พฤศจิกายน 24, 2017, 09:45:40 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: จะมีการ ลบ file รูปในเวปเราครั้งใหญ่ ท่านใดต้องการรูปไหน ให้ download เก็บไว้ ด่วน!! (ฝากที่อื่นไม่เกี่ยว)

สมัครเป็นสมาชิก ต้องส่งหลักฐานของท่าน เป็น ภาพถ่าย ใบขับขี่ โดยส่ง email มาที่

และต้อง post แจ้งผู้ดูแลระบบที่หัวข้อนี้ด้วยครับ >>Membership Within 24 Hrs<<

บุคคลทั่วไป ต้องการติดต่อกับเรา โปรดใช้ 

สำหรับการแนบรูปในกระทู้ ขอให้ใช้บริการฝากไฟล์ภายนอก คลิกดูวิธีการทำได้ที่นี่ครับ

+  Audio DIY Club - Network [คลับบ้านๆ ดีไอวาย แท้ๆ ของคนใจดี]
|-+  หมวดหมู่ทั่วไป
| |-+  มือใหม่ จริงๆ กับ งาน DIY (ผู้ดูแล: METAL Audiophile, yoss)
| | |-+  สอบถามเรื่องภาคจ่ายไฟ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องภาคจ่ายไฟ  (อ่าน 605 ครั้ง)
neaung
Permanent Member
Newbie

« เมื่อ: มกราคม 09, 2017, 06:10:37 pm »

สมาชิกไหม่ ขออนุญาติสอบถามนะครับ

1. ภาคจ่ายไฟระหว่าใช้หลอดกับใช้ไดโอดแตกต่างกันอย่างไรครับ

2. หม้อโช้ค ค่า H มากกว่าหรือน้อยกว่าแตกต่างกันอย่างไรครับ

โดยทั้ง 2 หัวข้อใช้หลอดชนิดเดียวกัน

กำลังหาข้อมูลจะทดลอง DIY สักเครื่องครับ โดยมองหาวงจรต่างๆมาเปรียบเทียบกัน

ขอบคุณครับ

NUFA
Hero Member

DIY เล็กๆ

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 09, 2017, 09:48:05 pm »

เดี๋ยวก็คงมีผู้รู้มาตอบนะครับ 555

ข้อมูลผมครับ: http://www.audiodiyclub.net/index.php/topic,219.0.html
ลำน้ำ
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 09, 2017, 10:14:55 pm »

เดี๋ยวก็คงมีผู้รู้มาตอบนะครับ 555

แหมๆๆ น้า นูฝ้า มีเกี่ยง นะ ... น้าเองก็ทำดา ที่ไหนคับ  ตอบเลยยย...

โปรดอ่าน !!  

น้าลำเป็นหนี้ ท่านใด รบกวนโปรด PM มาให้ด้วย นะครับ (เผื่อจำไม่ได้ครับ)

ติดต่อ น้าลำน้ำ
Jakrintr
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 09, 2017, 10:17:23 pm »

ตอบจากประสบการณ์ครับ

1. ภาคจ่ายไฟระหว่างใช้หลอดกับใช้ไดโอดแตกต่างกันอย่างไรครับ
    ใช้หลอด ไฟดร็อปเยอะกว่าไดโอด แต่ให้เสียงร้องที่หวานกว่าไดโอด ถ้าทำ SE แนะนำให้ใช้หลอด
    ไดโอดให้ความกระชับกว่าหลอด โวลท์ดร็อปน้อยกว่าหลอด ประหยัดค่าพันหม้อแปลงเนื่องจากพันไฟออกแค่ขดเดียว
    หลอดต้องพันไฟออกแบบมี Center Tap และต้องเพิ่มไฟจุดไส้หลอดสำหรับหลอด Rec ด้วย
2. หม้อโช้ค ค่า H มากกว่าหรือน้อยกว่าแตกต่างกันอย่างไรครับ
    ค่า H มาก น่าจะกรองความถี่ได้ดีกว่าค่า H น้อย แต่ขนาดจะใหญ่กว่าค่า H น้อย
    ค่า H มาก โวลท์ดร็อปมากกว่าค่า H น้อย แนะนำให้ใช้ค่าตามวงจร

เดี๋ยวรอผู้รู้มาตอบเพิ่มครับ

johnney_por
Sr. Member

johnney_por@hotmail.com
« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 09, 2017, 10:21:16 pm »

ผมไม่ใช่ผู้รูแต่อยากตอบ... 555

ใช้ไดโอดประหยัดตังค์ ได้ไฟเอาท์พุตมากกว่า ตามสูตร. Vdc=VacX1.414
ใช้หลอด ที่แน่ ๆ ต้องพันหม้อไฟจุดไส้หลอดเพิ่ม และแรงดันเอาท์พุต จะเปลี่ยนไปตามกระแสที่ใช้ในวงจร
ส่วนเสียง ผมว่าหลอดเร็กจะให้เสียงที่นุ่มนวลว่า เพราะแรงดันไปตกคร่อมที่หลอดด้วย และสวยงามกว่า

