พฤษภาคม 28, 2018, 10:12:11 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: จะมีการ ลบ file รูปในเวปเราครั้งใหญ่ ท่านใดต้องการรูปไหน ให้ download เก็บไว้ ด่วน!! (ฝากที่อื่นไม่เกี่ยว)

สมัครเป็นสมาชิก ต้องส่งหลักฐานของท่าน เป็น ภาพถ่าย ใบขับขี่ โดยส่ง email มาที่

และต้อง post แจ้งผู้ดูแลระบบที่หัวข้อนี้ด้วยครับ >>Membership Within 24 Hrs<<

บุคคลทั่วไป ต้องการติดต่อกับเรา โปรดใช้ 

สำหรับการแนบรูปในกระทู้ ขอให้ใช้บริการฝากไฟล์ภายนอก คลิกดูวิธีการทำได้ที่นี่ครับ

+  Audio DIY Club - Network [คลับบ้านๆ ดีไอวาย แท้ๆ ของคนใจดี]
|-+  หมวดหมู่ทั่วไป
| |-+  มือใหม่ จริงๆ กับ งาน DIY (ผู้ดูแล: METAL Audiophile, yoss)
| | |-+  ถามนิดนึง เอา opt มาทำ interstage ได้ไหม
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามนิดนึง เอา opt มาทำ interstage ได้ไหม  (อ่าน 1327 ครั้ง)
spacerider
Permanent Member
Full Member

« เมื่อ: สิงหาคม 20, 2011, 04:18:22 pm »

คืดว่า มีopt เล็กๆ 5k พัน primary ไว้ด้านใน sec ด้านนอก เลยคิดว่าถ้ารื้อเอา sec  นับรอบแล้วคำนวณรอบให้เป็น 5k เหมือนกัน จะได้ inter แบบ 1:1 ไหม
อีกอันที่สนใจก็ line opt Phillips ที่ราคาไม่แพง เนื่องจาก volt ของ line opt มีค่า 100v แต่ภาค drive สัญญาณ มันก็ไม่ถึง 100 v ก็น่าจะเอามาทำได้เหมือนกัน

ไม่แน่ใจว่าเข้าใจถูกหรือเปล่า ขอความเห็นหน่อยครับ งง

ข้อมูลส่วนตัว
http://www.audiodiyclub.net/index.php/topic,288.0.html
amateur radio
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2011, 04:39:42 pm »

คืดว่า มีopt เล็กๆ 5k พัน primary ไว้ด้านใน sec ด้านนอก เลยคิดว่าถ้ารื้อเอา sec  นับรอบแล้วคำนวณรอบให้เป็น 5k เหมือนกัน จะได้ inter แบบ 1:1 ไหม
อีกอันที่สนใจก็ line opt Phillips ที่ราคาไม่แพง เนื่องจาก volt ของ line opt มีค่า 100v แต่ภาค drive สัญญาณ มันก็ไม่ถึง 100 v ก็น่าจะเอามาทำได้เหมือนกัน

ไม่แน่ใจว่าเข้าใจถูกหรือเปล่า ขอความเห็นหน่อยครับ งง
  ตามความคิดของผมนะน้า  อันแรกที่น้ากล่าวถึง มันน่าจะได้อย่างที่บอก  ส่วน ไลน์ ทั่วไป ผมว่า  pri.  มันหน้าเริ่มตั้งแต่ 250 โอมห์  400-500 โอมห์  ตามที่เราจะเลือก เช่น 0   70v   100 v พอดีน่าแรม โพสมา ว่าต้องการ อินเตอร์สเตจ  5k/600 ohm  ผมนึกขึ้นมาได้เลย เอาพุท ซิงเกิลเอนด์  ของเมกัน  ทีผมมีอยู่ ที่ขด sec  มันแท๊ป 500 โอมห์ ต่อร่วมกับ ขด 4 โอมห์ ที่ขด เซคคั่นดาร์รี่  น่าจะเป็น อินเตอร์สเตจ ไดัเหมือนกัน ..ขายไปเพียบเลยเหลือไม่กี่ตัว..

METAL Audiophile
Moderator
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2011, 01:05:58 am »

LINE OPT PHILIPS ผมเคยเอามาคีบๆเป็นปรี เสียงกลางแหลมเยี่ยมมาก แต่เบสแห้งครับ  เศร้า

ถ้าจะเอาง่ายๆลองเอา OPT 5K มาจ่ายไฟ AC เข้าไปซัก 12V หรือมากกว่า แล้วลองวัดที่ SEC ดูครับ ว่า TURN RATIO มันประมาณเท่าไร สมมุติว่า เข้า 12VAC ออกได้ 1V TURN RATIO ก็ 12 ทีนี้ก็แกะลวดออกมาพันเข้าไป แต่ที่ควรคิดให้หนักคือ ถ้าพันมาแล้วไม่ดี ผมเกรงว่าจะเสียของครับ

ปล. ความเห็นส่วนตัวนะครับ  อิอิ

juud
Full Member

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2011, 06:58:17 am »

น่าจะลองทำดูครับ 
คิดว่าได้  เพราะ Bartolucci ก็ใช้หม้อแปลง interstage ใหญ่มาก  http://www.audiomarketing.net/bartolucci.htm

เช่นหม้อ interstage  Bartolucci ของอิตาลั 10K:5K&5K tap ขนาดมันใหญ่และหนักกว่า opt ทั่วๆไปเลย  โดยตัว ที่ผมได้มานั้น ขนาด pot ใหญ่กว่าหม้อ 5K SE 15W ที่คุณชาตรีพันให้อีกนะ

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์