มกราคม 20, 2018, 01:50:37 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: จะมีการ ลบ file รูปในเวปเราครั้งใหญ่ ท่านใดต้องการรูปไหน ให้ download เก็บไว้ ด่วน!! (ฝากที่อื่นไม่เกี่ยว)

สมัครเป็นสมาชิก ต้องส่งหลักฐานของท่าน เป็น ภาพถ่าย ใบขับขี่ โดยส่ง email มาที่

และต้อง post แจ้งผู้ดูแลระบบที่หัวข้อนี้ด้วยครับ >>Membership Within 24 Hrs<<

บุคคลทั่วไป ต้องการติดต่อกับเรา โปรดใช้ 

สำหรับการแนบรูปในกระทู้ ขอให้ใช้บริการฝากไฟล์ภายนอก คลิกดูวิธีการทำได้ที่นี่ครับ

+  Audio DIY Club - Network [คลับบ้านๆ ดีไอวาย แท้ๆ ของคนใจดี]
|-+  หมวดหมู่ทั่วไป
| |-+  สนทนาภาษา DIY
| | |-+  ปั๊ม... ปั๊ม... ปั๊ม... ปั๊ม... ปั๊ม...
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 [2] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ปั๊ม... ปั๊ม... ปั๊ม... ปั๊ม... ปั๊ม...  (อ่าน 911 ครั้ง)
BlackUnicorn
Permanent Member
Hero Member

« ตอบ #30 เมื่อ: มกราคม 04, 2018, 07:57:50 pm »

อุปกรณ์เบื้องต้นใว้พิจารณาครับ

ด้วยความอยากรู้ว่าตัว Compressor. มันสามารถนำมาใช้ทำปั๊มได้ด้วย... ผมจึงลองตามหาตามร้านของเก่าดูครับ...  .oxox

♪#♬♩♭♫。 ข้อมูลส่วนตัวครับ. 。♫♭♩♬#♪

Hero Member

« ตอบ #31 เมื่อ: มกราคม 04, 2018, 07:59:42 pm »

ในที่สุดผมก็พบ...  yes

ในร้านของเก่าหลักๆมีอยู่ 2 แบบ... คือแบบที่น้าอมรแนะนำ... ที่จะออกทรงกลมๆ...

อีกแบบก็เป็นทรงสูงๆดังที่ผมได้มาครับ...

♪#♬♩♭♫。 ข้อมูลส่วนตัวครับ. 。♫♭♩♬#♪

Hero Member

« ตอบ #32 เมื่อ: มกราคม 04, 2018, 08:01:50 pm »

ในระหว่างการเลือกหาอยู่นั้น... พอดีมีช่างแอร์... ไม่ใช่ในตำนานนะครับ...  อิอิ มาเลือกหาอุปกรณ์อยู่พอดี... จะรอช้าอะไรละครับ... ผมยิงคำถามเป็นชุดๆเลย...  555

Hero Member

« ตอบ #33 เมื่อ: มกราคม 04, 2018, 08:09:25 pm »

หลังจากถามชุดใหญ่ก็ได้คำตอบประมาณว่า... แบบทรงสูงนี้ปั๊มได้เร็วกว่า... ผมจึงลองซื้อมาทดสอบดู... ยังไม่รู้ว่ามันใช้งานได้... หรือเป็นของเสีย... แต่เขาเป็นร้านใหญ่... อะไหล่เหล่านี้เขารื้อวันนึงทีละเป็นกองๆ... ช่างบอกว่าผมเลือกได้เก่ง... สภาพดีอย่างกับของใหม่เลยครับ... ??

Hero Member

« ตอบ #34 เมื่อ: มกราคม 04, 2018, 08:11:54 pm »

เข้าไปดูใกล้ๆสักนิด... ราคาก็แพงกว่าแบบแรกที่น้าอมรแนะนำเท่าตัว... แต่ก็ถูกกว่าราคาตลาดหลายเท่า... ถ้ามันยังใช้งานได้นะครับ...  อิอิ

Hero Member

« ตอบ #35 เมื่อ: มกราคม 04, 2018, 08:14:56 pm »

สายต่อมี 3 เส้น... ผมเลยถามช่าง... เขาบอกว่า... มันจะต้องต่อกับแคปรัน... แต่ช่างเขาจำค่าไม่ได้ครับ...    งง

น้าๆท่านใดพอทราบค่า C. Run ของ Compressor. ตัวนี้... รบกวนชี้แนะด้วยครับ...  .oxox

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 04, 2018, 08:35:25 pm โดย BlackUnicorn » บันทึกการเข้า

Hero Member

« ตอบ #36 เมื่อ: มกราคม 04, 2018, 08:17:08 pm »

ท่อที่ต่อจาก Compressor. มี 2 ท่อ... ช่างบอกว่าท่อใหญ่ที่ติดกับถังเล็กๆนั่นเป็นท่อลมเข้า... อีกท่อที่เล็กกว่าเป็นท่อลมออก... ผมถามซะคุ้มเลยครับ...  555

Hero Member

« ตอบ #37 เมื่อ: มกราคม 04, 2018, 08:18:06 pm »

ถังเล็กๆที่ช่างว่าเป็นชุดท่อลมเข้าครับ...  ??

