พฤศจิกายน 18, 2018, 03:30:02 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: จะมีการ ลบ file รูปในเวปเราครั้งใหญ่ ท่านใดต้องการรูปไหน ให้ download เก็บไว้ ด่วน!! (ฝากที่อื่นไม่เกี่ยว)

สมัครเป็นสมาชิก ต้องส่งหลักฐานของท่าน เป็น ภาพถ่าย ใบขับขี่ โดยส่ง email มาที่

และต้อง post แจ้งผู้ดูแลระบบที่หัวข้อนี้ด้วยครับ >>Membership Within 24 Hrs<<

บุคคลทั่วไป ต้องการติดต่อกับเรา โปรดใช้ 

สำหรับการแนบรูปในกระทู้ ขอให้ใช้บริการฝากไฟล์ภายนอก คลิกดูวิธีการทำได้ที่นี่ครับ

+  Audio DIY Club - Network [คลับบ้านๆ ดีไอวาย แท้ๆ ของคนใจดี]
|-+  Audio DIY
| |-+  Audio DIY Personal Amp & Head Phone (ผู้ดูแล: art, dust)
| | |-+  มาสร้างแอมป์หูฟังคลาสเอ WHAMMY กัน
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 2 [3] 4 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มาสร้างแอมป์หูฟังคลาสเอ WHAMMY กัน  (อ่าน 5234 ครั้ง)
POCOYO
Permanent Member
Jr. Member

Too many hobbies, Too little money

« ตอบ #60 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2018, 04:36:32 pm »

ทดลองป้อนไฟ

เทียบกับที่วางแผนเอาไว้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 13, 2018, 04:39:16 pm โดย POCOYO » บันทึกการเข้า

dust
Moderator
Hero Member

« ตอบ #61 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2018, 05:22:38 pm »

ทดลองใช้ IRF610/9610 กับวงจร WHAMMY ให้แล้วครับ ยังไม่ได้เปลี่ยนความต้านทานตามที่น้า dust แนะนำ
แต่ทำการลดไฟเลี้ยงลงมาที่ 13 โวล์ท กระแสไบอัสอยู่ที่ประมาณ 55 mA เสียงใช้ได้เลยครับ เบสกำลังพอดี(มากกว่า FQP3N30/3P20)ไม่มากจนเกินไป
เสียงกลาง แหลม ไม่สดใสเท่าใช้ FQP เสียงออกวอร์มโทนติดดาร์กนิดๆ อย่างที่น้า dust บอกเอาไว้
แต่หลังจากฟังมาได้ซักพักได้ทำการปรับเเปลี่ยนอุปกรณ์บางตัวเข้าไป ตอนนี้เสียงกลาง แหลมสดใสไม่แพ้การใช้เฟท FQP แล้ว เบสหนักแน่นกว่า
แต่สปีดเสียงการเก็บตัวของเบสอาจจะช้ากว่า ตอนนี้เสียงออกแนว สดใส รายละเอียดชัดเจน ไม่ใช่วอร์มโทนออกจากด้านมืดแล้ว เป็นแอมป์ที่ฟังสนุกอีกตัวนึงครับ
เดี๋ยวค่อยมาเฉลยว่าผมเปลี่ยนอะไรเข้าไป เสียงถึงได้ดีขึ้นขนาดนั้น

อาจจะเป็นไปได้ว่า  IRF610/9610 ที่ผมใช้อยู่ น่าจะมีปัญหา ผมจำไม่ได้แล้วล่ะ ว่าผมเอาสี่ตัวนี้มาจากไหน
เท่าที่ดูของ POCOYO ผมว่า 13V กับ 15V กระแสมันไม่น่าจะต่างกันสักเท่าไหร่
ตอนนี้ไม่ได้ยกมาฟังเลย แต่เท่าที่ผมจำได้ มันก็ทำงานปกติดีน่ะ ต้องรอไว้ว่างๆก่อนแล้วค่อยเช็คดูอีกที

dust
Moderator
Hero Member

« ตอบ #62 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2018, 05:25:28 pm »

