audiodiyclub.net

Author Topic: ขอความร่วมมือพี่ๆน้องๆที่มาจับจ่ายในตลาด DIY MALL ช่วยแสดงความคิดเห็นครับ  (Read 10590 times)

0 Members และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้

Offline METAL Audiophile

• Permanent Member
  • Hero Member
หลัง ๆ มา ผมเห็นว่าพักหลังๆมีสมาชิกใหม่เข้ามาเยอะ บางท่านก็ยังปฏิบัติยังไม่ถูกต้อง เช่น ลงขายไม่ลงรูป ขายหลายที่บ้าง ไม่ลงรายละเอียดที่อยู่บ้าง ก็อยากให้สมาชิกเก่าช่วยกันบอกให้ช่วยปฏิบัติตามกฏ ถือเป็นการรณรงค์ประจำเวบไปเลย ที่จริงถ้าสมาชิกทำผิดก็ไม่ได้มีนโยบายว่าจะลงโทษอะไรหรอกครับ พวกเราอยู่กันสบายๆพี่ ๆ เพื่อน ๆ มากกว่า แต่บางครั้งการซื้อขายมันเกิดขึ้นโดยที่สมาชิกยังไม่ได้ลงรูป หรือลงรายละเอียดมันทำให้อาจเกิดความคลาดเคลื่อนกันระหว่างผู้ซื้อและผู้ขาย ซึ่งก็จะนำพามาซึ่งความลำบากใจในภายหลัง ต้องมาเคืองกันเปล่า ๆ พวกเราสมาชิกเวบทุกคนต่างก็มีภาระหน้าที่ต้องดูแลรับผิดชอบกันทุกคน การที่จะให้ใครคนใดคนหนึ่งมาดูแแล 24 ชั่วโมงมันคงเป็นไปไม่ได้ ผมจึงอยากขอความคิดเห็นจากพี่ๆเพื่อนๆว่ามีความเห็นประการใดกันบ้างครับ

Offline BlackUnicorn

ท่าน METAL Audiophile มาเป็น Pantera เลยครับ  #M_021#

#S2010#
♪#♬♩♭♫。 ข้อมูลส่วนตัวครับ. 。♫♭♩♬#♪

ท่าน METAL Audiophile มาเป็น Pantera เลยครับ  #M_021#

#S2010#

นอกประเด็นครับน้า  ielw  ze.s

Offline BlackUnicorn

#S2010#

ให้ 10 เต็ม แล้วนะครับ เห็นด้วยครับ ตรงประเด็นเป๊ะ  ze.s
♪#♬♩♭♫。 ข้อมูลส่วนตัวครับ. 。♫♭♩♬#♪

#S2010#

ให้ 10 เต็ม แล้วนะครับ เห็นด้วยครับ ตรงประเด็นเป๊ะ  ze.s

ขอบคุณครับ  #H_096#

ท่านไหนมีอะไรแนะนำเชิญครับน้าๆ  ;D

Offline micro

• May the Force Be with You
ตามนั้นครับ  กติกาพื้นๆจริงๆครับ   #M_012#

กับรูปจริง  ตรงกับ เนื้อหา

ที่อยู่เพื่อให้สะดวกติดต่อ

รายละเอียด ยิ่งลงได้เยอะก็ยิ่งเป็นประโยชน์กับผู้ขายเอง

สมาชิกใหม่ สามารถ ดูกระทู้เก่าๆได้ครับ ว่าเค้าบริหารกระทู้ยังไงครับ   y.e.s.
" ชมคนด้วยวาจา...มีค่ายิ่งกว่ามอบไข่มุกให้เป็นของขวัญ ทำร้ายคนด้วยวาจา...สาหัสยิ่งกว่าทิ่มแทงด้วยหอกดาบ.."  "ซุนวู"

