พฤศจิกายน 20, 2017, 12:48:56 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: สมัครเป็นสมาชิก ต้องส่งหลักฐานของท่าน เป็น ภาพถ่าย ใบขับขี่ โดยส่ง email มาที่
และต้อง post แจ้งผู้ดูแลระบบที่หัวข้อนี้ด้วยครับ >>Membership Within 24 Hrs<<

บุคคลทั่วไป ต้องการติดต่อกับเรา โปรดใช้ 

สำหรับการแนบรูปในกระทู้ ขอให้ใช้บริการฝากไฟล์ภายนอก คลิกดูวิธีการทำได้ที่นี่ครับ

+  Audio DIY Club - Network [คลับบ้านๆ ดีไอวาย แท้ๆ ของคนใจดี]
|-+  หมวดหมู่ทั่วไป
| |-+  มือใหม่ จริงๆ กับ งาน DIY (ผู้ดูแล: METAL Audiophile, yoss)
| | |-+  มือใหม่ครับ ปรึกษาหน่อยครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ครับ ปรึกษาหน่อยครับ  (อ่าน 545 ครั้ง)
sankphoto
Permanent Member
Newbie

เว็บไซต์ อีเมล์
« เมื่อ: ธันวาคม 20, 2016, 09:52:29 am »

พอดีผมประกอบแอมป์กีต้าร์ตัวนึง ใช้วงจรตัวนี้ พาวเวอร์ใช้EL34

ใช้OPT 40Wอยู่ แต่พอเร่งโวลุ่มดังๆ มันบวมๆและมีเสียงสั่นครางและเสียงอือๆออกมา

มีคนแนะนำให้ลดไฟเพื่อลดกำลังในวงจรลง ให้พอดีกับOPT

แต่ไม่ทราบจริงๆว่ะควรลดไฟจากจุดไหน เพิ่มลดค่าอุปกรณ์ตัวไหน เพิ่มเท่าไหร่ลดลงเท่าไหร่

ขอคำแนะนำหน่อยครับ
เศร้า เฮ้อ

* SLOCLONE-OFFICIAL-SCHEM.pdf (736.44 KB - ดาวน์โหลด 66 ครั้ง.)

หมูซอย9
Full Member

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2016, 01:06:03 pm »

น้าวัดไฟได้ตามวงจรปะครับ

sankphoto
Newbie

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2016, 04:20:57 pm »

A,B,C มากกว่าในวงจร6-8V
D,E มากกว่าในวงจร4-5V

ประมาณนี้ครับ

sankphoto
Newbie

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2016, 04:24:37 pm »

A,B,C มากกว่าในวงจร6-8V
D,E มากกว่าในวงจร4-5V

ประมาณนี้ครับ
แก้ไขครับๆ เพิ่งวัดใหม่
A,B,C มากกว่าในวงจร20-25V
D,E มากกว่าในวงจร18-20V

หมูซอย9
Full Member

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2016, 07:00:08 pm »

วิธีลดไฟอย่างง่าย ลองหา R watt สูงๆ ค่าไม่ต้องสูงมากมาลองต่อ หลัง SW6 ดูครับ เอาที่มีอยู่นะครับไม่ต้องซื้อใหม่เพราะอาจเกิดจาก อาการอื่นก็ได้นะครับ

ลำน้ำ
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2016, 07:20:57 pm »

เคยได้ยิน เรื่อง คนตาบอด คลำจับช้าง มั๊ยครับ  ... ถ้าตัวเอง คุ้นเคยอะไรก็จะแนะนำไปอย่างนั้น (อาจจะถูกก็ได้ครับ)
แต่ น่าจะถ่ายภาพ   ถ่าย clip เสียง มาแบ่งกันบ้าง จะได้เริ่มคลำช้างถูก ครับ อิอิ ถูกใจหลายๆ

บางที อาจจะไม่ต้องทำอะไรเลยก็ได้ ..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 20, 2016, 07:22:55 pm โดย ลำน้ำ » บันทึกการเข้า

โปรดอ่าน !!  

น้าลำเป็นหนี้ ท่านใด รบกวนโปรด PM มาให้ด้วย นะครับ (เผื่อจำไม่ได้ครับ)

ติดต่อ น้าลำน้ำ
sankphoto
Newbie

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 02, 2017, 08:49:40 pm »

เคยได้ยิน เรื่อง คนตาบอด คลำจับช้าง มั๊ยครับ  ... ถ้าตัวเอง คุ้นเคยอะไรก็จะแนะนำไปอย่างนั้น (อาจจะถูกก็ได้ครับ)
แต่ น่าจะถ่ายภาพ   ถ่าย clip เสียง มาแบ่งกันบ้าง จะได้เริ่มคลำช้างถูก ครับ อิอิ ถูกใจหลายๆ

บางที อาจจะไม่ต้องทำอะไรเลยก็ได้ ..

ตอนนี้ดีละครับ แก้ไข2จุดครับ

ลดไฟ ใช้rซิงค์ 220 ohm 50w ดรอปไฟก่นเข้าโช๊ต 
ผลที่ได้เสียงสั่น ครางที่optกับหลอดel34หาย แต่ยังเหลืHum

จุดที่2คือไฟ6.3Vที่จุดไส้หลอด ผมไม่มีเซนเตอร์แทป ตาวงจรต้องต่อr 100 ohmที่ไฟจุดไส้หลอดทั้ง2เส้นลงกราว ตรงนี้ผมไม่ได้ต่อ เลยฮัมมากเวลาเปิดเกนเยอะๆ จัดการต่อซะ

ตอนนี้หายดีละครับ  ขอบคุณสำหรับคำตอบของทุกท่านครับ เดี๋ยวว่างๆจะถ่ายรูปมาให้ดูครับ

BlackUnicorn
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 02, 2017, 08:55:12 pm »

ไชโย คุณทำได้ ยินดีด้วยครับ... ถูกใจหลายๆ

♪#♬♩♭♫。 ข้อมูลส่วนตัวครับ. 。♫♭♩♬#♪

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์