พฤศจิกายน 20, 2017, 02:47:48 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: สมัครเป็นสมาชิก ต้องส่งหลักฐานของท่าน เป็น ภาพถ่าย ใบขับขี่ โดยส่ง email มาที่
และต้อง post แจ้งผู้ดูแลระบบที่หัวข้อนี้ด้วยครับ >>Membership Within 24 Hrs<<

บุคคลทั่วไป ต้องการติดต่อกับเรา โปรดใช้ 

สำหรับการแนบรูปในกระทู้ ขอให้ใช้บริการฝากไฟล์ภายนอก คลิกดูวิธีการทำได้ที่นี่ครับ

+  Audio DIY Club - Network [คลับบ้านๆ ดีไอวาย แท้ๆ ของคนใจดี]
|-+  Audio DIY
| |-+  Audio DIY Personal Amp & Head Phone (ผู้ดูแล: art, dust)
| | |-+  Sapphire V4
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Sapphire V4  (อ่าน 562 ครั้ง)
POCOYO
Permanent Member
Jr. Member

Too many hobbies, Too little money

« เมื่อ: ตุลาคม 27, 2017, 07:06:52 pm »

หลังจากสร้าง Sapphire V3 เสร็จ ก็ไม่รอช้าเรามาต่อกันด้วย Sapphire V4 กันไปเลย เป็นการพัฒนาอย่างต่อเนื่องของผู้ออกแบบ RJM Audio ลองเข้าไปอ่านเรื่องราวในกระทู้ของ diyaudio.com กันได้เลยครับ เริ่มมีการพูดถึง Sapphire V4 ที่หมายเลขกระทู้ #1003 หรือหน้าที่ 100 ตามลิงค์ไปเลยครับ http://www.diyaudio.com/forums/headphone-systems/196149-rjm-audio-sapphire-desktop-headphone-amplifier-101.html
ส่วนอีกลิงค์เป็นกระทู้ต้นทางของ RJM Audio http://phonoclone.com/diy-sap4.html

วงจร Sapphire V4

PCB ต้นแบบที่ผมออกแบบ

GAIN SW
มาดูเรื่องการปรับเกนขยายให้เข้ากับหูฟังว่าปรับแต่งกันอย่างไร ผู้ออกแบบให้เราเลือกว่าจะใช้งานแบบ open loop หรือ closed loop (ถ้าอยากรู้ว่ามันคืออะไร คงต้องเข้าไปอ่านในกระทู้ที่ diyaudio.com
ตามลิงค์ที่ผมแปะเอาไว้) เลือกเอาว่าจะทำแบบไหน ผมทำตารางเพื่อให้ดูง่ายๆ ค่าความต้านทานใส่ให้ถูกต้อง เซ็ตจั๊มเปอร์ให้ถูกต้อง ก็จะได้เกนตามที่ต้องการ

ตามรูปผมใช้งานแบบ open loop เกนตั้งเอาไว้ที่ 8 dB

ใครอยากได้ไฟล์ PCB ลง e-mail ไว้ได้เลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 08, 2017, 09:29:27 pm โดย POCOYO » บันทึกการเข้า

dust
Moderator
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2017, 11:38:53 am »

แยกเป็นกระทู้ใหม่เลยน่ะครับ

dust
Moderator
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2017, 11:40:22 am »

แล้วก็ขอติติงไว้นิดนึงครับ ผมว่า ฮีทซิ้งค์ตามรูปนี่ มันจะเล็กไปรึเปล่า อุณหภูมิห้องในบ้านเรามันจะร้อนกว่าเมืองนอกอยู่เป็นสิบองศาเลยน่ะครับ
อยากให้ลองไปพิจารณาดูใหม่
ขอบคุณครับ

POCOYO
Jr. Member

Too many hobbies, Too little money

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2017, 08:55:23 pm »

แล้วก็ขอติติงไว้นิดนึงครับ ผมว่า ฮีทซิ้งค์ตามรูปนี่ มันจะเล็กไปรึเปล่า อุณหภูมิห้องในบ้านเรามันจะร้อนกว่าเมืองนอกอยู่เป็นสิบองศาเลยน่ะครับ
ขอบคุณครับ
Sapphire V3 มันไม่ร้อนเอาซะเลย Sapphire V4 ผมก็เลยออกแบบใช้ซฺิ้งค์ตามต้นฉบับเค้า เดี๋ยวทดลองก่อนถ้ามันร้อนค่อยขยับขยายอีกที
แต่ตอนนี้ฟัง Kumisa III แล้วชอบมาก ตัวนี้อาจต้องรอนานหน่อย อิอิ

POCOYO
Jr. Member

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2017, 11:59:04 pm »

ร้องเพลงแล้วจ๊าาาา  ??
เพิ่งเสร็จเมื่อซักครู่นี้เอง สีเหลืองทองไปทั้งบอร์ดเลยนะเที่ยวนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 08, 2017, 12:26:06 am โดย POCOYO » บันทึกการเข้า

POCOYO
Jr. Member

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2017, 12:02:11 am »