ข้อมูลส่วนตัว

http://www.audiodiyclub.net/index.php/topic,3820.0.html

Online amateur radio

ความจริง..ต้องมีภาพประกอบนั้นถูกต้องแล้วครับ ก่อนเข้ามาเวปนี้ ก็น่าศึกษา รายละเอียดต่างๆ ก่อน ว่าเป็นอย่างไร มีเขียนไว้อยู่แล้วครับ  แรกๆ ผมยังไม่ได้เป็นสมาชิก ก็แวะเข้ามาในเวปนี้บ่อยๆ อ่านหมดครับ ที่เป็นคอลัมน์ ที่เขียนไว้ กติกา ว่ายังไง..สมัครสมาชิกได้แล้ว ผมก็ต้องทำความรู้จัก เพื่อน พี่ๆ น้องๆ  คือตอบโพสท์ หรือโพสท์ซะเองบ้างอะไรทำนองนี้ครับ ยังไม่ลงขายทันทีครับ..เพราะมีความรู้สึกว่า ไอ้นี่ หยาบหน่อยนะครับ ไม่ว่ากัน แบบตรงๆ  มาขายของเลยนี่หว่า..จะรู้สึกไม่ดีกับตัวเอง.. 1 เดือนผ่านไป ถึงจะขายครับ อันนี้ผมคิดของผมเองแบบนี้ ไม่ได้ว่าใครนะครับ เพราะว่าต่างความคิดครับ..ที่เอามาขาย ใช้คนเดียวคงไม่หมดครับ สะสมมาตั้งแต่อายุ 18 จนมันเพิ่มมาเรื่อยๆ  ผมชอบมันมาตั้งนานแล้ว อยู่กับมันมาตลอด.จนบางอย่างก็พังเสียหาย หรือเอาไปทิ้ง ซะเฉยเลย หลอดหลายเบอร์ เช่น 5687  หลอดเหล็ก อีกจำนวนมาก  ที่หายไป.9ล9  ผมก็มีซื้อในเวปนี้ ก็หลาย ครั้งเหมือนกัน ประมาณ 10 ครั้ง เห็นจะได้ เพราะมีกล่องพัสดุ อยู่ตรงหน้า ที่ผมทำงานอยู่ เห็นก็อดไม่ได้เหมือนกัน จะเป็นคนขายซะมากกว่า...ซื้อไม่ได้เอาไปทำอะไรเลย..ไม่รู้จะว่างทำเมื่อไหร่ มีแต่อยู่ในความคิด ทำแบบนี้ ได้แค่นิดหน่อย แล้วก็วาง  ..มีไฟเมื่อไหร่ ค่อยหยิบขึ้นมาทำ..มีรูป แล้วดู    เห็นถูกใจก็ซื้อครับ ...ก็แค่นั้นเอง... #A_015#

Offline taoybb

• โหมด มึน
    • TAOYBB"s AUDiO!
ปัญหามันเกิดตรงที่ โดยปกติคนทั่วๆไปไม่ค่อยจะยอมมาอ่านกระทู้กฏกันนะครับ เท่าที่สังเกตุมาโดยเฉพาะบางคนที่ติดมาจากที่อื่นกันเยอะครับซึ่งถือเป็นเรื่องปกติไปแล้วโดยเฉพาะกับบอร์ดที่โพสได้เลยไม่ต้องสมัครสมาชิกอันนี้เยอะสุดๆ มีน้อยที่จะยอมอ่านกันครับก็ต้องหาทางแก้กันต่อไป

ขั้นต้นผมว่าเราควรแก้ Register Page ก่อนครับ แล้วใช้วิธียืนยันว่าอ่านหรือยัง บางบอร์ดผมเห็นจะใช้วิธีก่อนกด "ตกลง/Accept" จะมีช่องใส่คำถาม ซึ่งเราจะใช้อย่างนั้น โดยแทรกคำตอบไว้ในกฏหรือถามเกี่ยวกับกฏก็ได้ หรือแบบ htg2.net ต้องมีอย่างน้อย 20 โพส ซึ่งวิธีนี้ผมก็เห็นว่าได้ผลพอสมควรครับ แต่มันอาจจะดูกดหัวสมาชิกใหม่ อันนี้ต้องไปลงมติกันเองครับ ผมแค่มาเล่าหรือเสนอเท่านั้น อิอิ

Offline ออดิโอแมน

• คนบ้าหลอด
เวลาร้อนเงิน เวลามีของดีๆ ก็อยากเอามาขายให้ได้ใช้ประโยชน์กัน จึงไม่ได้อ่านกติกา ผมขอเรียกว่ากติกานะครับ ไม่อยากเรียกว่ากฎ แต่ตอนมีปัญหา ผู้ดูแลเวบจะโดนอัด ทั้งๆที่ไม่ได้รู้เห็นเป็นใจ
เวบเราไม่มี สห. ประจำเวบ
เวบอื่น สห. ลากออกมาประจานเลยทีเดียว
 555

Offline Gai

• Email
เตือนกันหลังไมค์นี่จะได้ผลมั้ยครับ ป๋า เพราะเวปนี้เป็นเวปแบบกันเอง ไม่ดุเดือดเหมือนเวปอื่น  ze.s

