มกราคม 16, 2017, 05:56:58 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: สมัครเป็นสมาชิก ต้องส่งหลักฐานของท่าน เป็น ภาพถ่าย ใบขับขี่ โดยส่ง email มาที่
และต้อง post แจ้งผู้ดูแลระบบที่หัวข้อนี้ด้วยครับ >>Membership Within 24 Hrs<<

บุคคลทั่วไป ต้องการติดต่อกับเรา โปรดใช้ 

สำหรับการแนบรูปในกระทู้ ขอให้ใช้บริการฝากไฟล์ภายนอก คลิกดูวิธีการทำได้ที่นี่ครับ

+  Audio DIY Club - Network [คลับบ้านๆ ดีไอวาย แท้ๆ ของคนใจดี]
|-+  หมวดหมู่ทั่วไป
| |-+  มือใหม่ จริงๆ กับ งาน DIY (ผู้ดูแล: METAL Audiophile, yoss)
| | |-+  >>> มือใหม่สงสัยครับ. <<<
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 3 ... 10 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: >>> มือใหม่สงสัยครับ. <<<  (อ่าน 20310 ครั้ง)
BlackUnicorn
Permanent Member
Hero Member

« เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 10:12:22 pm »

เริ่มรู้สึกว่าตัวเอง พูดมากขึ้นเรื่อยๆ อย่าพึ่งรําคาญผมนะครับน้าๆ   555

ไปงานบ้านสวนมาแค่ครั้งเดียว พูดมากขึ้นเยอะ ขนาดไม่ค่อยได้พูดคุยกับน้าๆเลย ทั้งที่ใจอยากถาม อยากรู้ อยากเข้าไปดู จับต้องเครื่องสวยๆของน้าๆมากมาย แต่ไม่รู้จะเริ่มอย่างไรครับ  เฮ้อ

พอเริ่มทําความเข้าใจกับแอมป์หลอด คําถามต่างๆก็เข้ามาในสมองมากมาย  งง
แอบถามน้าๆเอาความรู้อยู่เรื่อยๆ ตามกระทู้ต่างๆครับ .oxox
คราวนี้หล่ะผมสงสัยอะไรก็จะถามมันตรงนี้ละครับ   yes

ความสงสัยแรกครับ
 เราสามารถนํา OPT PP มาทําเป็น SE ได้หรือไม่ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 25, 2013, 12:06:21 pm โดย BlackUnicorn » บันทึกการเข้า

♪#♬♩♭♫。 ข้อมูลส่วนตัวครับ. 。♫♭♩♬#♪

amateur radio
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 10:21:48 pm »

ทำได้ครับ....ลองดูครับ...

Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 10:24:20 pm »

ค่ามันจะออกมาเป็นอย่างไรครับน้า

อย่างเช่นผมมี 10KPP จะได้ SE กี่ K ทํา UL ได้ไหมเป็นต้นครับ

♪#♬♩♭♫。 ข้อมูลส่วนตัวครับ. 。♫♭♩♬#♪

ลำน้ำ
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 10:36:09 pm »

เอามาทำ ดัง แน่นอน ครับ  แต่ว่ากันตามหลักการ ต้องมีการปรับเปลี่ยน ครับ

มาดูว่า หม้อ SE ต่างจาก หม้อ PP ตรงไหน

หม้อ SE จะต้องมี กระแสไอเดิล ไหลเยอะพอสมควร จะปลายข้างนึง ออกอีกข้างนึง เพื่อไม่ให้ แกนเหล็ก อิ่มตัว  หม้อ SE เลยต้องมี Gap ช่องว่าง สังเกตุได้ว่า จะมีรอยต่อของแกนเหล็กอยู่ 1 ข้าง

