด หลอด 829b รับได้ ผมว่าเสียงของแอมป์ 829b ดังมากกว่าอาจเป็นที่เกรนแรงก็เลยรับสัญญานและก็ขยายมาเต็มๆ ปรีก็มีเสียงแบบนี้ครับ

ผมสนใจ ประเด็นนี้ คับ  ... วิทยุ หรือ ทีวี ทั่วไป มีเสียงติ๊ดๆ ออกหรือเปล่า คับ

โปรดอ่าน !!  

น้าลำเป็นหนี้ ท่านใด รบกวนโปรด PM มาให้ด้วย นะครับ (เผื่อจำไม่ได้ครับ)

pravit
Full Member

« ตอบ #63 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2016, 12:15:51 am »

อีกอย่างครับ ชุดเก่าผมมีปรีหลอด และแอมป์ mono el84 อยู่เวลาฟังเพลงก็มีเสียงแบบนี้เหมื่อนกันเวลาแรงดันไฟบ้าน ขึ้น 225-230 vac แต่เสียงไม่ดังขนาด หลอด 829b รับได้ ผมว่าเสียงของแอมป์ 829b ดังมากกว่าอาจเป็นที่เกรนแรงก็เลยรับสัญญานและก็ขยายมาเต็มๆ ปรีก็มีเสียงแบบนี้ครับ

ผมสนใจ ประเด็นนี้ คับ  ... วิทยุ หรือ ทีวี ทั่วไป มีเสียงติ๊ดๆ ออกหรือเปล่า คับ

เอ ผมไม่ได้สังเกตุครับ ฟังข่าวเฉยๆเลยไม่ได้ตั้งใจฟังเหมือนฟังเพลงครับ น้าลำ

ประวิทย์  อุดมพานิชย์
803 ม.1 ตำบลบ้านเลื่อม อำเภอเมือง
จังหวัดอุดรธานี 41000
โทร 087-9470324
นายโรจน์ศักดิ์ อุดมพานิชย์
ธนาคาร ไทยพาณิชย์ สาขาโนนสะอาด จ.อุดรธานี
เลขที่บัญชี 646-229815-6
pravit
Full Member

« ตอบ #64 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2016, 12:19:14 am »

มีวิธีแก้เปล่าครับ ตามที่ว่ามาผมก็ไม่เข้าใจครับ เพียงแต่ฟังว่าชอบหรือไม่เท่านั้น ส่วนที่จะพลิกแพลงวงจรหรือปรับปรุงคงไม่มีความสามารถครับ ทำมาก็เพราะอยากทำ มีส่วนใดน้า แนะนำเลยครับยินดีรับฟังคำแนะนำครับ
แนวคิดวงจรก็ถือว่าดีครับ แต่ผมว่ามันซับซ้อนเกินไป ตัด ccs ออก ใช้ R แทน ตรงวงจร Mu ค่า R 330k เพิ่มค่าให้สูงขึ้นเป็น 1M. ขึ้นไป หรือไม่ก็เปลี่ยนเป็น srpp เลยครับเกนจะได้ลดลง ค่า R ตรงขา Screen grid ของหลอด Output เพิ่มเป็น 1k. ขึ้นไปครับ   

น้า Mr.Q  รบกวนเขียนวงจรที่ว่าเปลี่ยนให้ด้วยครับ ผมไม่ค่อยเข้าใจคับ

803 ม.1 ตำบลบ้านเลื่อม อำเภอเมือง
ธนาคาร ไทยพาณิชย์ สาขาโนนสะอาด จ.อุดรธานี
ลำน้ำ
Hero Member

« ตอบ #65 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2016, 01:49:29 am »

นี่คือ วงจรที่ น้า Q พูดครับ

1. วงจร SRPP จะ Gain น้อยกว่า วงจร Mu  และ แน่ๆคือไม่ต้องได้ยินเสียง C 1 ตัว ครับ
2. เสียงติ๊ดๆ ที่ไม่แน่ใจว่า เป็นเสียงอะไรไม่เคยได้ยิน ถูกแทงไปก่อนว่า เกิดจาก วงจร CCS (Constant Current Sink)

ผมเคยคุยกับ น้ายศ (ดึงมาเกี่ยวให้หมดเวป) ว่า ไม่เห็นด้วยกับ การมีวงจร Regulate บางส่วนในวงจร Amp (คือจะมี มีเลี้ยงให้ทั้งหมดทั้งตัวเลย)
เหตุผล คือ  เมือไฟบ้าน ชึ้นลง ไฟเลี้ยงวงจรหลักจะ ขึ้นลงไปด้วย แต่ ไฟที่ Regulate จะไม่เปลี่ยนแปลง ซึ่งไม่น่าจะถูก โดยเฉพาะวงจร จ่ายไฟ Bias หลอด ใน Fixed Bias

