กันยายน 27, 2017, 01:06:07 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: สมัครเป็นสมาชิก ต้องส่งหลักฐานของท่าน เป็น ภาพถ่าย ใบขับขี่ โดยส่ง email มาที่
และต้อง post แจ้งผู้ดูแลระบบที่หัวข้อนี้ด้วยครับ >>Membership Within 24 Hrs<<

บุคคลทั่วไป ต้องการติดต่อกับเรา โปรดใช้ 

สำหรับการแนบรูปในกระทู้ ขอให้ใช้บริการฝากไฟล์ภายนอก คลิกดูวิธีการทำได้ที่นี่ครับ

+  Audio DIY Club - Network [คลับบ้านๆ ดีไอวาย แท้ๆ ของคนใจดี]
|-+  Audio DIY
| |-+  Audio DIY Show Room - SS (ผู้ดูแล: Emmy's Daddy, audiomania)
| | |-+  มาช้า ดีกว่าไม่มา 3875
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 3 ... 15 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มาช้า ดีกว่าไม่มา 3875  (อ่าน 51974 ครั้ง)
มุมคนรักหลอด
Permanent Member
Hero Member

« เมื่อ: ธันวาคม 24, 2010, 12:48:42 pm »

เค้า เลิก สร้าง เลิกทำเจ้าเกรนโคลน กันหมดแล้ว โดยเฉพาะเจ้า ไอซี 3875
 Cheesy
  ผมเองต่อมความรู้สึกช้า คิดอยากจะมาทำแอมป์โซลิตสเตจเล่นกับเข้าบ้าง ที่แรกตั้งใจว่าจะสร้างไว้ฟังเล่น ๆ หนีจากหลอดซึ่งราคาแพงขึ้นไปเรื่อย ๆ เริ่มไม่มีปัญญาซื้อหามาเล่นแล้ว ปัจจุบันหลอดราคาเอาเรื่อง แถมเริ่ม ๆ หาหลอดบางเบอร์ยากแล้ว น้อง ๆ ที่อยากทำแอมป์หลอดปรีหลอดเล่น เห็นราคาหลอดแล้วก็คงสอึก เอาสตังค์ไปซื้อไอซี 3875/ 3886 ได้สบายเลย ราคา เท่า ๆ กับหลอดปรี 1 คู่ ลงทนอีก ไม่กี่สตังค์ ก็ได้แอมป์ เสียงดีไว้ฟังเพื่อผ่อนคลายอารมณ์เครียดจากสภาวะเศรษฐกิจ ที่ไม่ค่อยจะดีแบบนี้ ชักหน้าไม่ถึงหลัง หลาย ๆ คนคงทราบกันดีอยู่แล้ว  เครียดนะเนี้ย

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 24, 2010, 12:56:07 pm โดย มุมคนรักหลอด » บันทึกการเข้า

Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2010, 01:00:13 pm »

การทำกล่องของไอซี 3875 อย่าทำเล่น ๆ แบบใช้สังกะสีพับขึ้นรูปเป็นกล่อง นำมาใช้งานกับเจ้า ไอซี 3875 นะครับ กล่องก็มีส่วนทำให้ไอซีเบอร์นี้เสียงเปลี่ยน เพราะไอซีเบอร์นี้ ค่อนข้างอ่อนไหวต่อสภาพแวดล้อม ไม่ว่ากล่อง สาย หรือ อุปกรณ์รอบข้างทั้งหมด

Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2010, 01:04:23 pm »

สำหรับตัวกล่องผมให้ความสำคัญมากกว่า 50 เปอร์เซ็นต์ของการสร้าง ซึ่งพยายาม หาเศษวัสดุเหลือใช้ เป็นจำพวกโลหะ
ที่ไม่เป็นสื่อหรือตัวเหนี่ยวนำสนามแม่เหล็ก แต่กว่าจะทำได้ขนาดนี้ เล่นเอามือพองเลย เพราะอุปกรณ์ที่นำมาใช้งานแต่ละอย่างแข็งมาก ใบเลื่อยตัดเหล็กหักไป 2-4 ใบ ไม่รู้อลูมิเนียมอะไร แข็งจริง ๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 24, 2010, 01:07:46 pm โดย มุมคนรักหลอด » บันทึกการเข้า

deep
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2010, 01:04:41 pm »

ผมก็ช้าด้วย...ยังเป็นPCBอยู่เลยครับพี่มุมฯ  จะทำเหมือนกันเห็นว่าราคาประหยัดกว่าแอมป์หลอดเยอะ  

Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2010, 01:08:29 pm »

ผมก็ช้าด้วย...ยังเป็นPCBอยู่เลยครับพี่มุมฯ  จะทำเหมือนกันเห็นว่าราคาประหยัดกว่าแอมป์หลอดเยอะ  

ยังมีช้าอยู่อีกหรือครับ พี่นึกว่าพี่ช้าแล้ว  Grin

sanosak
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2010, 01:10:06 pm »

ไชโย คุณทำได้ นับถือในความพยาม   ไชโย คุณทำได้
deep
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2010, 01:11:51 pm »

สำหรับตัวกล่องผมให้ความสำคัญมากกว่า 50 เปอร์เซ็นต์ของการสร้าง ซึ่งพยายาม หาเศษวัสดุเหลือใช้ เป็นจำพวกโลหะ
ที่ไม่เป็นสื่อหรือตัวเหนี่ยวนำสนามแม่เหล็ก แต่กว่าจะทำได้ขนาดนี้ เล่นเอามือพองเลย เพราะอุปกรณ์ที่นำมาใช้งานแต่ละอย่างแข็งมาก ใบเลื่อยตัดเหล็กหักไป 2-4 ใบ ไม่รู้อลูมิเนียมอะไร แข็งจริง ๆ

คงเป็นอลูมิมั่นอัลลอยย์...ไม่ใช่อลูมิเนียม

Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2010, 01:12:27 pm »

หลังจากที่ทำกล่องหน้าดำ หน้าแดง อยู่ 2 วัน วัน เล่นเอาคนแก่ปวดเหมื่อยไปทั้งตัวเลย อยากหาคุณน้อง มาช่วยนวดให้หน่อย ก็ไม่กล้าออกจากบ้าน กลัวโดนทุบ  Cheesy  เอ้า...แมงอะไรนี้ ลงภาพผิด  ขำขำ

deep
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2010, 01:17:40 pm »

แอมป์ตัวนี้ของค่าย47Lapsเค้าโด่งดังมาก มีข้อมูล+รูปภาพ ในgoogleหาได้ง่าย....

Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2010, 01:18:12 pm »

ใจจริงอยากจะไปจ้างเค้ากัดแผ่นปลิ้นส์ให้ เพื่อให้งานเราง่ายขึ้นหน่อย แต่ก็นั้นแหละครับ อยู่ต่างจังหวัด ขืนส่งงานไปให้ทาง กทม. เค้า ทำให้ ส่งกันไป ส่งกัน อีก 3 เดือนก็ไม่เสร็จ (ความขยันมีจำกัด) เกิดความขี้เกียดขึ้นก่อน มีหวังดองต่อ เหมือนหลายคนที่ชอบดองจนเครื่องไม่เป็นเครื่องสักกะที ท้ายที่สุดก็เอาอุปกรณ์มาเร่ขาย ห้อง ซื้อ ไป ขาย มา กัน  ขอบคุณครับ จุ๊บๆ

Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2010, 01:22:38 pm »

เพื่อให้งานเราเร็วขึ้น ก็ไปหาแผ่นปลิ้นส์เก่า ๆ หลังบ้าน จัดการถอดอุปกรณ์เก่า ๆ ทั้ง R C จิปาถะออกให้หมด เล่นเอามือเราถลอกปอกเปลือกเลยครับ เพราะถูกขาอุปกรณือันแหลมแทงมือให้ (แน่ ๆ เล่นประหยัดอีกแล้ว งานนี้สงสัยจะไม่ซื้อเลยกระมั้ง  Grin )

รู้สึกว่าทำอะไรแบบ poor man (อนาถา) นี้มันจะไม่ใช้เรื่องง่าย ๆ เลยครับ  

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 24, 2010, 01:38:33 pm โดย มุมคนรักหลอด » บันทึกการเข้า

Hero Member

« ตอบ #11 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2010, 01:41:10 pm »

ดูอุปกรณ์ที่ถูกแกะออก เป็นกอง ๆ เลย ขายได้เปล่านี้ เป็นกอง ๆ แบบนี้  Grin

Hero Member

« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2010, 01:45:55 pm »

