เมษายน 30, 2017, 02:24:23 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: สมัครเป็นสมาชิก ต้องส่งหลักฐานของท่าน เป็น ภาพถ่าย ใบขับขี่ โดยส่ง email มาที่
และต้อง post แจ้งผู้ดูแลระบบที่หัวข้อนี้ด้วยครับ >>Membership Within 24 Hrs<<

บุคคลทั่วไป ต้องการติดต่อกับเรา โปรดใช้ 

สำหรับการแนบรูปในกระทู้ ขอให้ใช้บริการฝากไฟล์ภายนอก คลิกดูวิธีการทำได้ที่นี่ครับ

+  Audio DIY Club - Network [คลับบ้านๆ ดีไอวาย แท้ๆ ของคนใจดี]
|-+  หมวดหมู่ทั่วไป
| |-+  มือใหม่ จริงๆ กับ งาน DIY (ผู้ดูแล: METAL Audiophile, yoss)
| | |-+  >>> มือใหม่สงสัยครับ. <<<
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 10 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: >>> มือใหม่สงสัยครับ. <<<  (อ่าน 21159 ครั้ง)
VISEDSIN
Permanent Member
Hero Member

มีความสุขที่ได้ทำหม้อ

« ตอบ #30 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 01:41:47 pm »

ผมส่งวงจรมาให้ดูเป็นวงจรที่ผมทำตอนนั้น ดูๆไปก่อนน่ะครับตอนนี้ผมยุ่งนิดหน่อย ผมทำงานไม่ได้หยุดเสาร์อาทิตย์เหมือนกัน แล้วจะมาอธิบายที่หลัง นักDiyaudioชอบเล่นกีต้าร์อยู่หลายคนน่ะนี้

* AX_CHAMELEON_21.PDF (19.46 KB - ดาวน์โหลด 151 ครั้ง.)

ข้อมูลส่วนตัวครับ
http://www.audiodiyclub.net/index.php/topic,9157.0.html
Facebook  Visedsin
VISEDSIN
Hero Member

« ตอบ #31 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 07:56:56 pm »

