พฤศจิกายน 18, 2017, 12:30:23 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: สมัครเป็นสมาชิก ต้องส่งหลักฐานของท่าน เป็น ภาพถ่าย ใบขับขี่ โดยส่ง email มาที่
และต้อง post แจ้งผู้ดูแลระบบที่หัวข้อนี้ด้วยครับ >>Membership Within 24 Hrs<<

บุคคลทั่วไป ต้องการติดต่อกับเรา โปรดใช้ 

สำหรับการแนบรูปในกระทู้ ขอให้ใช้บริการฝากไฟล์ภายนอก คลิกดูวิธีการทำได้ที่นี่ครับ

+  Audio DIY Club - Network [คลับบ้านๆ ดีไอวาย แท้ๆ ของคนใจดี]
|-+  Audio DIY
| |-+  Audio DIY Personal Amp & Head Phone (ผู้ดูแล: art, dust)
| | |-+  Jfet+Hexfet PPamp
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Jfet+Hexfet PPamp  (อ่าน 1148 ครั้ง)
dust
Moderator
Hero Member

« เมื่อ: กันยายน 23, 2017, 07:27:46 pm »

no pics

there's updating
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 15, 2017, 11:04:20 am โดย dust » บันทึกการเข้า

dust
Moderator
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 23, 2017, 07:36:59 pm »

แอมป์เฟ็ทแนวประชานิยมแบบนี้น่าจะมีคนชอบเยอะๆน่ะ  555

เป็นแอมป์ที่ออกแบบโดยคุณ Lineup : www.diyaudio.com มีการปรับเปลี่ยนวงจรเล็กน้อยเพื่อการใช้งานที่สะดวกกว่าเดิม
แน่นอนว่ามันเป็นแอมป์คลาสเอ ขับโหลดได้หลากหลายตั้งแต่ 32-600Ohm รันไฟ+/-18V กระแส 200mA
แต่เท่าที่ผมได้ทดลองทำดู ผมใช้ไฟที่ +/-16V แค่นี้ก็โอเคแล้ว ส่วนกระแส เท่าที่ทดลองจับคู่แบบสกรีนโลโก้เหมือนกันปีเดียวกัน ได้กระแสข้างซ้าย 162mA ฝั่งขวา 156mA ได้แค่นี้ก็โอเคแล้ว

สิ่งที่ต้องทำแบบซีเรียสหน่อยก็คือการคัด Idss ของJfet 2SK170 เอาเท่าที่ใกล้กันก็โอเคแล้ว เท่าไหร่ก็ได้ อยากใส่อะไรก็ใส่ไป เพราะผมเองมีแต่ค่า 9-11mA เลยไม่ได้ทดลองเลยว่าที่ Idss ค่าต่ำกว่านี้มันจะเป้นอย่างไร ส่วนเจเฟ็ทในตำแหน่ง CCS จะใส่ค่าอะไรก็ควรจะได้ I-CCS ไม่เกินไปกว่า Idss ของ Jfet ในตำแหน่งนั้นเองแหละ อันนี้ลืมวัดไปจริงๆ ใส่ทริมพ็อตแล้วก็ลืมไปเลย ไม่อยากถอดออกมาแล้ว

เสียง ก็แนวเฟ็ทประชานิยม นุ่มๆดาร์คหน่อยๆ ใครที่อยากหาแอมป์ที่ไปถ่วงดุลเสียงหูฟังเสียงจัดๆต้องอันนี้เลย หรือถ้าใครจะไปใช้กับหูฟังแนวนุ่มก็ได้เช่นกัน แต่ต้องไปจูนเอาเอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 23, 2017, 07:45:44 pm โดย dust » บันทึกการเข้า

dust
Moderator
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 23, 2017, 07:44:14 pm »

ตรงกลางพีซีบีต้นแบบที่เว้นว่างไว้ ตอนแรกกะจะใส่ดีซีเซอร์โว แตหลังจากที่ได้ทดลองไปแล้ว คิดว่าไม่มีความจำเป็นต้องใส่แต่อย่างใด
เมื่อแอมป์ร้อนได้ที่ ปรับดีซีออฟเซ้ทไปใกล้0V ค่าก็จะสวิงอยู่ในช่วงประมาณ -5 - +5 mV ทั้งนี้ก็ขึ้นอยู่กับอุณหภูมิห้องด้วย เป็นแอมป์ที่นิ่งมาก
ลายพีซีบีอันจริงก็เอาดีซีเซอร์โวออกไปแล้ว

