พฤศจิกายน 18, 2017, 12:35:00 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: สมัครเป็นสมาชิก ต้องส่งหลักฐานของท่าน เป็น ภาพถ่าย ใบขับขี่ โดยส่ง email มาที่
และต้อง post แจ้งผู้ดูแลระบบที่หัวข้อนี้ด้วยครับ >>Membership Within 24 Hrs<<

บุคคลทั่วไป ต้องการติดต่อกับเรา โปรดใช้ 

สำหรับการแนบรูปในกระทู้ ขอให้ใช้บริการฝากไฟล์ภายนอก คลิกดูวิธีการทำได้ที่นี่ครับ

+  Audio DIY Club - Network [คลับบ้านๆ ดีไอวาย แท้ๆ ของคนใจดี]
|-+  หมวดหมู่ทั่วไป
| |-+  สนทนาภาษา DIY
| | |-+  กลเม็ดเคล็ดที่ไม่ลับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: กลเม็ดเคล็ดที่ไม่ลับ  (อ่าน 1969 ครั้ง)
AbZooN
Hero Member

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2010, 07:35:13 pm »

พอดีไปอ่านกระทู้ที่เพื่อนๆ โพสกัน เห็นถามกันเรื่องการทำสี หม้อแปลง และ opt ผมเลยจัดให้สำหรับ คนที่คิดจะทำได้มีแนวทาง ก่อนจะลง ก่อนอื่นอีกแล้วครับท่าน ผมก็ต้องขอออกตัวก่อนว่าไม่ใช่ผู้ชำนาญการอะไร เพียงแต่ต้องทำสิ่งเหล่านี้อยู่เป็นประจำ ทุกเมื่อเชื่อวัน ก็ลองผิดลองถูกมาเหมือนกัน แล้วสามารถนำวิธีการไปปรับใช้กับงานอย่างอื่นๆ ได้ต่อไป มาดูขั้นตอนกันเลยดีกว่าครับ  ขำขำ

ก่อนอื่นเรามาตรวจสอบผิวของหม้อแปลง ว่ามีแลคเกอร์ เลอะที่ฝาครอบหม้อม มาหรือไม่ และ สีดำตรงส่วนที่แกนเหล็ก EI  เรียบร้อยหรือไม่ ถ้าหากไม่เรียบร้อยให้สาดสีดำเงานำร่องไปก่อนเลยครับ ส่วนที่ฝาครอบหม้อหากมีการเลอะของแลคเกอร์ผมจะใช้ทินเนอร์เช็ดทำความสะอาดก่อน เป็นการเตรียมผิวก่อนพ่น เพราะหากพ่นทับไปโอกาส ที่จะเกิดการหลุดร่อนได้ง่าย

ตรวจสอบผิวครับ

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]
AbZooN
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2010, 07:39:46 pm »

หลังจากเตรียมผิวเรียบร้อยแล้ว ก็มาเตรียมอุปกรณ์ในการพ่น ครั้งนี้ผมเลือกใช้ สีสเปร์ เพราะ เพื่อนๆส่วนใหญ่คงจะไม่ได้ใช้กาพ่นสีแบบที่ผมใช้  โดยเลือกสี ทองแดง ที่นิยมใช้กัน ยี่ห้อนี้ถูกและคุณภาพใช้ได้  ส่วนสีรองพื้น ใช้ Surface gray ของ pylac 1000 หรือสีตราผึ้งนั่นแหละครับ ส่วน ทินเนอร์ ก็แบบธรรมดาใช้เช็ด แลคเกอร์ตรงส่วนที่เลอะ เกือบลืม อย่านำแลคเกอร์ไปเช็ดตรงส่วนที่เป็นแกนเหล็กนะครับ เพราะอาจไปทำลายฉนวนทำให้หม้ออาจช็อตได้

AbZooN
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2010, 07:41:20 pm »

เสร็จแล้วก็มาเตรียมชิ้นงานที่จะพ่น โดยแป๊ะกระดาษกาว ตรงส่วนที่ไม่ต้องการพ่น เช็ดเตรียมผิวงานครั้งสุดท้ายอย่าให้มีฝุ่นเกาะ

AbZooN
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2010, 07:47:50 pm »

ทีนี้มาถึงขั้นตอนการพ่นสีรองพื้น ก่อน ซึ่งผมจะทำทุกครั้งของการพ่นสี เพื่อช่วยในการยึดเกาะ และ เป็นการปรับพื้นผิว  สีของผิวหน้าเนียนสวยขึ้น  โดยการพ่นบางๆทิ้งไว้สักเที่ยวนึงก่อน เพื่อตรวจผิวว่ามีสิ่งไม่พึงประสงค์ติดอยู่หรือไม่ หากมีจะได้แก้ไขได้ง่ายขึ้น  หากเราพ่นหนาไป ถ้าหากมีแลคเกอร์หลงเหลืออยู่ จะทำให้สีตรงช่วงนั้นทำปฎิกริยา อาจพอง หรือ เป็นหลุมได้ หากแก้ไขคงต้องลองสีทิ้งทั้งหมดไม่งั้นผิวงานจะไม่เรียบ ฉะนั้น ควรพ่นบางๆก่อนในเที่ยวแรก โดยส่วนใหญ่ผมจะพ่นห่างจากชิ้นงานประมาณ 1 ฟุตครึ่ง สีจะเปลืองหน่อย แต่ผิวงานเนียนแน่นอนครับ  หลังจาก แห้งสนิทดีแล้ว ผมจะทำการพ่นสีรองพื้นอีกชั้นก่อนพ่นสีจริง