หม้อ PP มีกระแสไอเดิล (กระแสน่าจะน้อยกว่า แต่ Volt สูงกว่า) และ กระแสไอเดิล จะเข้าตรงกลาง แล้วออกปลาย บน ล่าง สองทิศทาง  ซึ่งทำให้เส้นแรงแม่เหล็กของสองขด หักล้างกัน  จึงไม่ทำให้แกนเหล็กไม่อิ่มตัว   ทำให้แกนเหล็ก ไม่ต้องมี Gap ครับ บางที่อาจเห็นเป็นร่อง 2 ร่อง แต่มันเป็นแค่ร่อง ครับ ไม่ใช่ช่อง  อิอิ

ดังนั้นถ้าเอา หม้อ PP มา ทำ SE เราจะต้อง เอาแกนเหล็ก มาเรียงใหม่ ใ้ห้มี Gap  ครับ ...
และ อีกเรื่องนึง คือ หม้อ SE มักมีการพันขดลวด ซับซ้อนกว่า PP ครับ

Chock ก็เป็นเหมือน หม้อ SE ครับ

อย่าถามน้า มากกว่านี้ เพราะรู้แค่นี้ ครับ (ถามท่านอื่น ต่อไป ครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 21, 2012, 10:48:43 pm โดย ลำน้ำ » บันทึกการเข้า

โปรดอ่าน !!  

น้าลำเป็นหนี้ ท่านใด รบกวนโปรด PM มาให้ด้วย นะครับ (เผื่อจำไม่ได้ครับ)

ติดต่อ น้าลำน้ำ
METAL Audiophile
Moderator
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 10:37:52 pm »

10k plate to plate = 20k se opt
อย่าลืมแกะเหล็กมาเรียงใหม่ด้วยครับ
ไม่งั้นเดี๋ยวเหล็กอิ่มตัว
แต่เป็นผมจะทำแอมป์ pp ซักตัวครับตรงประเด็นกว่าเพราะถ้าเรียงเหล็กไม่ดี หลวม หม้อมันจะคราง หรือหม้อร้องเพลงแทนลำโพงอ่ะ

Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 10:46:14 pm »

เอามาทดลองทำเล่นบ่อย แค่ดังเฉยๆ เอามาใช้งานจริงคงไม่ดี กับผลที่เสียไป..สู้ให้มันทำหน้าที ตามแบบของมันดีกว่า

Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 11:00:14 pm »

เอามาทำ ดัง แน่นอน ครับ  แต่ว่ากันตามหลักการ ต้องมีการปรับเปลี่ยน ครับ

มาดูว่า หม้อ SE ต่างจาก หม้อ PP ตรงไหน

หม้อ SE จะต้องมี กระแสไอเดิล ไหลเยอะพอสมควร จะปลายข้างนึง ออกอีกข้างนึง เพื่อไม่ให้ แกนเหล็ก อิ่มตัว  หม้อ SE เลยต้องมี Gap ช่องว่าง สังเกตุได้ว่า จะมีรอยต่อของแกนเหล็กอยู่ 1 ข้าง

หม้อ PP มีกระแสไอเดิล (กระแสน่าจะน้อยกว่า แต่ Volt สูงกว่า) และ กระแสไอเดิล จะเข้าตรงกลาง แล้วออกปลาย บน ล่าง สองทิศทาง  ซึ่งทำให้เส้นแรงแม่เหล็กของสองขด หักล้างกัน  จึงไม่ทำให้แกนเหล็กไม่อิ่มตัว   ทำให้แกนเหล็ก ไม่ต้องมี Gap ครับ บางที่อาจเห็นเป็นร่อง 2 ร่อง แต่มันเป็นแค่ร่อง ครับ ไม่ใช่ช่อง  อิอิ

ดังนั้นถ้าเอา หม้อ PP มา ทำ SE เราจะต้อง เอาแกนเหล็ก มาเรียงใหม่ ใ้ห้มี Gap  ครับ ...
และ อีกเรื่องนึง คือ หม้อ SE มักมีการพันขดลวด ซับซ้อนกว่า PP ครับ