หลังจากที่แกะอุปกณ์ออกหมดแล้ว ก็ทำการตบแต่ง เพื่อให้เหมาะกับการใช้งาน ทำสี ทำสัน ให้ดูดีหน่อย  Cheesy  วงจร ก็ใช้วงจรที่ทำ ๆ กันทั่วไปล่ะครับ แต่ต้องมีการเน้นเรื่องคุณภาพกันหน่อย ของยังงี้  Grin ตามวงจรที่โพสถ์ เป็นวงจนกระสือ ซึ่งทำการทดลองใส่อุปกรณ์ชนิดต่าง ๆ เพื่อหาว่าอุปกรณ์ไหนเหมาะสำหรับตัวเองมากที่สุด

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 24, 2010, 01:59:45 pm โดย มุมคนรักหลอด » บันทึกการเข้า

Hero Member

« ตอบ #13 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2010, 01:47:45 pm »

ต่อไปก็เป็นรายการจับยัดครับ อุปกรณ์เพียงไม่กี่ตัว ทำง่ายครับ  Cheesy

Hero Member

« ตอบ #14 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2010, 01:52:18 pm »

สำหรับวันนี้ ก็วายส์สายเรียบร้อยแล้ว เหลือแต่กล่องเพาเวอร์ซับพลาย คงต้องแยกออกจากแท่นแอมป์ เพราะกล่องแอมป์เล็กนิดเดียว

deep
Hero Member

« ตอบ #15 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2010, 01:57:54 pm »

LM3875เกนมันมากพอใช้เป็นอินทรีเกรตแอมป์ได้เลยมั๊ยครับ....เห็นใส่โวลุ่ม

Hero Member

« ตอบ #16 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2010, 02:01:38 pm »

LM3875เกนมันมากพอใช้เป็นอินทรีเกรตแอมป์ได้เลยมั๊ยครับ....เห็นใส่โวลุ่ม

ต้องใส่ครับ หากไม่ใส่ ต้องเจอทั้งหมู่ทั้งจ่าแน่ ๆ ครับ

มันมีปัญหาเรื่องอิมพีเด้นซ์มาเกี่ยวข้องด้วยครับ จุดตรงนี้แหละครับ คือ ความลับอย่างหนึ่งของแอมป์เกรนกราดร์ ตัวจริง และเป็นความลับที่ไม่มีใครรู้ด้วย นอกจาก ผู้สร้างแอมป์ตัวนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 24, 2010, 02:07:31 pm โดย มุมคนรักหลอด » บันทึกการเข้า

micro
Hero Member

May the Force Be with You

« ตอบ #17 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2010, 02:04:28 pm »

เห็นตอนเเรก นึกว่ากล่อง ECM รถน่ะครับพี่  Shocked

ลงตัวสวยงามมากเลยครับ    ไชโย คุณทำได้

" ชมคนด้วยวาจา...มีค่ายิ่งกว่ามอบไข่มุกให้เป็นของขวัญ ทำร้ายคนด้วยวาจา...สาหัสยิ่งกว่าทิ่มแทงด้วยหอกดาบ.."  "ซุนวู"

ข้อมูลส่วนตัว

http://www.audiodiyclub.net/index.php/topic,3820.0.html
deep
Hero Member

« ตอบ #18 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2010, 02:06:33 pm »

โวลุ่มมีเพื่อปรับอินพุทอิมพิแดนซ์ของมันรึครับ  งั้นเราใช้R ค่าคงที่ได้มั๊ย...

Hero Member

« ตอบ #19 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2010, 03:36:25 pm »

โวลุ่มมีเพื่อปรับอินพุทอิมพิแดนซ์ของมันรึครับ  งั้นเราใช้R ค่าคงที่ได้มั๊ย...

มันเป็นการคำนวนภาพรวม Z in ทั้ง vl/ci/rg/ และอินพุทของ 3875 ครับ ตรงนี้พี่หามาหลายเดือนแล้ว กว่าจะพอคำทางได้ ต้องใช้การลองผิดลองถูก (และโปรแกรมการคำนนวณเข้ามาช่วยด้วย) เปลี่ยนโวลูมมา 4-5 ตัว แล้ว ค่าโวลูมแต่ละตัวใช้ค่าแตกต่างกัน หากเราใช้โวลูมแบบลิเนีย แบบทั่ว ๆ ไป ต่อให้โวลูมดีมากขนาดไหน มาใช้กับอินพุท 3875 ไม่ได้หลอกครับ นี้คือทริ๊ป เฉพาะภาคอินพุทเท่านั้น

