มิถุนายน 27, 2017, 07:01:02 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: สมัครเป็นสมาชิก ต้องส่งหลักฐานของท่าน เป็น ภาพถ่าย ใบขับขี่ โดยส่ง email มาที่
และต้อง post แจ้งผู้ดูแลระบบที่หัวข้อนี้ด้วยครับ >>Membership Within 24 Hrs<<

บุคคลทั่วไป ต้องการติดต่อกับเรา โปรดใช้ 

สำหรับการแนบรูปในกระทู้ ขอให้ใช้บริการฝากไฟล์ภายนอก คลิกดูวิธีการทำได้ที่นี่ครับ

+  Audio DIY Club - Network [คลับบ้านๆ ดีไอวาย แท้ๆ ของคนใจดี]
|-+  หมวดหมู่ทั่วไป
| |-+  สำหรับบุคคลทั่วไป
| | |-+  ขอคำปรึกษาเกี่ยวกับแอมป์หลอดครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำปรึกษาเกี่ยวกับแอมป์หลอดครับ  (อ่าน 2314 ครั้ง)
ผู้มาเยือน ตัวจริง
Guest
Sr. Member
*

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2012, 05:47:22 pm »

สวัสดีครับ เนื่องจากผมไม่มีความรู้เกี่ยวกับเรื่องแอมป์หลอดแม้แต่น้อย แต่มีเพาเวอร์แอมป์ที่ใช้หลอดอยู่แล้วมีปัญหา ไม่มีใครที่รู้จักมีความรู้เรื่องนี้เลย จึงอยากขอรบกวน ขอคำปรึกษาครับ
คือผมใช้เพาเวอร์แอมป์ 4 ชาแนล ใช้หลอด 4หลอด เบอร์ 6n7 1หลอดต่อชาแนล ที่ภาคปรี มีอยู่ชาแนลนึง เสียงจะเบากว่าเพื่อนมาก เบสบางกว่า เสียงร้องจม ผมสัญนิษฐานเอาเองว่าเป็นเพราะหลอดของชาแนลนั้นมีปัญหา ขอถามเป็นข้อๆนะครัย
1.ท่านคิดว่าเป็นที่หลอดของชาแนลนั้นไม๊ครับเปล่าครับ
2.ผมเสิจหาหลอด6n7ปรากฎว่าหาได้น้อยมาก ไม่ทราบว่าใช้ เบอร์อื่นแทนได้ไม๊ครับ แล้วจะมีผลต่อกำลังขับไม๊หรืออย่างอื่นครับ
3.อายุของหลอดประมาณเท่าไหร่ครับ

ขอบคุณมาครับ
ลำน้ำ
Permanent Member
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2012, 06:05:15 pm »

1.ท่านคิดว่าเป็นที่หลอดของชาแนลนั้นไม๊ครับเปล่าครับ

เอาหลอด จาก ชาแนล อื่น ลองเสียบดูครับ  ถ้าชาแนล ที่มีปัญหามันดังปกติ ก็แสดงว่าหลอด ครับ

2.ผมเสิจหาหลอด6n7ปรากฎว่าหาได้น้อยมาก ไม่ทราบว่าใช้ เบอร์อื่นแทนได้ไม๊ครับ แล้วจะมีผลต่อกำลังขับไม๊หรืออย่างอื่นครับ

ไม่กับถึง หายากหลอก ครับ  ลองประกาศหา ซื้อดูครับ   ไม่น่าจะมีเบอร์อื่นแทน ได้ตรงๆครับ หรือมีก็ หายากยิ่งกว่า

3.อายุของหลอดประมาณเท่าไหร่ครับ

หลอด ประมาณ 1000-10000 ชั่วโมง โดยกว้างๆ ครับ  แต่ส่วนใหญ่ไม่ได้ตายจาก หมดอายุ ครับ แต่เสียเพราะปัญหาของหลอดๆ นั้นๆ เอง ครับ

โปรดอ่าน !!  

น้าลำเป็นหนี้ ท่านใด รบกวนโปรด PM มาให้ด้วย นะครับ (เผื่อจำไม่ได้ครับ)

ติดต่อ น้าลำน้ำ
ผู้มาเยือน ตัวจริง
Guest
Sr. Member
*

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2012, 06:11:12 pm »

ขอบคุณมากครับ
ช่างหรั่งโรงต้ม
Full Member

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2012, 10:53:22 am »

เข้าได้

* ช่างหรั่งโรงต้ม.JPG (13.27 KB, 418x125 - ดู 494 ครั้ง.)

METAL Audiophile
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2012, 11:29:04 am »

เข้าได้

ยินดีต้อนรับช่างหรั่งครับ  Grin

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์