พฤศจิกายน 19, 2018, 08:22:56 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: จะมีการ ลบ file รูปในเวปเราครั้งใหญ่ ท่านใดต้องการรูปไหน ให้ download เก็บไว้ ด่วน!! (ฝากที่อื่นไม่เกี่ยว)

สมัครเป็นสมาชิก ต้องส่งหลักฐานของท่าน เป็น ภาพถ่าย ใบขับขี่ โดยส่ง email มาที่

และต้อง post แจ้งผู้ดูแลระบบที่หัวข้อนี้ด้วยครับ >>Membership Within 24 Hrs<<

บุคคลทั่วไป ต้องการติดต่อกับเรา โปรดใช้ 

สำหรับการแนบรูปในกระทู้ ขอให้ใช้บริการฝากไฟล์ภายนอก คลิกดูวิธีการทำได้ที่นี่ครับ

+  Audio DIY Club - Network [คลับบ้านๆ ดีไอวาย แท้ๆ ของคนใจดี]
|-+  Audio DIY
| |-+  Audio DIY Personal Amp & Head Phone (ผู้ดูแล: art, dust)
| | |-+  มาสร้างแอมป์หูฟังคลาสเอ WHAMMY กัน
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 2 3 [4] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มาสร้างแอมป์หูฟังคลาสเอ WHAMMY กัน  (อ่าน 5278 ครั้ง)
POCOYO
Permanent Member
Jr. Member

Too many hobbies, Too little money

« ตอบ #90 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2018, 07:06:00 pm »

ไม่รู้จะตอบยังไงดี เฮ้อ
แนะนำว่าไปทำsimulation ใน LTspice จะดีกว่าน่ะ ชัวร์ไม่มั่วนิ่ม
https://www.analog.com/en/design-center/design-tools-and-calculators/ltspice-simulator.html

ขอบคุณครับน้า โปรแกรมตัวนี้ผมยังไม่เคยใช้เลยครับ เอาไว้ศึกษาดูเรื่อยๆ

ตอนนี้ผมประกอบแผ่นป้องกันหูฟังแล้ว ต่อไฟรีเลย์ก็หน่วงเวลาทำงานได้ปกติ แต่พอลองเอาไฟจากถ่านเก้าโวลต์มาทริกเกอร์ดู รีเลย์ไม่ตัด ต้องเอาไปทริกที่หลัวตัวต้านทาน 47k ถึงจะตัด อย่างนี้มันปกติไหมครับ
ตอนนี้น้าเทสเฉพาะบอร์ดโปรเท็คอย่่างเดียวไม่ได้ต่อกับบอร์ดแอมป์ใช่มั๊ย ถ้าใช่ตอนนี้กราวด์ของสัญญาณที่เข้าบอร์ดโปรเท็คจะลอยอยู่ไม่ได้ต่อกับอะไรเลย ถ้าจะเทสให้น้าหาสายไฟเชื่่อมกราวด์อินพุท(บอร์ดโปรเท็ต)กับกราวด์ไฟเลีั้ยงบอร์ดเข้าด้วยกัน บอร์ดก็จะทำงานตามปกติ ถ้าจำกันได้บอร์ดตัวแรกผมใช้กราวด์ร่วมกับไฟเลี้ยงแล้วมันมีเสียงฮัมแทรกเข้ามา ผมเลยแยกกราวด์ไฟเลี้ยงกับกราวด์สัญญาณออกจากกัน โดยกราวด์สัญญาณจะต่ออยู่กับบอร์ดแอมป์ ส่วนกราวด์ไฟเลี้ยงจะต่อกับบอร์ด power supply (ซึ่งต่อลงแท่นเครื่อง) ปกติตามสเป็กของไอซีเบอร์ uPC1237 เมื่อตรวจเจอสัญญาณ DC offset เกิน 600 mV มันก็จะทริกรีเลย์แล้วครับ น้าลองหาถ่านในรีโมทมาลองทดสอบดูได้ครับ

ผมก็เชื่อมกราวด์ของบอร์ดเข้ากับกราวด์แผ่นจ่ายไฟนะครับ มันแปลกตรงที่ถ้าเอาไปทริกข้างหลังอาร์ 47 k มันทำงานได้นะครับ แต่ถ้าทริกตรงขั้วสัญญาณเข้า ซึ่งก็คือก่อนอาร์ มันไม่ทริกเลยน่ะครับ

แอมป์ไดนาโลผมคงตามเล่นไม่ได้นะครับ ไม่มีเฟทคู่เทพ หากน้ามีโปรดแบ่งผมด้วยนะครับ  เศร้า

