พฤศจิกายน 20, 2017, 02:48:19 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: สมัครเป็นสมาชิก ต้องส่งหลักฐานของท่าน เป็น ภาพถ่าย ใบขับขี่ โดยส่ง email มาที่
และต้อง post แจ้งผู้ดูแลระบบที่หัวข้อนี้ด้วยครับ >>Membership Within 24 Hrs<<

บุคคลทั่วไป ต้องการติดต่อกับเรา โปรดใช้ 

สำหรับการแนบรูปในกระทู้ ขอให้ใช้บริการฝากไฟล์ภายนอก คลิกดูวิธีการทำได้ที่นี่ครับ

+  Audio DIY Club - Network [คลับบ้านๆ ดีไอวาย แท้ๆ ของคนใจดี]
|-+  หมวดหมู่ทั่วไป
| |-+  สนทนาภาษา DIY
| | |-+  ถามเรื่อง G อินพุตหน่อยครั
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่อง G อินพุตหน่อยครั  (อ่าน 893 ครั้ง)
taoybb
Permanent Member
Hero Member

โหมด มึน

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2010, 07:55:40 pm »

ผมมีวง จรแอมป์อยู่ 1 ตัวที่ผมงงมากคือ บนบอร์ดมีขั้วเป็น RCA แต่พอไล่วงจรแล้วมันจัดวงจร Input แบบ บาล้าน หากผมเอาสัญญาณเสียงแบบธรรมดาทั่วไปไม่บาล้าน จะต้องต่อกราวด์ Signal ลงกราวด์จ่ายไฟ Power ด้วยไหมครับ วงจรแนบไปแล้วครับ

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]

G&L
Full Member

George & Leo

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2010, 08:39:42 pm »

วงจรนี้มันทำงานได้ 2 mode ครับ
1. SE (stereo)
2. BTL (mono)

ดูจากวงจร SE mode ต้อง jump  j1 กับ J2
BTL mode ต้อง jump J3 กับ J4

SE mode channel 2 จะกลับเฟสอยู่ครับ เพราะเข้า IN2- ทำให้ต้องกลับขั้วลำโพง (Out 2+ ต่อลงกราวด์) ต้องระวัง เพราะคนส่วนใหญ่คิดว่าขั้วลบของลำโพง คือกราวด์แท่น

ลำน้ำ
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2010, 08:59:01 pm »

คำตอบเยี่ยม เลยครับ ผมหละ นั่งงง  ??

วงจรนี้มันทำงานได้ 2 mode ครับ
1. SE (stereo)
2. BTL (mono)

ดูจากวงจร SE mode ต้อง jump  j1 กับ J2
BTL mode ต้อง jump J3 กับ J4

SE mode channel 2 จะกลับเฟสอยู่ครับ เพราะเข้า IN2- ทำให้ต้องกลับขั้วลำโพง (Out 2+ ต่อลงกราวด์) ต้องระวัง เพราะคนส่วนใหญ่คิดว่าขั้วลบของลำโพง คือกราวด์แท่น

โปรดอ่าน !!  

น้าลำเป็นหนี้ ท่านใด รบกวนโปรด PM มาให้ด้วย นะครับ (เผื่อจำไม่ได้ครับ)

ติดต่อ น้าลำน้ำ
taoybb
Hero Member

โหมด มึน

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2010, 09:03:22 pm »

ผมต่อแบบ SE ครับ ก็แสดงว่าต่อ Sinal G ลง G ซัพพลายด้วย ถูกใช่ไหมครับ

แหม น้าลำ ก็เป็นคน งง ง่ายซะงั้น

ว่าแล้วก็รบกวนมาแสดงความคิดเห็นกันหน่อยนะ
http://www.audiodiyclub.net/index.php/topic,268.0.html

ขอบคุณทุกท่านมากครับ ผมถามไว้ 2 ที่เลย ที่ HTG ไม่ยอมบอกกันเลย  ?? ที่นี่ใจดีกันจัง  Smiley  Smiley ขนาดถามที่นี่ทีหลังยังรีบมาตอบ แต่ที่ HTG ตั้งแต่โน้น ไม่บอกไม่กล่าว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 04, 2010, 09:06:51 pm โดย taoybb » บันทึกการเข้า

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์