สิงหาคม 19, 2018, 08:44:30 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: จะมีการ ลบ file รูปในเวปเราครั้งใหญ่ ท่านใดต้องการรูปไหน ให้ download เก็บไว้ ด่วน!! (ฝากที่อื่นไม่เกี่ยว)

สมัครเป็นสมาชิก ต้องส่งหลักฐานของท่าน เป็น ภาพถ่าย ใบขับขี่ โดยส่ง email มาที่

และต้อง post แจ้งผู้ดูแลระบบที่หัวข้อนี้ด้วยครับ >>Membership Within 24 Hrs<<

บุคคลทั่วไป ต้องการติดต่อกับเรา โปรดใช้ 

สำหรับการแนบรูปในกระทู้ ขอให้ใช้บริการฝากไฟล์ภายนอก คลิกดูวิธีการทำได้ที่นี่ครับ

+  Audio DIY Club - Network [คลับบ้านๆ ดีไอวาย แท้ๆ ของคนใจดี]
|-+  หมวดหมู่ทั่วไป
| |-+  สนทนาภาษา DIY
| | |-+  ช่วยผมซ่อมเจ้านี้ด้วยครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยผมซ่อมเจ้านี้ด้วยครับ  (อ่าน 1082 ครั้ง)
sanosak
Permanent Member
Hero Member

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2018, 04:48:47 pm »

เป็นแแอมป์เล็กผมใช้ฟังที่สวน ซื้อมาใช้ไม่ถึง2 อาทิตย์บลูทูธไปเสียแล้ว
อาการคือหลอดแสดงสถานะบลูทูธติดตลอดครับ
sanosak
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2018, 04:56:24 pm »

เชื่อมต่อบลูทูธไม่ได้แต่ยังใช้งานผ่าน Input RCA ได้ปกติ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 09, 2018, 05:09:02 pm โดย sanosak » บันทึกการเข้า
sanosak
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2018, 05:14:38 pm »

เปิดพระอบดูข้างในประมาณนี้ครับ เริ่มตรวจสอบจากตรงใหนก่อนดีครับ
sanosak
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2018, 05:23:47 pm »

อีกด้านของแผ่นวงงจร
moddam
Newbie

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2018, 06:10:37 am »

ขอดูลำโพงหน่อยแปลกดี
sanosak
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2018, 04:44:37 pm »

ขอดูลำโพงหน่อยแปลกดี

ข้อต่อ 6 นิ้ว ต่อกับ 4 นิ้ว ครับ
ทำใว้ใช้เมื่อ 15 ปีที่ผ่านมาสมัยเคยหล่อ  ขำกลิ้ง
sanosak
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2018, 04:50:32 pm »

มาต่อซ่อมแอมป์ครับ
ลองวัดไฟที่ขา IC 317
ขา 1 Adj วัดได้ 0.8 v
ขา 2 Opt วัดได้ 0.8v
ขา 3 In วัดได้ 2.3v
ค่าแบบนี้IC ดีอยู่หรือเสียไปครับ แต่แปลกนะวัดไฟที่ขารีเลย์ได้ 12v ลืมบอกไปผมจ่ายไฟเลี้ยงที่ 18 v นะครับ
agogo
Hero Member

Born To Be Wild เกิดมาลุย

เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2018, 09:02:47 pm »

ขอดูรูปชัด HD 4K หน่อยครับ

ยินดีที่ได้รู้จัก...ครับ

ข้อมูลส่วนตัว http://www.audiodiyclub.net/index.php/topic,6494.0.html

Bad Company - Feel Like Making Love
https://www.youtube.com/watch?v=SEuKkcX1uKA
METAL Audiophile
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2018, 07:11:37 am »

ชุดบลูทูตโมดูลสีเขียวใช้ไฟเข้าน่าจะ 3.3v ลองเช็คไฟดูครับ

sanosak
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2018, 12:57:13 pm »

ขอดูรูปชัด HD 4K หน่อยครับ
ไม่เข้าใจคำถามขอรายละเอียดด้วยครับ

ชุดบลูทูตโมดูลสีเขียวใช้ไฟเข้าน่าจะ 3.3v ลองเช็คไฟดูครับ
ลองวัดดูทุกขาของแผ่นบลูทูธไม่มีไฟสักขาครับ
sanosak
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2018, 01:06:56 pm »

ตัดสินใจลองถอด IC ออก ผลที่ได้แผ่นปริ้นท์ลอกไปแล้ว
sanosak
Hero Member

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2018, 01:13:40 pm »

ทดลองต่อสายออกมาข้างนอกเปลี่ยนIC ตัวใหม่ ได้ผลเหมือนเดิม
คงไม่ทำต่อแล้วครับ เพราะแผ่นปริ้นท์จะพังเอา
sanosak
Hero Member

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2018, 01:27:54 pm »