• โหมด มึน
เตือนกันหลังไมค์นี่จะได้ผลมั้ยครับ ป๋า เพราะเวปนี้เป็นเวปแบบกันเอง ไม่ดุเดือดเหมือนเวปอื่น  ze.s
ก็ได้ผลนะครับ วิธีนี้ดีออก กันเองดี

Offline duang53

• สัตย์ซื่อถือคุณธรรม กตัญญูรู้คุณและกล้าหาญ
    • Email
แนวความคิดเดียวกันครับ เราพี่น้องกัน ผิดพลาดอะไรสะกิดกันนิดๆ(หลังไมค์)น่าจะได้นะครับ #T_040#

Online stoneheng

• Sr. Member
  • DIY FOREVER
คนที่ไม่ลงรายละเอียดผมว่าคงไม่ตั้งใจทำผิดระเบียบอะไรหรอก.. ก้อใช้วิธีบอกๆกันไป เขาอาจไม่อ่าน ไม่ทราบ มาก่อนจึงทำผิด

ส่วนพวกที่ตั้งใจทำผิดบ่อยๆ ก้อบอก ...ไปที่ admin ทราบ เพื่อจัดการ ตามสมควรครับ เช่น เตือน ล็อค หรือ อื่นๆ

ดีไหม? owv

Offline Gai

• Email
คนที่ไม่ลงรายละเอียดผมว่าคงไม่ตั้งใจทำผิดระเบียบอะไรหรอก.. ก้อใช้วิธีบอกๆกันไป เขาอาจไม่อ่าน ไม่ทราบ มาก่อนจึงทำผิด

ส่วนพวกที่ตั้งใจทำผิดบ่อยๆ ก้อบอก ...ไปที่ admin ทราบ เพื่อจัดการ ตามสมควรครับ เช่น เตือน ล็อค หรือ อื่นๆ

ดีไหม? owv
อื่นๆ นี่ ใช่ เฉือน ตัด........ ป่าว  #B_022#

ดีไหม? owv

เห็นด้วยครับน้า  #H_096# ส่วนใหญ่ที่พลาดก็เพราะไม่ทราบทั้งนั้น ;D

Offline MDaemon

• "It all depends on your point of view"
รบกวนน้าป้อ ตั้งกระทู้ การทำลายเซ็นต์ ให้ทีครบ บางท่านทำไม่เป็น
ข้อมูลส่วนรวม
http://www.audiodiyclub.net/index.php/topic,121.0.html
กูว่าแล้วในโลกนี้มีปัญหา
เขาไม่ด่า ก็ชื่นชม หรือเฉยๆ
สามประเภทที่ว่า มิเปลี่ยนเลย
จงวางเฉย ใครถือสา เป็นบ้าตาย ...

รบกวนน้าป้อ ตั้งกระทู้ การทำลายเซ็นต์ ให้ทีครบ บางท่านทำไม่เป็น

http://www.audiodiyclub.net/index.php/topic,7196.0.html

จัดให้แล้วครับน้า  ;D

Offline MDaemon

• "It all depends on your point of view"

http://www.audiodiyclub.net/index.php/topic,7196.0.html

จัดให้แล้วครับน้า  ;D

ขอบคุณครับ น้าป้อ  y.e.s.
ข้อมูลส่วนรวม
http://www.audiodiyclub.net/index.php/topic,121.0.html
กูว่าแล้วในโลกนี้มีปัญหา
เขาไม่ด่า ก็ชื่นชม หรือเฉยๆ
สามประเภทที่ว่า มิเปลี่ยนเลย
จงวางเฉย ใครถือสา เป็นบ้าตาย ...

Offline paul2011

• Newbie
งั้นคงต้องรบกวนผู้ค้าทุกท่าน ช่วยปฏิบัติตามกฎกันล่ะครับ
เท่าที่ทราบหากมาขายของจริงๆ และที่เคยทำมาตลอด
1. ต้องลงรายละเอียด ชนิด ยี่ห้อ รุ่น
2. ราคาสินค้าที่จะขาย ค่าส่ง ค่าใช้จ่ายอื่นๆ(ถ้ามี)
3. รูปสินค้าจริงที่จะขาย
4. สถานที่นัดรับ-ส่งสินค้า
5. ชื่อ เบอร์โทรผู้ขาย เพื่อใช้ในการติดต่อ (อันนี้ต้องลงไว้ที่ลายเซ็นต์ด้วย)
ที่ทำมาก็ประมาณนี้ครับ และเนื่องด้วยทางเวปนี้ ไม่ได้เข้มงวดอะไรมากมายเลย
ก็คงต้องรบกวนทุกท่านปฏิบัติตามด้วย ไม่งั้นเวปนี้มันจะเป็นทางการเกินไป
ขอบคุณครับ
ติดต่อได้ทางนี้นะครับ
http://www.audiodiyclub.net/index.php/topic,6107.0.html