ข้อเสียอย่างเดียวที่ชวนให้หงุดหงิดอยู่บ้าง ก็2SK170 นี่แหละน่ะ บางทีฟังๆไปแล้วรู้สึกว่าเสียงมันออกจะอ้วนไปหน่อย ไปดูค่าซีอินพุท อืม 30pF เยอะอยู่น่ะเนี่ย
เสียดายว่า ไม่มีJ74 ถ้ามันได้คู่กันล่ะเสียงจะไปได้ดีดว่านี้อีกเยอะ เออ แต่ต้องคิดวงจรใหม่นี่น่ะ 555 หรือใครจะลองหาเบอร์อื่นมาใส่แทนก็ได้น่ะ
จริงๆแล้วแนะนำ 2SK30A-GR มากกว่าน่ะ เสียงไม่อ้วนตุ๊ต๊ะ แต่ไม่มีปัญหาอะไรหรอกถ้าจะจูนให้เสียงมันสลิมสักหน่อย อาจจะปรับเปลี่ยนค่าซีที่อินพุทตรง220pFก็ได้

dust
Moderator
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 23, 2017, 07:51:06 pm »

นี่คงจะเป็นโปรเจคท์สุดท้ายแล้วจริงๆ ใครจะทำก็รบกวนinboxมาแล้วกัน

ดูจากแนวโน้มเซมิคอนดัคเตอร์แล้ว อีกไม่นานBJTคงจะค่อยๆหายไป
กระแสหลักจากนี้ก็คงอยู่ที่Fet ชนิดต่างๆที่ทะยอยออกมาใหม่เรื่อยๆ แต่คงไม่ใช่สำหรับงานเครื่องเสียงเป็นหลัก เป็นเฟ็ทสำหรับใช้งานระบบพลังงานทางเลือกอย่างพวกโซล่าร์เซลล์ มีออกมาใหม่ตลอด โดยเฉพาะ Power Jfet และมอสเฟ็ทที่มีเทคโนโลยีใหม่ๆเข้ามาเพิ่มประสิทธิภาพ บางทีถ้าราคาเพาเวอร์เจเฟ็ทไม่แพงมากและหาได้ง่ายผมอาจจะกลับมาทำแอมป์อีกก็ได้ แต่ตอนนี้จบแล้วจริงๆ ทำซะจนขี้เกียจจะฟังแล้ว  เศร้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 23, 2017, 07:53:39 pm โดย dust » บันทึกการเข้า

tuner
Permanent Member
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 23, 2017, 08:23:50 pm »

.oxox ถูกใจหลายๆ ถูกใจหลายๆ ถูกใจหลายๆ

มายาทัศนา
Full Member

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 25, 2017, 10:18:24 pm »

น่าเล่นเป็นอย่างยิ่ง ผมขอลาย PCB ครับผม pom.info@gmail.com
แต่ผมไม่ชอบรีดปรินท์ กัดปรินท์ เจาะปรินท์ เอาซะเลย  จ้างเค้าก็ไกลซะเหลือเกิน จำต้องก้มหน้าทำไป

ว่าแต่ฮีทซิงค์ ใหญ่เหมือนกันน่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 25, 2017, 10:20:01 pm โดย มายาทัศนา » บันทึกการเข้า

dust
Moderator
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 27, 2017, 08:06:13 pm »

น่าเล่นเป็นอย่างยิ่ง ผมขอลาย PCB ครับผม pom.info@gmail.com
แต่ผมไม่ชอบรีดปรินท์ กัดปรินท์ เจาะปรินท์ เอาซะเลย  จ้างเค้าก็ไกลซะเหลือเกิน จำต้องก้มหน้าทำไป