Sapphire V3 กับ Sapphire V4 ลองเปรียบเทียบกันดูครับ

POCOYO
Jr. Member

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2017, 12:14:43 am »

ขอบคุณครับ
ผมลองแบบไม่ใส่ฮีทซิ้งค์แล้วปรากฏว่าร้อนไม่มากนักประมาณ 45 องศา ตัวที่ร้อนที่สุดคือเพาว์เวอร์ทรานซิสเตอร์ ฮีทซิ้งค์ตามรูปเอาอยู่แน่นอนครับ

POCOYO
Jr. Member

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2017, 12:20:06 am »

ผมเคยบอกน้า dust ว่าจะทำแอมป์หูฟังไว้ซัก 2 ตัวก็พอ ช่วยแนะนำตัวที่เจ๋งที่สุดให้หน่อย(น้าเค้าแนะนำมาให้ 2 ตัว) ผ่านมาได้เดือนกว่าๆ ได้มาแล้ว 3 ตัว คาดว่าจะมีตามมาอีกเรื่อยๆ HAHA

POCOYO
Jr. Member

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2017, 09:45:05 pm »

เปรียบเทียบเสียงระหว่าง Sapphire V3 กับ Sapphire V4
อุปกรณ์ส่วนมากเหมือนกัน C coupling แบบเดียวกัน ตอนนี้ผมชอบ Sapphire V4 มากกว่า เสียงร้องจะถอยหล่นไปข้างหลังมากกว่า เสียงสดใสชัดเคลียร์มากๆ เสียงเบสหัวโน๊ตชัด เสียงกระแทกกระทั้นดี ฟังเพลงมันส์ๆ มีโยกหัวตามเลยหล่ะ แต่ V3 ผมยังใช้ออปแอมป์บ้านๆ(ซื้อแถวบ้าน) KF531 ยังไม่ได้ลองเปลี่ยนเป็นออปแอมป์เทพเลย
Sapphire V4 ชอบครับ ลองเอาไปทำเล่นกัน...

POCOYO
Jr. Member

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2017, 09:48:49 pm »

Sapphire V4 Pre-Amplifier
ส่วนใครจะเอาไปทำเป็นปรีแอมป์ ให้เปลี่ยนค่าตัวต้านทานตามวงจรได้เลย(ตัวหนังสือสีแดง) แกะมาจากกระทู้ diyaudio.com (ผมยังไม่ได้ลอง)

NUFA
Hero Member

DIY เล็กๆ

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2017, 09:54:59 pm »

ถ้าใครจะทำpcb v4 บอกด้วยนะครับ
จะฝากทำด้วยแผ่นนึง อิอิ

ข้อมูลผมครับ: http://www.audiodiyclub.net/index.php/topic,219.0.html
POCOYO
Jr. Member

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2017, 10:03:59 pm »

ถ้าใครจะทำpcb v4 บอกด้วยนะครับ
ถ้าจะฟังสเตอริโอต้องทำสองแผ่นครับ อิอิ

มายาทัศนา
Full Member

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2017, 10:38:53 pm »

ถ้าจะฟังสเตอริโอต้องทำสองแผ่นครับ อิอิ
งั้นน้า NUFA ทำแผ่นหนึ่ง ผมทำที่เหลืออีกแผ่นหนึ่งเอง  เท่านี้ก็เป็นสองแผ่นสเตอริโอแล้ว   อิอิ

kirati
Hero Member

PEOPLE'S UPRISING

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2017, 11:57:34 pm »

งั้นน้า NUFA ทำแผ่นหนึ่ง ผมทำที่เหลืออีกแผ่นหนึ่งเอง  เท่านี้ก็เป็นสองแผ่นสเตอริโอแล้ว   อิอิ

yes ไชโย คุณทำได้ yes

NUFA
Hero Member

DIY เล็กๆ

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2017, 08:11:18 am »

ห๊ะ 555 งั้นเอา2แผ่นครับ ใครจะทำฝากด้วยนะครับ

ข้อมูลผมครับ: http://www.audiodiyclub.net/index.php/topic,219.0.html
NUFA
Hero Member

DIY เล็กๆ

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2017, 08:12:05 am »

Grin

NUFA
Hero Member

DIY เล็กๆ

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2017, 08:13:24 am »

yes ไชโย คุณทำได้ yes
เมื่อไรจะกลับบ้านครับ
คนในครอบครัวเค้าคิดถึง อิอิ อิอิ

dust
Moderator
Hero Member

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2017, 09:19:18 pm »

แล้วที่เอาท์พุททรานซิสเตอร์ ร้อนไหมครับ? ไม่ใส่ฮีทซิ้งค์ด้วย
น่าจะลองวัดแรงดันที่ R 4.7Ohm ตรงเอาท์พุทดู จะได้รู้ว่ากระแสมันไหลมากน้อยสักเท่าไหร่

POCOYO
Jr. Member

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2017, 10:30:21 pm »