ทำไมมันเสียง่ายจัง หรือเป็นเพราะผมวางมันใว้ใกล้ทีวีมากไป เพราะก่อนหน้าใช้ตัวนี้บลูทูธเสียเหมือนกันแต่ตัวนี้ไฟเข้าปกติแต่เชื่อมสัญญาณบูลทูธไม่ได้
sanosak
Hero Member

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2018, 01:41:49 pm »

จากรูปแรกฯ จะมีDVD วางใว้ข้างล่างทีวีเวลาผมเสียบปลักทีวีมีเสียแผ่นที่อยู่ที่เครื่องDVD หมุนสักพักก็จะหยุดทั้งฯที่ผมไม่ได้เสียบปลักเครื่องDVD งงมากเลยครับ
BlackUnicorn
Hero Member

« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2018, 04:31:57 pm »

จากรูปแรกฯ จะมีDVD วางใว้ข้างล่างทีวีเวลาผมเสียบปลักทีวีมีเสียแผ่นที่อยู่ที่เครื่องDVD หมุนสักพักก็จะหยุดทั้งฯที่ผมไม่ได้เสียบปลักเครื่องDVD งงมากเลยครับ

แปลกมากครับ... ไม่ได้เสียบปลั๊ก... แต่มีเสียงแผ่น DVD หมุ่น...  งง

น้ามั่นใจว่าเป็นเสียงแผ่น DVD หมุนจริงๆหรือปล่าว...

ลองเอาเครื่องเล่น DVD ออกมาวางไว้ที่อื่น.... แล้วลองเปิด TV. ใหม่ ว่ามีเสียงแบบ DVD หมุนอีกหรือไม่ครับ...

หากมีเสียงที่ DVD หมุนอีกนี่... ผมว่ามันต้องมีพลังงานบางอย่างอยู่ก็เป็นได้ครับ...  หนาว

♪#♬♩♭♫。 ข้อมูลส่วนตัวครับ. 。♫♭♩♬#♪

Hero Member

« ตอบ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2018, 04:40:30 pm »

เป็นแแอมป์เล็กผมใช้ฟังที่สวน ซื้อมาใช้ไม่ถึง2 อาทิตย์บลูทูธไปเสียแล้ว
อาการคือหลอดแสดงสถานะบลูทูธติดตลอดครับ

น้ามีอุปกรณ์ที่เคยเชื่อมต่อบลูทูธกับเครื่องรับตัวนี้อยู่ในบริเวณใกล้เคียงหรือไม่ครับ...

หากมีให้ลองปิดบลูทูธ อุปกรณ์ที่เคยเชื่อมต่อทั้งหมด... ผมสงสัยว่าอาจมีอุปกรณ์ตัวใดเชื่อมต่อใช้งานอยู่แบบไม่รู้ตัว... จึงทำให้ไฟสถานะแสดง... และไม่สามารถนำอุปกรณ์ตัวอื่นเชื่อมต่อได้(เพราะมันเชื่อมต่อกับตัวอื่นอยู่... ) ลองดูครับ... มือถือคนในบ้าน หรืออุปกรณ์อื่นๆครับ...

หากไม่เคยมีอุปกรณ์ใดเชื่อมต่ออยู่... ให้ลองเข้าในส่วนการตั้งค่าบลูทูธ... แล้วลืมค่าการเชื่มต่อกับอุปกรณ์นั้น(ที่เคยออโต้ไว้) จากนั้นให้ลองเชื่อมต่อ... และกดยอมรับใหม่ดูครับว่าหายไหม...

ที่แนะนำเพราะอยากให้ชัวร์ว่าไม่ได้เกิดจากความผิดพลาดในการเชื่อมต่อ... หากทำทั้งหมดแล้วไม่หาย... ค่อยมาลุยดูในส่วนของวงจรครับผม...  .oxox

สู้ๆครับน้า...  yes

♪#♬♩♭♫。 ข้อมูลส่วนตัวครับ. 。♫♭♩♬#♪

METAL Audiophile
Hero Member

« ตอบ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2018, 04:41:17 pm »

ผี DVD  เงอะ

Hero Member

« ตอบ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2018, 04:42:34 pm »

ผี DVD  เงอะ

น้าป้อจิตสัมผัสคิดว่ายังไงครับน้า...  หนาว

sanosak
Hero Member

« ตอบ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2018, 06:11:58 pm »

แปลกมากครับ... ไม่ได้เสียบปลั๊ก... แต่มีเสียงแผ่น DVD หมุ่น...  งง

น้ามั่นใจว่าเป็นเสียงแผ่น DVD หมุนจริงๆหรือปล่าว...

ลองเอาเครื่องเล่น DVD ออกมาวางไว้ที่อื่น.... แล้วลองเปิด TV. ใหม่ ว่ามีเสียงแบบ DVD หมุนอีกหรือไม่ครับ...

