audiodiyclub.net

Author Topic: 1626 SE Darling ♥ Amplifier ♫♪ อีกซักเครื่องนะขอรับ  (Read 16586 times)

0 Members และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้

Offline gotgi³

• Permanent Member
  • Hero Member
    • Email
จากที่ได้เอาหลอด 1626 มาขายกินไปก็หลายหลอดแล้ว  ;D ก็ยังไม่เคยคิดที่จะเอามาทำแอมป์ซักกะที่ กอปรกับไปได้ OPT มาจากน้าคุณโชค เมื่อเดือนเมษาฯ ก็เลยเป็นแรงจุงใจให้ต้องทำเอามาฟังเป็นของตัวเองสักเครื่อง วงจรก็เอาวงจร darling ยอดนิยมมาดัดแปลงนิดๆหน่อยๆตามอัตภาพครับ
จริงๆแท่นอันนี้พับมาสำหรับเอามาทำปรีเบอร์ 27 นะครับ แต่มาเปลี่ยนใจเอาโค้งสุดท้าย ตัวแท่นมันเลยเล็กไปนิดนึงสำหรับ 1626  #L_002#

หม้อ OPT ผลงาน คุณสิทธิ์โชค หม้อแปลงไฟ กับ choke ผลงานคุณณัฐกร (darkman) แท่น น้าต้นพับให้

หลอด 5ц4с

หม้อ OPT ที่ได้มาจากคุณน้าโชค ที่เป็นตัวกระตุ้นความอยาก

Showoff ครับ เอารูปไปดูก่อน แต่ยังไม่เสร็จครับ ยังไม่ได้เดินสายไฟ เลยยังส่งเสียงไม่ได้ (ต้อนนี้เสร็จแล้ว ร้องเพลงได้แล้ว) เสียเวลาเจาะแท่น กับทำสีอยู่หลายวันเลยครับ อุปกรณ์เจาะก็มีสว่านกับตะไบ กว่าจะตะไบแต่ละรูเสร็จเล่นเอาปวดแขนปวดหลัง  owv  

เดียวจะทยอยปรับปรุงกระทู้ไปเรื่อยๆครับ ตอนนี้ก็กำลังเดินสายไฟอยู่ ก็กะจะเอาให้เสร็จภายในสัปดาห์นี้ซะเลย ก็หวังๆนะครับ โครงการนี้ใช้เวลามากว่าสามเดือนแล้ว  ow.

เอาแผ่นกระดาษที่พิมพ์ layout มาแปะบนฝาครอบก่อนที่จะเจาะ  จะได้ไม่พลาด

เริ่มเจาะรูใส้ socket ก็ใช้วิธีพื้นฐานอย่างที่รู้ๆกัน หลังจากนั้นก็เอาตะไบท้องปลิงแต่งให้กลม

เจาะเสร็จก็เอามาทำสี พ้นสีรองพื้นก่อนซะหนึ่่งรอบ

ทำสีหม้อแปลงไฟ หม้อแปลงตัวนี้ใส่เหล็กมาไม่เรียบเสมอกันทำให้ดูขี้เหร่อย่างมาก ก็เลยจัดการเอาอีพอกซี้มาโป้ว ทิ้งเอาไว้ช้ามวันถึงค่อยเอาตะไบมาตะไบให้เสมอกัย จากนั้นค่อยเอากระดาษทรายมาขัดให้เรียบอีกที แล้วค่อยทำสี

ลงสีรองพื้นก่อนรอบนึง

« Last Edit: มิถุนายน 24, 2015, 01:20:22 PM by gotgi³ »

Offline agogo

• Born To Be Wild เกิดมาลุย
    • Moby Dick-Led Zeppelin(Studio)
    • Email
กระป๋องOPTแท้เลย #H_096#
ยินดีที่ได้รู้จัก...ครับ