ผมไม่แน่ใจว่าน้าต่อวงจรอย่างไรถ้ามีภาพประกอบก็จะแก้ปัญหาได้ตรงจุด เอาอย่างนี้ให้น้าต่อวงจรตามรูปข้างล่าง กราวด์ของเทอร์มินอลฝั่งขวาไม่ได้ต่อกับอะไรให้หาสายไฟเชื่อมไปต่อกราวด์กับเทอร์มินอลฝั่งซ้ายตามเส้นสีน้ำเงิน ส่วนเวลานำไปใช้งานจริงนั้นไม่ต้องต่อสายไฟตรงนี้นะครับ เพราะผมทดสอบแล้วถ้าไม่ต่อกราวด์มันจะไม่ทริกรีเลย์ให้ครับ

neozalord
Newbie

« ตอบ #91 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2018, 07:27:28 pm »

นำผลงานมาโชว์บ้างครับ
เป็นแอมป์ที่ผมได้กัแผ่นปริ้นขึ้นมาเอง เพราะใจร้อนอยากจะฟังเร็วๆครับ อุปกรณ์พร้อม อะไหล่พร้อม ก็จัดไปโลด

กัดในน้ำยากรดเกลือครับ

เส้นคมใช้ได้

กัดเสร็จประกอบอุปกรณ์ลงทันทีครับ ก่อนประกอบก็นั่งวัดทีละตัว กันพลาดครับ

เริ่มทดสอบจริง ครั้งนี้ใช้บริการของ Fiio E18 ครับ มาเป็นภาคปรีแอมป์

หัวใจหลักเป็น OPA2064 ครับ ได้มาสดๆร้อนๆ ไม่เคยฟังเบอร์นี้มาก่อน เอาจริงๆเบอร์อื่นผมก็ไม่เคยฟังครับ เพราะก่อนหน้านี้ที่ประกอบแอมป์มา ไม่สำเร็จสักอัน มีครั้งนี้แหละ จะได้ฟังจริงๆจังซักทีครับ 555+

ภาคจ่ายไฟ ทำตามน้ำPOCOYOครับ LM317+337 คนละยี่ห้อ ตัวนึง Moto ตัวนึง On น้ำเสียงจะเอียงหรือไม่กันเนี่ย

ภาคอินพุตครับ ไม่ได้ใช้แบบ shunt นะครับ ลองแบบธรรมดาให้รอดไปก่อน

เปิดสวิตครับ กล่องนั้นมีหม้อแปลง 15-0-15 2A ครับ กล่องมันว่างอยู่ เลยเอาหม้อแปลง ลง ซะ นับหนึ่งถึงสามกลั้นใจเปิดสวิต นับไปอีก 5 วิ รีเลย์ดัง โล่งใจครับ เช็คออฟเซตก่อนเลย +-1mV ทั้งสองข้าง ใจเริ่มชื้นครับ ต่อมาเช็คกระเเสใบแอสมอสเฟตเอาพุต เบอร์ irf540+9540 ได้ 54mV คร่อมที่ R 10 Ohm ทั้งสองฝั่งใกล้เคียงกัน หลังจากนั้นลองกับหน่วยลำโพงกล้าตายครับ เย้!!!! มีเสียงแล้ว ไม่จี่ ไม่ฮัม เสียงใสดี แต่ขุ่นๆไปนิด คาดว่ากำลังไม่พอขับลำโพงครับ เหลือบไปขวามือเห็นเจ้า K701 จึงกลั้นใจ(อีกแล้ว) หยิบมาเสียบทันที เปิด Youtube เลือกเพลงของ Madpuppet Studio พระเจ้า!! เสียงนักร้องใส กังวาล ย่านเบสลงลึกขึ้น เวทีเสียงกล้างอย่างที่ร่ำลือครับ นั่งฟังไปเรื่อยๆสักสองถึงสามเพลง เช็คที่ซิงค์มอสเฟต ร้อนเอาเรื่องเหมือนกันครับ สงสัยต้องเปลี่ยนใหม่

สุดท้ายนี้ หายเหนื่อยครับ คืนนี้คงเปิดยาวๆไปกับลำโพงกล้าตาย ดูว่ามันจะทนได้นานขนาดไหน ค่อยนำมาใช้กับหูฟังแพงๆคู่นี้ละกันครับ