วรจรนี้ตัว opto มีหน้าที่อะไรครับ

opto isolator ทำหน้าที่ไบแอส มอสเฟ็ทเอาท์พุท ให้ทำงานในคลาสเอครับ รายละเอียดต้องไปอ่านที่หน้าเว็บแอมป์ WHAMMY

POCOYO
Jr. Member

Too many hobbies, Too little money

« ตอบ #63 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2018, 10:13:58 pm »

ทดลองใช้ IRF610/9610 กับวงจร WHAMMY ให้แล้วครับ ยังไม่ได้เปลี่ยนความต้านทานตามที่น้า dust แนะนำ
แต่ทำการลดไฟเลี้ยงลงมาที่ 13 โวล์ท กระแสไบอัสอยู่ที่ประมาณ 55 mA เสียงใช้ได้เลยครับ เบสกำลังพอดี(มากกว่า FQP3N30/3P20)ไม่มากจนเกินไป
เสียงกลาง แหลม ไม่สดใสเท่าใช้ FQP เสียงออกวอร์มโทนติดดาร์กนิดๆ อย่างที่น้า dust บอกเอาไว้
แต่หลังจากฟังมาได้ซักพักได้ทำการปรับเเปลี่ยนอุปกรณ์บางตัวเข้าไป ตอนนี้เสียงกลาง แหลมสดใสไม่แพ้การใช้เฟท FQP แล้ว เบสหนักแน่นกว่า
แต่สปีดเสียงการเก็บตัวของเบสอาจจะช้ากว่า ตอนนี้เสียงออกแนว สดใส รายละเอียดชัดเจน ไม่ใช่วอร์มโทนออกจากด้านมืดแล้ว เป็นแอมป์ที่ฟังสนุกอีกตัวนึงครับ
เดี๋ยวค่อยมาเฉลยว่าผมเปลี่ยนอะไรเข้าไป เสียงถึงได้ดีขึ้นขนาดนั้น

อาจจะเป็นไปได้ว่า  IRF610/9610 ที่ผมใช้อยู่ น่าจะมีปัญหา ผมจำไม่ได้แล้วล่ะ ว่าผมเอาสี่ตัวนี้มาจากไหน
เท่าที่ดูของ POCOYO ผมว่า 13V กับ 15V กระแสมันไม่น่าจะต่างกันสักเท่าไหร่
ตอนนี้ไม่ได้ยกมาฟังเลย แต่เท่าที่ผมจำได้ มันก็ทำงานปกติดีน่ะ ต้องรอไว้ว่างๆก่อนแล้วค่อยเช็คดูอีกที
เพื่อความแน่ใจว่าจำตัวเลขไม่ผิด กลับมาวัดคร่อม R 10 โอห์มอีกที ได้ค่าออกมาตามภาพ 548 mV (ไฟเลี้ยง 13V) กระแสไบอัสเท่ากับ 54.8 mA

POCOYO
Jr. Member

« ตอบ #64 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2018, 10:34:47 pm »

อุปกรณ์ที่ใส่เข้าไปแล้วเสียงเปลี่ยนไปอย่างมากมาย

ALPS ตัวสีฟ้าเสียงยังสู่้ไม่ได้เลย แนะนำว่าต้องลองให้ได้ ผมทำแผ่น PCB เอาไว้นานแล้วแต่ไม่ได้ลองซักที พอเห็นน้า yowza ลงลิงค์เกี่ยวกับ attenuator ทำให้นึกขึ้นได้
หลายคนอาจจะงงๆ ว่ามันคืออะไร มีโวลุ่มกับความต้านทานอีก 2 ตัว ใส่่เข้าไปแล้วเสียงดีขึ้นขนาดนั้นเลยหรือ มันคือ R-Series Shunt POT ตามไปอ่านบทความได้ตามลิงค์
http://thaiaudioclub.net/board/index.php?topic=26129.80