Chock ก็เป็นเหมือน หม้อ SE ครับ

อย่าถามน้า มากกว่านี้ เพราะรู้แค่นี้ ครับ (ถามท่านอื่น ต่อไป ครับ)

พอเข้าใจแบบงงๆครับน้า Gap ที่ว่าคือรอยต่อระหว่าง EI หรือครับ ในรูปเป็น SEแล้ว PPละครับ ช่วยขยายความเรื่องเหล็กอิ่มตัว ไม่อิ่มตัว ของ PP และ SE ด้วยครับน้า ขอบคุณครับ

10k plate to plate = 20k se opt
อย่าลืมแกะเหล็กมาเรียงใหม่ด้วยครับ
แต่เป็นผมจะทำแอมป์ pp ซักตัวครับตรงประเด็นกว่าเพราะถ้าเรียงเหล็กไม่ดี หลวม หม้อมันจะคราง หรือหม้อร้องเพลงแทนลำโพงอ่ะ

แล้วถ้าผมใช้ครึ่งเดียวค่าจะเป็น 10Kไหมครับ หรือผมเอาปลาย 10K ทั้งสองมารวมกัน แล้วใช้จุดรวมกับตรงกลาง มันจะได้ 5K เหมือนขนาน R 10K 2ตัวหรือไม่ครับ แล้วสามารถใช้ได้หรือไม่ อาจจะเป็นคําถามที่ไม่เหมาะกับการใช้งาน แต่อยากรู้ครับน้า

เอามาทดลองทำเล่นบ่อย แค่ดังเฉยๆ เอามาใช้งานจริงคงไม่ดี กับผลที่เสียไป..สู้ให้มันทำหน้าที ตามแบบของมันดีกว่า

ครับน้า AR
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 21, 2012, 11:12:21 pm โดย BlackUnicorn » บันทึกการเข้า

Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 11:28:09 pm »

หม้อแปลง se กับ โช้ค จะเรียงเหล็กตัว E ทับกันไปทางเดียว ก็จะเห็นรอยต่อแค่ขีดเดียว.. เอาแกนเหล็กตัว E ซ้อนสลับกันไปมา หลายๆตัว ถ้าน้าไม่ใส่ตัว I มันก็มีช่องว่าง อยู่ แต่ละชั้นที่ซ้อนกันอยู่  พอนึกออกยัง..ครับ...

* S4010423.JPG (42.72 KB, 640x480 - ดู 573 ครั้ง.)

Moderator
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 11:35:37 pm »

พอเข้าใจแบบงงๆครับน้า Gap ที่ว่าคือรอยต่อระหว่าง EI หรือครับ ในรูปเป็น SEแล้ว PPละครับ ช่วยขยายความเรื่องเหล็กอิ่มตัว ไม่อิ่มตัว ของ PP และ SE ด้วยครับน้า ขอบคุณครับ

แล้วถ้าผมใช้ครึ่งเดียวค่าจะเป็น 10Kไหมครับ หรือผมเอาปลาย 10K ทั้งสองมารวมกัน แล้วใช้จุดรวมกับตรงกลาง มันจะได้ 5K เหมือนขนาน R 10K 2ตัวหรือไม่ครับ แล้วสามารถใช้ได้หรือไม่ อาจจะเป็นคําถามที่ไม่เหมาะกับการใช้งาน แต่อยากรู้ครับน้า

ครับน้า AR
เอามารวมกันไม้ได้ครับทิศทางสนามแม่
เหล็กคงหักล้างกันน่าดู

Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 11:35:39 pm »

...

* S4010428.JPG (40.6 KB, 640x480 - ดู 584 ครั้ง.)

Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 11:46:22 pm »

หม้อแปลง se กับ โช้ค จะเรียงเหล็กตัว E ทับกันไปทางเดียว ก็จะเห็นรอยต่อแค่ขีดเดียว.. เอาแกนเหล็กตัว E ซ้อนสลับกันไปมา หลายๆตัว ถ้าน้าไม่ใส่ตัว I มันก็มีช่องว่าง อยู่ แต่ละชั้นที่ซ้อนกันอยู่  พอนึกออกยัง..ครับ...
เข้าใจเลยครับน้า

เอามาทำ ดัง แน่นอน ครับ  แต่ว่ากันตามหลักการ ต้องมีการปรับเปลี่ยน ครับ

หม้อ SE จะต้องมี กระแสไอเดิล ไหลเยอะพอสมควร จะปลายข้างนึง ออกอีกข้างนึง เพื่อไม่ให้ แกนเหล็ก อิ่มตัว  หม้อ SE เลยต้องมี Gap ช่องว่าง สังเกตุได้ว่า จะมีรอยต่อของแกนเหล็กอยู่ 1 ข้าง

หม้อ PP มีกระแสไอเดิล (กระแสน่าจะน้อยกว่า แต่ Volt สูงกว่า) และ กระแสไอเดิล จะเข้าตรงกลาง แล้วออกปลาย บน ล่าง สองทิศทาง  ซึ่งทำให้เส้นแรงแม่เหล็กของสองขด หักล้างกัน  จึงไม่ทำให้แกนเหล็กไม่อิ่มตัว   ทำให้แกนเหล็ก ไม่ต้องมี Gap ครับ บางที่อาจเห็นเป็นร่อง 2 ร่อง แต่มันเป็นแค่ร่อง ครับ ไม่ใช่ช่อง  อิอิ

ดังนั้นถ้าเอา หม้อ PP มา ทำ SE เราจะต้อง เอาแกนเหล็ก มาเรียงใหม่ ใ้ห้มี Gap  ครับ ...

ครับน้า AR
เอามารวมกันไม้ได้ครับทิศทางสนามแม่
เหล็กคงหักล้างกันน่าดู
ครับ อันนี้พอเข้าใจครับ วิชา E-Mag

จบไป 1คําถามมือใหม่สงสัย อาจจะค้างเรื่องเหล็กอิ่มตัวนิดหน่อยแต่ก็กระจ่างขึ้นมากครับ

ขอบคุณ น้าลํา น้า AR น้าป้อ มากๆครับ  ไชโย คุณทำได้

mu
Hero Member

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 12:17:23 am »

ขอแจมด้วยคนครับ นั่งอ่านจนเกิดความสนใจอยากจะลองบ้าง ผมมี line ลำโพงของ altac ขายเหลืออยู่ 1 คู่ จะทำ opt บ้าง ขอความรู้ว่าน่าเอามาทำไหม

* Picture 121 (Small).jpg (54.14 KB, 640x427 - ดู 589 ครั้ง.)

* Picture 122 (Small).jpg (52.07 KB, 640x427 - ดู 591 ครั้ง.)

* Picture 123 (Small).jpg (47.48 KB, 640x427 - ดู 583 ครั้ง.)

Moderator
Hero Member

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 08:01:00 am »

มันดังแน่ๆครับแต่ได้กี่เคค่อนข้างยากต้องป่อนไฟacเข้าไปแล้วคำนวนำฟที่ออกมาแต่ละขดผมจำวิธีวัดไม่ได้จำได้ว่าวิธีคำนวนอยู่ในhtg

mu
Hero Member

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 11:14:10 am »

มันดังแน่ๆครับแต่ได้กี่เคค่อนข้างยากต้องป่อนไฟacเข้าไปแล้วคำนวนำฟที่ออกมาแต่ละขดผมจำวิธีวัดไม่ได้จำได้ว่าวิธีคำนวนอยู่ในhtg

ขอบคุณครับ ...

พี่ที่ซื้อเจ้าคู่นี้ผมไป ท่านใดลองแล้วรบกวนแจ้งหน่อยครับว่าเป็นไงบ้าง.. ?? ?? ?? ??? ??