ว่าแต่ฮีทซิงค์ ใหญ่เหมือนกันน่ะครับ

ลองสั่งร้านซีเกททางอีเมล์ก็ได้น่ะ แต่ต้องโทรไปตาม

ฮีทซิ้งค์ต้องใหญ่ เพราะกระแสค่อนข้างเยอะ ถ้าซิ้งค์เล็ก ต้องเอาIRF610ที่เรกกูเลทไบแอส ไปแปะไว้บนซิ้งค์ด้วย

POCOYO
Jr. Member

Too many hobbies, Too little money

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 29, 2017, 10:28:00 pm »

ขอไฟล์ PCB ด้วยครับ อุปกรณ์มีเกือบครบ หนักใจ 2SK170 ใช้ข้างละ 4 ตัว ไม่รู้จะหาได้หรือเปล่า 2SK117GR ไม่รู้จะแทนกันได้หรือเปล่า(มีอยู่หลายตัว)

dust
Moderator
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 30, 2017, 08:32:52 pm »

ขอไฟล์ PCB ด้วยครับ อุปกรณ์มีเกือบครบ หนักใจ 2SK170 ใช้ข้างละ 4 ตัว ไม่รู้จะหาได้หรือเปล่า 2SK117GR ไม่รู้จะแทนกันได้หรือเปล่า(มีอยู่หลายตัว)

2SK170BL หาไม่ยากหรอกครับ ร้านโชคชัยที่บ้านหม้อยังมีเหลืออีกเยอะแยะ หรือจะลองหาซื้อในบอร์ด ผมว่าก็น่าจะมี
ถ้าจะใช้2SK117GR ก็ใส่ตรงตำแหน่ง input Diff amp สองตัว จับคู่ Idss ให้เท่ากันก็น่าจะพอแล้ว แต่ตำแหน่งCCS ผมคิดว่า 2SK170BLน่าจะดีกว่า
สำหรับไฟล์พีซีบี ก็จะส่งทางอีเมล์ รบกวนส่งที่อยู่อีเมล์ให้ผมด้วย

เมื่อกี้เพิ่งเข้าไปดู เจออีเมล์แล้ว เดี๋ยวจะส่งไฟล์ให้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 30, 2017, 08:37:02 pm โดย dust » บันทึกการเข้า

dust
Moderator
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2017, 08:47:47 pm »

แอมป์นี้กำลังจะมี update ใครที่เอาไฟล์พีซีบีไปแล้ว อย่าเพิ่งทำ รอสักวันสองวันเดี๋ยวจะมาอัพเดทรายการให้ เป็นแอมป์ที่เสียงดีมากๆ

stoneheng
Sr. Member

DIY FOREVER

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2017, 04:53:17 am »

ถูกใจหลายๆ

dust
Moderator
Hero Member

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2017, 11:05:13 am »

Jfet+Hexfet_DGS by St Lim, on Flickr

Jfet+Hexfet_SGD by St Lim, on Flickr

ผมตัดสินใจว่า แอมป์ตัวนี้ควรทำออกเป็น2เวอร์ชั่น คือที่ Diff amp เลือก Jfet DGS or SGD เหตุผลก็เพราะว่า ผมไม่โอเคมากๆกับ 2SK170ในตำแหน่ง Diff amp ความถี่สูง rolled offชัดเจนมาก บางคนอาจจะชอบมากก็ได้ เพราะมันอาจจะแมทช์กับหูฟังที่ปลายเสียงแหลมจัดๆอย่าง Senn HD700/800 AKG K701 หรือจะเป้นพวกหูฟังมอนิเตอร์ Superlux ก็อาจจะช่วยให้เสียงแหลมฟังดูแล้วรู้สึก smoothกว่าเดิม แต่กับหูฟังทั่วๆไปที่โทนเสียงราบเรียบสม่ำเสมอ ผมคิดว่าไม่โอเคมากๆกับ2SK170 หรือไม่ก็มีอีกวิธีหนึ่งคือ ตรงตำแหน่ง ซี220pF ควรใช้ซีชนิด Silver mica คงดันแหลมขึ้นมาอีกพอสมควร