หากมีเสียงที่ DVD หมุนอีกนี่... ผมว่ามันต้องมีพลังงานบางอย่างอยู่ก็เป็นได้ครับ...  หนาว
มั้นใจมากครับเพราะได้ทดลองหลายรอบแต่ที่แปลกก็คือถ้าเสียบปลักทั้งทีวีและDVD แล้วเปิดสวิชท์ที่ปลักไฟมันไม่เป็นนะครับแต่ถ้าดึกปลักDVDออกแล้วเปิดทีวีเป็นทุกครั้งครับ  แต่ยังไม่เคยลองวางDVDใว้ใกล้ฯนะ
ลืมบอกไปครับว่าไฟที่ใช้ได้มาจากSwitching แปลงจาก 12Vขึ้นมาเป็น 220 v
sanosak
Hero Member

« ตอบ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2018, 06:16:33 pm »

น้ามีอุปกรณ์ที่เคยเชื่อมต่อบลูทูธกับเครื่องรับตัวนี้อยู่ในบริเวณใกล้เคียงหรือไม่ครับ...

หากมีให้ลองปิดบลูทูธ อุปกรณ์ที่เคยเชื่อมต่อทั้งหมด... ผมสงสัยว่าอาจมีอุปกรณ์ตัวใดเชื่อมต่อใช้งานอยู่แบบไม่รู้ตัว... จึงทำให้ไฟสถานะแสดง... และไม่สามารถนำอุปกรณ์ตัวอื่นเชื่อมต่อได้(เพราะมันเชื่อมต่อกับตัวอื่นอยู่... ) ลองดูครับ... มือถือคนในบ้าน หรืออุปกรณ์อื่นๆครับ...

หากไม่เคยมีอุปกรณ์ใดเชื่อมต่ออยู่... ให้ลองเข้าในส่วนการตั้งค่าบลูทูธ... แล้วลืมค่าการเชื่มต่อกับอุปกรณ์นั้น(ที่เคยออโต้ไว้) จากนั้นให้ลองเชื่อมต่อ... และกดยอมรับใหม่ดูครับว่าหายไหม...

ที่แนะนำเพราะอยากให้ชัวร์ว่าไม่ได้เกิดจากความผิดพลาดในการเชื่อมต่อ... หากทำทั้งหมดแล้วไม่หาย... ค่อยมาลุยดูในส่วนของวงจรครับผม...  .oxox

สู้ๆครับน้า...  yes
ถ้าเป็นเวลาค่ำคือผมจะใช้ตัวนี้ฟังเพลงกล่อมนอนครับ

นำเข้าจากต่างประเทศผ่านมาทางท่าขี้เหล็ก  ขำกลิ้ง
sanosak
Hero Member

« ตอบ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2018, 06:27:39 pm »

ครั้งแรกที่ค่อนข้างมั่นใจว่า IC 317เสียเพราะวัดไฟตรงวงกลม3v3 มันไม่มีไฟครับแต่ก็ยังแปลกใจว่าวัดที่ขารีเลย์กลับได้ 12V
sanosak
Hero Member

« ตอบ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2018, 01:58:30 pm »

คงไม่ซ่อมมันแล้วแหละครับเพราะไปไม่ถูกจริงว่าจะต้องทำอย่างไรบ้าง และอีกอย่างถ้าทำผมเชื่อว่าคงพังมากกว่าเดิมเพราะเครื่องมือที่มีไม่ค่อยจะอำนวยต่อการซ่อมสักเท่าไหร่

เดียวเอาประสบการการเล่นเจ้านี้มาแชร์เพื่อนฯดีกว่า ไม่รู้ว่าท่านใดเคยโดนอย่างผมบ้างใหมครับ
เปิดฟังอยู่ดีฯเสียงเงียบหายไปเลย แต่มีไฟแสดงสถานะยังปกตินะครับ

โชว์ให้เห็นลำโพงก่อนก็แล้วกัน
sanosak
Hero Member

« ตอบ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2018, 02:12:13 pm »

ครั้งแรกที่เห็นลำโพงยังนึกในใจว่า มันจะทำได้เหมือนของราคาแพงฯ ได้ขนานนี้เชียวหรือ เคยเห็นข้อมูลว่าของเขาจะเป็นแบบ 2.1 คือมีซับด้วย(อันนี้ไม่ยืนยันนะครับเคยผ่านตามานานมากแล้ว)
 แต่พอเปิดดูวงจรเจ้าตัวนี้เป็นแบบสเตอริโอปกติครับลำโพงตรงกลางที่เห็นเป็นแบบ Passive ครับไม่มีแอมป์ขับ

ราคาต่างกัน30 เท่าจะเอาอะไรนักหนาเหนาะ
sanosak
Hero Member

« ตอบ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2018, 02:24:21 pm »

ลองสังเกตุดูในแผ่นวงจรเห็นมันมีสวิทย์เล็กซ่อนใว้อยู่หลังแจคเสียบสัญญาณ Aux เอาไม้เสียบลูกชิ้นสอดเข้าไปกด Reset

ลองทำดูนะครับสำหรับเครื่องท่านใดที่มีปํญหาอาจจะแก้ไขได้
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์