Hero Member

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 07:25:10 pm »

หากผมมี OPT 2 ลูก ผมสามารถนํามา อนุกรม หรือขนาน เพื่อเพิ่ม หรือลดค่า K ด้าน Pri และเพิ่มหรือลดค่า Ohm ด้าน Sec ได้หรือไม่
หากอนุกรมหรือขนานแล้ว มันสามารถเพิ่ม การทนกระแส และ W ได้หรือไม่ครับ

ขอบคุณครับ

Hero Member

« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 07:35:13 pm »

ในทางกลับกันละครับ ถ้าผมมี OPT SE 2ลูก ผมสามารถทําเป็น PP 1ลูกได้หรือไม่ครับ

ขอบคุณครับ

ลำน้ำ
Hero Member

« ตอบ #16 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 07:37:54 pm »

ผมว่า ทำได้ ครับ เป็น วงจร Bridge อะครับ ทำ Push Pull จาก 2 SE ครับ

โปรดอ่าน !!  

น้าลำเป็นหนี้ ท่านใด รบกวนโปรด PM มาให้ด้วย นะครับ (เผื่อจำไม่ได้ครับ)

ติดต่อ น้าลำน้ำ
Hero Member

« ตอบ #17 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 08:49:11 pm »

ผมว่า ทำได้ ครับ เป็น วงจร Bridge อะครับ ทำ Push Pull จาก 2 SE ครับ
ทําได้ก็ดีเลยครับน้าลํา เกิดวันไหนเบื่อฟังเพลง ก็เอา OPT SE มาทําแอมป์กีตาร์ PP เล่นครับ
ขอบคุณน้าลําครับ

Pongsathon
Hero Member

ใจรัก แต่ยังไม่ได้ลงมือทำ

« ตอบ #18 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 12:03:07 pm »

การเอา OPT PP มาใช้เป็น SE เนื่องจาก OPT PP มักจะถูกออกแบบให้ไม่รองรับสนามแม่เหล็กที่เกิดจากกระแสตรง เพราะฉะนั้นเมื่อเอามาใช้กับวงจร SE ซึ่งมีกระแสตรงไหลผ่าน Primary ก็จะเกิดสนามแม่เหล็กขึ้นระดับนึง ทำให้เหลือพื้นที่รองรับสนามแม่เหล็กได้น้อยลง พูดง่ายๆ ว่าโอกาสอิ่มตัวทางแม่เหล็กมีสูงขึ้น

วิธีแก้ใขคือ ใส่ Air-gap ครับ ซึ่งต้องรื้อเหล็กเอามาเรียงใหม่ แต่ไม่เสมอไปที่จะต้องใส่ Air-gap ครับ(ถ้าแกนเหล็กเราใหญ่) ต่อให้เอาไปใช้กับวงจร SE โอกาสที่แกนเหล็กอิ่มตัวแกนก็ไม่มี ก็ไม่ได้จำเป็นว่าต้องใส่ Air-gap ประเด็นอยู่ที่เราประเมินหรือจับได้ว่าแกนมันอิ่มตัวหรือเปล่า ถ้าอิ่มตัวก็แก้ได้ด้วย Air-gap ถ้าไม่อิ่มตัวก็ไม่ต้องแก้อะไรก็ได้ครับ....ว่าตามที่อาจารย์สอน

pp ถ้าใช้แค่ครึ่งเดียว(p1-b+ หรือ p2 -b+) ค่า pri imp จะเหลือแค่ 1/4 เท่านั้น แต่ถ้าใช้ p1-p2 ค่า pri imp ก็เท่าเดิม เพราะอัตราจำนวนรอบเท่าเดิม

กดเข้าไปดูได้ครับ

http://www.audiodiyclub.net/index.php/topic,140.0.html
Hero Member

« ตอบ #19 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 12:07:54 pm »