ขออธิบายหน่อย ถ้าดีไอวายมือเก่าหน่อยเข้าจะดูออกน่ะว่าหลอดเพาเวอร์มันไม่ได้เอามาขนานกันน่ะครับไม่รู้ว่าเข้าเขียนวงจรผิดหรือเปล่าเพราะมันเป็นไปไม่ได้ที่จะเอาแต่ละเบอร์มาขนานกัน ผมว่าวงจรมันใช้แค่หลอดเพาเวอร์หลอดเดียวแต่มันให้เลือกใช้เบอร์ไหนก็ได้ และการตั้งไปอัสหลอดเพาเวอร์ก็ใช้Rคาโทดตามค่านั้น เช่นEL84ก็ใช้130R (120R+22Rได้ค่าใก้ลเคียง)ตามนั้น และใช้ภาคปรี12ax7เหมือนกัน ตอนทำวงจรนี้ผมไม่ใช้หลอดเร็กดิไฟน่ะครับ เพราะทำแบบงบน้อยให้ใช้แค่สองหลอด12ax7+EL84สองหลอดแค่นั้นดูน่ารักดี ก็ใช้ไฟ 220Vผ่านบริดไดโอดC 470uF+330R 10W+C470uFไม่มีโช๊คแต่ใช้Cค่าเยอะหน่อยเพราะถ้าใช้ไดโอดมันจะมีริปเปิลไฟมากหน่อยมันจะไม่ฮัม ยิ่งเอาไปใช้กับกีต้ารแบบSingcoilมันจะได้ไม่ฮัมมาก ผ่านCมามันจะได้ไฟประมาณ200กว่าเกือบ300VDCก็เอาไปเลี้ยงทั้งวงจรเลย หม้อแปลงเอาต์พุตผมก็ใช้หม้อแปลงไฟ 220vออก9v3A ก็คือ5K:8Rนั้นแหละเสียงดีกว่าหม้อแปลงเอาต์พุตที่ผมพันเอาไว้ฟังเพลงอีก ตอนแรกก็ว่าจะเอาหม้อแปลงไฟทีเป็นเอาต์พุตทดลองวงจรไปก่อนถ้าวงจรมันเวิร์คค่อยพันหม้อแปลงเอาต์พุตให้ที่หลัง พอเอาเอาต์พุตจริงไปเปลี่ยนกลับหน้าแตกเลยอุตสาโม้ว่าถ้าเปลี่ยนเอาต์พุตดีๆแล้วเสียงจะดีกว่าเดิม กลับเสียงแตกพร่ายิ่งถ้าดีดสาย 6 ยิ่งเห็นชัด(แต่เอาไปเล่นกีต้าร์โปรงไฟฟ้าเสียงสาย 1 2 3ไสดีกว่าหม้อแปลงไฟ)ผมก็เลยต้องเอาหม้อแปลงไฟตัวเดิมให้เข้าไปอย่าลืมเรียงแกนเหล็กใหม่และทำแอร์แกบด้วย ตอนแรกผมก็ไม่รู้ว่าเป็นเพราะอะไรเพราะตอนนั้นผมยังเป็นดีไอวายมือใหม่ เลยต้องเอาไปถามผู้รู้ทีหลังเข้าบอกว่าแอมป์กีต้าร์ให้มันตอบสนองเสียงกลางไว้(มันถึงไม่มีฟีดแบค)เพราะมันมีชุดโทนที่เพิ่มความถี่แต่ละช่วงอยูแล้วเช่นถ้าเราจะเล่นร็อคเราปรับเบสมาหน่อยหรือเล่นคันทีก็ปรับแหลมมาหน่อย เอาต์พุตที่เพื่องานเครื่องเสียงบางทีมันตอบสนองความถี่ต่ำดีเกินไปและชุดโทนคอนโทลเบสมันไปบุทส์ความถี่ต่ำๆเสียงมันเลยเพี้ยน คือชุดโทนคอนโทลของแอมป์กีต้าร์มันบุทส์ความถี่ให้มันเวอร์ไว้อยู่แล้วเพื่อช่วยแต่งเสียงกีต้าร์ให้เล่นได้หลากหลาย ไม่เชื่อคุณลองเอาชุดโทนแอมป์ฟังเพลงไปไว้ในแอมป์กีต้าร์แล้วคุณจะรู้ว่าเสียงมันถือๆยังงัยไม่รู้ ที่พูดมาซะยาวนี้อยากจะบอกว่าของดีก็อาจจะไม่ดีสำหรับบ้างอย่าง พวกC Rสำหรับแอมป์หลอดกีต้าร์ก็ไม่จำเป็นต้องใช้ของดีมาก Cไมล่าตัวสีน้ำาล R 5%ธรรมดาก็โอเคแล้ว ลองทำดู ผมว่าจะทำอยู่เพราะมีเพื่อนมาให้ทำให้อีกแต่จะลองหลอดเพาเวอร์เบอร์ใหม่อาจจะเป็น6L6 ถ้าทำเดี่ยวจะเอามาโพสต์ให้ดู

http://www.audiodiyclub.net/index.php/topic,9157.0.html
BlackUnicorn
Hero Member

« ตอบ #32 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 08:19:40 pm »

ขอบคุณน้า VISEDSIN มากๆครับ ได้ความรู้มากมายเลยครับ   .oxox yes

เห็นน้าๆหลายท่านว่าไว้อย่างนั้นเรื่องเสียงกลางที่จะเด่นกว่าปกติในแอมป์กีตาร์ครับ

ชอบตรงที่เราใช้หม้อ 220V ออก 9V 3A มาทําเป็นหม้อ SE 5K 8Ohm ได้ครับ
ตัวหม้อที่ได้มันได้ประมาณกี่ W กี่ mA ครับน้า
แล้วถ้าผมหาหม้อ 220V ออก 9V แต่กระแสมากกว่า 3A มันจะได้ W และ mA เพิ่มขึ้นไหมครับน้า
และถ้าผมมีหม้อไฟแบบอื่นๆละครับ เช่น ไฟเข้า 110V ออก 9V มันจะใช่ 2.5K 8 Ohm ไหมครับน้า
หรือ ผมมีหม้อ Pri 0V 110V 220V ออก 9V 3A มันจะสามารถเป็นหม้อ 5K มี UL 8Ohm หรือไม่ครับน้า

ถามยาวเลยครับ 555

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 31, 2012, 08:34:08 pm โดย BlackUnicorn » บันทึกการเข้า