Offline Sittichai-51

• Full Member
 :)ขออนุญาตเสนอครับ ในหน้าตั้งกระทู้ใหม่ของหน้า Audio DIY Mall ให้มีป้ายแสดงคำว่า ผู้ซื้อ-ผู้ขาย ควรอ่านด้านบน  ดังตัวอย่างครับ
ข้อมูลส่วนตัวครับ http://www.audiodiyclub.net/index.php/topic,242.0.html

เปิดหน้าซื้อขายมาเจอกฏก่อนเลยดีไหมคครับ เอาแบบไม่ต้องคลิ้กด้วย แปะให้อ่านกันก่อนกระทู้ขายไปเลย  ze.s

Offline Sittichai-51

• Full Member
เปิดหน้าซื้อขายมาเจอกฏก่อนเลยดีไหมคครับ เอาแบบไม่ต้องคลิ้กด้วย แปะให้อ่านกันก่อนกระทู้ขายไปเลย  ze.s
#M_020#  1 เสียงครับ
ข้อมูลส่วนตัวครับ http://www.audiodiyclub.net/index.php/topic,242.0.html

Offline Gai

• Email
กรณีอย่างนี้ ถ้าเปิดหน้าซื้อขายแล้ว กฏขึ้นมาเลยนี่ ต้องมีให้คลิก ยอมรับเลยด้วยปล่าวครับ 

และถ้าคลิกแล้ว ยังทำไม่ถูกกติกานี่ ถือว่าตั้งใจฝ่าฝีนหรือปล่าว  ผมว่าตาม logic นะครับ

ผมเชื่อว่า จะมีคนหลายคนที่คลิกยอมรับ โดยไม่ได้อ่าน แล้วจะทำอย่างไรครับ ตัด เฉือน ปิดกระทู้เลยมั้ย ว่ากันตาม step นะครับ

เพิ่มอีกประเด็นนะครับ การส่งของเพื่อป้องกันไม่ให้สินค้าเสียหาย พี่ๆน้องๆมีความเห็นอย่างไรครับ

Offline gotgi³

• Email
:)ขออนุญาตเสนอครับ ในหน้าตั้งกระทู้ใหม่ของหน้า Audio DIY Mall ให้มีป้ายแสดงคำว่า ผู้ซื้อ-ผู้ขาย ควรอ่านด้านบน  ดังตัวอย่างครับ

คิดเหมือนกันเลย สนับสนุนน้า TAMARIN51 ครับ  ;D

Offline ต่อภูเขียว

เห็นด้วยครับในการตั้งกระทู้ซื้อขายผมว่าให้มีกติกาติดด้านบนของทุกกระทู้เลย ส่วนการส่งของผมมองเป็น 2 ทาง 1 ผู้ขายไม่เคยส่งของทางไปรษณีย์การแพ๊คของดูอาจจะหละหลวม ส่วนคนที่เคยขายแล้วจะแพ๊คของได้ระมัดระวังมีการป้องกันอย่างดี อีกอย่างเป็นมาตรฐานของไปรษณีย์ ของเบาวางอย่างดี ของหนักโยนโครมๆๆ

Online ลำน้ำ

มีข้อเสนอ ให้เพิ่ม ข้อตกลง เรื่อง ความเสียหาย ระหว่าง การขนส่ง ครับ

คือ

ถ้าผู้ขายไม่ ประกาศชัดเจน บนกระทู้ที่ขาย   ว่า

"ไม่รับ ผิดชอบ ความเสียหาย ระหว่างการขนส่ง"  (ซึ่งทำได้)

ให้ตีความ ว่า ผู้ขาย รับผิดชอบ ความเสียหาย ระหว่างการขนส่ง ด้วย จนถึงมือผู้ซื้อ

เนื่อง จาก   ราคา ค่า ส่ง  ผู้ขายก็เรียกได้จาก ผู้ซื้อ  (ผู้ซื้อก็ไม่เคย ต่อราคา ด้วย  และ  จะได้เพิ่มความระมัดระวัง ในการ หีบห่อ พัสดุ ในการขนส่ง
โปรดอ่าน !!  