การเอา OPT PP มาใช้เป็น SE เนื่องจาก OPT PP มักจะถูกออกแบบให้ไม่รองรับสนามแม่เหล็กที่เกิดจากกระแสตรง เพราะฉะนั้นเมื่อเอามาใช้กับวงจร SE ซึ่งมีกระแสตรงไหลผ่าน Primary ก็จะเกิดสนามแม่เหล็กขึ้นระดับนึง ทำให้เหลือพื้นที่รองรับสนามแม่เหล็กได้น้อยลง พูดง่ายๆ ว่าโอกาสอิ่มตัวทางแม่เหล็กมีสูงขึ้น

วิธีแก้ใขคือ ใส่ Air-gap ครับ ซึ่งต้องรื้อเหล็กเอามาเรียงใหม่ แต่ไม่เสมอไปที่จะต้องใส่ Air-gap ครับ(ถ้าแกนเหล็กเราใหญ่) ต่อให้เอาไปใช้กับวงจร SE โอกาสที่แกนเหล็กอิ่มตัวแกนก็ไม่มี ก็ไม่ได้จำเป็นว่าต้องใส่ Air-gap ประเด็นอยู่ที่เราประเมินหรือจับได้ว่าแกนมันอิ่มตัวหรือเปล่า ถ้าอิ่มตัวก็แก้ได้ด้วย Air-gap ถ้าไม่อิ่มตัวก็ไม่ต้องแก้อะไรก็ได้ครับ....ว่าตามที่อาจารย์สอน

pp ถ้าใช้แค่ครึ่งเดียว(p1-b+ หรือ p2 -b+) ค่า pri imp จะเหลือแค่ 1/4 เท่านั้น แต่ถ้าใช้ p1-p2 ค่า pri imp ก็เท่าเดิม เพราะอัตราจำนวนรอบเท่าเดิม
ความรู้ใหม่อีกแล้วครับ  yes
ขอบคุณน้า pongsathon มากๆครับ  หันหน้าเข้าคุยกัน

Hero Member

« ตอบ #20 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2012, 07:31:38 pm »

คนอะไรมันจะสงสัยได้บ่อยๆขนาดนี้น๊ะ ถามเลยแล้วกันครับ  555

PSE SRPP ขอเหตุผลทั้งทางทฤษฏี และปฏิบัติ(เรื่องของการเปลี่ยนเปลงของเสียงที่ได้จากการฟังเมื่อเทียบกับ SE และ PP)
ขอบคุณครับ  ???

VISEDSIN
Hero Member

มีความสุขที่ได้ทำหม้อ

« ตอบ #21 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2012, 10:12:15 pm »

ทําได้ก็ดีเลยครับน้าลํา เกิดวันไหนเบื่อฟังเพลง ก็เอา OPT SE มาทําแอมป์กีตาร์ PP เล่นครับ
ถ้าทำแอมป์หลอดกีตาร์เอาไว้ซ้อมในบ้านผมแนะนำให้ทำแอมป์หลอดSEพวกหลอดEL84ขับลำโพงฟูลเรนจ์8"เสียงดีกว่าPPอีกจะเล่นแนวประมาณคันทรี บูลหรือเฮฟวี่ก็ไม่อายใคร เสียบกีตาร์โปรงไฟฟ้าเสียงไสดีมาก ผมเคยทำให้เพื่อนเอาไปปะทะกับแอมป์หลอดกีต้าร์PPยี้ห้อMustangเป็นแอมป์หลอดก็อบMashallเป็นแอมป์PPหลอดEL34 ตอนนั้นเอาหม้อแปลงไฟมาทำเอาท์พุตด้วย 220Vออก9V 3A ว่าแล้วก็คิดถึงเทเลอเมริการุ่นครบรอบ 50ปีของFenderที่ขายไปผมเอามาเล่นกับแอมป์กีต้าร์SEตัวนี้แล้วเข้ากันดีมาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 30, 2012, 10:26:26 pm โดย VISEDSIN » บันทึกการเข้า