เพื่อความสะดวกผมสรุปรวบยอดเอาไว้ให้อ่านง่ายๆ

แผ่น PCB ออกแบบเอาไว้ 3 แบบ

yowza
Jr. Member
**

« ตอบ #65 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2018, 07:59:53 am »

แจ่มเลยครับ  ใช้vr เกรดธรรมดาก็ได้ สำคัญที่ r ตัวเดียว

ว่าแต่ ใช้กะ pre passive ได้ไหมคับ พอดีได้ input tran TAM 600:10k มาคู่นึง

ต้องเอาไว้หน้าหรือหลัง  input trans คับ
dust
Moderator
Hero Member

« ตอบ #66 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2018, 10:53:47 am »

เพื่อความแน่ใจว่าจำตัวเลขไม่ผิด กลับมาวัดคร่อม R 10 โอห์มอีกที ได้ค่าออกมาตามภาพ 548 mV (ไฟเลี้ยง 13V) กระแสไบอัสเท่ากับ 54.8 mA

ผมจัดการเปลี่ยนเฟ็ทเรียบร้อยแล้ว และก็เปลี่ยน ตัวต้านทานที่ขาซอร์สเป็น 10 Ohm แล้วด้วย ได้ 0.55V เท่ากันทั้งหมดเลย
นับว่าเป็นความผิดพลาดของผมเองจริงๆ ที่หยิบของเก่ามาใช้แล้วไม่ดูให้ดีก่อนว่า มันเป็นอย่างไร

ส่วนเรื่องเสียงก็ยังเหมือนเดิม ขอไม่ลงรูปน่ะ เดี๋ยวจะสับสนกันไปมากกว่าเดิมเปล่าๆ บอร์ดของ POCOYO ทำได้สวยดีแล้วครับ

dust
Moderator
Hero Member

« ตอบ #67 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2018, 11:03:10 am »

อุปกรณ์ที่ใส่เข้าไปแล้วเสียงเปลี่ยนไปอย่างมากมาย

ALPS ตัวสีฟ้าเสียงยังสู่้ไม่ได้เลย แนะนำว่าต้องลองให้ได้ ผมทำแผ่น PCB เอาไว้นานแล้วแต่ไม่ได้ลองซักที พอเห็นน้า yowza ลงลิงค์เกี่ยวกับ attenuator ทำให้นึกขึ้นได้
หลายคนอาจจะงงๆ ว่ามันคืออะไร มีโวลุ่มกับความต้านทานอีก 2 ตัว ใส่่เข้าไปแล้วเสียงดีขึ้นขนาดนั้นเลยหรือ มันคือ R-Series Shunt POT ตามไปอ่านบทความได้ตามลิงค์
http://thaiaudioclub.net/board/index.php?topic=26129.80

เพื่อความสะดวกผมสรุปรวบยอดเอาไว้ให้อ่านง่ายๆ

ถ้าผมจำไม่ผิดน่ะ  Alps เลิกผลิตโวลุ่มตัวสีน้ำเงินหรือสีฟ้าไปนานมากแล้วน่ะ เท่าที่เห็นขายๆกันอยู่ส่วนใหญ่จะเป็นของเทียมทำจากจีนทั้งนั้น
แต่ Alps (China ) ก็ยังผลิตรุ่นธรรมดาอยู่ ซึ่งผมว่าตัวธรรมดานี่ เสียงดีกว่า ตัวสีน้ำเงินของปลอมน่ะ