AbZooN
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2010, 07:50:48 pm »

เสร็จจากเตรียมสีพื้นแล้ว ถึงคิวพ่นสีจริงแล้ว ก็ทำำแบบเดียวกับการพ่นสีรองพื้น คือพ่นบางๆในชั้นแรก เพื่อตรวจสอบก่อน หากผ่านแล้วจึงพ่นอีกหนึ่ง หรือ สองครั้ง เพื่อความสวยงาม หลังจากนั้นก็ทิ้งไว้ให้แห้งสนิท ส่วนใหญ่ผมจะทิ้งไว้วันนึงเลย ให้สีแห้งสนิทจริง เมื่อนำมาประกอบจะได้ไม่เป็นรอยครับ  ลองทำกันดูครับ

taoybb
Permanent Member
Hero Member

โหมด มึน

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2010, 08:48:24 pm »

แง่ว ของเก่าดำๆผมว่าสวยกว่านะ

AbZooN
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2010, 09:01:14 pm »

ก็แค่การแนะนำทิคการทำสีครับ เพื่อให้เหมาะสมกับ สิ่งที่อยู่บนแท่น ส่วนใครจะใส่สีอะไร หรือ สีดำ ก็ว่ากันตามสะดวก อันนี้เป็นแค่ตัวอย่างที่ผมยกขึ้นมา

อย่างกรณีนี้ OPT เป็นทองแดง ก็เลย ต้องทำสีทองแดงทั้งหมดให้เข้าเซ็ท แก้เลี่ยนเล็กๆโดยคงขอบดำไว้

หรือถ้าเพื่อนๆมีทิคดีๆ อะไรเพิ่มเติม ก็แนะนำกันมาได้ครับ  หรือ อยากทราบทิคเกี่ยวกับอะไร ที่เราพอจะหาให้ได้เรายินดีจัดให้ครับ  ??
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 05, 2010, 09:07:13 pm โดย DHT_Club » บันทึกการเข้า
คุณหมีน้อย
Hero Member

สักวัน คงจะเลิกเล่นหลอดได้ หวังไว้เช่นนั้น...

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2010, 09:08:52 pm »

ขั้นตอนการทำสีเป็นสิ่งสำคัญ ความละเีอียดละออ ปราณีต  งานต้องออกมาสวยงามแน่นอน

ยิ่งได้มีผู้แนะนำเช่นนี้ด้วยแล้ว   ต้องขอขอบพระคุณมากครับ   Cheesy

แล้วไมเยอะจังครับ พี่..   (หรือว่าเตรียมนำมาแจกสมาชิก

ปาท่องโก๋
Sr. Member

ทำเหมือนเขา ก็ไม่ใช่เราอะดิ

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2010, 09:16:06 pm »

???
  แท่นเตี้ย สวยดีจัง
 ??

Emmy's Daddy
Hero Member

If the first watt sucks, why continue?

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2010, 09:18:53 pm »

กำลังต้องการพอดี
ขอบคุณมากครับ

ข้อมูลส่วนตัว http://www.audiodiyclub.net/index.php/topic,59.0.html
AbZooN
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2010, 09:37:48 pm »

สิ่งที่ผมคาดหวัง คือ อยากให้ผลงานของเพื่อนๆออกมาสวยเหมือนๆกัน  แต่ต่างกันที่ไอเดีย และ แสดงความเป็นตัวตนของแต่ละท่านออกมาในงานของแต่ละท่าน ครับ  การทำแอมป์ คงต้องใช้ ทั้ง ศาสตร์ และ ศิลป์ อย่างเหมาะสม ผมคิดมากไปปล่าหว่า  ???

???
 ??
แต่ทำอยากเหมือนกันนะ ถ้าวางแผนไม่ดี เพราะเครื่องคอมเมอเชี่ยนส่วนใหญ่แท่นเตี้ย เพราะ เค้าใช้ ปริ๊นซ์ จะทำงานได้ง่ายกว่า เราซึ่ง hard wire

ครับ พอดีไปเห็นข้อความนั่นแหละครับ  หากอยากรู้อะไรมาโพสกันทิ้งไว้ได้นะครับ โดยเฉพาะงานที่ผมทำ บางทีผมก็ไม่รู้จะหยิบอะไรออกมาก่อนดี หรือ บางครั้งจะยากลำบากเพื่อนๆ หรือ เปล่า หว่า ต่อไปผมตัดสินใจแล้ว จะเอาวิธีการทำ FRP มาทำแท่นแอมป์ เพื่อให้เพื่อนๆที่มีเครื่องมือน้อยชิ้น สามารถสร้างแท่นแอมป์ได้ตามความคิดอย่างอิสระ แต่คงจะเริ่มที่รูปแบบง่ายๆก่อนที่จะไปต่อยอดกันต่อไปครับ หันหน้าเข้าคุยกัน

