สิงหาคม 20, 2017, 04:52:09 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: สมัครเป็นสมาชิก ต้องส่งหลักฐานของท่าน เป็น ภาพถ่าย ใบขับขี่ โดยส่ง email มาที่
และต้อง post แจ้งผู้ดูแลระบบที่หัวข้อนี้ด้วยครับ >>Membership Within 24 Hrs<<

บุคคลทั่วไป ต้องการติดต่อกับเรา โปรดใช้ 

สำหรับการแนบรูปในกระทู้ ขอให้ใช้บริการฝากไฟล์ภายนอก คลิกดูวิธีการทำได้ที่นี่ครับ

+  Audio DIY Club - Network [คลับบ้านๆ ดีไอวาย แท้ๆ ของคนใจดี]
|-+  หมวดหมู่ทั่วไป
| |-+  มือใหม่ จริงๆ กับ งาน DIY (ผู้ดูแล: METAL Audiophile, yoss)
| | |-+  >>> มือใหม่สงสัยครับ. <<<
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 ... 8 9 [10] 11 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: >>> มือใหม่สงสัยครับ. <<<  (อ่าน 23159 ครั้ง)
BlackUnicorn
Permanent Member
Hero Member

« ตอบ #270 เมื่อ: เมษายน 29, 2016, 08:51:12 pm »

จากนั้นทยอยประกอบชิ้นส่วนต่างๆกลับสู่ตำแหน่งเดิมครับ...

♪#♬♩♭♫。 ข้อมูลส่วนตัวครับ. 。♫♭♩♬#♪

Hero Member

« ตอบ #271 เมื่อ: เมษายน 29, 2016, 08:53:39 pm »

ทดสอบครับ...  .oxox

ลุ้นๆ...  หนาว

ลองถ่ายภาพทดสอบ... ทุกอย่างปกติ...

ลองเลื่อนมาโหมดดูภาพ... ในที่สุดเธอก็หายจากอาการค้างแล้วครับ...  yes

อยู่กับผมไปอีกนานๆนะครับ...  ???

♪#♬♩♭♫。 ข้อมูลส่วนตัวครับ. 。♫♭♩♬#♪

Jakrintr
Hero Member

« ตอบ #272 เมื่อ: เมษายน 29, 2016, 09:30:10 pm »

ถูกใจหลายๆ

tankeshi
Hero Member

« ตอบ #273 เมื่อ: เมษายน 29, 2016, 11:07:23 pm »

ยังเนี้ยบเหมือนเดิมม  ยินดีด้วยจ้ะสุดหล่อ จะได้ถ่ายรูปสวยๆให้เราชาว adc ได้ดูกัน คิดถึงนะแจ้ะ จุ้บๆ  ??

ลำน้ำ
Hero Member

« ตอบ #274 เมื่อ: เมษายน 30, 2016, 11:03:57 am »

อืมม.... คือ ภาพสวยๆ ทั้งหมด ที่พวกเราเห็น   ถ่ายจากกล้องนี้ เหรอ ครับ  งง งง

งั้นเรียกว่า ฝีมือ ล้วน อุปกรณ์ไม่เกี่ยวเลย นะเนี่ย

โปรดอ่าน !!  

น้าลำเป็นหนี้ ท่านใด รบกวนโปรด PM มาให้ด้วย นะครับ (เผื่อจำไม่ได้ครับ)

ติดต่อ น้าลำน้ำ
Hero Member

« ตอบ #275 เมื่อ: เมษายน 30, 2016, 05:01:19 pm »

ถูกใจหลายๆ

ขอบคุณครับน้าต่าย...  ???

Hero Member

« ตอบ #276 เมื่อ: เมษายน 30, 2016, 05:10:08 pm »

ยังเนี้ยบเหมือนเดิมม  ยินดีด้วยจ้ะสุดหล่อ จะได้ถ่ายรูปสวยๆให้เราชาว adc ได้ดูกัน คิดถึงนะแจ้ะ จุ้บๆ  ??

นึกว่าจะซ่อมไม่ได้ซะแล้ว... โชคดีที่เป็นไม่มาก... และรักษาตรงจุดพอดี+ไม่มีอาการข้างเคียงแทรกซ้อนต่างๆครับน้าแทนสุดหล่อ... .oxox

ความเนี๊ยบผมยังตามหลังน้าแทนสุดหล่ออยู่หลายเบยยย... งานน้าแทนเนี๊ยบจริงๆครับ... yes ถูกใจหลายๆ

คิดถึงน้าแทนผุดๆเบย... จุ๊บๆ... ??