ส่วนวงจร Series Shunt Pot นี่ ผมว่าทั้ง R series, Shut pot ต่างก็มีผลต่อเสียงด้วยกันทั้งคู่น่ะ ไม่เชื่อก็ลองเปลี่ยน  pot ดูว่าเสียงจะเปลี่ยนไปไหม
ไม่ว่ายังไงก็ตาม เวลาปรับเกน ก็ต้องปรับที่พ็อทใช่ไหม นั่นหมายถึงว่า ซิกนัลก็ยังผ่านที่ Shunt pot  อยู่ดี
แต่โดยส่วนตัว ผมต่อแบบธรรมดา มันสะดวกดี เมื่อตอนที่ยังสนุกกับการทดลองปรีแอมป์หลอด ผมก็ชอบต่อโวลุ่มแบบ Series Shunt pot นี่แหละ แล้วก็ดูเหมือนว่า contact  ของ pot จะเสื่อมไวกว่าปกติ ตอนหลังมาเลยไม่ได้ต่อแบบนี้แล้ว

dust
Moderator
Hero Member

« ตอบ #68 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2018, 11:12:36 am »

เพิ่งจะนึกออกว่า เมื่อก่อนผมมีไอเดียอยู่ว่า Series Shunt pot นี่น่ะ เราสามารถทำเป็น  fixed gain ไปเลยก็ได้
หมายถึงว่า R series ก็ตัวนึง, R shunt อีกตัวนึง จะได้หมดปัญหาเรื่อง  contact ของ pot แต่ก็ไม่ได้ทำ 555 เบื่อแอมป์หลอดไปซะก่อน

ยิ่งสมัยนี้ด้วยแล้ว เมื่อฟังเพลงต่อมาจากคอมพิวเตอร์หรือ Dap ผมว่าก็ยิ่งน่าทำ เพราะเราสามารถปรับเกนจากซอร์สต้นทางได้อยู่แล้ว
ส่วนค่า R นี่ ผมลืมไปหมดแล้วจริงๆว่าต้องคำนวณกันอย่างไร ลองไปหาดูในกูเกิ้ลเองแล้วกัน

neozalord
Newbie

« ตอบ #69 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2018, 11:00:51 am »

c12 c13 c17 เค้าใส่ไว้เพื่ออะไรหรือครับ

ที่อยู่ใหม่ครับ http://www.audiodiyclub.net/index.php?topic=24769.0
NASASTAR
Sr. Member

« ตอบ #70 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2018, 02:42:36 pm »

ตามไปดูเวปนั้น  เจออีกรูปหนึ่ง มีผลต่างกับรูปข้างบนอย่างไรครับ

รูปข้างบน ขากลางจับลงกราวด์กับขาหนึ่ง

แต่รูปที่เจอ ขา 3 ต่อกับขา 2 ไปแอมป์  ขา 1 ลงกราวด์

หรือผมเข้าใจอะไรผิดไปหรือเปล่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 15, 2018, 02:45:27 pm โดย NASASTAR » บันทึกการเข้า

ที่ส่งของครับ
 http://www.audiodiyclub.net/index.php/topic,1683.0.html
POCOYO
Jr. Member

« ตอบ #71 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2018, 08:58:06 pm »

มาตอบข้อสงสัยของน้าNASASTAR ถ้าเอาวงจรมาเขียนใหม่ให้เป็นระเบียบเรียบร้อย แล้วลองพิจารณาดูให้ดีก็จะตอบข้อสงสัยได้อย่างแน่นอน....
จากวงจรทั้ง 3 ด้านบนจะเห็นว่า POT ที่ต่อลงกราวด์ทำหน้าที่เหมือนกันทั้ง 3 วงจร แล้วมันทำหน้าที่อะไร ก็ตามวงจรด้านล่าง 2 วงจร คงไม่ต้องอธิบายมากดูภาพก็น่าจะเข้าใจแล้วนะครับ

POCOYO
Jr. Member

« ตอบ #72 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2018, 09:00:31 pm »

ALPHA ชนะขาด

NASASTAR
Sr. Member

« ตอบ #73 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2018, 09:35:09 pm »

มาตอบข้อสงสัยของน้าNASASTAR ถ้าเอาวงจรมาเขียนใหม่ให้เป็นระเบียบเรียบร้อย แล้วลองพิจารณาดูให้ดีก็จะตอบข้อสงสัยได้อย่างแน่นอน....
จากวงจรทั้ง 3 ด้านบนจะเห็นว่า POT ที่ต่อลงกราวด์ทำหน้าที่เหมือนกันทั้ง 3 วงจร แล้วมันทำหน้าที่อะไร ก็ตามวงจรด้านล่าง 2 วงจร คงไม่ต้องอธิบายมากดูภาพก็น่าจะเข้าใจแล้วนะครับ