ปัญหาที่พบ เรื่องวงจารป้องกันครับ ยังงงๆกับมันอยู่เลย ลองทดสอบโดยการทริกแบบข้างต้นไม่ยักกะทำงานแฮะ  เฮ้อ

ที่อยู่ใหม่ครับ http://www.audiodiyclub.net/index.php?topic=24769.0
neozalord
Newbie

« ตอบ #92 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2018, 07:40:29 pm »

ไม่รู้จะตอบยังไงดี เฮ้อ
แนะนำว่าไปทำsimulation ใน LTspice จะดีกว่าน่ะ ชัวร์ไม่มั่วนิ่ม
https://www.analog.com/en/design-center/design-tools-and-calculators/ltspice-simulator.html

ขอบคุณครับน้า โปรแกรมตัวนี้ผมยังไม่เคยใช้เลยครับ เอาไว้ศึกษาดูเรื่อยๆ

ตอนนี้ผมประกอบแผ่นป้องกันหูฟังแล้ว ต่อไฟรีเลย์ก็หน่วงเวลาทำงานได้ปกติ แต่พอลองเอาไฟจากถ่านเก้าโวลต์มาทริกเกอร์ดู รีเลย์ไม่ตัด ต้องเอาไปทริกที่หลัวตัวต้านทาน 47k ถึงจะตัด อย่างนี้มันปกติไหมครับ
ตอนนี้น้าเทสเฉพาะบอร์ดโปรเท็คอย่่างเดียวไม่ได้ต่อกับบอร์ดแอมป์ใช่มั๊ย ถ้าใช่ตอนนี้กราวด์ของสัญญาณที่เข้าบอร์ดโปรเท็คจะลอยอยู่ไม่ได้ต่อกับอะไรเลย ถ้าจะเทสให้น้าหาสายไฟเชื่่อมกราวด์อินพุท(บอร์ดโปรเท็ต)กับกราวด์ไฟเลีั้ยงบอร์ดเข้าด้วยกัน บอร์ดก็จะทำงานตามปกติ ถ้าจำกันได้บอร์ดตัวแรกผมใช้กราวด์ร่วมกับไฟเลี้ยงแล้วมันมีเสียงฮัมแทรกเข้ามา ผมเลยแยกกราวด์ไฟเลี้ยงกับกราวด์สัญญาณออกจากกัน โดยกราวด์สัญญาณจะต่ออยู่กับบอร์ดแอมป์ ส่วนกราวด์ไฟเลี้ยงจะต่อกับบอร์ด power supply (ซึ่งต่อลงแท่นเครื่อง) ปกติตามสเป็กของไอซีเบอร์ uPC1237 เมื่อตรวจเจอสัญญาณ DC offset เกิน 600 mV มันก็จะทริกรีเลย์แล้วครับ น้าลองหาถ่านในรีโมทมาลองทดสอบดูได้ครับ

ผมก็เชื่อมกราวด์ของบอร์ดเข้ากับกราวด์แผ่นจ่ายไฟนะครับ มันแปลกตรงที่ถ้าเอาไปทริกข้างหลังอาร์ 47 k มันทำงานได้นะครับ แต่ถ้าทริกตรงขั้วสัญญาณเข้า ซึ่งก็คือก่อนอาร์ มันไม่ทริกเลยน่ะครับ

แอมป์ไดนาโลผมคงตามเล่นไม่ได้นะครับ ไม่มีเฟทคู่เทพ หากน้ามีโปรดแบ่งผมด้วยนะครับ  เศร้า

ผมไม่แน่ใจว่าน้าต่อวงจรอย่างไรถ้ามีภาพประกอบก็จะแก้ปัญหาได้ตรงจุด เอาอย่างนี้ให้น้าต่อวงจรตามรูปข้างล่าง กราวด์ของเทอร์มินอลฝั่งขวาไม่ได้ต่อกับอะไรให้หาสายไฟเชื่อมไปต่อกราวด์กับเทอร์มินอลฝั่งซ้ายตามเส้นสีน้ำเงิน ส่วนเวลานำไปใช้งานจริงนั้นไม่ต้องต่อสายไฟตรงนี้นะครับ เพราะผมทดสอบแล้วถ้าไม่ต่อกราวด์มันจะไม่ทริกรีเลย์ให้ครับ