ขอบคณน้าแทนสุดหล่อ... หล่อสุดมากๆครับ... ???

Hero Member

« ตอบ #277 เมื่อ: เมษายน 30, 2016, 05:17:07 pm »

อืมม.... คือ ภาพสวยๆ ทั้งหมด ที่พวกเราเห็น   ถ่ายจากกล้องนี้ เหรอ ครับ  งง งง

งั้นเรียกว่า ฝีมือ ล้วน อุปกรณ์ไม่เกี่ยวเลย นะเนี่ย

มือใหม่งบน้อย... มีกล้อง(ที่เป็นกล้องถ่ายรูป)ตัวนี้ตัวเดียวครับน้าลำ... หากตัวนี้พังไปก็ไม่มีใช้อีกแล้ว... คงต้องใช้มือถือถ่ายรูปแทนครับ...  ??

ผมถ่ายรูปงูๆปลาๆ... ไม่มีฝีมืออะไรหลอกครับน้าลำ... แค่พอให้น้าๆดูแล้วสบายตาบ้าง... เท่านั้นผมก็พอใจแล้วครับ... ??

ขอบคุณน้าลำมากๆครับ...  ???

Hero Member

« ตอบ #278 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2016, 07:29:19 am »

มีเรื่องมารบกวนสอบถามน้าๆอีกแล้วครับ... .oxox

จาระบี... ที่มีความหนืด-เหนียวน้อยๆ... ที่นำมาใช้กับเพือง-กลไกเล็กๆต่างๆ... ไม่ว่าจะในชิ้นส่วนอุปกรณ์เครื่องเสียง... หรือใช้กับอุปกรณ์เครื่องจักร - CNC... และอื่นๆอีกมากมายนั้น... เขาเรียกว่าอะไรครับ...

หากเป็นไปได้... ผมขอความรู้เรื่องจาระบี... ชนิด... คุณสมบัติ... วิธีการดูว่าจาระบีว่ากระปุกนี้เป็นแบบไหน... และการใช้งานในแต่ละชนิดได้จะเป็นการดีครับ...

รบกวนน้าๆแนะนำแหล่งซื้อ... ราคามือใหม่งบน้อยด้วยครับ...

ขอบคุณครับ... ???

Hero Member

« ตอบ #279 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2016, 07:43:06 am »

อัพสักนิด... เผื่อน้าๆผู้รู้ไม่เห็นโพสครับ...

รบกวนด้วยครับน้าๆ...  .oxox

Hero Member

« ตอบ #280 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2016, 07:46:56 am »

น้าๆช่วยแนะนำ Contact Cleaner. ที่ไม่ทิ้งคราบต่างๆหลังจากใช้งาน... เช่นคราบมัน... คราบขาว... หรือน้าๆใช้ Contact Cleaner. ตัวไหนกันอยู่บ้าง... อยากให้ชี้แนะมือใหม่งบน้อย... เพื่อเป็นวิทยาทานด้วยครับ...

ขอบคุณครับ... .oxox

Jakrintr
Hero Member

« ตอบ #281 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2016, 08:26:03 am »

มีเรื่องมารบกวนสอบถามน้าๆอีกแล้วครับ... .oxox

จาระบี... ที่มีความหนืด-เหนียวน้อยๆ... ที่นำมาใช้กับเพือง-กลไกเล็กๆต่างๆ... ไม่ว่าจะในชิ้นส่วนอุปกรณ์เครื่องเสียง... หรือใช้กับอุปกรณ์เครื่องจักร - CNC... และอื่นๆอีกมากมายนั้น... เขาเรียกว่าอะไรครับ...

หากเป็นไปได้... ผมขอความรู้เรื่องจาระบี... ชนิด... คุณสมบัติ... วิธีการดูว่าจาระบีว่ากระปุกนี้เป็นแบบไหน... และการใช้งานในแต่ละชนิดได้จะเป็นการดีครับ...

รบกวนน้าๆแนะนำแหล่งซื้อ... ราคามือใหม่งบน้อยด้วยครับ...