ตัวเลือกเท่าที่มี ก็ 2SK117GR, 2SK30AGR แล้วก็เจเฟ็ทที่ผมใช้XXX อันนี้คงจะบอกในที่สาธารณะไม่ได้จริงๆ เป็นอาถรรพ์มากๆ บอกอะไรไป โดนกวาดหมดเกลี้ยง ผมคงต้องถือสิทธิ์ที่จะบอกให้กับท่านที่requestในรอบแรกก่อนเท่านั้น แล้วการที่คุณจะไปบอกใครต่อมันก็เรื่องของคุณแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 15, 2017, 11:36:05 am โดย dust » บันทึกการเข้า

dust
Moderator
Hero Member

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2017, 11:06:40 am »

JHexfet_update1 by St Lim, on Flickr

JHexfet_update2 by St Lim, on Flickr

เจเฟ็ทในตำแหน่งDiff ampควรคัดค่า Idss ให้เท่ากัน แล้วก็คู่ cascode PNPที่อยู่ข้างบนก็ต้องคัดค่าด้วยให้ Hfeเท่ากัน
ในบอร์ดที่ผมทำนี้ ผมเลือกค่า Idss ~4mA+4mA แล้วก็เจเฟ็ท 2SK170ที่เป็น CCSที่ด้านล่าง ก็เลือกใ้หใกล้เคียงกับเจเฟ็ทด้านบนรวมกัน ผมเลือกได้ในสต็อคที่มี ก็ประมาณ 7.9mA ส่วนเจเฟ็ท 2SK170 CCSถัดไปอีกตัวก็เลือก 7.8mA

การจับเจเฟ็ทประกบกัน ก็เป็นเรื่องที่ดีที่ทำให้อุณหภูมิเท่ากัน จะได้V,I ที่ค่อนข้างเสถียร ในรูปจะเห็นว่า รูปแรกผมปล่อยตัวข้างบนไว้ยังไม่ได้จับประกบกัน ที่ดีซีออฟเซ็ทจะสวิงค่อนข้างเยอะมาก พอจับประกบแล้วก็จะค่อนข้างนิ่งมากๆ หรือถ้าไม่ต้องการที่จะประกบกันก็ได้ แต่ต้องปล่อยไว้ทั้ง Cascode PNP, Diff amp มันก็จะมีอุณหภูมิที่ใกล้เคียงกันได้เหมือนกัน แต่อาจไม่ดีเท่ากับการจับมาประกบคู่กันครับ

สำหรับแอมป์ตัวนี้ ในตอนเริ่มต้นของการเซ็ทอัพ ดีซีออฟเซ็ทอาจจะเยอะมากถึง 500mV ไม่ต้องตกใจ แล้วก็อย่าเพิ่งเสียบต่อหูฟังเป้นอันขาด ค่อยๆปรับทริมพ็อท จนได้ค่าใกล้ศูนย์โวลท์ จากนั้นเมื่อเราเสียบหูฟัง ดีซีออฟเซ็ทอาจเปลี่ยนอีกครั้งไปอยู่ที่ +/-100mV ใจเย็นๆครับ ค่อยๆปรับทริมพ็อทอีกรอบ จนได้ค่าใกล้ศูนย์โวลท์

สำหรับฮีทซิ้งค์ ถ้าลงกล่องแล้ว ซิ้งค์ตัวอย่างที่ผมต่อไว้ ควรจะเป็นสำหรับแอมป์1แชนแนลเท่านั้นครับ เพราะเวลาอยู่ในกล่องแล้วจะร้อนมากๆ
แล้วก็การวัดกระแสโดยรวม ไม่สามารถวัดบนบอร์ดได้โดยตรง ผมแนะนำให้ต่อตัวต้านทานอนุกรม 1 Ohm/5w กับแหล่งจ่ายไฟ(ข้างบวกฝั่งเดียวเท่านั้น) แล้ววัดคร่อมตัวต้านทานเพื่อดูกระแสในภาพรวม กระแสโดยทั่วไปควรอยู่ที่ 150-200mA ต่อแชนแนลโดยประมาณครับ ควรแมทช์ให้กระแสทั้งสองแชนแนลใกล้เคียงกันด้วยน่ะครับ ส่วนไฟเลี้ยงวงจรก็ V+/- 16-18VDCครับ