♪#♬♩♭♫。 ข้อมูลส่วนตัวครับ. 。♫♭♩♬#♪

VISEDSIN
Hero Member

« ตอบ #33 เมื่อ: กันยายน 01, 2012, 01:32:29 pm »

การคำนวณหาว่าหม้อแปลงตัวนี้ว่ามันได้กี่วัตต์คือP(W)=E(V)xI(A) คือ 9x3=27Wไม่ต้องไปหว่งเรื่องวัตต์มากหลอกครับเพราะเวลาคุณไปเรียงแกนเหล็กใหม่แบบมีแอร์แกปวัตต์มันก็จะลดลงเพราะหม้อแปลงประมาณนี้มันพออยู่แล้ว หว่งเรื่องลวดทางผั้งPri(220)ว่าจะทนกระแสได้หรือเปล่า เช่นหลอดEL84 เข้าจะไปอัสประมาณ35mAรวมการสวิงและหลอดภาคปรีก็ไม่น่าจะเกิน43mA ถ้าอยากรู้ว่าขดPriเข้าใช้ลวดทนกระแสเท่าไรคือเอา 27/220=0.1227 คือประมาณ122mAส่วนมาก ร้านพันหม้อปแลงเข้าจะใช้เบอร์ลวดที่ทนกระแสมากกว่าที่คำนวณได้อยู่แล้วซึ้งมันก็เพียงพอแล้ว ส่วนการคำนวณว่าจะเอาหม้อแปลงไฟเท่าไรมาใช้แทนเอาต์พุตคือเอาค่าKเอาต์พุตหารโอมห์แล้วไปถอดรุส(ไม่รู้เขียนถูกหรือเปล่า)แล้วเอาค่าถอดรุสที่ได้ไปคูณค่าไฟฝั้งSecก็จะได้ไฟฝั้งPri แต่ถ้าอยากรู้ว่าทางฝั้งSecจะใช้ไฟเท่าไรก็เอาไฟฝั้งPri/ค่าที่ถอดรุสได้ ตัวอย่างคุณอยากรู้วาหม้อแปลงไฟ 110Vออก9Vเป็น2.5K:8Rหรือไม่ก็เอา2500/8=312.5แล้วเอาค่านี้ไปถอดรุสจะได้17.677 ที่ได้ค่าที่ต้องการแล้วเราก็เอา 9x17.677=159.093Vนั้นก็สแดงว่าหม้อแปลงไฟ110Vเป็น2.5k:8Rไม่ได้ แล้วถ้าอยากรู้ว่าเอาหม้อไฟ220Vมาเป็นเอาต์พุต2.5K:8Rก็เอา220/17.677=12.445V ส่วนจะเอาหม้อไฟ220Vแล้วเอาแทป110Vไปเป็นULนั้นได้อยู่แล้ว น่าจะเข้าใจน่ะครับลองดู แต่ไม่แนะนำเอาไปทำกับแอมป์ฟังเพลงเพราะเสียงอาจจะไม่ดีเท่าไรหรือจะเอาไปทำหม้อแปลงเทสต์วงจรก่อนก็ได้

Hero Member

« ตอบ #34 เมื่อ: กันยายน 01, 2012, 03:21:57 pm »

พอจะเข้บใจครับน้า ได้ความรู้มากมายครับ  .oxox

ขอบคุณร้า VISEDSIN มากๆครับ  yes

♪#♬♩♭♫。 ข้อมูลส่วนตัวครับ. 。♫♭♩♬#♪

Hero Member

« ตอบ #35 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 06:43:29 am »

ตื่นมาเห็นหลอดหัวจุก เลยมีคําถามอีกแล้วครับ

ทําไมต้องมีหลอดหัวจุก ไม่ได้กวนนะครับ ขามันไม่พอ หรือ แยกแบบนี้แล้วเสียงจะดีขึ้น หรือลดการรบกวนของสัญญาณไม่ให้ขาที่เป็นจุก ผ่านโครงสร้างภายในหลอดอื่นๆ หรือเหตุผลไหนๆครับ

ขอบคุณครับ

biotak
Sr. Member

« ตอบ #36 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 10:31:01 am »

เรื่องจุกคงต้องถามน้า RAMBA เห็นเเกชอบๆจุกอยู่  Smiley

Hero Member

« ตอบ #37 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 10:40:43 am »