ที่ผมซื้อเค้าเรียกจารบีขาวครับน้าขวัญ เคยซื้อที่ NPE

amateur radio
Hero Member

« ตอบ #282 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2016, 11:08:55 am »

555 ต่อไป funtion mode วิ่งไม่หยุด อิอิ

Hero Member

« ตอบ #283 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2016, 06:56:43 pm »

ที่ผมซื้อเค้าเรียกจารบีขาวครับน้าขวัญ เคยซื้อที่ NPE

.oxox

ไม่ได้คำตอบมาเกิน 120 วัน... นึกว่าจะไม่มีน้าๆตอบซะแล้วครับ... 555

ขอบคุณน้าต่ายมากๆครับ... ???

nong
Sr. Member

« ตอบ #284 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2016, 06:57:02 pm »

ตัวเดียวกับที่ใช้ทาระบายความร้อน TR  มั๊ยครับ

Hero Member

« ตอบ #285 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2016, 07:04:07 pm »

มันจะให้ความลื่น... ไม่หนืดมากอะครับน้า Nong... .oxox

ผมเคยแกะพัดลม... แล้วเห็นเป็นสารหล่อลื่นในกลไกชุดส่าย... เคยเห็นใช้หล่อลื่นในชุดเฟืองต่างๆในด้านเครื่องเสียง... เช่นเฟืองถาด CD. เฟือง Tape. อะไรทำนองนี้อะครับ...

เคยหาซื้อร้านแถวๆบ้านมีแต่แบบความหนืดทั่วไป... เหนอะๆเหนียวๆครับ...

Jakrintr
Hero Member

« ตอบ #286 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2016, 07:12:57 pm »

ตัวเดียวกับที่ใช้ทาระบายความร้อน TR  มั๊ยครับ
อันนั้นมันซิลิโคนครับ

Hero Member

« ตอบ #287 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2016, 07:14:23 pm »

555 ต่อไป funtion mode วิ่งไม่หยุด อิอิ

คล้ายๆว่าน้า AR. ใช้กล้องรุ่นเดียวกับผม... แสดงว่าเป็นคำทำนายของอาการต่อไป... 555

แต่อย่าเป็นอะไรอีกเลยจะดีกว่าครับ... มือใหม่งบน้อยไม่มีกล้องตัวอื่นใช้แล้วครับ... ??

Jakrintr
Hero Member

« ตอบ #288 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2016, 07:15:26 pm »

ผมมี Canon 360D ชัตเตอร์ค้าง ทิ้งไว้เป็นปีๆ แระ ยังไม่ได้ซ่อมเลย

Hero Member

« ตอบ #289 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2016, 11:35:38 pm »

ผมมี Canon 360D ชัตเตอร์ค้าง ทิ้งไว้เป็นปีๆ แระ ยังไม่ได้ซ่อมเลย

ซ่อมเลยครับ... น้าต่ายซ่อมได้แน่นอนครับ...  yes

Hero Member

« ตอบ #290 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2016, 11:36:47 pm »

น้าๆช่วยแนะนำ Contact Cleaner. ที่ไม่ทิ้งคราบต่างๆหลังจากใช้งาน... เช่นคราบมัน... คราบขาว... หรือน้าๆใช้ Contact Cleaner. ตัวไหนกันอยู่บ้าง... อยากให้ชี้แนะมือใหม่งบน้อย... เพื่อเป็นวิทยาทานด้วยครับ...

ขอบคุณครับ... .oxox

ยังรอน้าๆมาชี้แนะอยู่ครับผม...  .oxox

METAL Audiophile
Moderator
Hero Member

« ตอบ #291 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2016, 08:19:02 am »

ถ้าจะหาเป็นกระป๋องสเปรย์น่าจะยากครับ เพราะพอฉีดสเปรย์ น้ำยากก็ยังคงอยู่แถวนั้น พอแห้งก็ทิ้งคราบ ถ้าจะเอาเนียนๆเลย แกะออกมาลงถาดแล้วแช่แอลกอฮอล์ ซัก 2 น้ำ น่าจะดีชึ้นครับ หรืออาจแกะเอาอุปกรณ์อิเล็กทรอนิกบางตัวออกแล้วจุ่ม แต่ต้องหาลมแรงๆเป่าด้วยนะครับ ถ้าเป่าไม่หมดมีเฮ โดยเฉพาะจอแสดงผล LCD ทั้งหลาย แต่ระวังนะครับวัสดุบางอย่างเจอแอลกอฮลแล้วละลาย ผมเคยเจอในพลาสติกบางตัว เช็ดปุ๊บย่นเลย

Hero Member

« ตอบ #292 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2016, 08:00:31 pm »

