กรกฎาคม 28, 2017, 11:59:41 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: สมัครเป็นสมาชิก ต้องส่งหลักฐานของท่าน เป็น ภาพถ่าย ใบขับขี่ โดยส่ง email มาที่
และต้อง post แจ้งผู้ดูแลระบบที่หัวข้อนี้ด้วยครับ >>Membership Within 24 Hrs<<

บุคคลทั่วไป ต้องการติดต่อกับเรา โปรดใช้ 

สำหรับการแนบรูปในกระทู้ ขอให้ใช้บริการฝากไฟล์ภายนอก คลิกดูวิธีการทำได้ที่นี่ครับ

+  Audio DIY Club - Network [คลับบ้านๆ ดีไอวาย แท้ๆ ของคนใจดี]
|-+  หมวดหมู่ทั่วไป
| |-+  ไดเรคทอรี สำหรับ DIY
| | |-+  หลักการ และ เหตุผล ของหัวข้อนี้ครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: หลักการ และ เหตุผล ของหัวข้อนี้ครับ  (อ่าน 3246 ครั้ง)
digitalism
Administrator
Full Member

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2010, 10:19:27 am »

มีพี่ท่านนึง กล่าวไว้ว่า เป็น DIY ก็ไม่ต้อง DIY ไปเสียทุกอย่างก็ได้
กล่อง แท่น ก็ ซื้อเอาได้, หม้อแปลง opt ก็สั่งพันได้, ตู้ลำโพง ขาตั้งลำโพง ก็สั่งได้ และอื่นๆ ซื้อ amp ทั้งเครื่อง มาโมเล่นก็ยังได้

คราวนี้ อยากจะติดต่อผู้ขาย ผู้ผลิต  ใครต่อใคร ... ก็หายากเหลือเกิน ก็เลย คิดจะรวบรวม เอาไว้ที่เดียวกัน เจตนาก็คือแค่นั้นครับ

------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
ช่วยกันรวบรวมนะครับ ใครรู้เบอร์ร้านไหน ผู้ใด ก็ส่งมาได้นะครับ  ที่จริงขออนุญาต เค้าก่อนก็ดีนะครับ

จะไม่มีการ โฆษณา ครับ  เพื่อความเรียบร้อย ปรกติดี PM มา หรือ POST ไว้ก็ได้ครับ แล้วผมจะเขียนให้เอง

JP74
Permanent Member
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2010, 10:39:37 am »

ถ้ามี er ต่อหลัง  DIY  จะใกล้เคียงประเด็นขึ้นหรือเปล่าคับ

Aufklarung
Hero Member

das Heimwerken.

w_srirak@yahoo.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2010, 11:46:33 am »

มีพี่ท่านนึง กล่าวไว้ว่า เป็น DIY ก็ไม่ต้อง DIY ไปเสียทุกอย่างก็ได้
กล่อง แท่น ก็ ซื้อเอาได้, หม้อแปลง opt ก็สั่งพันได้, ตู้ลำโพง ขาตั้งลำโพง ก็สั่งได้ และอื่นๆ ซื้อ amp ทั้งเครื่อง มาโมเล่นก็ยังได้

คราวนี้ อยากจะติดต่อผู้ขาย ผู้ผลิต  ใครต่อใคร ... ก็หายากเหลือเกิน ก็เลย คิดจะรวบรวม เอาไว้ที่เดียวกัน เจตนาก็คือแค่นั้นครับ

------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
ช่วยกันรวบรวมนะครับ ใครรู้เบอร์ร้านไหน ผู้ใด ก็ส่งมาได้นะครับ  ที่จริงขออนุญาต เค้าก่อนก็ดีนะครับ

จะไม่มีการ โฆษณา ครับ  เพื่อความเรียบร้อย ปรกติดี PM มา หรือ POST ไว้ก็ได้ครับ แล้วผมจะเขียนให้เอง

เห็นด้วยกับประเด็นนี้ครับ อย่างผมเองมีข้อจำกัดกับการทำแท่นมากๆ เวลาอยากจะละลายไอเดียไปกับการทำวงจรให้ดีเจอทำแท่นเข้าไป
นอกจากจะไม่สวยแล้วยังพาลให้หมดไฟทำวงจรไปเลยก็มี  ??

die Aufkl?rung คือ รู้แจ้ง กระจ่างแจ้ง ให้ความสว่าง (enlightenment) ครับ
อ่านว่า Auf = เอาฟ์ kl?r  = แคลรร และ ung = อุง (บางทีออกเสียงคล้ายๆ วุง)  เอาฟ์แคล์รอุง ครับ (อ่านอังกาลุงก็ได้)
และเป็นชาว [ชมรมคนรัก หลอดหัวจุก] ด้วย

ข้อมูลส่วนตัวครับ http://www.audiodiyclub.net/index.php/topic,111.0.h
digitalism
Administrator
Full Member

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2010, 12:22:43 pm »

ขอบคุณครับ สำหรับ ข้อแนะนำ เสนอแนะ อย่าลืม ความเห็นแย้ง ด้วยนะครับ ช่วยๆกันครับ

ก.ไก่
Jr. Member

ความพอใจทำให้เป็นสุข

« ตอบ #4 เมื่อ: มีนาคม 30, 2010, 12:58:42 pm »

เห็นด้วยนะครับ ว่าการเป็นนัก DIY นั้นไม่จำเป็นต้องทำเองทุกอย่าง  Grin
เพราะอุปกรณ์บางอย่างอย่างเช่น แท่น แผ่นปริ้นท์ ลำโพง หรือพวกเอาท์พุท พวกนี้ต้องมีความรู้ ฝีมือและเวลาประกอบกัน
จึงจะออกมาดีและสวยงาม ถ้าไม่สวยงามแล้วพาลไม่อยากทำไปเลย  ขำขำ
การรวบรวมมาไว้ที่เดียวกันให้หาได้สะดวก ถือว่าดีครับ  ไชโย คุณทำได้

ข้อมูลของ ก.ไก่ครับ
http://www.audiodiyclub.net/index.php/topic,853.0.html
sweetamp
Full Member

« ตอบ #5 เมื่อ: มีนาคม 01, 2011, 07:44:58 pm »

เห็นด้วยครับเพราะว่าแต่ละคนมาจากหลากหลายสาขาอาชีพ ความถนัดแต่ละคนก็ไม่เหมือนกัน
ที่สำคัญอยู่ที่ความตั้งใจอยากทำขึ้นมาและสัมฤทธิ์ผล จึงเป็นหัวใจหลักของนัก DIY

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์