ทุกคนมีสิทธิที่จะสร้างแอมป์ 3785 ได้ แต่จะไปถึงแก่นแท้ของไอซีเบอร์ยากมากครับ ไม่อย่างนั้น แอมป์เกรนการ์ด ใช้ไอซี 3875 เพียงตัวเดียว ขายในราคา 120,000 บาท ก็มีคนซื้อมาฟังครับ เพราะศาสร์ของไอซีเบอร์นี้ มันมีอยู่จริงครับ แต่เราต้องหาเอาเอง

ดูนี้สิครับ กว่าจะพอคำทางได้ก็หลายเดือนทีเดียว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 24, 2010, 07:34:45 pm โดย มุมคนรักหลอด » บันทึกการเข้า

คุณหมีน้อย
Hero Member

สักวัน คงจะเลิกเล่นหลอดได้ หวังไว้เช่นนั้น...

« ตอบ #20 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2010, 06:39:27 pm »

เยี่ยมเลยครับ   ไชโย คุณทำได้   น่าติดตามตอนต่อไปยิ่งนัก

อยากเห็นวงจรจังเลย  หันหน้าเข้าคุยกัน     ครับ   พี่มุมคนรักหลอด

??

ลำน้ำ
Hero Member

« ตอบ #21 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2010, 07:22:11 pm »

สิ่งที่พี่มุม พูดน่าสนใจมากๆ เลยครับ

ว่าแค่ คุณพี่มุม ได้อะไรบ้างแล้ว ครับ รบกวน แนะๆ เป็นแนวทาง น้องๆ ด้วยนะครับ ชอบทางลัด

volume ตัวนึงหละ อุอุ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 24, 2010, 07:36:02 pm โดย ลำน้ำ » บันทึกการเข้า

โปรดอ่าน !!  

น้าลำเป็นหนี้ ท่านใด รบกวนโปรด PM มาให้ด้วย นะครับ (เผื่อจำไม่ได้ครับ)

ติดต่อ น้าลำน้ำ
Hero Member

« ตอบ #22 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2010, 07:53:25 pm »

การนำเสนอรูปแบบการสร้างแอมป์เกรนโคลนด้วยไอซี 3875 หากเราดูจะว่าง่ายก็ง่ายครับ ในความง่ายนั้น แผงไปด้วยศาสตร์ทั้งนั้น โดยเฉพาะการเลือกอุปกรณ์ที่เหมาะสม อุปกรณ์บางตัวไม่จำเป็นต้องใช้ชนิดดี ราคาแพง หากเราพิจารณาถึงขอดีของอุปกรณ์ชนิดนั้น ๆ เอามาใช้งานอย่างเหมาะ เราจะพบว่า การใช้งานอุปกรณ์อย่างถูกที่ ถูกทางนั้น มันมีความจำเป็นมาก เครื่องตัวอย่างที่ผมใช้เป็นเครื่องทดลอง ค่อนข้างจะไวต่อสภาพแวดล้อมมาก แค่ขยับสายไฟภายในเครื่องเสียงก็เปลี่ยนทิศทางตามไปด้วย สิ่งเหล่านี้ทำให้ผม งง..งั้นจริง ๆ ครับ กับไอซี เบอร์ 3875 นับเป็นเครื่องที่ 2 ในชีวิต ที่เจอกับเหตุการณ์แบบนี้ ดังนั้น ไอซี 3875 ไม่เหมาะที่จะอยู่บนแผ่นปริ้นส์ร่วมกับอุปกรณ์อื่น ๆ โดยเฉพาะเจ้าลายทองแดงครับ เพราะหากเราออกแบบผิดเพี้ยนไปไม่ถึง มม. โอกาสที่เครื่องจะผิดเพี้ยนไปในทางที่ดี และไม่ดีได้ครับ  ดังนั้นการฮาร์ดวายอุปกรณ์น่าจะเป็นทางเลือกที่ดี แต่ก็นั้นแหละครับ แต่ละคนมีปราสาทสัมผัสที่ไวต่อเสียงที่ต่างกัน ตรงนี้จึงเป็นสิ่งที่ยาก แม้แต่ผมก็ยังรับครับว่า เป็นเรื่องยาก แต่อะไรที่ได้มายาก ๆ มันย้อมอยู่กับเราไปจนตายครับ
    สิ่งนี้เองมั้งครับ ที่ทำให้แอมป์ของ 47 Lab ยังอยู่มาได้จนทุกวันนี้ แม้ราคาจะสูง แต่ก็แผงด้วยศาสตร์จริง ๆ ศาสตร์ที่เราไม่สามารถเลียนแบบเค้าได้ เราทำได้เพียงเรากำหนดทิศทางของเราเองเท่านั้น ว่าเราชอบแบบไหน จึงไม่สามารถไปเลียนแบบเค้าได้ครับ  Cheesy