เกิดแต่ดิน อยากได้ต้องเรียนรู้  หาใช่เทพ  ใช่เซียนตั้งแต่เกิด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 05, 2010, 09:44:51 pm โดย DHT_Club » บันทึกการเข้า
dekdek
Hero Member

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2010, 11:14:00 pm »

สิ่งที่ผมคาดหวัง คือ อยากให้ผลงานของเพื่อนๆออกมาสวยเหมือนๆกัน  แต่ต่างกันที่ไอเดีย และ แสดงความเป็นตัวตนของแต่ละท่านออกมาในงานของแต่ละท่าน ครับ  การทำแอมป์ คงต้องใช้ ทั้ง ศาสตร์ และ ศิลป์ อย่างเหมาะสม ผมคิดมากไปปล่าหว่า  ???

???
 ??
แต่ทำอยากเหมือนกันนะ ถ้าวางแผนไม่ดี เพราะเครื่องคอมเมอเชี่ยนส่วนใหญ่แท่นเตี้ย เพราะ เค้าใช้ ปริ๊นซ์ จะทำงานได้ง่ายกว่า เราซึ่ง hard wire

ครับ พอดีไปเห็นข้อความนั่นแหละครับ  หากอยากรู้อะไรมาโพสกันทิ้งไว้ได้นะครับ โดยเฉพาะงานที่ผมทำ บางทีผมก็ไม่รู้จะหยิบอะไรออกมาก่อนดี หรือ บางครั้งจะยากลำบากเพื่อนๆ หรือ เปล่า หว่า ต่อไปผมตัดสินใจแล้ว จะเอาวิธีการทำ FRP มาทำแท่นแอมป์ เพื่อให้เพื่อนๆที่มีเครื่องมือน้อยชิ้น สามารถสร้างแท่นแอมป์ได้ตามความคิดอย่างอิสระ แต่คงจะเริ่มที่รูปแบบง่ายๆก่อนที่จะไปต่อยอดกันต่อไปครับ หันหน้าเข้าคุยกัน

เกิดแต่ดิน อยากได้ต้องเรียนรู้  หาใช่เทพ  ใช่เซียนตั้งแต่เกิด

น้าพับมาเลยแท่นนึงนะ ผมไม่มีเครื่องมือ มีแต่หัวแร้งกับมิเตอร์  ขอบคุณครับ จุ๊บๆ

ข้อมูลติดต่อ ตาม link ครับ

http://www.audiodiyclub.net/index.php/topic,172.0.html
หมูอ้วน
Newbie

"เจ้าจงฟังดนตรีเถิด..ชื่นใจ"

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2010, 04:27:19 pm »

ขอบคุณสำหรับเทคนิคครับ..ต้องลองซะแล้ว ไชโย คุณทำได้

AbZooN
Hero Member

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2010, 04:32:05 pm »

ขั้นตอนการทำสีเป็นสิ่งสำคัญ ความละเีอียดละออ ปราณีต  งานต้องออกมาสวยงามแน่นอน

ยิ่งได้มีผู้แนะนำเช่นนี้ด้วยแล้ว   ต้องขอขอบพระคุณมากครับ   Cheesy

แล้วไมเยอะจังครับ พี่..   (หรือว่าเตรียมนำมาแจกสมาชิก

ทำไมรู้ล่ะ ครับ มีแจก ??

???
 ??
  อยากได้ใช่มั้ยหล่ะ เดี๋ยวมีแจกครับ รอให้ถึงวันเปิดก่อนนะ เรามันคน Diy ก็ต้องให้ของ diy ครับ
JP74
Hero Member

« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2010, 12:53:45 pm »

เย้ ๆ    ร่วมมือร่วมใจ ร่วมมือร่วมใจ

สวยจังคับ 

Pongsathon
Hero Member

ใจรัก แต่ยังไม่ได้ลงมือทำ

« ตอบ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2010, 09:57:06 pm »

เยี่ยมเลยครับ แต่ของผมนี่ หลีกเลี่ยงฝุ่นลำบากเลย

กดเข้าไปดูได้ครับ

http://www.audiodiyclub.net/index.php/topic,140.0.html
AbZooN
Hero Member

« ตอบ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2010, 10:02:17 pm »

เยี่ยมเลยครับ แต่ของผมนี่ หลีกเลี่ยงฝุ่นลำบากเลย
ทำตอนกลางคืนซิครับ พ่นเสร็จ แล้วเอาไปขังไว้ในห้องน้ำ ผมทำประจำ ขำกลิ้ง
JamiЯoquaI
Hero Member

ยามเฝ้าเว็บ!

« ตอบ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2010, 10:05:46 am »

หม้อตรึมเลยยย

ข้อมูลติดต่อผมครับ อีเบย์
Line Pre # 27+ AZ1 << ขายกินแล้ว 
Enjoy Jazz Music With My SE45 + L63 + 80 
???
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์