สายสัญญาณที่เข้าบอร์ดของผมมีแค่สายเอาพุตจากมอสเฟตทั้งสองฝั่ง เข้า R47k ครับ ส่วนกราวด์ก็ลากมาจากหม้อแปลงเช่นกันกับน้าครับ ส่วนเอาพุต กราวด์คือใช้กราวด์ร่วมที่บอร์ดแอมป์ครับ ตอนทดสอบคือ ผมใช้ถ่าน 9V ขั้วลบต่อจุดเดียวกับกราวด์บอร์ดป้องกัน ส่วนขั้วบวกเอาทริกกับขั้วสัญญาณเข้า ไม่ทำงานครับ ย้ายไปทริกหลัง R47k จึงทำงานครับ

ที่อยู่ใหม่ครับ http://www.audiodiyclub.net/index.php?topic=24769.0
neozalord
Newbie

« ตอบ #93 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2018, 10:16:01 am »

อัพเดตเสียงครับ ฟังไปเรื่อยล้าหูพอสมควรครับ เสียงร้องพุ่งมาก สงสัยคงต้องรอเบิร์นไปเรื่อยๆก่อน

neozalord
Newbie

« ตอบ #94 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2018, 01:51:48 pm »

แผ่นวงจรของผมครับ

dust
Moderator
Hero Member

« ตอบ #95 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2018, 11:10:32 am »

ลายวงจรupc1237ของนิค ผมว่าลองไล่เทียบเคียงดูกับพีซีบีของ POCOYO ได้น่ะ จะได้รู้ว่าผิดถูกอย่างไร

เท่าที่ผมดูการเซ็ทอัพของนิค ผมก็สงสัยอยู่นิดนึงว่า สัญญาณที่ออกจากFiioไปเข้าแอมป์หูฟัง นั่นมันเป็นช่อง line out  หรือว่า headphone out กันแน่?
ถ้าเป็น line out ก็จะพอเหมาะพอดี แต่ถ้าเป็น headphone out สัญญาณมันจะแรงเกินไปรึเปล่าน่ะ

ส่วนเรื่องเสียงที่ออกไปทางจัดจ้าน เท่าที่ดูบนบอร์ดมี ซีอิเลคโตรไลติคแนวเสียงสว่างหลายตัวเลย Muse, ES แล้วก็ยังมี Silver mica ด้วย
แนะนำว่าถอดออกก่อนแล้วเปลี่ยนเป็น ซีอิเลคโตรไลติค แบบธรรมดาๆบ้านๆ ลงไปแทน เพื่อที่เราจะได้รู้แนวเสียงจริงๆของแอมป์ก่อน จากนั้นจะใส่อะไรเพิ่มก็ค่อยว่ากัน

สำหรับตัวต้านทาน ผมว่าก็แล้วแต่ความพอใจน่ะว่าใช้ คาร์บอนฟิล์ม หรือเมทัลฟิล์มรอยัล อะไรก็ได้ ถ้าหรูหน่อยก็เลือกใช้เดล แต่ก็แนะนำว่าอาจจะใส่เพียงบางตำแหน่งก็พอแล้ว เช่น จุดที่เป็นฟีดแบ็คกลับมาที่ออปแอมป์ หรือสัญญาณขาออกจากออปแอมป์ ไม่ต้องใส่ทุกตำแหน่งก็ได้ มันแพง

แล้วก็อีกอันนึงที่อยากให้ไปพิจารณาดู คือออปแอมป์ OPA2604AQ ผมว่ามันดูไม่เหมือน BurrBrown เลยน่ะ ยิ่งดูรหัสปีที่ผลิตนี่มันเก่ามากๆ ผมว่าหน้าตาของออปแอมป์ตัวนี้ เหมือนจะเป็น NE5532AFE or SE5532AFE ที่ผลิตโดย Signatics มากกว่าน่ะ จริงๆแล้วออปแอมป์ OPA2604AP ของ BB ก็ราคาไม่แพง แล้วผมก็คิดว่าเป็นตัวเลือกที่ดีสำหรับ AKG K701 ด้วย เพราะเค้ามีเนื้อเสียงที่ค่อนข้างอิ่มหนา จะได้ไปเติมเสียงให้ได้อยู่พอสมควร

neozalord
Newbie

« ตอบ #96 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2018, 09:16:46 pm »

ลายวงจรupc1237ของนิค ผมว่าลองไล่เทียบเคียงดูกับพีซีบีของ POCOYO ได้น่ะ จะได้รู้ว่าผิดถูกอย่างไร

เท่าที่ผมดูการเซ็ทอัพของนิค ผมก็สงสัยอยู่นิดนึงว่า สัญญาณที่ออกจากFiioไปเข้าแอมป์หูฟัง นั่นมันเป็นช่อง line out  หรือว่า headphone out กันแน่?
ถ้าเป็น line out ก็จะพอเหมาะพอดี แต่ถ้าเป็น headphone out สัญญาณมันจะแรงเกินไปรึเปล่าน่ะ