ผมสงสัย เพราะเห็นที่กระทู้น้าแรมซื้อนี่ละครับ

ผมคิดว่า มันน่าจะมีเหตุผลที่เพียงพอ คิดว่าน่าจะมีน้าๆที่พอรู้เหตุแห่งการมีจุกได้ครับ  .oxox

METAL Audiophile
Moderator
Hero Member

« ตอบ #38 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 08:48:19 pm »

หลอดหัวจหลอดหัวจุกน่าจะมาจากหลอด tv ครับ ไฟสูงใน tv สูงมากหลักพัน v ถ้าเอาไปมุดไว้ที่ซ้อกเก็ตอาจทำให้เกิดการอารคข้ามขาได้ เค้าก้อเลยให้มันอยู่ข้างบนแทนครับมั่วสุดๆเลยผม yes

Hero Member

« ตอบ #39 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 08:56:21 pm »

หลอดหัวจหลอดหัวจุกน่าจะมาจากหลอด tv ครับ ไฟสูงใน tv สูงมากหลักพัน v ถ้าเอาไปมุดไว้ที่ซ้อกเก็ตอาจทำให้เกิดการอารคข้ามขาได้ เค้าก้อเลยให้มันอยู่ข้างบนแทนครับมั่วสุดๆเลยผม yes

เหตุผลน่าจะเป็นไปได้มากครับน้าป้อ เป็นอีกเรื่องที่น่าคิดครับ  .oxox

Hero Member

« ตอบ #40 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 12:51:50 pm »

มีเรื่องมาถามอีกแล้วครับ  .oxox

หม้อ Power แบบ Auto Transformer คืออะไร
ต่างจากหม้อธรรมดาอย่างไร ข้อดี-ข้อเสีย และข้อควรระวังในการใช้งานด้วยครับ

ขอบคุณน้าๆทุกท่านครับ  ???
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 12, 2012, 12:54:23 pm โดย BlackUnicorn » บันทึกการเข้า

Hero Member

« ตอบ #41 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2012, 07:59:59 am »

ขอทราบหลักการ วิธีการ และวงจร ของการทำ Double Voltage หรือ Triple Voltage ครับ

เมื่อทำ Double , Triple แล้ว กระแสะออกจะ ลด-เพิ่ม จากกระแสหลักหรือไม่ครับ

ขอบคุณครับ  ???
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 24, 2012, 08:25:57 am โดย BlackUnicorn » บันทึกการเข้า

Hero Member

« ตอบ #42 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2012, 07:38:03 am »

น้าๆตอบผมมากมายเลยครับ  เศร้า

ผมตั้งคำถามไปเรื่อยๆแล้วกันนะครับ

ช่วงนี้อยากทำ SE หลอดเดียวต่อข้างที่มีทั้งปรีและเพาเวอร์ในหลอดเดียวกันครับ

แต่ผมไม่ทราบเลยว่ามีเบอร์อะไรบ้าง ขอบทราบกำลังวัตต์ในแต่ละเบอร์ได้ด้วยก็จะดีครับ

แล้วมีหลอดเบอร์ไหนที่หลอดเดียวทำ SE ได้ทั้งสองข้างไหมครับ

ขอบคุณครับ  ???
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 27, 2012, 07:41:10 am โดย BlackUnicorn » บันทึกการเข้า

agogo
Hero Member

Born To Be Wild เกิดมาลุย

เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #43 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2012, 08:07:03 am »

ขอทราบหลักการ วิธีการ และวงจร ของการทำ Double Voltage หรือ Triple Voltage ครับ

เมื่อทำ Double , Triple แล้ว กระแสะออกจะ ลด-เพิ่ม จากกระแสหลักหรือไม่ครับ

น้าGai เคยให้ลิ้งค์ไว้ครับ
http://en.wikipedia.org/wiki/Voltage_multiplier

น้าๆตอบผมมากมายเลยครับ  เศร้า

ช่วงนี้อยากทำ SE หลอดเดียวต่อข้างที่มีทั้งปรีและเพาเวอร์ในหลอดเดียวกันครับ

แต่ผมไม่ทราบเลยว่ามีเบอร์อะไรบ้าง ขอบทราบกำลังวัตต์ในแต่ละเบอร์ได้ด้วยก็จะดีครับ

แล้วมีหลอดเบอร์ไหนที่หลอดเดียวทำ SE ได้ทั้งสองข้างไหมครับ

SE หลอดเดียวต่อข้าง ต้องเป็นพวกหลอดกะเทย ไตรโอด+เพ็นโถดครับ (มีหลอดไตรโอด(ปรี)+ไตรโอด(พาวเวอร์)อยู่หลายเบอร์เหมือนกัน(ต.ย. 6CM7,12DW7) แต่หายากกว่า)
หลอดกะเทยSE หลอดเดียวต่อข้าง
6BM8,16GK8
6/13/17 jz8
6/11 LQ8 ,16LU8
E/P CL82,83,84,85,86Zg[เบอร์แทนเบอร์เทียบมากมาย)