ขอบคุณครับน้า  ถูกใจหลายๆ

ที่ส่งของครับ
 http://www.audiodiyclub.net/index.php/topic,1683.0.html
dust
Moderator
Hero Member

« ตอบ #74 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2018, 06:07:43 pm »

c12 c13 c17 เค้าใส่ไว้เพื่ออะไรหรือครับ

น่าจะช่วยรักษาให้ไบแอสมีความเสถียร ไบแอสที่ออกจากออปแอมป์ เป็นโวลเตจดิไวเดอร์น่ะ
ค่า 22uF เป็นค่าที่ผู้ออกแบบแนะนำ จะใส่ซีค่ามากกว่านี้ก็ได้
และซีในตำแหน่งนี้ เป็นซีที่มีผลต่อเสียงมากๆ
ผมลองใช้ Muse เสียงสะอาดละเอียด จากนั้นก็เปลี่ยนเป็นซี Pana เสียงหวานนุ่มนวล เสียงเปลี่ยนไปเยอะมากๆ

ส่วนตำแหน่ง C13 อันนี้ ผมไม่รู้จริงๆว่าเค้าเอาไว้ทำอะไร เพิ่งเคยใช้ opto coupler เป็นครั้งแรกนี่แหละ
เท่าที่ลองกลับไปอ่านดูในหน้าเว็บWHAMMY opto ฝั่งที่เป็น LED จะเป็นตัวไบแอสกระแสซอร์ส เมื่อกระแสมีการเปลี่ยนแปลง
จะส่งผลให้ เกิดการเปลี่ยนแปลงทางฝั่ง BJT คือ C-E ที่ทำหน้าที่เปรียบเสมือน VR ซึ่งขนานกับ Rในออปโต10K อีกตัวนึง
การเปลี่ยนแปลงของโวลท์ที่ตกคร่อม C-E จะเป็นตัวปรับไบแอสที่เกทของมอสเฟทให้เข้าสู่จุดสมดุลอีกที อ่านแล้วก็ยังไม่เก็ทเท่าไหร่น่ะ ลองไปดูเอาเองแล้วกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 19, 2018, 07:13:48 pm โดย dust » บันทึกการเข้า

dust
Moderator
Hero Member

« ตอบ #75 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2018, 06:11:16 pm »

แจ่มเลยครับ  ใช้vr เกรดธรรมดาก็ได้ สำคัญที่ r ตัวเดียว

ว่าแต่ ใช้กะ pre passive ได้ไหมคับ พอดีได้ input tran TAM 600:10k มาคู่นึง

ต้องเอาไว้หน้าหรือหลัง  input trans คับ

การต่อโวลุ่มกับ matching trans or input trans ผมแนะนำว่า ควรต่อกับฝั่งโหลดน่ะ
เพราะฝั่งโหลดมีค่าอิมพีแดนซ์ที่สูงกว่าฝั่งซอร์ส สามารถหา pot ค่าที่เหมาะกับโหลดได้ง่ายกว่า และอาจจะมีความเปลี่ยนแปลงของอิมพีแดนซ์ในอัตราส่วนที่น้อยกว่า
ผมเองก็เพิ่งจะรู้ว่า การต่อโวลุ่มบางแบบ จะทำให้ค่าอิมพีแดนซ์เปลี่ยนไปมากด้วย โดยเฉพาะ shunt attn

yowza
Jr. Member
**

« ตอบ #76 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2018, 10:03:59 pm »

ขอบคุณน้า Dust มากครับ
yowza
Jr. Member
**

« ตอบ #77 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2018, 08:12:46 pm »