แล้วที่เอาท์พุททรานซิสเตอร์ ร้อนไหมครับ? ไม่ใส่ฮีทซิ้งค์ด้วย
น่าจะลองวัดแรงดันที่ R 4.7Ohm ตรงเอาท์พุทดู จะได้รู้ว่ากระแสมันไหลมากน้อยสักเท่าไหร่
วัดได้ 1.64V คำนวณได้กระแส 34.89 mA ความร้อนใช้เครื่องวัดที่ตัวทรานซิสเตอร์ได้ 45 องศา เดี๋ยวก่อนลงกล่องอาจจะหา heat sink ตัวเล็กๆ ตามเลย์เอาท์มาใส่ซะหน่อย(เพื่อให้สวยงาม)  Grin

POCOYO
Jr. Member

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2017, 10:46:45 pm »

หลังจากฟัง Sapphire V4 มาพอสมควรเสียงน่าจะเข้าที่แล้ว ตัวนี้เสียงไม่ได้ด้อยไปกว่า KUMISA III เอาซะเลย เสียงมาแนวเดียวกัน natural เสียงกระแทกกระทั้น(impact)มันส์สะใจ เสียงร้องพุ่งดูมีพลังมาก การเปลี่ยนแปลงระดับของเสียงอย่างรวดเร็ว ทันทีทันใด ตัวนี้จะทำได้ดีกว่า KUMISA III เพลงที่มีการเดินเบสอย่างรวดเร็วจะฟังได้มันส์มาก เดี๋ยวจะลองทำเป็นปรีแอมป์ดูบ้าง ถ้าเสียงออกมาแนวนี้ได้ทำเพิ่มอีกตัวแน่ๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 12, 2017, 09:33:42 am โดย POCOYO » บันทึกการเข้า

dust
Moderator
Hero Member

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2017, 02:21:53 pm »

โดยทั่วไปแล้ว ทรานซิสเตอร์ตอนอยู่นอกกล่อง การระบายความร้อนจะทำได้ค่อนข้างดีครับ แต่เมื่อลงกล่องไปแล้ว มันจะร้อนมากกว่านี้อีกเยอะ
การใส่ฮีทซิ้งค์ เป็นเรื่องสำคัญมากโดยเฉพาะอุณหภูมิห้องแบบบ้านเรา อยากจะบอกว่าให้ระวังมากๆเรื่องความร้อน
เพราะถ้ามันร้อนมาก อาจจะเกิดจังก์ชั่นเบรคดาวน์ แล้วเรื่องมันจะไปกันใหญ่โต

ที่แอมป์ตัวนี้มีสปีดที่ค่อนข้างดี อาจจะเป็นเพราะว่า มันเป้นแอมป์ที่ไม่มีดีซีเซอร์โวไงล่ะ น่าทำเป็นปรีแอมป์มากๆเลย

POCOYO
Jr. Member

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2017, 10:45:53 pm »

โดยทั่วไปแล้ว ทรานซิสเตอร์ตอนอยู่นอกกล่อง การระบายความร้อนจะทำได้ค่อนข้างดีครับ แต่เมื่อลงกล่องไปแล้ว มันจะร้อนมากกว่านี้อีกเยอะ
การใส่ฮีทซิ้งค์ เป็นเรื่องสำคัญมากโดยเฉพาะอุณหภูมิห้องแบบบ้านเรา อยากจะบอกว่าให้ระวังมากๆเรื่องความร้อน
เพราะถ้ามันร้อนมาก อาจจะเกิดจังก์ชั่นเบรคดาวน์ แล้วเรื่องมันจะไปกันใหญ่โต

ที่แอมป์ตัวนี้มีสปีดที่ค่อนข้างดี อาจจะเป็นเพราะว่า มันเป้นแอมป์ที่ไม่มีดีซีเซอร์โวไงล่ะ น่าทำเป็นปรีแอมป์มากๆเลย

อย่างนี้นี่เอง

POCOYO
Jr. Member

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2017, 10:58:32 pm »

วันนี้ลองเปลีี่ยนซี coupling ดูหน่อย พยายามหาซีที่เพื่อนสมาชิกน่าจะหาซื้อกันได้ไม่ยาก ตัวแรกก่อนเลย AUDYN QS4 ต้องไปถอดจากบอร์ดเรกกูเรทขอยืมมาทดลองก่อน หลังจากเปลี่ยนเข้าไป
เอ่อเสียงดีเหมือนกันแฮะ เมื่อเทียบกับ KUMISA III เนื่้อเสียงบางลงไปเยอะพอสมควรแต่ไม่ถึงกับบางจ๋อยฟังไม่ได้เรื่องนะ เสียงยังน่าฟังอยู่ บางคนอาจจะชอบเสียงแนวนี้ก็ได้ ส่วนเสียงแหลมมากขึ้น อิมแพ็คลดลงไปเยอะเหมือนกัน อาจต้องใช้ R คาร์บอนเพื่อดึงเนื้อเสียงให้หนาขึ้น สปีดเสียงยังเหมือนเดิม สรุปโดยรวมแล้วเสียงยังอยู่ในเกณท์น่าฟัง

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์