กุมภาพันธ์ 19, 2018, 03:03:53 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: จะมีการ ลบ file รูปในเวปเราครั้งใหญ่ ท่านใดต้องการรูปไหน ให้ download เก็บไว้ ด่วน!! (ฝากที่อื่นไม่เกี่ยว)

สมัครเป็นสมาชิก ต้องส่งหลักฐานของท่าน เป็น ภาพถ่าย ใบขับขี่ โดยส่ง email มาที่

และต้อง post แจ้งผู้ดูแลระบบที่หัวข้อนี้ด้วยครับ >>Membership Within 24 Hrs<<

บุคคลทั่วไป ต้องการติดต่อกับเรา โปรดใช้ 

สำหรับการแนบรูปในกระทู้ ขอให้ใช้บริการฝากไฟล์ภายนอก คลิกดูวิธีการทำได้ที่นี่ครับ

+  Audio DIY Club - Network [คลับบ้านๆ ดีไอวาย แท้ๆ ของคนใจดี]
|-+  หมวดหมู่ทั่วไป
| |-+  มือใหม่ จริงๆ กับ งาน DIY (ผู้ดูแล: METAL Audiophile, yoss)
| | |-+  >>> มือใหม่สงสัยครับ. <<<
tuswit และ 2 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 ... 9 10 [11] 12 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: >>> มือใหม่สงสัยครับ. <<<  (อ่าน 26656 ครั้ง)
มายาทัศนา
Permanent Member
Full Member

« ตอบ #300 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2017, 09:35:50 am »

ใส่วอลลุ่มเบอร์ 1 ก็พอแล้วครับ หรือจารบีขาวที่ว่าก็ได้

ส่วนเบอร์ 2 ก็ใช้กับพวกที่ต้องรับแรงการเสียดสี รอบจัดหน่อย ประเภทพัดลม ลูกปืน อย่างจักรยานทั้งคันนี่ใช้เบอร์ 2  เบอร์ 2 นี่ถ้ายี่ห้อดีๆ จุดหมุนนี่ลื่นหัวแตกเลย ทนด้วย

เบอร์ 3 พึงหลีกเลี่ยง  งานหนักทนแดดทนฝนจริงๆ ค่อยใช้ ที่มันมีขายทั่วไปก็เพราะมันเหมาะกับงานเกษตร งานก่อสร้าง ซึ่งเป็นตลาดใหญ่นั่นเอง

BlackUnicorn
Hero Member

« ตอบ #301 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2017, 09:32:33 pm »

ใส่วอลลุ่มเบอร์ 1 ก็พอแล้วครับ หรือจารบีขาวที่ว่าก็ได้

ส่วนเบอร์ 2 ก็ใช้กับพวกที่ต้องรับแรงการเสียดสี รอบจัดหน่อย ประเภทพัดลม ลูกปืน อย่างจักรยานทั้งคันนี่ใช้เบอร์ 2  เบอร์ 2 นี่ถ้ายี่ห้อดีๆ จุดหมุนนี่ลื่นหัวแตกเลย ทนด้วย

เบอร์ 3 พึงหลีกเลี่ยง  งานหนักทนแดดทนฝนจริงๆ ค่อยใช้ ที่มันมีขายทั่วไปก็เพราะมันเหมาะกับงานเกษตร งานก่อสร้าง ซึ่งเป็นตลาดใหญ่นั่นเอง

เยี่ยมเลยครับ...  yes

ได้ความรู้มากมายในการเลือกใช้งานจารบีทีเดียวครับ...  ถูกใจหลายๆ

ขอบคุณน้ามายาทัศนามากๆครับ...  ???

♪#♬♩♭♫。 ข้อมูลส่วนตัวครับ. 。♫♭♩♬#♪

Hero Member

« ตอบ #302 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2018, 09:50:08 pm »

ผมอยากตัดก้อนโฟมขาวๆ... หนาๆ... น้าๆช่วยชี้แนะวิธีการตัดที่ได้ผิวรอยตัดสวยๆให้ผมหน่อยครับ...
ขอบคุณครับ...  ???

♪#♬♩♭♫。 ข้อมูลส่วนตัวครับ. 。♫♭♩♬#♪

นาย ICE
Sr. Member

« ตอบ #303 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2018, 09:55:17 pm »

ผมอยากตัดก้อนโฟมขาวๆ... หนาๆ... น้าๆช่วยชี้แนะวิธีการตัดที่ได้ผิวรอยตัดสวยๆให้ผมหน่อยครับ...
ขอบคุณครับ...  ???
CNC ลวดความร้อน เขาใช้ตัดโฟม ลองหาที่รับทำเครื่องบิน rc ดูครับ

ข้อมูลติดต่อ lovelycool

http://www.audiodiyclub.net/index.php/topic,11032.0.html
Hero Member

« ตอบ #304 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2018, 10:11:22 pm »

CNC ลวดความร้อน เขาใช้ตัดโฟม ลองหาที่รับทำเครื่องบิน rc ดูครับ

พอมีวิธี DIY. ง่ายๆไหมครับน้า Ice.  .oxox
ผมอยากจะตัดชิ้นงานประมาณนี้ครับ >>> Click...
ขอบคุณลิงค์อ้างอิงด้วยครับ...