ขอเบอร์บัญชี โอนค่าทำแผ่นหน่อยคับ

ผมโพส หน้าซื้อขาย กะดูข้อมูล ไม่ได้คับ
dust
Moderator
Hero Member

« ตอบ #78 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2018, 11:59:50 am »

ขอเบอร์บัญชี โอนค่าทำแผ่นหน่อยคับ

ผมโพส หน้าซื้อขาย กะดูข้อมูล ไม่ได้คับ

http://www.audiodiyclub.net/index.php/topic,224.0.html

yowza
Jr. Member
**

« ตอบ #79 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2018, 12:56:02 pm »

ผมกด links แล้วดูไม่ได้คับ

ขอบคุณคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 24, 2018, 05:41:43 pm โดย dust » บันทึกการเข้า
POCOYO
Jr. Member

« ตอบ #80 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2018, 03:37:20 pm »

ขอลองเบอร์ LME49720HA หน่อย ออฟแอปม์ตัวนี้ค่อนข้างไวต่อสัญญาณรบกวน ถ้าฟังแบบกระสือจะได้ยินสัญญาณ nois เล็กน้อยพอให้รำคาญ
แต่พอลงกล่องกลับเงียบสงัดมาก ออฟแอมป์ตัวนี้ให้เสียงที่น่าฟัง เสียงร้องเนียนมากๆ เบสลึกเก็บตัวเร็ว แหลมสดใสมากๆ จุดเด่นอยู่ที่รายละเอียดเสียงชัดมากๆ แม้ฟังเพียงเบาๆ มันเหมือนกับการกดปุ่ม loundness ในเครื่องเสียงรุ่นเก่าๆ
ภาพชุดนี้น่าจะเป็นภาพชุดสุดท้ายแล้วสำหรับ WHAMMY คราวนี้ก็รอผลงานของเพื่อนสมาชิก ทำเสร็จแล้วอย่าลืมเอาภาพมาให้ชมด้วย

yowza
Jr. Member
**

« ตอบ #81 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2018, 07:12:21 pm »

ผมกด links แล้วดูไม่ได้คับ

ขอบคุณคับ
neozalord
Newbie

« ตอบ #82 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2018, 09:14:05 am »

น่าจะช่วยรักษาให้ไบแอสมีความเสถียร ไบแอสที่ออกจากออปแอมป์ เป็นโวลเตจดิไวเดอร์น่ะ
ค่า 22uF เป็นค่าที่ผู้ออกแบบแนะนำ จะใส่ซีค่ามากกว่านี้ก็ได้
และซีในตำแหน่งนี้ เป็นซีที่มีผลต่อเสียงมากๆ
ผมลองใช้ Muse เสียงสะอาดละเอียด จากนั้นก็เปลี่ยนเป็นซี Pana เสียงหวานนุ่มนวล เสียงเปลี่ยนไปเยอะมากๆ

ส่วนตำแหน่ง C13 อันนี้ ผมไม่รู้จริงๆว่าเค้าเอาไว้ทำอะไร เพิ่งเคยใช้ opto coupler เป็นครั้งแรกนี่แหละ
เท่าที่ลองกลับไปอ่านดูในหน้าเว็บWHAMMY opto ฝั่งที่เป็น LED จะเป็นตัวไบแอสกระแสซอร์ส เมื่อกระแสมีการเปลี่ยนแปลง
จะส่งผลให้ เกิดการเปลี่ยนแปลงทางฝั่ง BJT คือ C-E ที่ทำหน้าที่เปรียบเสมือน VR ซึ่งขนานกับ Rในออปโต10K อีกตัวนึง
การเปลี่ยนแปลงของโวลท์ที่ตกคร่อม C-E จะเป็นตัวปรับไบแอสที่เกทของมอสเฟทให้เข้าสู่จุดสมดุลอีกที อ่านแล้วก็ยังไม่เก็ทเท่าไหร่น่ะ ลองไปดูเอาเองแล้วกัน

ขอบคุณครับน้า เพราะผมไม่มีซีตรงค่า จำเป็นต้องใช้ค่าอื่น มันจะมีผลกับเสียงมากน้อยเพียงใดครับ