ส่วนเรื่องเสียงที่ออกไปทางจัดจ้าน เท่าที่ดูบนบอร์ดมี ซีอิเลคโตรไลติคแนวเสียงสว่างหลายตัวเลย Muse, ES แล้วก็ยังมี Silver mica ด้วย
แนะนำว่าถอดออกก่อนแล้วเปลี่ยนเป็น ซีอิเลคโตรไลติค แบบธรรมดาๆบ้านๆ ลงไปแทน เพื่อที่เราจะได้รู้แนวเสียงจริงๆของแอมป์ก่อน จากนั้นจะใส่อะไรเพิ่มก็ค่อยว่ากัน

สำหรับตัวต้านทาน ผมว่าก็แล้วแต่ความพอใจน่ะว่าใช้ คาร์บอนฟิล์ม หรือเมทัลฟิล์มรอยัล อะไรก็ได้ ถ้าหรูหน่อยก็เลือกใช้เดล แต่ก็แนะนำว่าอาจจะใส่เพียงบางตำแหน่งก็พอแล้ว เช่น จุดที่เป็นฟีดแบ็คกลับมาที่ออปแอมป์ หรือสัญญาณขาออกจากออปแอมป์ ไม่ต้องใส่ทุกตำแหน่งก็ได้ มันแพง

แล้วก็อีกอันนึงที่อยากให้ไปพิจารณาดู คือออปแอมป์ OPA2604AQ ผมว่ามันดูไม่เหมือน BurrBrown เลยน่ะ ยิ่งดูรหัสปีที่ผลิตนี่มันเก่ามากๆ ผมว่าหน้าตาของออปแอมป์ตัวนี้ เหมือนจะเป็น NE5532AFE or SE5532AFE ที่ผลิตโดย Signatics มากกว่าน่ะ จริงๆแล้วออปแอมป์ OPA2604AP ของ BB ก็ราคาไม่แพง แล้วผมก็คิดว่าเป็นตัวเลือกที่ดีสำหรับ AKG K701 ด้วย เพราะเค้ามีเนื้อเสียงที่ค่อนข้างอิ่มหนา จะได้ไปเติมเสียงให้ได้อยู่พอสมควร

ขอบคุณครับน้า dust
1. ผมลองไล่วงจรใหม่หลายรอบ ปรากฏก็ไม่พบความผิดปกติอะไร จึงลองใช้ไฟทริกอีกครั้ง จึงพบว่า ต้องทริกนานประมาณ 2 วินาที รีเลย์จึงตัด จุดนี้ผมว่ามันนานไป อาจจะลองลดค่า R47k หรือ c100uF ลง เพื่อให้วงจรตัดได้เร็วขึ้น
2. ซีที่ใส่ในวงจร ไว้โอกาสว่างๆจะลองเปลี่ยนตามที่แนะนำนะครับ ผมไม่รู้จักซีตัวนี้มาก่อน ซื้อมาเพราะเค้าติดฉลากไว้ว่าออดิโอเกรด เลยซื้อมาเพราะคิดว่าเสียงดี จึงไม่รู้ว่ามันมีจุดเด่นทางด้านเสียงแหลม
3. OPA2604 ตัวนี้ได้มาแบบงงๆอีกเช่นกันครับ เห็นว่าเป็น BB จึงซื้อมาก่อน ไม่รู้ว่าปลอมหรือแท้ แต่ที่ผมมี OPA2134 อีกตัวจึงลองเปลี่ยนลง ผลที่ได้คือเสียงดังขึ้น รายละเอียดดีเช่นกันครับ แต่ยังคงเสียดๆหูอยู่ ผลน่าจะเป็นมาจาก C บนบอร์ดแน่แท้
4. ผมมีความคิดว่าจะนำพวกมอสเฟตออดิโอลงวงจรนี้ดูบ้างพวก K1058 J162 เสียงจะเป็นอย่าวไรก็อยากลองฟังดูสักครั้ง แต่ไม่มั่นใจว่าการไบอัสของวงจรนี้จะเพียงพอต่อมอสเฟตเบอร์นี้หรือเปล่า ผมดูดาต้าชีทไม่รู้เรื่องด้วยสิ ทราบแค่ Vgs threshold มันก็พอๆกับ irf540-9540 แต่ค่า C ในตัวมันมีค่าสูงกว่า 540-9540 อยู่พอสมควรเลย

dust
Moderator
Hero Member

« ตอบ #97 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2018, 04:11:21 pm »