เวลาเปิดแอมป์ใช้งาน ดีซีออฟเซ็ทจะเริ่มต้นที่ ประมาณ -60-70mV จากนั้นจะใช้เวลาประมาณ 30-40sec แล้วดีซีออฟเซ็ทจะค่อยๆลดลงมาจนค่าอยู่ในช่วง +/-10mV ครับ ถือว่าเป็นเรื่องปกติ อาจจะใส่วงจรรีเลย์หน่วงเวลาไว้สัก30sec ก็ได้ แต่เสียงก็จะเปลี่ยนไปตามsignal relay ด้วยเช่นกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 15, 2017, 11:51:47 am โดย dust » บันทึกการเข้า

dust
Moderator
Hero Member

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2017, 11:32:20 am »

แล้วก็ อีกเรื่องนึง 2SK170 ผมว่าใช้ได้ดีมากกับหน้าที่ CCS อาจจะเป็นเพราะว่ามันเป้น BL ได้ rank Idss ค่อนข้างเยอะ
แต่ผมก็แอบสงสัยอยู่ว่า 2SK170BL VS 2SK170GR จะมีค่า C input ไม่เท่ากันรึเปล่า เพราะคู่เจเฟ็ท 2SK170GR/2sJ74GR ที่ผมใส่ในแอมป์ Kumisa III เสียงแหลมไม่ได้โรลออฟมากอย่างกับเวอร์ชั่น BL  เฮ้อ

Sittichai-51
Full Member

« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2017, 11:32:53 am »

ถูกใจหลายๆ  ??

ข้อมูลส่วนตัวครับ http://www.audiodiyclub.net/index.php/topic,242.0.html
มายาทัศนา
Full Member

« ตอบ #15 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2017, 06:27:42 pm »

เจเฟ็ทในตำแหน่งDiff ampควรคัดค่า Idss ให้เท่ากัน แล้วก็คู่ cascode PNPที่อยู่ข้างบนก็ต้องคัดค่าด้วยให้ Hfeเท่ากัน
ในบอร์ดที่ผมทำนี้ ผมเลือกค่า Idss ~4mA+4mA แล้วก็เจเฟ็ท 2SK170ที่เป็น CCSที่ด้านล่าง ก็เลือกใ้หใกล้เคียงกับเจเฟ็ทด้านบนรวมกัน ผมเลือกได้ในสต็อคที่มี ก็ประมาณ 7.9mA ส่วนเจเฟ็ท 2SK170 CCSถัดไปอีกตัวก็เลือก 7.8mA
เฮ้อ ผมมี k170 อยู่ 10 ตัวเอง แค่นี้ก็ซื้อมาตั้ง 200฿ แล้ว ใน 10 ตัวนี้คงไม่มีทางจับคู่กันได้เป็นแน่แท้ โปรเจ็คนี้ถ้าจะทำต้องหวังพึ่งเฟตรากหญ้า เฟตนอกสายตาอย่างเดียวซะแล้น

dust
Moderator
Hero Member

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2017, 11:34:17 am »

Sanyo-2SK222E by St Lim, on Flickr

ผมจะแจกเจเฟ็ท Sanyo 2SK222E ให้กับท่านที่เคยrequest ไฟล์พีซีบีแอมป์ตัวนี้ ท่านละ 2คู่(4ตัว) น่ะครับ รบกวนช่วยคอนเฟิร์มและส่งที่อยู่มาทางอีเมล์ให้ผมด้วยครับ หรือถ้าจะไม่รับผมก็ไม่ว่าอะไรอยู่แล้ว

ผมจำได้หมดน่ะครับว่ามีใครบ้างที่ขอไฟล์พีซีบีเข้ามา ส่วนใครที่มาใหม่คิดจะขอไฟล์พีซีบีเพื่อรับเจเฟ็ท ผมคงไม่ให้น่ะครับ เพราะของมีไม่มาก ที่เหลือผมคงเก็บไว้ใช้เองไม่ได้ขายครับ
ขอย้ำว่าผมให้ฟรี เฉพาะสำหรับท่านที่ผมส่งไฟล์พีซีบีไปให้ก่อนหน้านี้แล้วเท่านั้นครับ 

มายาทัศนา
Full Member

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2017, 12:00:03 pm »

yes  เอื้อเฟื้อเผื่อแผ่ ขอบคุณมากครับ

หมูซอย9
Full Member

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2017, 12:13:10 pm »