ข้อมูลส่วนตัวครับ
http://www.audiodiyclub.net/index.php/topic,9157.0.html
Facebook  Visedsin
Hero Member

« ตอบ #22 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2012, 10:30:02 pm »

ถ้าทำแอมป์หลอดกีตาร์เอาไว้ซ้อมในบ้านผมแนะนำให้ทำแอมป์หลอดSEพวกหลอดEL84ขับลำโพงฟูลเรนจ์8"เสียงดีกว่าPPอีกจะเล่นแนวประมาณคันทรี บูลหรือเฮฟวี่ก็ไม่อายใคร เสียบกีตาร์โปรงไฟฟ้าเสียงไสดีมาก ผมเคยทำให้เพื่อนเอาไปปะทะกับแอมป์หลอดกีต้าร์PPยี้ห้อMustangเป็นแอมป์หลอดก็อบMashallเป็นแอมป์PPหลอดEL34 ตอนนั้นเอาหม้อแปลงไฟมาทำเอาท์พุตด้วย 220Vออก9V 3A ว่าแล้วก็คิดถึงเทเลอเมริการุ่นครบรอบ 50ปีของFenderที่ขายไปผมเอามาเล่นกับกีต้าร์SEตัวนี้แล้วเข้ากันดีมาก
แอบสนใจแอมป์หลอดกีต้าร้ EL84 อยู่ครับน้า ตอนนี้ปลุกชีพ Selmer (EL34PP) และได้แอมป์ Mono 6L6PP มารอต่อคิวปลุกชีพ กะจะเอามาทําแอมป์กีต้าร์เช่นกันครับ

ยิ่งรู้ว่าสามารถเอาหม้อไฟ 220V ออก 9V 3A มาทํา OPT ได้ ผมยิ่งสนใจมากเลยครับ ต้องกลับเหล็กไหมครับ และน้ามีวงจรไหมครับ
ผมมีโปรเจคแอมป์ฟังเพลง EL84PP อยู่ เห็นหม้อไฟมาทํา OPT ได้ เริ่มอยากจะมี EL84SE ไว้ฟังอีกโปรเจคแล้วครับน้า  ??

Fender ส่วนตัวผมชอบทรง Tele มาก และ Start รองลงมาครับ แต่ต้องเป็น Single Coil เท่านั้นนะครับ Fender ที่ไม่ใช่ Single Coil ผมว่ามันไม่ใช่ Fender (ความเห็นส่วนตัวเรื่องเสียงครับ)

ปล.ความคิดผมเต็มไปหมด แต่งานผมก็เต็มไปหมด ไม่เคยได้หยุดเสาร์อาทิตย์มา 3 เดือนแล้วครับ  เวลา DIY. ต้องวันที่ไม่เหนื่อยจริงๆ อาศัยเวลาคอื่นหลับมา DIY. ครับ  เศร้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 30, 2012, 10:43:26 pm โดย BlackUnicorn » บันทึกการเข้า

deep
Hero Member

« ตอบ #23 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 10:36:41 am »

อยากเล่นกีต้าร์กะเค้ามั่ง....สมัยวัยเด็กม.ศ.4ก็ซื้อกีต้าร์มาเล่น(ซื้อที่ลัคกี้มิวสิค ถ.เพชรบุรีตัดใหม่ ประตูน้ำ ทุกวันนี้ยังเก็บอยู่เลย) หวังว่าจะไพเราะแบบที่เราได้ฟังเพลงจากเทป แต่เล่นได้พักเดียว ไม่ไหวครับ  #S_052#ไม่ได้เรื่อง(เราเอง) Grin......สุดท้ายฟังที่เค้าเล่น+บันทึกมาแบบอาชีพ ดีกว่าเล่นเองเยอะเลย Grin ???
...กีต้าร์ยี่ห้ออเมริกา  แต่ว่าทำในญี่ปุ่น... Huh?