1. ผมลองไล่วงจรใหม่หลายรอบ ปรากฏก็ไม่พบความผิดปกติอะไร จึงลองใช้ไฟทริกอีกครั้ง จึงพบว่า ต้องทริกนานประมาณ 2 วินาที รีเลย์จึงตัด จุดนี้ผมว่ามันนานไป อาจจะลองลดค่า R47k หรือ c100uF ลง เพื่อให้วงจรตัดได้เร็วขึ้น
2. ซีที่ใส่ในวงจร ไว้โอกาสว่างๆจะลองเปลี่ยนตามที่แนะนำนะครับ ผมไม่รู้จักซีตัวนี้มาก่อน ซื้อมาเพราะเค้าติดฉลากไว้ว่าออดิโอเกรด เลยซื้อมาเพราะคิดว่าเสียงดี จึงไม่รู้ว่ามันมีจุดเด่นทางด้านเสียงแหลม
3. OPA2604 ตัวนี้ได้มาแบบงงๆอีกเช่นกันครับ เห็นว่าเป็น BB จึงซื้อมาก่อน ไม่รู้ว่าปลอมหรือแท้ แต่ที่ผมมี OPA2134 อีกตัวจึงลองเปลี่ยนลง ผลที่ได้คือเสียงดังขึ้น รายละเอียดดีเช่นกันครับ แต่ยังคงเสียดๆหูอยู่ ผลน่าจะเป็นมาจาก C บนบอร์ดแน่แท้
4. ผมมีความคิดว่าจะนำพวกมอสเฟตออดิโอลงวงจรนี้ดูบ้างพวก K1058 J162 เสียงจะเป็นอย่าวไรก็อยากลองฟังดูสักครั้ง แต่ไม่มั่นใจว่าการไบอัสของวงจรนี้จะเพียงพอต่อมอสเฟตเบอร์นี้หรือเปล่า ผมดูดาต้าชีทไม่รู้เรื่องด้วยสิ ทราบแค่ Vgs threshold มันก็พอๆกับ irf540-9540 แต่ค่า C ในตัวมันมีค่าสูงกว่า 540-9540 อยู่พอสมควรเลย

2SK1058/J162 เสียงหวานออกดาร์คตามสไตล์ฮิตาชิ ถ้าเป็นรุ่นที่ผลิตในไต้หวันจะไม่ดาร์คมากนัก ส่วนรุ่นที่ผลิตในมาเลเซีย จะดาร์ดกว่าพอสมควร รายละเอียดถือว่าดีพอๆกัน
แต่ผมคิดว่ามันไม่น่าจะใช้ในแอมป์WHAMMYได้หรอกน่ะครับ เพราะ  Lateral mosfet K1058/J162 ไบแอส Vgs ต่ำกว่า Hexfet เยอะ

ผมอยากจะบอกจริงๆเลยว่า แอมป์ตัวนี้ยังจูนอะไรได้อีกมากมาย ซึ่งนั่นก็ขึ้นอยู่กับประสบการณ์ที่ค่อยๆสั่งสมของคุณเอง
สมมติว่า ถ้าผมจะทำแอมป์ตัวนี้ต่อไปน่ะ ผมอยากจะเปลี่ยนเอาท์พุทเป็น IRFP240/9240 มากกว่าที่จะเปลี่ยนไปเป็นเอาท์พุทชนิดอื่นไปเลย มันเสี่ยงเกินไปที่จะโมฯ
ผู้ออกแบบเอง ดูเหมือนยังกั๊กๆไม่ยอมตอบคำถามหลายๆประเด็น ผมว่าเค้าคงอาจจะเก็บไว้ทำเป็นแอมป์คอมเมอร์เชี่ยลขายก็เป็นไปได้

IRFP240/9240 เท่าที่เคยลองฟังในแอมป์อื่นๆมา ผมว่าน่าจะลิเนียร์กว่าพวก IRFxxx เสียงไม่ดาร์คด้วยสิ อิมเมจเสียงก็ใหญ่ด้วย
แต่ตอนนี้คงไม่ทำ ขออยู่เฉยๆสักพัก

neozalord
Newbie

« ตอบ #98 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2018, 09:49:07 pm »