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 04, 2018, 08:27:04 pm โดย BlackUnicorn » บันทึกการเข้า

Hero Member

« ตอบ #38 เมื่อ: มกราคม 04, 2018, 08:23:29 pm »

เทียบขนาดสักนิด... หนักเอาเรื่องเหมือนกันครับ...  ??

ซื้อมาเพราะอยากทราบว่าความแรงลมเข้า-ลมออก จะมากน้อยเพียงใด... เพียงพอต่อการที่จะนำมาใช้งานตรงๆโดยไม่ผ่านถังลมได้หรือไม่... ตัวผมเองก็ยังไม่เคยสัมผัส... และเรียนรู้เกี่ยวกับเจ้าตัวนี้เลย... จึงถือโอกาสหาข้อมูลในส่วนที่ลึกเข้าไปถึงโครงสร้างภายใน... และหลักการทำงานของมันไปพร้อมกันด้วยครับ...

Hero Member

« ตอบ #39 เมื่อ: มกราคม 04, 2018, 08:30:09 pm »

รอข้อมูลจากน้าๆที่พอทราบว่า C. Run ของ Compressor. ตัวนี้ค่าเท่าไร... และรูปแบบการต่อวงจร... ผมจะได้ลองหามาลองต่อทดสอบ... จะได้รู้ว่าของที่ได้มานั้นมันยังใช้งานได้หรือไม่... ถ้าใช้งานได้มันมีแรงลมเข้าและออกมากน้อยเพียงใด... เพียงพอต่อการใช้งานแบบไหนต่อไปครับ... .oxox

รบกวนน้าๆชี้แนะด้วยครับผม...  ???

lovelycool
Sr. Member

« ตอบ #40 เมื่อ: มกราคม 04, 2018, 08:46:34 pm »

รอข้อมูลจากน้าๆที่พอทราบว่า C. Run ของ Compressor. ตัวนี้ค่าเท่าไร... และรูปแบบการต่อวงจร... ผมจะได้ลองหามาลองต่อทดสอบ... จะได้รู้ว่าของที่ได้มานั้นมันยังใช้งานได้หรือไม่... ถ้าใช้งานได้มันมีแรงลมเข้าและออกมากน้อยเพียงใด... เพียงพอต่อการใช้งานแบบไหนต่อไปครับ... .oxox

รบกวนน้าๆชี้แนะด้วยครับผม...  ???
อย่าลืมถ่ายน้ำมันด้วยนะครับ  อิอิ

ข้อมูลติดต่อ lovelycool

http://www.audiodiyclub.net/index.php/topic,11032.0.html
Hero Member

« ตอบ #41 เมื่อ: มกราคม 04, 2018, 08:51:58 pm »

อย่าลืมถ่ายน้ำมันด้วยนะครับ  อิอิ

มันมีน้ำมันอยู่ด้านในด้วยหรือครับน้า Ice... แล้วเราจะเอามันออกอย่างไร... หรือเติมน้ำมันมันอย่างไร... เติมมากน้อยเพียงใด... วิธีการดูแลรักษามันอย่างไรบ้างครับน้า...  .oxox

agogo
Hero Member

Born To Be Wild เกิดมาลุย

เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #42 เมื่อ: มกราคม 05, 2018, 11:16:32 am »

สั้นๆก็ไม่ดี ยาวไปก็เยิ่น ตลก

ฮีตเตอร์, ท่อในฮีตเตอร์,ปลาย(ทิป), ฟิลเตอร์,ระบบคุมอุณหภูมิ มาจากไหนครับ

ผมไหวทันไง...  อิอิ  แต่ถ้าทำก็ไม่น่าจะยาก... น้าอมรเก่งอยู่แล้วครับ...  ??