ข้อมูลส่วนตัว http://www.audiodiyclub.net/index.php/topic,6494.0.html

Bad Company - Feel Like Making Love

• Email
กระป๋องOPTแท้เลย #H_096#

กระป๋อง OPT ที่เขาทำขายกันใบตั้ง 300+ ของผม 18บาท  ze.s
« Last Edit: ธันวาคม 21, 2012, 01:28:17 PM by gotgi² »

Offline Gai

• Email
ใช้กระป๋องอะไรทำครับ เนื้อโลหะเป็นอะไรครับ  pwxq

Offline βias - Audió

• ลมหายใจคือดนตรี
ขอชาร้อนๆแก้วนึงครับ  #H_096#   ช้าๆได้พร้าเล่มงามจริงๆครับ  #S2010#
http://www.audiodiyclub.net/index.php/topic,62.0.html
รับทำกล่องแอมป์อลูมิเนียมเชื่อมอาก้อน และงานประกอบแอมป์หลอด (DIY)ส่งแบบมาที่ t20041_s@yahoo.com
Tel.0897722987 k. ต้น ครับ

Offline meine 69

• Email

Offline Gai

• Email
กระป๋องชา เป็นกระป๋องเหล็กใช่มั้ยครับ ถ้าแม่เหล็กดูดติด ลอง shield สนามแม่เหล็กของ OPT ด้วยแถบทองแดงดูนะครับ ลองฟังเสียงเทียบดูครับว่าเป็นยังไง

Offline METAL Audiophile

ป๋องแป้งแน่เลยสวยครับ ro. #H_096#

ผมทายว่า

กระป๋องใบชา 200 g.

สีเงินเนื้อทราย

ขนาด 89*89*128

y.e.s.
http://www.audiodiyclub.net/index.php/topic,62.0.html
รับทำกล่องแอมป์อลูมิเนียมเชื่อมอาก้อน และงานประกอบแอมป์หลอด (DIY)ส่งแบบมาที่ t20041_s@yahoo.com

Offline __Thui__

• บ้านนิบง
สีสวยสะอาดตาดีครับ #H_096#
--------------------------------------------------------------------

อยู่ตรงนี้

สีสวยสะอาดตาดีครับ #H_096#

ยอมมั้ย.. #H_068#

Online na_love

• Email
ยอม ze.s ze.s ze.s

Offline ra_tube

• Full Member
สวยเนียน สะอาดตา ครับ

Offline deep

• Email
กระป๋องชา เป็นกระป๋องเหล็กใช่มั้ยครับ ถ้าแม่เหล็กดูดติด ลอง shield สนามแม่เหล็กของ OPT ด้วยแถบทองแดงดูนะครับ ลองฟังเสียงเทียบดูครับว่าเป็นยังไง

หรือลองใช้ทองแดงห่อซี.คัปปลิ้ง(ชนิดตัวถังซี.ไม่ได้เป็นโลหะ)
« Last Edit: กรกฎาคม 24, 2012, 09:30:19 AM by deep »

• Email
ใช้กระป๋องอะไรทำครับ เนื้อโลหะเป็นอะไรครับ  pwxq

กระป๋องใส่ใบชานะครับ แต่กระป๋องเนี้ยต้องระวังนิดนึงครับ คือเหล็กมันบางครับ ตัวกระป๋องเป็นเหล็กเคลือบด้วย plastic film บางๆมาให้ก็เลยปลอดสนิมในระดับนึง ตัวกระป็องกับต้ว OPT ไม่แตะถึงกัน คือผม pot ตัว OPT เหมือนลอยไว้นะครับ  ;D
« Last Edit: ธันวาคม 21, 2012, 01:28:52 PM by gotgi² »

• Email
ขอชาร้อนๆแก้วนึงครับ  #H_096#   ช้าๆได้พร้าเล่มงามจริงๆครับ  #S2010#

พล้าผมบิ่นไปหลายเล่มแล้วครับ  ;D
« Last Edit: ธันวาคม 21, 2012, 01:29:10 PM by gotgi² »