หากเป็นวัสดุดังในลิงค์... เรียกว่าอะไรครับ... หาซื้อง่ายไหม... วิธีการตัดง่ายไหมครับ... 

ขอบคุณครับ... ???

มายาทัศนา
Full Member

« ตอบ #305 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2018, 10:48:15 pm »

น้าขวัญมีเพาว์เวอร์ซัพพลายปรับค่าได้อยู่แล้วนิ ลองขึงลวดตัดดูก่อนว่างานออกมาใช้ได้ไหม

Hero Member

« ตอบ #306 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2018, 07:34:46 am »

น้าขวัญมีเพาว์เวอร์ซัพพลายปรับค่าได้อยู่แล้วนิ ลองขึงลวดตัดดูก่อนว่างานออกมาใช้ได้ไหม

ใช้ลวดอะไร... ขนาดเล็กใหญ่และยาวเพียงใดครับน้ามายาทัศนา... .oxox

ขอบคุณน้ามายาทัศนามากๆครับ... ???

Warm
Hero Member

« ตอบ #307 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2018, 08:04:12 am »

ใช้ลวดกีต้าร์ตามภาพ ซองละ 65 บาทตามภาพ ขนาดเล็กใหญ่ตามสะดวก
ไฟ DC ขึ้นอยู่กับความยาวทีใช้ขึง ทดลองเอาตามสะดวก
ยกตัวอย่าง โฟมหนา 2 นิ้ว ต้องขึงลวด ยาวสัก 6 นิ้ว ใช้ไฟประมาณ 9-12VDC กระแสสูงหน่อย ไม่งั้นไฟตก

http://www.audiodiyclub.net/index.php/topic,8735.0.html

เมียมี เมียพี่ต้องมา ที่เมียไม่มา ก็เพราะว่าหนีเมียมา
Warm
Hero Member

« ตอบ #308 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2018, 08:11:56 am »

https://youtu.be/UlWqq0sk9rE
https://youtu.be/awV5GNXpT5I
วิธีทำในยูทูปมีเยอะ ลองประยุกต์ดู แต่แนะนำให้ใช้หม้อแปลงกระแสสูง หรือภาคจ่ายไฟแทนแบตเตอรี่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 14, 2018, 08:14:05 am โดย Warm » บันทึกการเข้า

http://www.audiodiyclub.net/index.php/topic,8735.0.html

เมียมี เมียพี่ต้องมา ที่เมียไม่มา ก็เพราะว่าหนีเมียมา
N-K-F-H
Hero Member

DIY เล็กๆ

« ตอบ #309 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2018, 10:22:52 am »

Roll Eyes

ข้อมูลผมครับ: http://www.audiodiyclub.net/index.php/topic,219.0.html
Hero Member

« ตอบ #310 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2018, 06:19:00 pm »

ใช้ลวดกีต้าร์ตามภาพ ซองละ 65 บาทตามภาพ ขนาดเล็กใหญ่ตามสะดวก
ไฟ DC ขึ้นอยู่กับความยาวทีใช้ขึง ทดลองเอาตามสะดวก
ยกตัวอย่าง โฟมหนา 2 นิ้ว ต้องขึงลวด ยาวสัก 6 นิ้ว ใช้ไฟประมาณ 9-12VDC กระแสสูงหน่อย ไม่งั้นไฟตก

https://youtu.be/UlWqq0sk9rE
https://youtu.be/awV5GNXpT5I
วิธีทำในยูทูปมีเยอะ ลองประยุกต์ดู แต่แนะนำให้ใช้หม้อแปลงกระแสสูง หรือภาคจ่ายไฟแทนแบตเตอรี่

ได้การละ... เข้าทางพอดี... ต้องทดลองดูแล้วครับ... yes

ผมมีสายกีต้าร์ยกชุดที่ผ่านการใช้งานแล้วอยู่... เวลาสายใดขาด... ส่วนใหญ่ผมจะเปลี่ยนยกชุดเลยครับ... เดี๋ยวไม่แมท...  อิอิ

รู้ถึงเครื่องมือและวิธีการ... อันนำไปสู่การตัดแล้ว... ทีนี้... จะตัดอย่างไรให้ได้ตามแบบที่ต้องการ... และแต่ละชิ้นเท่ากันครับ... .oxox

ขอบคุณน้า Warm ครับ...  ??? ผมชื่อขวัญครับ...  อิอิ

Hero Member

« ตอบ #311 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2018, 06:20:48 pm »

Roll Eyes

Roll Eyes

น้าชื่ออะไรครับ... คุ้นๆนะนี่... อิอิ  555

Hero Member

« ตอบ #312 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2018, 07:07:18 pm »

ได้โฟมมาแล้วครับ...   ??