รอน้าท่านอื่นมาเสริมนะครับ

ยินดีที่ได้รู้จัก...ครับ

http://www.audiodiyclub.net/index.php/topic,6494.0.html
micro
Hero Member

May the Force Be with You

« ตอบ #44 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2012, 08:17:25 am »

น้าๆตอบผมมากมายเลยครับ  เศร้า

ผมตั้งคำถามไปเรื่อยๆแล้วกันนะครับ

ตอบไม่ได้ซักข้อ ขอตอบข้อนี้ล่ะกัน  เฮ้อ

หลอดเครื่องเสียงกลุ่มนี้พวกเราเรียกว่าหลอดกระเทย กัน เพราะซีกนึงเป็น ไตรโอด ส่วนอีกซีก เป็นเพนโทดครับ(นี่ยังไม่รวมพวกหลอดไตรโอดเเบบdual ที่มีอัตตราขยายไม่เท่ากันเช่น6DN7,6EM7,6DE7ด้วยน่ะครับ)

เเตที่นิยมนำมาทำเครื่องขยายขนาดกำลังไม่สูง อาจจะเหมาะกับวิทยุเครื่องเล็กๆก็จะมีหลอดที่ใช้ในงานขยายเสียง เช่น ECL86,ECL82 (2เบอร์นี้ก็ยังมีเบอร์เทียบอีกเยอะมากครับ)
กำลังในโหมดเพนโทดของECL86 จะอยู่ที่ประมาณ3-4w เเละไตรโอดโหมดประมาณ1.8w
กำลังในโหมดเพนโทดของECL82 จะอยู่ที่ประมาณ1.5-2w เเละไตรโอดโหมดประมาณ0.7w ครับ (ดังเเล้ว)

เเล้วยังมีพวกหลอดกระเทยควายที่น้าป้อเคยทำเช่น 21LR8  หลอดเบอร์นี้ได้กำลังประมาณ5-6w ทีเดียวครับ

เคยเห็นเเต่พวกECLL800 น่ะครับ  เเต่เอาไปทำ pp เลย  (เเต่ก็ต้อง สองหลอดอยู่ดี)

* 9ex.gif (4.07 KB, 177x170 - ดู 523 ครั้ง.)

* link.jpg (6.71 KB, 640x283 - ดู 369 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 27, 2012, 08:24:28 am โดย micro™ » บันทึกการเข้า

" ชมคนด้วยวาจา...มีค่ายิ่งกว่ามอบไข่มุกให้เป็นของขวัญ ทำร้ายคนด้วยวาจา...สาหัสยิ่งกว่าทิ่มแทงด้วยหอกดาบ.."  "ซุนวู"

ข้อมูลส่วนตัว

http://www.audiodiyclub.net/index.php/topic,3820.0.html
Hero Member

« ตอบ #45 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2012, 08:27:02 am »

ได้ความรู้มากมายครับ  .oxox

ขอบคุณน้ารุ่งครับ  ???

micro
Hero Member

May the Force Be with You

« ตอบ #46 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2012, 08:27:36 am »

ได้ความรู้มากมายครับ  .oxox

ขอบคุณน้ารุ่งครับ  ???