เดา 100% ว่า เสียงติ๊ด คือเกิดจาก ไฟบ้านไม่นิ่ง ถ้าไม่มี Regulate เลย มันก็จะรู้สึกน้อย (ขึ้นลงพร้อมกัน) แต่ เมื่อมี วงจร Regulate ตอนทำงาน ก็อาจจะทำให้ เกิดสัญญาณประหลาดขึ้นมาได้

Regulate อาจจะสร้าง Noise ได้ด้วย จาก Zenor Diode และ LED ครับ แต่น่าจะเป็นเสียงซ่าๆ (จัดมา 2 ชั้นเลย กลัวไม่นิ่ง มีแซวเล็กๆ  ขำขำ )
[แต่จะใช้ก็ไม่แปลกครับ ก็อย่าไปฟังเสียง Noise]

ปล (ความเห็นส่วนตัว) << ใส่ไว้ก่อน

ดู Spec หลอด 829 แล้ว screen grid รับไฟได้ ต่ำประมาณ 225V(max) แต่ Aj Karin เคยบอกว่า ถ้าทำ Triode Connect Mode  Vsg จะทนได้สูงขึ้นอีกหน่อย ..  
แต่อย่างไง Vsg ก็ไม่น่าจะติด 300V  ... สัก 250-260V ก็คงไม่ว่ากัน   สรุป คือ เพิ่ม Rsceen Grid จาก 330 เป็น 1-3K น่าจะปลอดภัยกว่า ... ดูดีมี Design หน่อย..
gain ของ Power จะต่ำลงด้วย เสียงน่าจะสงบ ขึ้น ครับ

อีกอย่างคือ Pd มัน max ที่ 30W วงจรอัดมาเกือบเต็ม เลย (เดาว่าน่าจะได้ 15W out put)  ... สรุปคือ น่าจะ ปรับ Bias ลดลงหน่อย
เช่นปรับลงมาเหลือ ซัก 60-70mA (เปิดเบาเป็น Class A เปิด ดังเป็น Class AB) ครับ ...  เราไม่เปิดดังตลอดเวลาหลอกครับ น้าว่านะ

* WhatS_MrQ_Said.png (951.96 KB, 1124x727 - ดู 59 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 01, 2016, 11:51:59 am โดย ลำน้ำ » บันทึกการเข้า

โปรดอ่าน !!  

Jakrintr
Hero Member

« ตอบ #66 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2016, 08:34:31 am »

ถูกใจหลายๆ ครับ น้าลำฯ

METAL Audiophile
Moderator
Hero Member

« ตอบ #67 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2016, 11:13:51 am »

ขอบคุณครับ น้า Q น้าลำ  ถูกใจหลายๆ ถูกใจหลายๆ ถูกใจหลายๆ

Jakrintr
Hero Member

« ตอบ #68 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2016, 11:32:43 am »

ขอถามน้าๆ ครับ ภาคแยกเฟสแบบนี้ มีเกนด้วยใช่ไหมครับ

ลำน้ำ
Hero Member

« ตอบ #69 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2016, 11:38:59 am »

ขอถามน้าๆ ครับ ภาคแยกเฟสแบบนี้ มีเกนด้วยใช่ไหมครับ

ผมว่า มี ครับ

โปรดอ่าน !!  

Jakrintr
Hero Member

« ตอบ #70 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2016, 11:44:06 am »

ถึงต้องเอา Feedback มาช่วยลดอัตราขยาย

pravit
Full Member

« ตอบ #71 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2016, 12:10:01 am »