ผมตอบในส่วนที่ผมน่าจะใช้แล้วกัน... ฟิลเตอร์... ร้านมอไซค์...  555 ไม่ได้ตอบกวนนะ... ผมเอาจริง...  yes 555

อารัมมาอีกและ... บอกทีเดียวให้หมดก็ไม่ได้... จอมลีลา...  อิอิ

ผมหมายถึง โดยรวมแล้ว จะแพงกว่า(และไม่ดีกว่า)ที่ซื้อสำเร็จรูปน่ะครับ 474ของเทียบ ตลก แบบสเตชั่นราคา 2-3พัน(มั้ง)ครับ

ยินดีที่ได้รู้จัก...ครับ

ข้อมูลส่วนตัว http://www.audiodiyclub.net/index.php/topic,6494.0.html

Bad Company - Feel Like Making Love
https://www.youtube.com/watch?v=SEuKkcX1uKA
Hero Member

« ตอบ #43 เมื่อ: มกราคม 05, 2018, 11:27:50 am »

ซื้อก็ไม่ได้รู้สิ...  อิอิ

เดี๋ยววันนี้จะลองนำอุปกรณ์ ถูกกว่าที่พี่บอก 20 เท่าตัวมาลองทำและทดสอบว่ามันเป็นไปตามที่ผมคิดไว้ไหม...  .oxox

หากเป็นไปตามที่คิด... มันจะเป็นตัวดูดตะกัวที่ทรงพลัง... และดูดได้ต่อเนื่องยาวๆ...

ส่วน Compressor. ผมอยากศึกษามัน... เลยซื้อมาครับพี่ชาย...  ???

Hero Member

« ตอบ #44 เมื่อ: มกราคม 05, 2018, 08:10:19 pm »

ต่อในส่วนของ Compressor. สักนิดครับ...

ด้วยความที่อยากรู้ว่า Compressor. ที่ได้มาจากร้านของเก่านั้น... มันยังใช้งานได้หรือว่าเสียแล้ว... แต่ยังทดสอบไม่ได้... เพราะยังไม่ทราบค่า C. Run

จากการค้นหาข้อมูล... ได้การเดาค่า C คร่าวๆว่า... หาก Compressor. ไม่เกิน 12,000 BTU. ใช้ค่า C ประมาณ 25uF. เป็นค่าประมาณนะครับ... ทั้งนี้ขึ้นอยู่ด้วยว่า Compressor. เป็นแบบไหน... .oxox

ผมจึงลองหา C. 25uF. มาทดสอบครับ...

Hero Member

« ตอบ #45 เมื่อ: มกราคม 05, 2018, 08:13:18 pm »

เตรียมความพร้อม Compressor. ที่จะทำการทดสอบก่อน... โดยรูท่อลมเข้า-ออก ที่แบนจากการตัดออก... ต้องทำให้กลมก่อน... ลมจะได้ไหลสะดวกครับ...  .oxox

Hero Member

« ตอบ #46 เมื่อ: มกราคม 05, 2018, 08:14:01 pm »

ใช้เครื่องมือรอบกาย... ออกมาพอกลมอยู่ครับ...  ?? ??

Hero Member

« ตอบ #47 เมื่อ: มกราคม 05, 2018, 08:15:43 pm »

ได้การต่อวงจรจากการค้นหาข้อมูลครับ...  .oxox

Hero Member

« ตอบ #48 เมื่อ: มกราคม 05, 2018, 08:17:58 pm »

นำเศษกระดาษมาติดทางท่อลมออกสักนิด... จะได้เห็นภาพหากมันทำงานครับ...  .oxox

พร้อมแล้วที่จะทดสอบ...

Hero Member

« ตอบ #49 เมื่อ: มกราคม 05, 2018, 08:19:21 pm »

ถอยหลบหลังเสา... เสียบปลั๊กไฟ... .oxox

ผล...  หนาว

กระดาษปลิวเลยครับ...  yes

Hero Member

« ตอบ #50 เมื่อ: มกราคม 05, 2018, 08:26:48 pm »

แรงลมที่ออกถือว่าดีทีเดียวครับ...

แรงลมดูดที่ท่อด้านลมเข้าจากการทดสอบเอานิ้วเข้าไปใกล้ๆก็ดูดติดด้วยแรงดูดที่ดีทีเดียว...

จากแรงดูดที่ได้... เมื่อเทียบกับที่ดูดตะกั่วที่เคยใช้... ผมว่าด้วยแรงดูดของ Compressor. ตัวนี้... น่าจะใช้งานจากแรงดูดเป็นที่ดูดตะกั่วได้โดยตรง... หาฟิลเตอร์ใส่สักนิด... ต่อสายทำปลายดูดอีกหน่อยก็น่าจะได้เลยครับ...  ??

โล่งอกที่ของที่ซื้อมาสภาพดีและใช้งานได้ครับ... ฮาเด้ง

ว่างๆจะลองทดสอบอีกวิธี... ในการทำที่ดูดตะกั่วในแบบที่คิดไว้แรกๆครับ...  .oxox

หน้า: 1 [2] ขึ้นบน พิมพ์