ถ้าจะหาเป็นกระป๋องสเปรย์น่าจะยากครับ เพราะพอฉีดสเปรย์ น้ำยากก็ยังคงอยู่แถวนั้น พอแห้งก็ทิ้งคราบ ถ้าจะเอาเนียนๆเลย แกะออกมาลงถาดแล้วแช่แอลกอฮอล์ ซัก 2 น้ำ น่าจะดีชึ้นครับ หรืออาจแกะเอาอุปกรณ์อิเล็กทรอนิกบางตัวออกแล้วจุ่ม แต่ต้องหาลมแรงๆเป่าด้วยนะครับ ถ้าเป่าไม่หมดมีเฮ โดยเฉพาะจอแสดงผล LCD ทั้งหลาย แต่ระวังนะครับวัสดุบางอย่างเจอแอลกอฮลแล้วละลาย ผมเคยเจอในพลาสติกบางตัว เช็ดปุ๊บย่นเลย

.oxox

ถูกใจหลายๆ

ขอบคุณน้าป้อมากๆ... ที่ช่วยชี้แนะครับ...  ???

Hero Member

« ตอบ #293 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2017, 08:36:39 pm »

มีเรื่องสอบถามอีกแล้วครับ...

น้าๆมีวิธีเก็บงานรอยต่อสายไฟ... ในลักษณะตัว Y อย่างไร... ที่ดูดีและเรียบร้อยกันบ้างครับ...  .oxox

ขอบคุณครับ...

Hero Member

« ตอบ #294 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2017, 08:23:49 pm »

เอ้า... ยังไม่มีท่านใดมาตอบ...  เศร้า

เพิ่มภาพประกอบหน่อยครับ...  555

โดยกำหนดให้สีเขียวแทนรอยต่อสายไฟบัดกรีด้วยตะกั่วครับ...  .oxox

* W1.jpg (16.05 KB, 556x329 - ดู 5 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 02, 2017, 08:50:01 pm โดย BlackUnicorn » บันทึกการเข้า

Hero Member

« ตอบ #295 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2017, 08:56:19 pm »

เพิ่มภาพรอยต่อสายไฟอีกแบบด้วยครับ...  .oxox

ขอบคุณครับ...

* W2.jpg (12.08 KB, 550x181 - ดู 5 ครั้ง.)

มายาทัศนา
Full Member

« ตอบ #296 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2017, 01:12:11 am »

ไม่ได้มาตอบเรื่องสาย พอดีเห็นเรื่องจารบี ที่ทราบหลักๆ จะแบ่งเป็น 3 เกรด (ความหนืด)  สังเกตุข้างกระป๋องจะมีบอก No. ตรงนี้ไว้

No.3 หนืดมาก ใช้กับงานหนัก ทนร้อน ทนน้ำ รอบจัด
No.2 หนืดปานกลาง
No.1 หนืดน้อย ค่อนข้างเหลว

การวัดค่าความหนืดว่าอันไหนเบอร์อะไร วัดการจมลงของวัตถุเมื่อวางบนเนื้อจารบี

สีของเนื้อจารบีไม่เกี่ยวกับค่าความหนืด

บ้านเราตามร้านวัสดุก่อสร้าง ส่วนใหญ่เป็นเบอร์ 3 คือโคตรจะหนืด
เหมาะกับงานหนัก ทนร้อน ทนละลาย ทนน้ำ หรืองานภายนอก ตย.งานเบาสุดที่เหมาะกับเบอร์นี้ก็พวกมอเตอร์งานก่อสร้างทั้งหลาย

แต่อย่างพัดลมบ้าน เจอเบอร์ 3 นี้เข้าไปนานๆ วัน พาลจะพังเอาได้ เพราะรอบ แรง และความร้อน ต่ำกว่าสเป็คของจารบี

งานปิดที่ต้องการความลื่น เบอร์ 2 เหมาะสุด เนื้อไม่เหนียวข้น  หาซื้อได้ตามร้านขายลูกปืนใหญ่ๆ หน่อย ที่เคยเห็นเป็นของแบรนด์ดังระดับโลกทั้งนั้น เช่น SKF , TOTAL , MOBIL
อย่างจารบีภายในตลับลูกปืนนี่ก็เบอร์ 2 ทั้งนั้น แม้แต่ตลับลูกปืนล้อรถยนต์ก็เบอร์ 2

ส่วนเบอร์ 1 นี่ค่อนข้างเหลว ใช้กับงานไม่ร้อน รอบไม่จัด
จารบีขาวที่เห็นๆ กันไม่รู้ว่าใช่เบอร์นร้หรือเปล่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 03, 2017, 02:07:08 am โดย มายาทัศนา » บันทึกการเข้า

somtick
Hero Member

« ตอบ #297 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2017, 06:10:22 am »

แล้วจารบีที่ว่ามีความหนืด หาซื้อได้ที่ไหนได้บ้าง จะเอามาใส่วอลุ่มในกระทู้นี้ http://www.audiodiyclub.net/index.php/topic,22753.0.html เอาแค่น้ำมันเบรคมาใส่ก็ลืนกว่าหน่อย.