ส่วนโช๊ค ค่าต่างกันค่า DCR ก็ต่างกันไปครับ

ผมตอบเท่าที่ความรู้พอจะมีแค่หางอึ่งครับ

ข้อมูลส่วนตัวครับ ]=-  http://www.audiodiyclub.net/index.php/topic,10412.0.html
Tube club
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 09, 2017, 10:25:29 pm »

หลอดจ่ายไฟทำหน้าที่เป็น soft start ไปในตัว จะค่อยๆจ่ายไฟสูงทีละนิด ไม่ทำร้ายหลอดเอ้าท์พุทให้อายุสั้นกว่าที่จะเป็น  Grin

johnney_por
Sr. Member

johnney_por@hotmail.com
« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 09, 2017, 10:45:11 pm »

หลอดจ่ายไฟทำหน้าที่เป็น soft start ไปในตัว จะค่อยๆจ่ายไฟสูงทีละนิด ไม่ทำร้ายหลอดเอ้าท์พุทให้อายุสั้นกว่าที่จะเป็น  Grin

ไม่ต้องใช้สวิตช์ตัดไฟสูงด้วยครับ. แต่ผมลองใช้ 5u4 หน่วงไฟได้ไม่กี่วินาทีเองเสียงก็เริ่มมาแล้ว มันจะช่วยยืดอายุหลอดเอาท์พุตได้จริงมั้ยครับ เพราะทุกวันนี้ผมใช้หลอดเร็กแต่ก็ยังใช้สวิตช์ตัดไฟสูงอยู่ดี

ข้อมูลส่วนตัวครับ ]=-  http://www.audiodiyclub.net/index.php/topic,10412.0.html
Tube club
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 09, 2017, 11:08:41 pm »

ไม่ต้องใช้สวิตช์ตัดไฟสูงด้วยครับ. แต่ผมลองใช้ 5u4 หน่วงไฟได้ไม่กี่วินาทีเองเสียงก็เริ่มมาแล้ว มันจะช่วยยืดอายุหลอดเอาท์พุตได้จริงมั้ยครับ เพราะทุกวันนี้ผมใช้หลอดเร็กแต่ก็ยังใช้สวิตช์ตัดไฟสูงอยู่ดี
ต้องดู heater warm up ของหลอดเอ้าท์พุดครับ ว่าใช้เวลาเท่าไร

ลำน้ำ
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 10, 2017, 12:22:09 am »

แตกในมือ เยอะกว่าเยอะคับ

โปรดอ่าน !!  

น้าลำเป็นหนี้ ท่านใด รบกวนโปรด PM มาให้ด้วย นะครับ (เผื่อจำไม่ได้ครับ)

ติดต่อ น้าลำน้ำ
somtick
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 10, 2017, 06:15:44 am »

คุณลำน้ำไมมันแตกคามือแบบนั้นครับ..

ที่อยู่ ===> http://www.audiodiyclub.net/index.php/topic,1291.0.html
  คุยกันได้ที่===> 0810752377
  Pre phono Marantz 7 ===> http://thaigramophone.com/boarddetail.asp?qid=70045
  Pre phono Transistor ===> http://thaigramophone.com/boarddetail.asp?qid=77564
METAL Audiophile
Moderator
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 10, 2017, 08:44:19 am »

หลอดเรคติไฟร์กับไดโอดเรคติไฟร์ผมขอแยกเป็น 2 ส่วนครับ

ความแตกต่างของเสียง
หลอด เสียงจะนวลๆไหลลื่นฟังสบายแต่เบสกระแทกจะน้อยกว่า
ไดโอด เสียงจะคมชัดกว่าเบสกระแทกดีกว่า แต่บางทีฟังนานๆก็ล้าหูง่ายกว่า

soft start (เครื่องหลอดถือเป็นเรื่องสำคัญพอสมควรเพื่อยืดอายุหลอดพาวเวอร์ครับ)
หลอดจะมี soft start คือ พอเปิดเครื่อง จากที่ใส้หลอดเย็นตัวอยู่ ใส้หลอดจะร้อนพร้อมๆกันทั้งเครื่อง ไฟสูงก็จะค่อยๆปล่อยออกมาจากหลอดเรคติไฟร์ เป็นการถนอมหลอดไปในตัวครับ
ไดโอด พอเปิดเครื่อง ไดโอดจะปล่อยไฟสูงออกมารอที่หลอดพาวเวอร์เลย หลอดพาวเวอร์จะมีอายุสั้นกว่าปกตินิดหน่อย (ผมก็ไม่เคยวัดว่าสั้นกว่ากันเท่าไร ยังไม่เคยเจอหลอดพังเพราะใช้ไดโอดเหมือนกันนะครับ) แต่มีวิธีแก้คือ จุดใส้หลอดก่อนค่อยปล่อยไฟสูง อาจจะทำสวิทซ์หรือ timer ไว้ซักระยะเวลาหนึ่งค่อยปล่อยไฟสูงครับ

neaung
Newbie

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 10, 2017, 02:10:37 pm »

ขอบคุณครับได้ความรู้ใหม่ๆทั้งนั้น

amateur radio
Hero Member

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 10, 2017, 02:43:30 pm »

ผมฟัง เพราะทุกวันครับน้า  ยังไม่คืนเครื่อง เจ้าของเลย ยืมนานเลย ตลก

* DSC09959.JPG (127.42 KB, 640x480 - ดู 19 ครั้ง.)

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์