ขอบคุณน้า agogo ด้วยครับ  อิอิ

" ชมคนด้วยวาจา...มีค่ายิ่งกว่ามอบไข่มุกให้เป็นของขวัญ ทำร้ายคนด้วยวาจา...สาหัสยิ่งกว่าทิ่มแทงด้วยหอกดาบ.."  "ซุนวู"

ข้อมูลส่วนตัว

http://www.audiodiyclub.net/index.php/topic,3820.0.html
Hero Member

« ตอบ #47 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2012, 08:30:27 am »

น้าGai เคยให้ลิ้งค์ไว้ครับ
http://en.wikipedia.org/wiki/Voltage_multiplier

น้าๆตอบผมมากมายเลยครับ  เศร้า

SE หลอดเดียวต่อข้าง ต้องเป็นพวกหลอดกะเทย ไตรโอด+เพ็นโถดครับ (มีหลอดไตรโอด(ปรี)+ไตรโอด(พาวเวอร์)อยู่หลายเบอร์เหมือนกัน(ต.ย. 6CM7,12DW7) แต่หายากกว่า)
หลอดกะเทยSE หลอดเดียวต่อข้าง
6BM8,16GK8
6/13/17 jz8
6/11 LQ8 ,16LU8
E/P CL82,83,84,85,86Zg[เบอร์แทนเบอร์เทียบมากมาย)

รอน้าท่านอื่นมาเสริมนะครับ

ecl80 พอไหวไหมครับน้่าโก้

ขอบคุณน้่าโก้ครับ  ???

Hero Member

« ตอบ #48 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2012, 08:33:26 am »

ecl80 มันเป็นคาโถดร่วม O/P มันจะกลับเฟสไหมครับน้าโก้  .oxox

Gai
Hero Member

« ตอบ #49 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2012, 09:01:51 am »

แอมป์ผมใช้ double - quadruple voltage แบบ half wave ครับ  C แต่ละตัวในภาคทวีแรงดัน ต้องมีค่าทนแรงดันมากกว่า 2 เท่า x 1.3 ของแรงดันไฟสลับ ค่าประมาณ 4-500 ไมโคร แล้วผ่าน L ก่อนไปเข้า C ทนแรงดันสูงสุด ค่ามากหน่อยก็จะดี แล้ว de-coupling ด้วย C oil ค่าประมาณ 0.1 ไมโคร และจะมี C ซัก 100-200 ไมโคร ขนาน C ตัวสุดท้ายนี้ด้วยเพื่อลดค่า ESR ครับ เนื่องจากผมใช้ C ถูกๆ (ตัวละ 5-50 บาท - ตัวละ 5 บาทเป็นของมือ 2 ขายถุงละ 100 มี 20 กว่าตัว) ไฟผมไม่ดรอปด้วย R ครับ ใช้ L กับ C มากหน่อย ภาคหน้า ภาคหลังแยก L, C กัน โดยดึงไฟจากจุดทวีแรงดันที่ต้องการมาใช้เลย

L ภาค drive ส่วนใหญ่ผมใช้หม้อแปลงเล็กๆ 220-12/0/12 เอาขด 220 มาใช้ วัดค่า inductance จากมิเตอร์ถูกๆ ได้ราว 4 H เศษ ไม่ต้องกลับเหล็ก ถ้าใช้กระแสไม่รวมไม่เกิน 20 ma ส่วนใหญ่ผมใช้อยู่ข้างละประมาณ 5 ma เอง โดย bias volt สูง ทั้ง plate ทั้ง cathode ครับ

ส่วนใหญ่ภาคหน้าผมดึงจาก คูณ 4 และภาค power ผมดึงจากคูณ 3 กระแสไฟที่ใช้มากคือภาค power ต้องใช้กระแสที่ไฟสลับคูณประมาณ 4 เท่าหรือมากกว่า (ปกติผมคูณ 5 ครับ) ภาคหน้าใช้กระแสน้อย เลยไม่ค่อยมีผลมากนัก เพราะคูณภาค power เผื่อไว้แล้ว  ภาคหลังนี่หา L ประมาณ 4 H แต่เน้น DCR ไม่เกิน 50 นะครับ

วงจรที่ผมใช้ผมใช้แรงดันสูง กระแสต่ำ เลยใช้วิธีทวีแรงดัน และกระแสเผื่อถึงจะคูณเยอะ ก็ไม่มากเท่าไรครับ