2SK1058/J162 เสียงหวานออกดาร์คตามสไตล์ฮิตาชิ ถ้าเป็นรุ่นที่ผลิตในไต้หวันจะไม่ดาร์คมากนัก ส่วนรุ่นที่ผลิตในมาเลเซีย จะดาร์ดกว่าพอสมควร รายละเอียดถือว่าดีพอๆกัน
แต่ผมคิดว่ามันไม่น่าจะใช้ในแอมป์WHAMMYได้หรอกน่ะครับ เพราะ  Lateral mosfet K1058/J162 ไบแอส Vgs ต่ำกว่า Hexfet เยอะ

ผมอยากจะบอกจริงๆเลยว่า แอมป์ตัวนี้ยังจูนอะไรได้อีกมากมาย ซึ่งนั่นก็ขึ้นอยู่กับประสบการณ์ที่ค่อยๆสั่งสมของคุณเอง
สมมติว่า ถ้าผมจะทำแอมป์ตัวนี้ต่อไปน่ะ ผมอยากจะเปลี่ยนเอาท์พุทเป็น IRFP240/9240 มากกว่าที่จะเปลี่ยนไปเป็นเอาท์พุทชนิดอื่นไปเลย มันเสี่ยงเกินไปที่จะโมฯ
ผู้ออกแบบเอง ดูเหมือนยังกั๊กๆไม่ยอมตอบคำถามหลายๆประเด็น ผมว่าเค้าคงอาจจะเก็บไว้ทำเป็นแอมป์คอมเมอร์เชี่ยลขายก็เป็นไปได้

IRFP240/9240 เท่าที่เคยลองฟังในแอมป์อื่นๆมา ผมว่าน่าจะลิเนียร์กว่าพวก IRFxxx เสียงไม่ดาร์คด้วยสิ อิมเมจเสียงก็ใหญ่ด้วย
แต่ตอนนี้คงไม่ทำ ขออยู่เฉยๆสักพัก

ขอบคุณครับน้า irfe240/9240 ท่าทางน่าจะหากยากอยู่นะครับ ลองเซจหา ไม่มีเจ้าไหนในไทยขายเลยครับ หรือผมไม่รู้แหล่งกันแน่  เฮ้อ
กลางวันนี้ซนลองเอาเจ้า lateral mosfet มาใส่ ผลที่ได้ไม่น่าพอใจเลยครับ ออฟเซ็ตมันสูง 30 mV ลองวันดูอาร์ 10 โอม พบว่า ซีก 1058 ทำงานมากกว่า 162 แสดงว่าจุดไบอัสโดย อาร์ 10k ทั้ง 4 ตัวไม่เหมาะสมกับเฟตเบอร์นี้ จึงต้องถอยกลับมาเบอร์เดิม

เรื่องวงจรโพรเทค ผมลองเปลี่ยนค่าซีที่ต่อหลังอาร์ 47k จาก 100uF เป็น 22uF การตัดไฟเร็วขึ้นจริงครับ ประมาณ 1 วินาที ตัดแล้ว ผลน่าพอใจมากครับ หากปล่อยให้ไฟหลายโวลเข้าหูฟังนานๆ คงไม่ดีแน่

ต่อมาเมื่อผมได้แผ่นพีซีบีที่สั่งไป จึงจัดแจงประกอบใหม่ คงคอนเซปใหม่คือ อุปกรณ์พื้นๆ ผลที่ได้ดีเยี่ยมเลยครับ อาการเสียดหูไม่มีอีกต่อไป รายละเอียดเสียงพอๆกับตัวที่แล้ว แต่แล้วก็พบปัญหาเล็กคือ เมื่อเอามือเข้าใกล้โวลุม หรือปรับโวลุมเบาสุด ได้ยินเสียงคลื่นแทรกเป็นระยะๆ จึงลองขนานซี 270pf ที่อาร์ 100k ผลที่ได้เสียงรบกวนหายไป เหตุน่าจะเกิดจากเสาตาไก่ที่ผมใช้มันไปเหนี่ยวนำสัญญาณแทรกเข้ามา หรือการโยงสายจากพอตไม่มีชิลป้องกัน

ทั้งหมดทั้งมวลลงไว้เผื่อเพื่อนๆสมาชิกนำไปใช้ประกอบแอมป์ของตนเองด้วยนะครับ

dust
Moderator
Hero Member

« ตอบ #99 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2018, 04:15:50 am »

IRF240/9240 ลองดูที่ร้านนี้
http://www.digitclass.net/smf/index.php?PHPSESSID=db5f08625014c4e2ee46415d48ab3b18&board=5.0