สำหรับเจ้าเครื่องทดลองที่ใช้เทรสตัวอุปกรณ์ หลายคนที่มีโอกาสมาเยี่ยม และได้ฟัง หลายคนตลึงในสุ่มเสียงของไอซีเล็ก ๆ เบอร์นี้ แม้แต่ผมเองไม่นึกไม่ฝันว่า ไอซีเบอร์ 3875 ซึ่งไม่ได้ถูกออกแบบมาใช้ในงานออดิโอ แต่ทำไม่จึงให้เสียงที่ดี ดีแบบไม่เคยฟังจากแอมป์ลงทุ่นไม่เท่าไร ได้เสียงได้เทียบเครื่องที่ราคาสูงกว่านี้หลายเท่าตัว แต่ก็นั้นแหละครับ อะไรหลาย ๆ อย่าง ดังที่ผมได้กล่าวไปแล้วข้างต้นนั้น มันต้องทำงานร่วมกันเป็นทีม เหมือนกับการเล่นฟุตบอล ไม่มีใครเก่งคนเดียวได้ เราต้องอาศัยเพื่อนร่วมทีม เราถึงจะมีชัย ไอซี 3875 ก็เหมือนกัน ลำพังไอซีเองไม่เท่าไรครับ ตัวไอซีเองต้องอาศัย เหล่านักรบข้าง ๆ มาช่วยทำงาน ไอซีจึงทำงานเต็มประสิทธิภาพ ผลออกมาคือ สิ่งดี ๆ ที่เราได้รับครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 24, 2010, 08:39:19 pm โดย มุมคนรักหลอด » บันทึกการเข้า

คุณหมีน้อย
Hero Member

สักวัน คงจะเลิกเล่นหลอดได้ หวังไว้เช่นนั้น...

« ตอบ #23 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2010, 08:30:44 pm »

วงจรก็มีแล้วไงจ๊ะ  สมควร สมควร    น้าตาคลอ                              ขำขำ

mannjuu
Jr. Member

« ตอบ #24 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2010, 08:39:07 pm »

อ่านแล้วทึ่งมากเลยครับ  ไชโย คุณทำได้

ติดต่อผมที่นี่ครับ http://www.audiodiyclub.net/index.php/topic,1270.0.html
METAL Audiophile
Hero Member

« ตอบ #25 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2010, 08:42:46 pm »

อ่านเพลินเลยครับ  ไชโย คุณทำได้ ไชโย คุณทำได้ ไชโย คุณทำได้

Banana
Hero Member

« ตอบ #26 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2010, 08:51:49 pm »

สุดยอดครับพี่มุม ผมกำลังจะทำเลยครับ ได้แกนซีคอมาแล้วจะพันหม้อด้วยซีคอเลย  ไชโย คุณทำได้

ใช้ LXZ ด้วย หายากนะครับตัวนี้  ไชโย คุณทำได้

อยากรู้ตรงวอลลุ่มนี่หละครับ ตามหามานานยังไม่เจอเลย  ??
deep
Hero Member

« ตอบ #27 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2010, 09:37:44 pm »

สุดยอดครับพี่มุม ผมกำลังจะทำเลยครับ ได้แกนซีคอมาแล้วจะพันหม้อด้วยซีคอเลย  ไชโย คุณทำได้

ใช้ LXZ ด้วย หายากนะครับตัวนี้  ไชโย คุณทำได้

LXZ นี่อะไร...ใช่C nippon รึเปล่า

Hero Member

« ตอบ #28 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2010, 09:38:01 pm »

อยากรู้ตรงวอลลุ่มนี่หละครับ ตามหามานานยังไม่เจอเลย  ??

ฝากพันด้วยสัก 1 ตัวซิ  Grin  จะเอามาเทรสให้  Cheesy

Banana
Hero Member

« ตอบ #29 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2010, 09:45:30 pm »

LXZ นี่อะไร...ใช่C nippon รึเปล่า

ใช่ครับ ตัวนี้เสียงโอเลย เข้าใจว่า Gaincard ใช้ตัวนี้เลยครับ
หน้า: [1] 2 3 ... 15 ขึ้นบน พิมพ์