ขอบคุณครับ น้าลำ ผมอ่านตามที่น้าลำได้อธิบายมา คงเป็นเช่นนั้นครับเพราะต่อตามวงจรคิดว่าไม่ได้ต่อผิดแน่นอน สาเหตุน่าจะมาจากที่น้าลำได้พูด ผมขอสรุปตามความเข้าใจของผมนะครับ
  1. เปลี่ยนจากวงจร mu เป็น srpp เพราะต้องการที่จะลดเกรนลง
  2.วงจร ccs เปลี่ยนมาใช้ R 300 เพราะการมีเสียงรบกวน อาจเกิดจากมีอุปกรณ์บางตัวที่ทำให้เกิดเสียงรบกวนดังกล่าว และ   ไม่สามารถ ปรับการทำงานให้เหมาะสมกับไฟบ้าน ที่แรงดันไม่นิ่ง โดยเฉพาะบ้านผมไฟจะสวิงตลอดเวลา ช่วงที่แอร์ทำงาน
  3.หลังจากเปลี่ยนเป็นวงจร  MU แล้ว ไฟ B+  ปรับให้อยู่ระหว่าง 250-260 v และเพิ่ม R 300 เป็น  1-3k
  4. ปรับ bias ลงเหลือประมาณ  60-70  ma.
  ทั้งสี่ข้อนี้ ผมเข้าใจถูกต้องหรือเปล่าครับ
  ตามความเห็นของผม แอมป์ตัวนี้ เกรนแรงมากผมบิดโวลลุ่มกริ๊กเดียวดังลั่นเลย ขนาดลำโพงผมตั้งพื้น  86 db ที่ว่าขับยากมันดันซะ กระจุย แต่เสียงฟังแล้ว ไม่ค่อยละมุนหู เหมือนคนร้องตะโกนใส่หู ถ้าลดเกรนลงไม่ว่าด้วยวิธีได ก็ต้องลองครับ ขอบคุณน้าลำ และเพื่อนสมาชิกที่ ช่วยแนะนำและแก้ปัญหาให้ ลำพังผมทำไม่ได้ ไม่มีพื้นฐานด้านนี้ แต่ก็ทำเพราะผมชอบฟ้งเพลง และชอบฟังเครื่องเสียงหลอด พรุ่งนี้ผมจะดำเนินการตามข้างต้นครับ

NUFA
Hero Member

DIY เล็กๆ

« ตอบ #72 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2016, 12:13:37 am »

เอาใจช่วยครับ  ขอให้สำเร็จนะครับ  yes yes

ข้อมูลผมครับ: http://www.audiodiyclub.net/index.php/topic,219.0.html
pravit
Full Member

« ตอบ #73 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2016, 12:25:29 am »

ขอบคุณครับ น้า

LekS
Jr. Member

« ตอบ #74 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2016, 03:18:00 pm »

จะพูดดีมั๊ย  ขำขำ

ถ้าไม่เข้าใจในวงจรจริงๆ ก็อย่าตอบแบบมั่วๆเลยครับ สงสารคนอ่าน  ถ้าคิดว่าความคิดของคุณถูกต้องเชิญที่เว็บเลยครับจะได้ไม่รบกวนพื้นที่ของที่นี่ และ ทำให้บรรยากาศดีๆเสียไป  ทุกคำถามจะมีคำตอยที่มา ที่ไปที่ชัดเจนในทุกๆคำถาม   เชิญนะครับ จะเปิดกระทู้รอแล้วๆ มาถกกันด้วยเหตุและผล  รออยู่นะครับ 
LekS
Jr. Member

« ตอบ #75 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2016, 03:38:00 pm »

วงจรนี้มีการทำกันหลายคน เฉพาะผมคนเดียวก็ 4 เครื่องนะครับ แต่ไม่พบปัญหาใดๆจากการทำงาน  หรือ แม้แต่ของเพื่อนๆสมาชิกที่ทำกันก็ไม่พบปัญหาจากการทำวงจรนี้   คุณมีคำตอบให้มั้ยหล่ะ ว่าทำไม ?

เปิดกระทู้รอแล้วครับ  มีอะไรดีโชว์มาเลยครับ  แมนๆหน่อยนะครับ เรียนเชิญครับ
Emmy's Daddy
Hero Member

If the first watt sucks, why continue?

« ตอบ #76 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2016, 05:49:14 pm »

เรื่อง เริ่มจากที่นี่

เคลียร์ กัน ที่นี่ น่าจะดีอ่ะครับ พี่เล็ก

เพื่อนๆ น้องๆ ที่อ่านกระทู้นี้มาก่อนหน้า จะได้ทราบข้อมูล ได้ความรู้จาก พี่ ๆ ด้วย

และ เผื่อ เพื่อนๆ หรือ น้องๆ มือใหม่ จะได้เข้าใจวงจรมากขึ้น + ได้ข้อมูลการสร้าง จากผู้ออกแบบโดยตรง ด้วยครับ

ขอให้ เป็นการสนทนา ชี้แจง ด้วยเหตุผล กันนะครับ

ขอบคุณครับ

ข้อมูลส่วนตัว http://www.audiodiyclub.net/index.php/topic,59.0.html
LekS
Jr. Member

« ตอบ #77 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2016, 05:56:28 pm »

เรื่อง เริ่มจากที่นี่

เคลียร์ กัน ที่นี่ น่าจะดีอ่ะครับ พี่เล็ก

เพื่อนๆ น้องๆ ที่อ่านกระทู้นี้มาก่อนหน้า จะได้ทราบข้อมูล ได้ความรู้จาก พี่ ๆ ด้วย