เรื่องสัญญาณรบกวน ก็อาจจะมีบ้างเป็นธรรมดา เพราะตอนที่ยังไม่ลงกล่องมันไม่มีอะไร shield
อย่างขาซีที่อินพุท โดยเฉพาะซีที่เป็นแบบตัวกลมๆ(ทรงกระบอก) ถ้าปล่อยขาไว้ยาวๆ พวกสัญญาณวิทยุจะแทรกได้
หรือแม้กระทั่งออปแอมป์แบบ CAN บางทีก็เก็บขายาวๆเอาไว้ เพราะเผื่อไว้เอาไปเสียบทดลองแอมป์อื่นอีก ก็อาจจะมีสัญญาญวิทยุก็แทรกได้เหมือนกัน
อย่าลืมว่า ถ้าจูนเสียงลงตัวแล้ว พวกอุปกรณ์ต่างๆบนแผ่นปริ้นท์ ควรจะลงให้ชิดกับแผ่นปริ้นท์ โดยเหลือขาให้สั้นที่สุด

neozalord
Newbie

« ตอบ #100 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2018, 11:56:57 am »

IRF240/9240 ลองดูที่ร้านนี้
http://www.digitclass.net/smf/index.php?PHPSESSID=db5f08625014c4e2ee46415d48ab3b18&board=5.0

เรื่องสัญญาณรบกวน ก็อาจจะมีบ้างเป็นธรรมดา เพราะตอนที่ยังไม่ลงกล่องมันไม่มีอะไร shield
อย่างขาซีที่อินพุท โดยเฉพาะซีที่เป็นแบบตัวกลมๆ(ทรงกระบอก) ถ้าปล่อยขาไว้ยาวๆ พวกสัญญาณวิทยุจะแทรกได้
หรือแม้กระทั่งออปแอมป์แบบ CAN บางทีก็เก็บขายาวๆเอาไว้ เพราะเผื่อไว้เอาไปเสียบทดลองแอมป์อื่นอีก ก็อาจจะมีสัญญาญวิทยุก็แทรกได้เหมือนกัน
อย่าลืมว่า ถ้าจูนเสียงลงตัวแล้ว พวกอุปกรณ์ต่างๆบนแผ่นปริ้นท์ ควรจะลงให้ชิดกับแผ่นปริ้นท์ โดยเหลือขาให้สั้นที่สุด

วันนี้ผมได้ลองอะไรบางอย่าง เปลี่ยนไปใช้ lateral mosfet k1058+j162 พบว่า ช่วงเบสล่างๆที่บวมๆหายไป รายละเอียดระยิบระยับ แต่พบว่า ย่านแหลมไม่แหลมเสียดหูเหมือนเดิม ผมทดลองในบอร์ดเดิมนะครับ ที่ไม่ได้เปลี่ยนเอา C nichicon audio grade ออก c silvermica ก็ยังอยู่ที่เดิม ผลที่ได้น่าพึงพอใจมากครับ แต่ติดอยู่อย่างเดียว ฟังเพลงร็อคไม่มันส์สะใจเท่า irf ต่อไปคงต้องลองเปลี่ยน c บนบอร์ดบ้างครับ

ส่วนวิธีการทำให้เราใช้ lateral mosfet ได้ ผมจะมาเหลาให้ฟังช่วงค่ำๆนะครับ

neozalord
Newbie

« ตอบ #101 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2018, 11:58:04 am »

แอมป์ตัวนี้มันขี้ฟ้องด้วยสิ ผมว่า เพลงที่อัดมาไม่ดี เบสหาย แหลมเสียดหูชะมัด เริ่มรู้สึกความน่ากลัวของแอมป์ตัวนี้แล้วสิ กลัวใจตัวเองที่จะโมให้มันแย่ลง  เศร้า

N-K-F-H
Hero Member

DIY เล็กๆ

« ตอบ #102 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2018, 02:03:39 pm »

แอมป์ตัวนี้มันขี้ฟ้องด้วยสิ ผมว่า เพลงที่อัดมาไม่ดี เบสหาย แหลมเสียดหูชะมัด เริ่มรู้สึกความน่ากลัวของแอมป์ตัวนี้แล้วสิ กลัวใจตัวเองที่จะโมให้มันแย่ลง  เศร้า
ถูกใจหลายๆ ถูกใจหลายๆ  สู้ๆ ครับ

ข้อมูลผมครับ: http://www.audiodiyclub.net/index.php/topic,219.0.html
หน้า: 1 2 3 [4] ขึ้นบน พิมพ์