ที่อยู่ ===> http://www.audiodiyclub.net/index.php/topic,1291.0.html
  คุยกันได้ที่===> 0810752377
  Pre phono Marantz 7 ===> http://thaigramophone.com/boarddetail.asp?qid=70045
  Pre phono Transistor ===> http://thaigramophone.com/boarddetail.asp?qid=77564
Hero Member

« ตอบ #298 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2017, 07:54:05 am »

ไม่ได้มาตอบเรื่องสาย พอดีเห็นเรื่องจารบี ที่ทราบหลักๆ จะแบ่งเป็น 3 เกรด (ความหนืด)  สังเกตุข้างกระป๋องจะมีบอก No. ตรงนี้ไว้

No.3 หนืดมาก ใช้กับงานหนัก ทนร้อน ทนน้ำ รอบจัด
No.2 หนืดปานกลาง
No.1 หนืดน้อย ค่อนข้างเหลว

การวัดค่าความหนืดว่าอันไหนเบอร์อะไร วัดการจมลงของวัตถุเมื่อวางบนเนื้อจารบี

สีของเนื้อจารบีไม่เกี่ยวกับค่าความหนืด

บ้านเราตามร้านวัสดุก่อสร้าง ส่วนใหญ่เป็นเบอร์ 3 คือโคตรจะหนืด
เหมาะกับงานหนัก ทนร้อน ทนละลาย ทนน้ำ หรืองานภายนอก ตย.งานเบาสุดที่เหมาะกับเบอร์นี้ก็พวกมอเตอร์งานก่อสร้างทั้งหลาย

แต่อย่างพัดลมบ้าน เจอเบอร์ 3 นี้เข้าไปนานๆ วัน พาลจะพังเอาได้ เพราะรอบ แรง และความร้อน ต่ำกว่าสเป็คของจารบี

งานปิดที่ต้องการความลื่น เบอร์ 2 เหมาะสุด เนื้อไม่เหนียวข้น  หาซื้อได้ตามร้านขายลูกปืนใหญ่ๆ หน่อย ที่เคยเห็นเป็นของแบรนด์ดังระดับโลกทั้งนั้น เช่น SKF , TOTAL , MOBIL
อย่างจารบีภายในตลับลูกปืนนี่ก็เบอร์ 2 ทั้งนั้น แม้แต่ตลับลูกปืนล้อรถยนต์ก็เบอร์ 2

ส่วนเบอร์ 1 นี่ค่อนข้างเหลว ใช้กับงานไม่ร้อน รอบไม่จัด
จารบีขาวที่เห็นๆ กันไม่รู้ว่าใช่เบอร์นร้หรือเปล่า

.oxox ได้ความรู้มากมายเลยครับ... yes

ขอบคุณน้ามายาทัศนามากๆครับ...  ???

เบอร์ 1 นี่แถวบ้านผมหาซื้อยากมาก... พยายามถามในร้านวัสดุต่างๆแล้วครับ...  เฮ้อ

ตอนนี้ผมเลยใช้จารบีตัวนี้อยู่... สีออกใส่ๆ... ไม่ทราบว่าเบอร์อะไรเหมือนกันครับ... ??

* JB.jpg (196.98 KB, 1032x774 - ดู 2 ครั้ง.)

Hero Member

« ตอบ #299 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2017, 07:59:16 am »

แล้วจารบีที่ว่ามีความหนืด หาซื้อได้ที่ไหนได้บ้าง จะเอามาใส่วอลุ่มในกระทู้นี้ http://www.audiodiyclub.net/index.php/topic,22753.0.html เอาแค่น้ำมันเบรคมาใส่ก็ลืนกว่าหน่อย.

ใส่วอลลุ่มนี่น่าจะเป็นจารบีขาวตามที่ผมถามเช่นกัน... รบกวนน้าๆช่วยชี้แนะด้วยครับ...  .oxox

หน้า: 1 ... 8 9 [10] 11 ขึ้นบน พิมพ์