และ เผื่อ เพื่อนๆ หรือ น้องๆ มือใหม่ จะได้เข้าใจวงจรมากขึ้น + ได้ข้อมูลการสร้าง จากผู้ออกแบบโดยตรง ด้วยครับ

ขอให้ เป็นการสนทนา ชี้แจง ด้วยเหตุผล กันนะครับ

ขอบคุณครับ

ประเด็นมันไม่ใช่เรื่องในกระทู้นี้ครับ แต่ประเด็นมันอยู่วงจร ซึ่งเป็นของบ้านโน้น  ต้นตออยู่ที่โน่นก็ควรจะไปเคลียที่โน่น เพราะที่เว็บนี้ไม่ได้มีส่วนเกี่ยวข้องกับที่มาของวงจรครับ  น้าลองอ่านที่เค้าโพสดูดีๆ  ถ้าคนที่เข้าใจในวงจรจะทราบดีว่า ที่ว่าใครที่มั่ว  ที่สำคัญในประโยคสุดท้าย ทางผู้ออกแบบต้องการคำอธิบายครับ  ถ้าเค้ามีเจตนาที่ดีจริง  จงอย่ากลัวที่จะเผชิญกับสิ่งที่ตัวเองทำ  รออยู่นะครับ สัญญาว่าจะเราจะถกกันด้วยเหตุและผล

จากการสังเกตของผมไม่รู้นะผมว่าวงจรแบบนี้น่าจะเกิดอาการ Phase Shift ทั้งวงจรเลยครับ ccs ก็ไม่น่านิ่งเพราะใช้อุปกรณ์หลายอย่างเกินไปทั้ง fet ic LED Tr. อีกอย่าง Output เป็น Triode connect. ทำให้เกิด Secondary electrons ระหว่าง Suppressor grid กีบ Anode ได้เมื่อเป็นเช่นนั้นก็ทำให้เกิด Secondary harmonics ขึ้นตามมา สังเกตเสียงบางความถี่หายไป บางความถี่ก็เกินออกมา อันต้องลองฟังดูครับ ผมไม่อยากพูดหรอก แต่สงสารแมงเม่า

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 05, 2016, 05:58:04 pm โดย LekS » บันทึกการเข้า
Emmy's Daddy
Hero Member

If the first watt sucks, why continue?

« ตอบ #78 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2016, 06:08:24 pm »

ก็ตามใจ พี่เล็ก นะครับ
เพียงแต่ คนที่เค้าอาจจะคาใจ หรือไม่เข้าใจ และไม่ได้ตามไปอ่านที่โน่น ก็จะยังคงไม่ได้ ข้อมูล ต่อไป

หากเป็นที่นี่  พี่เล็ก ชี้แจงได้เคลียร์ ชัดเจน พิสูจน์ได้  เครดิตต่างๆ ก็จะได้กับพี่เล็ก (และเวปโน้นซึ่งเป็นเจ้าของวงจร) เอง

ผมขอจบการโพส ในที่นี่ ล่ะนะครับ

ข้อมูลส่วนตัว http://www.audiodiyclub.net/index.php/topic,59.0.html
LekS
Jr. Member

« ตอบ #79 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2016, 06:15:19 pm »

ก็ตามใจ พี่เล็ก นะครับ
เพียงแต่ คนที่เค้าอาจจะคาใจ หรือไม่เข้าใจ และไม่ได้ตามไปอ่านที่โน่น ก็จะยังคงไม่ได้ ข้อมูล ต่อไป

หากเป็นที่นี่  พี่เล็ก ชี้แจงได้เคลียร์ ชัดเจน พิสูจน์ได้  เครดิตต่างๆ ก็จะได้กับพี่เล็ก (และเวปโน้นซึ่งเป็นเจ้าของวงจร) เอง