Hero Member

« ตอบ #313 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2018, 07:07:47 pm »

กว้างประมาณ 60cm.

Hero Member

« ตอบ #314 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2018, 07:08:16 pm »

ยาวประมาณ 120cm.

Hero Member

« ตอบ #315 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2018, 07:12:12 pm »

หนาไม่เต็ม 5cm. ครับ...

ใจผมอยากได้หนา 10cm. แต่ร้านแถวบ้านมีหนาสุดเพียงเท่านี้...  เครียด ซื้อตามร้านเครื่องเขียนใกล้โรงเรียนต่างๆครับ...

หากผมจะนำโฟม 2 ชิ้นมาต่อกันให้หนาตามที่ต้องการ... ก่อนตัดตามรูปแบบด้วยลวดความร้อนนั้น... ผมต้องใช้กาวแบบไหนติดโฟมเข้าหากัน... ที่รอยต่อเมื่อติดแล้ว... สามารถใช้ลวดความร้อนตัดผ่านได้ครับ...

ขอคุณครับ...  ???

Hero Member

« ตอบ #316 เมื่อ: เมื่อวานนี้ เวลา 09:20:29 pm »

ด้วยความที่ว่าอยากได้โฟมลักษณที่เหมือนที่เขาใช้ทำ Studio Monitor Isolation Pad.  .oxox

วันนี้มีโอกาสเดินตลาดใหญ่... จึงจัดเท่าที่เขามีมาขายครับ...

Hero Member

« ตอบ #317 เมื่อ: เมื่อวานนี้ เวลา 09:22:49 pm »

มาดูมัดใหญ่กันก่อนครับ...

จัดมา 4 แผ่น...

Hero Member

« ตอบ #318 เมื่อ: เมื่อวานนี้ เวลา 09:24:41 pm »

กว้างประมาณ 21cm. ยาว 124.5cm. หนา 2.5cm.

Hero Member

« ตอบ #319 เมื่อ: เมื่อวานนี้ เวลา 09:25:32 pm »

ผิวดูเรียบ... แน่นครับ...  ??

Hero Member

« ตอบ #320 เมื่อ: เมื่อวานนี้ เวลา 09:26:53 pm »

ลองบีบกดดู... แข็งๆแต่ยุบตัวลงและคืนตัวได้ดีครับ...  ??

Hero Member

« ตอบ #321 เมื่อ: เมื่อวานนี้ เวลา 09:28:08 pm »

แบบที่ 2 จัดมาเป็นแผ่นใหญ่ครับ...

Hero Member

« ตอบ #322 เมื่อ: เมื่อวานนี้ เวลา 09:30:27 pm »

หน้าประมาณ 107cm. ลองซื้อตัดมาที่ 1เมตร ความหนาประมาณ 8mm. ครับ... ??

Hero Member

« ตอบ #323 เมื่อ: เมื่อวานนี้ เวลา 09:31:32 pm »

ผิวเป็นสีขาวๆ... ดูเรียบๆ...

Hero Member

« ตอบ #324 เมื่อ: เมื่อวานนี้ เวลา 09:33:22 pm »

ลองกดนุ่นมนิ้วดี... คิดเอาไว้ว่าจะใช้งานในการปิดผิวด้านบนอีกที... ให้ดูภาพรวมแล้วเป็นสีทูโทนครับ...  ??

Hero Member

« ตอบ #325 เมื่อ: เมื่อวานนี้ เวลา 09:34:11 pm »

แบบที่ 3 ครับ...

Hero Member

« ตอบ #326 เมื่อ: เมื่อวานนี้ เวลา 09:35:43 pm »

เป็นแบบ 2 หน้า... หน้าแรกดูผิวหยาบๆ... แต่นุ่มหนึบ... กันลื่นดี... โดยมีหน้าอีกหนึ่งติดกาวไว้... ลอกกระดาษออกก็สามารถติดกับผิวของชิ้นงานได้เลยครับ...  ??

Hero Member

« ตอบ #327 เมื่อ: เมื่อวานนี้ เวลา 09:38:51 pm »

ขนาดกว้างประมาณ 24.5cm. ยาว 100cm. หนา 8mm.

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมื่อวานนี้ เวลา 10:28:19 pm โดย BlackUnicorn » บันทึกการเข้า

Hero Member

« ตอบ #328 เมื่อ: เมื่อวานนี้ เวลา 09:39:41 pm »

ผิวสัมผัสนุ่นมมือกว่าแบบที่ 2 มากครับ...  ??

Hero Member

« ตอบ #329 เมื่อ: เมื่อวานนี้ เวลา 09:41:25 pm »

มาถึงแบบสุดท้าย... ที่คิดว่าวัสดุเหมือน... และอาจจะใช่วัสดุเดียวกับที่ใช้ทำ Studio Monitor Isolation Pad.

หน้า: 1 ... 9 10 [11] 12 ขึ้นบน พิมพ์