ที่อยู่ใหม่ครับ http://www.audiodiyclub.net/index.php?topic=24769.0
dust
Moderator
Hero Member

« ตอบ #83 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2018, 07:34:47 am »

ขอบคุณครับน้า เพราะผมไม่มีซีตรงค่า จำเป็นต้องใช้ค่าอื่น มันจะมีผลกับเสียงมากน้อยเพียงใดครับ

ไม่น่าจะซีเรียสอะไรมาก ผมยังใส่ค่า 47uF เลย คิดว่าค่าสัก 22 - 100uF น่าจะใช้ได้หมด
เรื่องค่าน้อยค่ามากมีผลกับเสียงไหม? อันนี้ผมก็ไม่แน่ใจ แต่ผมบอกได้แค่ว่า ยี่ห้อของซีที่เปลี่ยนไป มีผลกับเสียงมากๆ

neozalord
Newbie

« ตอบ #84 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2018, 05:36:19 pm »

ไม่น่าจะซีเรียสอะไรมาก ผมยังใส่ค่า 47uF เลย คิดว่าค่าสัก 22 - 100uF น่าจะใช้ได้หมด
เรื่องค่าน้อยค่ามากมีผลกับเสียงไหม? อันนี้ผมก็ไม่แน่ใจ แต่ผมบอกได้แค่ว่า ยี่ห้อของซีที่เปลี่ยนไป มีผลกับเสียงมากๆ

ขอบคุณครับน้า dust หากเราเปลี่ยนเอาพุตเป็นทรานซิสเตอร์ต้องแก้ไขวงจรตรงไหนบ้างหรือครับ

dust
Moderator
Hero Member

« ตอบ #85 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2018, 09:34:46 pm »

ไม่รู้จะตอบยังไงดี เฮ้อ
แนะนำว่าไปทำsimulation ใน LTspice จะดีกว่าน่ะ ชัวร์ไม่มั่วนิ่ม
https://www.analog.com/en/design-center/design-tools-and-calculators/ltspice-simulator.html

neozalord
Newbie

« ตอบ #86 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2018, 03:45:09 am »

แนะนำว่าไปทำsimulation ใน LTspice จะดีกว่าน่ะ ชัวร์ไม่มั่วนิ่ม
https://www.analog.com/en/design-center/design-tools-and-calculators/ltspice-simulator.html

ขอบคุณครับน้า โปรแกรมตัวนี้ผมยังไม่เคยใช้เลยครับ เอาไว้ศึกษาดูเรื่อยๆ

ตอนนี้ผมประกอบแผ่นป้องกันหูฟังแล้ว ต่อไฟรีเลย์ก็หน่วงเวลาทำงานได้ปกติ แต่พอลองเอาไฟจากถ่านเก้าโวลต์มาทริกเกอร์ดู รีเลย์ไม่ตัด ต้องเอาไปทริกที่หลัวตัวต้านทาน 47k ถึงจะตัด อย่างนี้มันปกติไหมครับ

POCOYO
Jr. Member

« ตอบ #87 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2018, 03:22:04 pm »