ผมขอจบการโพส ในที่นี่ ล่ะนะครับ
   วงจรเป็นของเว็บโน้นอยู่แล้วครับ เราเผยแพร่ออกก็ไม่ได้หวังว่าจะต้องได้เครดิต หรือ สิ่งใดตอบแทน เป็นความตั้งใจของทีมงานที่ทำเพื่อ สาธารณะ อยากรู้เข้าไปอ่านได้ครับ ที่เว็บไม่ได้ปิดห้อง ห้องหลักเปิดเป็นสาธารณะอยู่แล้ว   ปะเด็นคือ ถ้าการให้ข้อมูลเป็นสิ่งที่ถูกต้อง เราก็น้อมรับไปแก้ไขปรับปรุง แต่สำหรับคนที่จับแพะ ชนแกะ  เว็บเป็นสื่อสาธารณะข้อมูลที่เผยแพร่ควรเป็นสิ่งที่ถูกต้องมิใช่หรือ  ถ้าคิดว่าถูกก็ไปเถอะครับ ต้องการคำอธิบายรูปแบบไหน จะหลักการ ทฤษฐีจะจัดให้ทั้งหมด    หรือ ถ้าไม่รู้ก็จะอธิบายให้ได้เข้าใจ  จะได้ไม่ไปเผยแพร่ชักจูงในสิ่งที่ผิดๆกับที่อื่นอีก
pravit
Full Member

« ตอบ #80 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2016, 07:05:06 pm »

ผมเข้ามาถามปัญหา ที่นี่สองครั้ง ล้วนแต่มีปัญหาระหว่างสมาชิกด้วยเหตุผลใดๆก็ตาม ที่พูดไม่ได้ว่าเวปนี้มีปัญหาครับ เวปนี้ให้ความรู้ข้อคิดแก่ผม ทุกครั้งที่ผมต้องการ  เพื่อความไม่ให้เกิดเรื่องอะไรทีทำให้เพื่อนสมาชิกมีความ ขัดแย้ง และไม่เข้าใจกัน ผมขออนุญาต ปิดกระทู้ผมนะครับ หวังว่าทุกคนคงเข้าใจในความรู้สึกของผม ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยเหลือ แนะนำผม

LekS
Jr. Member

« ตอบ #81 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2016, 07:11:17 pm »

ผมเข้ามาถามปัญหา ที่นี่สองครั้ง ล้วนแต่มีปัญหาระหว่างสมาชิกด้วยเหตุผลใดๆก็ตาม ที่พูดไม่ได้ว่าเวปนี้มีปัญหาครับ เวปนี้ให้ความรู้ข้อคิดแก่ผม ทุกครั้งที่ผมต้องการ  เพื่อความไม่ให้เกิดเรื่องอะไรทีทำให้เพื่อนสมาชิกมีความ ขัดแย้ง และไม่เข้าใจกัน ผมขออนุญาต ปิดกระทู้ผมนะครับ หวังว่าทุกคนคงเข้าใจในความรู้สึกของผม ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยเหลือ แนะนำผม
  มันไม่เกี่ยวกับลุงหรอก  มันเป็นสิทธิส่วนบุคคลของลุงที่จะทำที่ไหนก็ได้ ผมจะไม่ไปยุ่งเกี่ยววงจรผมเองก็โพสให้เป็นสาธารณะอยู่แล้ว  ไม่ใช่สมาชิกเว็บเค้าก็เอาไปทำกันเยอะแยะทั้งบน FB และ เว็บต่างประเทศ  แต่ประเด็นมันอยู่ที่มีคนพูดถึงวงจร และ บอกว่ามันไม่ถูกต้อง ผมก็ต้องการคำชี้แจง หรือ แนะนำ เพื่อที่จะแก้ไข ถ้าเค้าคนนั้นเข้าใจในวงจรนี้จริงๆอย่างถ่องแท้ ไม่ใช่พูดมามั่วๆ  โดยเฉพาะกับประโยคสุดท้ายผมต้องการคำอธิบายครับ     ผมไม่อยากพูดหรอก แต่สงสารแมงเม่า
ลำน้ำ
Hero Member

« ตอบ #82 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2016, 08:37:46 pm »

ผมเข้ามาถามปัญหา ที่นี่สองครั้ง ล้วนแต่มีปัญหาระหว่างสมาชิกด้วยเหตุผลใดๆก็ตาม ที่พูดไม่ได้ว่าเวปนี้มีปัญหาครับ เวปนี้ให้ความรู้ข้อคิดแก่ผม ทุกครั้งที่ผมต้องการ  เพื่อความไม่ให้เกิดเรื่องอะไรทีทำให้เพื่อนสมาชิกมีความ ขัดแย้ง และไม่เข้าใจกัน ผมขออนุญาต ปิดกระทู้ผมนะครับ หวังว่าทุกคนคงเข้าใจในความรู้สึกของผม ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยเหลือ แนะนำผม

ตามความประสงค์ จขกท คับ

แอมป์ ยังแก้ไม่หาย เปิดกระทู้ใหม่ นะคับ  ช่วยกันให้จบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 05, 2016, 08:40:14 pm โดย ลำน้ำ » บันทึกการเข้า

โปรดอ่าน !!  

หน้า: 1 2 [3] ขึ้นบน พิมพ์