• Email

หรือลองใช้ทองแดงห่อซี.คัปปลิ้ง(ชนิดตัวถังซี.ไม่ได้เป็นโลหะ)

เยี่ยมเลยครับ ผมไม่เคยนึกถึงเลยครับ ต้องลองแล้วละ  #H2006#
« Last Edit: ธันวาคม 21, 2012, 01:29:26 PM by gotgi² »

Offline Gai

• Email
ของผม shield แล้วมีผล แต่ไม่มากพอเลยครับ น้า deep เพราะผมใช้แท่นเหล็ก สุดท้ายผมต้อง shield ทั้ง หม้อแปลง choke ถึงจะได้เสียงที่ดีขึ้นจนรับได้ นี่ว่าจะลองต่อ shield OPT กับ shield หลอด+อุปกรณ์ใต้แท่นทั้งหมด ว่าจะมีผลยังไง แต่ตอนนี้ยังไม่มีเวลาครับ  #B_022#

• Email
มาดูการ POT หม้อแปลงของผมนะครับ เนื่องจากตัว OPT มันไม่หล่อ ก็เลยจับมาแต่งองค์ทรงเครื่องซะหน่อย จะได้ดูหล่อ ก็เลยไปซื้อกระป๋องใส่ใบชาที่ร้านขายบรรจุภัณฑ์แถวบ้านมาสี่ใบตกใบละ 18บาท

เอามาเจาะตูดซะ ส่วน POT เอาลูกย่าง Damping  มาใส่เป็นขาลองตัว OPT

ติดขายาง

จัดการหย่อนลงกระป๋อง เชื่อมสายไฟ

เอา Silicone หยอดลงไปยึดต้ว OPT ข้อดีของ silicone ก็ให้ตัวได้ดีทำให้รองรับอาการสั่นได้ดี  

ติดขาน็อด ติดขั้วต่อ เป็นอันเสร็จพิธี

« Last Edit: ธันวาคม 21, 2012, 01:29:45 PM by gotgi² »

Offline TOM

• Less is more
    • Email
สวยครับ ... สวยมากๆๆๆๆ

Offline ra_tube

• Full Member
ได้ idea pot OPT แล้วกำลังหาว่าจะเอาอะไรมาใช้ pot อยู่ครับ  #H_091#

Offline BlackUnicorn

สีฟ้าเข้มสวยครับ  #H_096#
♪#♬♩♭♫。 ข้อมูลส่วนตัวครับ. 。♫♭♩♬#♪

Offline ออดิโอแมน

• คนบ้าหลอด
อืม คุถัง กาละมัง ปี๊ป ถึงคิวแน่เลยงานนี้

• Email
ลูกยางแบบนี้มีใช้ในเครื่องหลอดยุคโบราณ ซึ่งยุคนั้นถือว่าหลอดสุญญากาศเป็นอุปกรณ์อิเลคทรอนิคระดับไฮเทค มีใช้ในเครื่องมือทหารเยอะเลย....ที่ร้านเฮียปักมีเป็นร้อย(ไม่รู้ว่าตอนนี้จะเหลือรึเปล่า) 

• Email
ถ้าจะใช้ให้ได้ประสิทธิภาพตามที่เค้าออกแบบไว้ใช้งาน  จะมีอุปกรณ์ครบแบบนี้

• Email
จะเห็นว่ามีแกนโลหะสอดอยู่ตรงกลางด้วย เพื่อค้ำรับน็อตไม่ให้บีบลูกยาง แต่แค่ล็อคเอาไว้ เพื่อให้ลูกยางยืดหยุ่นอิสระซับแรงสั่นสะเทือนได้ดี

• Email
ทีเห็นใช้งานแบบนี้......ซับแรงสั่นสะเทือนให้กับซอคเกตหลอด

• Email
ตามนี้...

• Email
แล้วก็...