* DSCN0881 (Custom).jpg (95.47 KB, 533x400 - ดู 457 ครั้ง.)

* DSCN0882 (Small).jpg (93.08 KB, 640x480 - ดู 453 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 31, 2012, 10:40:30 am โดย deep » บันทึกการเข้า

micro
Hero Member

May the Force Be with You

« ตอบ #24 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 10:39:09 am »

เเต่ ก่อน  ราคาหลักหมื่น  เดี๋ยวนี้  หลักเเสน ครับ   ??

" ชมคนด้วยวาจา...มีค่ายิ่งกว่ามอบไข่มุกให้เป็นของขวัญ ทำร้ายคนด้วยวาจา...สาหัสยิ่งกว่าทิ่มแทงด้วยหอกดาบ.."  "ซุนวู"

ข้อมูลส่วนตัว

http://www.audiodiyclub.net/index.php/topic,3820.0.html
deep
Hero Member

« ตอบ #25 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 10:50:18 am »

แต่ของผมเป็นกีต้าร์ราคาถูกครับ Grin(เดี๋ยวนี้ก็ยังราคาถูกเหมือนเมื่อก่อน)......ไม่ใช่พวก Martin/Gibson

micro
Hero Member

May the Force Be with You

« ตอบ #26 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 10:55:03 am »

epiphone   เดี๋ยวนี้ ก็ไม่ถูกเเล้ว ครับ พี่  สมควร

ตอนนั้น  เลสพอล ยังเเค่ 12000-14000  เดี๋ยวนี้ น่าจะเเสนต้นเเล้ว มั้งครับ ??

" ชมคนด้วยวาจา...มีค่ายิ่งกว่ามอบไข่มุกให้เป็นของขวัญ ทำร้ายคนด้วยวาจา...สาหัสยิ่งกว่าทิ่มแทงด้วยหอกดาบ.."  "ซุนวู"

ข้อมูลส่วนตัว

http://www.audiodiyclub.net/index.php/topic,3820.0.html
deep
Hero Member

« ตอบ #27 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 11:03:19 am »

แล้วก็เคยไปดูที่นครหลวงการดนตรี ตรงศาลาแดง....กีต้าร์โปร่งของGUILDตัวละหมื่นกว่าบาท อยากได้แต่แพงซื้อไม่ไหว ??

Hero Member

« ตอบ #28 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 11:30:36 am »

แต่ของผมเป็นกีต้าร์ราคาถูกครับ Grin(เดี๋ยวนี้ก็ยังราคาถูกเหมือนเมื่อก่อน)......ไม่ใช่พวก Martin/Gibson
PRS หรือ Tom ครับน้า  555

Hero Member

« ตอบ #29 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 11:32:02 am »

อยากเล่นกีต้าร์กะเค้ามั่ง....สมัยวัยเด็กม.ศ.4ก็ซื้อกีต้าร์มาเล่น(ซื้อที่ลัคกี้มิวสิค ถ.เพชรบุรีตัดใหม่ ประตูน้ำ ทุกวันนี้ยังเก็บอยู่เลย) หวังว่าจะไพเราะแบบที่เราได้ฟังเพลงจากเทป แต่เล่นได้พักเดียว ไม่ไหวครับ  #S_052#ไม่ได้เรื่อง(เราเอง) Grin......สุดท้ายฟังที่เค้าเล่น+บันทึกมาแบบอาชีพ ดีกว่าเล่นเองเยอะเลย Grin ???
...กีต้าร์ยี่ห้ออเมริกา  แต่ว่าทำในญี่ปุ่น... Huh?

สวยงามครับน้า deep  yes

หน้า: [1] 2 3 ... 10 ขึ้นบน พิมพ์