ข้อดีของการทวีแรงดันอันหนึ่งก็คือ การจูนเสียงสนุก เนื่องจากผมสามารถดึงแรงดันจากหลายค่ามาทดลองได้ ลากเส้นโหลด line เปลี่ยนไปมามันส์ไปเลย หาจุดที่แรงดัน กระแส ที่ให้เสียงที่ชอบที่สุดครับ

agogo
Hero Member

Born To Be Wild เกิดมาลุย

เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #50 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2012, 09:28:48 am »

ecl80 มันเป็นคาโถดร่วม O/P มันจะกลับเฟสไหมครับน้าโก้  .oxox

ไม่ครับ
ตำราป๋าบอกว่า กลับเฟสก็กลับสายลำโพง อิอิ
ตำราผมถ้ากลับเฟสก็กลับขั้ว(สาย)OPTฝั่งออกเอาครับ

ecl80 ส่วนใหญ่จับคาโถดลงกราวด์เลยครับ

ยินดีที่ได้รู้จัก...ครับ

http://www.audiodiyclub.net/index.php/topic,6494.0.html
Hero Member

« ตอบ #51 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2012, 11:44:30 am »

แอมป์ผมใช้ double - quadruple voltage แบบ half wave ครับ  C แต่ละตัวในภาคทวีแรงดัน ต้องมีค่าทนแรงดันมากกว่า 2 เท่า x 1.3 ของแรงดันไฟสลับ ค่าประมาณ 4-500 ไมโคร แล้วผ่าน L ก่อนไปเข้า C ทนแรงดันสูงสุด ค่ามากหน่อยก็จะดี แล้ว de-coupling ด้วย C oil ค่าประมาณ 0.1 ไมโคร และจะมี C ซัก 100-200 ไมโคร ขนาน C ตัวสุดท้ายนี้ด้วยเพื่อลดค่า ESR ครับ เนื่องจากผมใช้ C ถูกๆ (ตัวละ 5-50 บาท - ตัวละ 5 บาทเป็นของมือ 2 ขายถุงละ 100 มี 20 กว่าตัว) ไฟผมไม่ดรอปด้วย R ครับ ใช้ L กับ C มากหน่อย ภาคหน้า ภาคหลังแยก L, C กัน โดยดึงไฟจากจุดทวีแรงดันที่ต้องการมาใช้เลย

L ภาค drive ส่วนใหญ่ผมใช้หม้อแปลงเล็กๆ 220-12/0/12 เอาขด 220 มาใช้ วัดค่า inductance จากมิเตอร์ถูกๆ ได้ราว 4 H เศษ ไม่ต้องกลับเหล็ก ถ้าใช้กระแสไม่รวมไม่เกิน 20 ma ส่วนใหญ่ผมใช้อยู่ข้างละประมาณ 5 ma เอง โดย bias volt สูง ทั้ง plate ทั้ง cathode ครับ

ส่วนใหญ่ภาคหน้าผมดึงจาก คูณ 4 และภาค power ผมดึงจากคูณ 3 กระแสไฟที่ใช้มากคือภาค power ต้องใช้กระแสที่ไฟสลับคูณประมาณ 4 เท่าหรือมากกว่า (ปกติผมคูณ 5 ครับ) ภาคหน้าใช้กระแสน้อย เลยไม่ค่อยมีผลมากนัก เพราะคูณภาค power เผื่อไว้แล้ว  ภาคหลังนี่หา L ประมาณ 4 H แต่เน้น DCR ไม่เกิน 50 นะครับ

วงจรที่ผมใช้ผมใช้แรงดันสูง กระแสต่ำ เลยใช้วิธีทวีแรงดัน และกระแสเผื่อถึงจะคูณเยอะ ก็ไม่มากเท่าไรครับ

ข้อดีของการทวีแรงดันอันหนึ่งก็คือ การจูนเสียงสนุก เนื่องจากผมสามารถดึงแรงดันจากหลายค่ามาทดลองได้ ลากเส้นโหลด line เปลี่ยนไปมามันส์ไปเลย หาจุดที่แรงดัน กระแส ที่ให้เสียงที่ชอบที่สุดครับ

ผมอ่านทำความเข้าใจอยู่หลายรอบมากครับ พอจะเข้าใจได้บ้างครับน้าไก่  .oxox

หากมีภาพประกอบพร้อมการคำนวนน่าจะเข้าใจได้มากขึ้นครับ

ขอบคุณน้าไก่มากครับ  ???