ถูกใจหลายๆ

stoneheng
Sr. Member

DIY FOREVER

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2017, 05:33:07 pm »

ขอบคุณมากครับ ขอบคุณครับ จุ๊บๆ

POCOYO
Jr. Member

Too many hobbies, Too little money

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2017, 08:58:42 pm »

มาขอรับแจกเจเฟ็ท Sanyo 2SK222E ด้วยคนครับ ที่อยู่จัดส่งผมอีเมล์ไปให้แล้วครับ ผมขอไฟล์ PCB ชุดใหม่นี้ด้วยครับ
ขอบคุณครับ

stoneheng
Sr. Member

DIY FOREVER

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2017, 01:11:08 pm »

ได้รับK222เมื่อกี้แล้วครับ...
ขอบพระคุณอย่างสูง..สัปดาห์หน้าคงได้เริ่มทำแผ่นpcb..ได้ผลอย่างไรจะลองลงกระทู้รายงานครับ

dust
Moderator
Hero Member

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2017, 07:31:32 pm »

ได้รับK222เมื่อกี้แล้วครับ...
ขอบพระคุณอย่างสูง..สัปดาห์หน้าคงได้เริ่มทำแผ่นpcb..ได้ผลอย่างไรจะลองลงกระทู้รายงานครับ

ผมแนะนำว่า ตัวเจเฟ็ทลองใส่ซ็อกเก็ตก่อนก็ได้ อย่าเพิ่งบัดกรี บางทีอาจจะเก็บไว้ใช้กับโปรเจคท์อื่นก็เป้นไปได้
อีกสักสองสามวัน คาดว่าจะทำไฟล์พีซีบี Jfet+P-Hexfet SEamp เวอร์ชั่นที่ใส่แพคเกจ TO92 ซึ่งผมคิดว่าทำง่ายกว่า เล่นง่ายกว่าแอมป์ตัวนี้ แต่เรื่องเสียงต้องไปจูนเอาเอง
แอมป์มอสเฟ็ท สองตัวหลังสุดนี่ ผมว่ามีดีทั้งคู่ ไม่ว่า PPamp or SEamp

stoneheng
Sr. Member

DIY FOREVER

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2017, 05:16:37 am »

งั้นผมรอคุณDustก่อนดีกว่า ..ไปซื้อของอื่นๆที่ขาดด้วย..ซ็อคเก็ตFET ใช้แบบไหนดีครับ ..บางทีเจอขาหลวม เครื่องรวนหาจุดเสียไม่เจอครับ . งง.หลังๆมาบัดกรีหมด หันหน้าเข้าคุยกัน

มายาทัศนา
Full Member

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2017, 10:56:38 pm »

ผมก็ได้รับเฟตที่คุณ dust แบ่งมาให้เล่นแล้ว หาจังหวะทำอยู่ครับ

METAL Audiophile
Hero Member

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2017, 08:38:59 am »

หมดยังครับ สนใจ อิอิ

dust
Moderator
Hero Member

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2017, 09:20:30 pm »

หมดยังครับ สนใจ อิอิ

ผมแนะนำเบอร์อื่นแล้วกันครับ เดี๋ยวค่อยบอกไปทางหลังไมค์แล้วกัน

dust
Moderator
Hero Member

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2017, 09:26:00 pm »

งั้นผมรอคุณDustก่อนดีกว่า ..ไปซื้อของอื่นๆที่ขาดด้วย..ซ็อคเก็ตFET ใช้แบบไหนดีครับ ..บางทีเจอขาหลวม เครื่องรวนหาจุดเสียไม่เจอครับ . งง.หลังๆมาบัดกรีหมด หันหน้าเข้าคุยกัน

ผมซื้อซ็อกเก็ต จากร้านES
https://www.es.co.th/detail.asp?Prod=000710998

สำหรับขาเจเฟ็ตอย่าง ซันโย โตชิบา ไม่น่าจะมีปัญหาเลยครับ เพราะขาค่อนข้างใหญ่ เวลาใส่ซ็อกเก็ตแล้วมันฟิตพอดีๆ

stoneheng
Sr. Member

DIY FOREVER

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2017, 05:34:18 am »

ขอบคุณครับที่ช่วยชี้เป้า yes

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์