ขอบคุณครับน้า โปรแกรมตัวนี้ผมยังไม่เคยใช้เลยครับ เอาไว้ศึกษาดูเรื่อยๆ

ตอนนี้ผมประกอบแผ่นป้องกันหูฟังแล้ว ต่อไฟรีเลย์ก็หน่วงเวลาทำงานได้ปกติ แต่พอลองเอาไฟจากถ่านเก้าโวลต์มาทริกเกอร์ดู รีเลย์ไม่ตัด ต้องเอาไปทริกที่หลัวตัวต้านทาน 47k ถึงจะตัด อย่างนี้มันปกติไหมครับ
ตอนนี้น้าเทสเฉพาะบอร์ดโปรเท็คอย่่างเดียวไม่ได้ต่อกับบอร์ดแอมป์ใช่มั๊ย ถ้าใช่ตอนนี้กราวด์ของสัญญาณที่เข้าบอร์ดโปรเท็คจะลอยอยู่ไม่ได้ต่อกับอะไรเลย ถ้าจะเทสให้น้าหาสายไฟเชื่่อมกราวด์อินพุท(บอร์ดโปรเท็ต)กับกราวด์ไฟเลีั้ยงบอร์ดเข้าด้วยกัน บอร์ดก็จะทำงานตามปกติ ถ้าจำกันได้บอร์ดตัวแรกผมใช้กราวด์ร่วมกับไฟเลี้ยงแล้วมันมีเสียงฮัมแทรกเข้ามา ผมเลยแยกกราวด์ไฟเลี้ยงกับกราวด์สัญญาณออกจากกัน โดยกราวด์สัญญาณจะต่ออยู่กับบอร์ดแอมป์ ส่วนกราวด์ไฟเลี้ยงจะต่อกับบอร์ด power supply (ซึ่งต่อลงแท่นเครื่อง) ปกติตามสเป็กของไอซีเบอร์ uPC1237 เมื่อตรวจเจอสัญญาณ DC offset เกิน 600 mV มันก็จะทริกรีเลย์แล้วครับ น้าลองหาถ่านในรีโมทมาลองทดสอบดูได้ครับ

POCOYO
Jr. Member

« ตอบ #88 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2018, 03:27:29 pm »

เริ่มได้รับ PCB กันแล้วอย่าลืมทำแล้วมาโพสโชว์ผลงานกันบ้างเด้อออ เดี๋ยวเจอกับโปรเจ็คใหม่เร็วๆ นี้

neozalord
Newbie

« ตอบ #89 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2018, 04:24:18 pm »

ตอนนี้น้าเทสเฉพาะบอร์ดโปรเท็คอย่่างเดียวไม่ได้ต่อกับบอร์ดแอมป์ใช่มั๊ย ถ้าใช่ตอนนี้กราวด์ของสัญญาณที่เข้าบอร์ดโปรเท็คจะลอยอยู่ไม่ได้ต่อกับอะไรเลย ถ้าจะเทสให้น้าหาสายไฟเชื่่อมกราวด์อินพุท(บอร์ดโปรเท็ต)กับกราวด์ไฟเลีั้ยงบอร์ดเข้าด้วยกัน บอร์ดก็จะทำงานตามปกติ ถ้าจำกันได้บอร์ดตัวแรกผมใช้กราวด์ร่วมกับไฟเลี้ยงแล้วมันมีเสียงฮัมแทรกเข้ามา ผมเลยแยกกราวด์ไฟเลี้ยงกับกราวด์สัญญาณออกจากกัน โดยกราวด์สัญญาณจะต่ออยู่กับบอร์ดแอมป์ ส่วนกราวด์ไฟเลี้ยงจะต่อกับบอร์ด power supply (ซึ่งต่อลงแท่นเครื่อง) ปกติตามสเป็กของไอซีเบอร์ uPC1237 เมื่อตรวจเจอสัญญาณ DC offset เกิน 600 mV มันก็จะทริกรีเลย์แล้วครับ น้าลองหาถ่านในรีโมทมาลองทดสอบดูได้ครับ

ผมก็เชื่อมกราวด์ของบอร์ดเข้ากับกราวด์แผ่นจ่ายไฟนะครับ มันแปลกตรงที่ถ้าเอาไปทริกข้างหลังอาร์ 47 k มันทำงานได้นะครับ แต่ถ้าทริกตรงขั้วสัญญาณเข้า ซึ่งก็คือก่อนอาร์ มันไม่ทริกเลยน่ะครับ

แอมป์ไดนาโลผมคงตามเล่นไม่ได้นะครับ ไม่มีเฟทคู่เทพ หากน้ามีโปรดแบ่งผมด้วยนะครับ  เศร้า

หน้า: 1 2 [3] 4 ขึ้นบน พิมพ์