Hero Member

« ตอบ #52 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2012, 11:48:35 am »

ไม่ครับ
ตำราป๋าบอกว่า กลับเฟสก็กลับสายลำโพง อิอิ
ตำราผมถ้ากลับเฟสก็กลับขั้ว(สาย)OPTฝั่งออกเอาครับ

ecl80 ส่วนใหญ่จับคาโถดลงกราวด์เลยครับ

ใช่ครับน้าโก้ ถึงจะกลับเฟส เราก็กลัยขั้ว OPT ที่เชื่อมต่อกับขั้วลำโพงด้านในซะ เรื่องง่ายๆ แต่ทำไมผมไม่ทันคิด คิดแต่ว่าจะกลับสายลำโพงที่ขั้วต่อสายภายนอกอย่างเดียวเลยครับ  สมควร

ขอบคุณน้าโก้มากๆครับ  ???

Gai
Hero Member

« ตอบ #53 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2012, 12:11:06 pm »

ผมอ่านทำความเข้าใจอยู่หลายรอบมากครับ พอจะเข้าใจได้บ้างครับน้าไก่  .oxox

หากมีภาพประกอบพร้อมการคำนวนน่าจะเข้าใจได้มากขึ้นครับ

ขอบคุณน้าไก่มากครับ  ???
ไว้ว่างๆ จะวาดให้ดูครับ

Hero Member

« ตอบ #54 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2012, 12:32:22 pm »

ขอบคถณน้าไก่มากๆครับ  ???

ออดิโอแมน
Hero Member

คนบ้าหลอด

« ตอบ #55 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2012, 05:25:57 pm »

วงจรทวีแรงดันป๋าก็เคยลองทำมาแล้วครับ  ปรีตัวแรกเลย ดันไปคำนวณไฟผิด สั่งไฟมาต่ำกว่า เกือยซวยเลย

http://www.audiodiyclub.net/index.php/topic,1312.0.html

ออดิโอแมน
Hero Member

คนบ้าหลอด

« ตอบ #56 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2012, 05:29:57 pm »

ต่อวงจรทวีแรงดันยังไง
http://www.audiodiyclub.net/index.php/topic,925.0.html

Gai
Hero Member

« ตอบ #57 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2012, 05:43:28 pm »

วงจรทวีแรงดันป๋าก็เคยลองทำมาแล้วครับ  ปรีตัวแรกเลย ดันไปคำนวณไฟผิด สั่งไฟมาต่ำกว่า เกือยซวยเลย

http://www.audiodiyclub.net/index.php/topic,1312.0.html
ที่ทำอยู่ตอนนี้ มันคูณไม่ถึง 1.414 ครับ ได้ประมาณ 1.25-1.3 ขึ้นกับอุปกรณ์ และการดึงกระแสครับ  yes

เวลาออกแบบคูณน้อยๆ ให้ไฟเกินไว้ก่อนแล้วค่อยมาลดง่ายกว่าคูณเยอะ แล้วไฟขาดเพิ่มไม่ได้ครับ  Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 04, 2012, 05:48:27 pm โดย Gai » บันทึกการเข้า

Hero Member

« ตอบ #58 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2012, 10:41:15 pm »

วงจรทวีแรงดันป๋าก็เคยลองทำมาแล้วครับ  ปรีตัวแรกเลย ดันไปคำนวณไฟผิด สั่งไฟมาต่ำกว่า เกือยซวยเลย

ต่อวงจรทวีแรงดันยังไง
http://www.audiodiyclub.net/index.php/topic,925.0.html

ที่ทำอยู่ตอนนี้ มันคูณไม่ถึง 1.414 ครับ ได้ประมาณ 1.25-1.3 ขึ้นกับอุปกรณ์ และการดึงกระแสครับ  yes

เวลาออกแบบคูณน้อยๆ ให้ไฟเกินไว้ก่อนแล้วค่อยมาลดง่ายกว่าคูณเยอะ แล้วไฟขาดเพิ่มไม่ได้ครับ  Grin

ได้ความรู้เพิ่มอีกแล้วครับ Link ที่ป๋าให้มาตอบโจทย์ผมได้ดีทีเดียวครับ  yes

ขอบคุณป๋าและน้าไก่ครับ  ???

Hero Member

« ตอบ #59 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2012, 09:07:47 pm »

.oxox

เจ้าแกนท่อกลมๆเล็กๆที่อยู่กลางซ๊อคเก็ตด้านใต้ท้อง เขาสร้างขึ้นมาเพื่อจุดประสงค์หลักอะไรครับ

ขอบคุณครับ

* PAA168.jpg (75.17 KB, 518x387 - ดู 363 ครั้ง.)

หน้า: 1 [2] 3 4 ... 10 ขึ้นบน พิมพ์