น้าลำเป็นหนี้ ท่านใด รบกวนโปรด PM มาให้ด้วย นะครับ (เผื่อจำไม่ได้ครับ)

ติดต่อ น้าลำน้ำ

Offline duang53

• สัตย์ซื่อถือคุณธรรม กตัญญูรู้คุณและกล้าหาญ
    • Email
มีข้อเสนอ ให้เพิ่ม ข้อตกลง เรื่อง ความเสียหาย ระหว่าง การขนส่ง ครับ

คือ

ถ้าผู้ขายไม่ ประกาศชัดเจน บนกระทู้ที่ขาย   ว่า

"ไม่รับ ผิดชอบ ความเสียหาย ระหว่างการขนส่ง"  (ซึ่งทำได้)

ให้ตีความ ว่า ผู้ขาย รับผิดชอบ ความเสียหาย ระหว่างการขนส่ง ด้วย จนถึงมือผู้ซื้อ

เนื่อง จาก   ราคา ค่า ส่ง  ผู้ขายก็เรียกได้จาก ผู้ซื้อ  (ผู้ซื้อก็ไม่เคย ต่อราคา ด้วย  และ  จะได้เพิ่มความระมัดระวัง ในการ หีบห่อ พัสดุ ในการขนส่ง
...ข้อนี้ผู้ขายต้องรับผิดชอบอยู่แล้ว...

• โหมด มึน

คือ

...ข้อนี้ผู้ขายต้องรับผิดชอบอยู่แล้ว...

ก็เพราะที่ต้องรับผิดชอบไงครับ Amazon หรือ ebay ถึงไม่ค่อยยอมส่งของมาไทย จะบอกว่าคนขายยังไงต้องรับผิดชอบหรอ?? ผมว่ามันก็ไม่ใช่นะครับ อันนี้มันขึ้นกับผู้ขายมากกว่า เพราะเวลามันเสียหรือหายกลางทางไม่ใช่ผู้ขายทำแต่เป็น ปณ. บางทีพอมันหายไปหรือเสียกลางทางก็กลายเป็นว่าผู้ขายเสียเปรียบ ก็คงไม่มีใครอยากขายกันหรอกครับ เปิดให้กำลังหนดแบบน้าลำว่าดีกว่าครับ

Offline biotak

• Email
ผมในฐานะคนที่มาขายอยู่เป็นประจำ ขออณุญาติเสนอความเห็นครับ เอากันเป็นข้อๆนะครับ
1.ความเสียหาที่เกิดขึ้นจากการซื้อขายที่ผิดพลาดในทุกมิติมากขนาดใหน
2.มันเกิดจากความตั้งใจหรือไม่รู้กติกาคิดเป็นสัดส่วนมากพอที่จะรับกันได้หรือไม่
3.เกิดเเล้วทำให้อุดมการณ์ของเวปเสียไปหรือไม่มากน้อยขนาดใหน
4.การตั้งกฎเพิ่มขึ้นมาหรืออะไรก็ตามจากเดิมมันมีประโยชน์หรือผลเสียอย่างไร

ข้อเเนะนำของผม ถ้าเปรียบเวปนี้เหมือนบ้าน ทุกท่านเป็นพี่ๆน้องๆกัน พี่น้องก็ทำผิดกันได้ เเต่ทุกคนก็คอยตักเตือนกันได้เช่นกัน
 มีกระทบกระทั่งกันบ้าง เถียงกันบ้าง เเต่ก็รักกันดี กระนั้นเเล้วผมคิดว่าใครทำอะไรผิดสมาชิกเก่าๆเห็นเเล้วก็ช่วยๆกันเเจ้งสิ่งที่ถูก
 สิ่งที่เป็นมารยาทในบ้านนี้ ก็น่าจะเพียงพอ
 การสร้างกฎระเบียบมันไม่เอาไว้ใช้กับบ้านเเต่ไว้ใช้กับคนอื่น ผมว่าหลายท่านคงสังเกตเห็นหลายเวปมีปัญหาทีก็สร้างกฎใหม่กันทีเป็อย่างนี้ไปเรื่อยๆโดยเฉพาะการซื้อขาย  จนหลายท่านอึดอัดอยูในบ้านไม่ได้ก็ย้ายบ้าน

ผมคิดว่าถ้าทุกคนมีน้ำใจให้กันจริงใจในการซื้อขายมีปัญหาบ้างก็น่าจะผ่านได้ด้วยดีครับ ผมมีความเห็นเท่านี้ครับ :)