audiodiyclub.net

Author Topic: ร้อนมากแต่เสียงดี  (Read 16239 times)

0 Members และ 3 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้

Offline Jakrintr

• Permanent Member
  • Hero Member
Re: ร้อนมากแต่เสียงดี
« Reply #30 on: กรกฎาคม 31, 2015, 12:09:30 AM »
 like

Offline nong

• Sr. Member
    • Email
« Reply #31 on: กรกฎาคม 31, 2015, 01:01:29 AM »
- หากไม่เปิดพัดลมเป่า และ เอานิ้วแตะซิงค์ได้ไม่ถึง 10 วินาที แสดงว่า ขนาดซิงค์เล็กไปครับ สำหรับระบายความร้อน ขนาด >= 70W ต่อเนื่อง/ต่อข้าง   ครับ

- ซิงค์ควรวางให้คลีบอยู่ในแนวตั้ง  เพราะประสิทธิภาพ ระบายความร้อนดีกว่าวางในภาพ

- IRF540 เป็นแบบ TO220 ประสิทธิภาพการถ่ายเทความร้อนจาก Mosfet ออกมาซิงค์ สู้ IRFP240 ซึ่งมีขนาดตัวถังใหญ่กว่า ไม่ได้อยู่แล้ว

- วงจรนี้ ( Nelson Pass's Zen - original) ตั้งไบอัสไว้ที่ 2 แอมป์ เพราะมีการทำงานที่เป็นเชิงเส้นดี และ ให้ได้กำลังวัตต์ 10W
..
..
   การลดไบอัส อาจจะไม่ใช่การแก้ปัญหาที่ถูกต้อง เพราะ คุณภาพเสียงจะแย่ลง และ กำลังขับจะลดลง ครับ

ถ้าจะเล่น แอมป์คลาส A - ไม่ควรประหยัดเงิน หรือกลัวที่จะซื้อ หม้อแปลง และ ซิงค์ใหญ่ ๆ ครับ

like like like

Offline ลำน้ำ

« Reply #32 on: กรกฎาคม 31, 2015, 10:27:25 AM »
ร้อนได้ใจจริงๆ แค่25โวลท์ กระแสไป2แอมป์แล้ว ไหลทีละนิด มือแตะอินพุท มี สัณญาณออก แสดงว่าขยายได้ แต่ต้องอินพุทมาแรงๆหน่อย. อุ่นไว้5นาที ปิดดีกว่า ลองซิ๊งค์เล็กไป..เอาไม่อยู่แน่.. #S_045#

ป๋า AR ทำวงจรนี้ หรือเปล่า ครับ เค้าอัดแค่ 0.8A ป๋าอัดไป 2A แม่เจ้า

โปรดอ่าน !!  

น้าลำเป็นหนี้ ท่านใด รบกวนโปรด PM มาให้ด้วย นะครับ (เผื่อจำไม่ได้ครับ)

ติดต่อ น้าลำน้ำ

Offline amateur radio

« Reply #33 on: กรกฎาคม 31, 2015, 10:55:09 AM »
ร้อนได้ใจจริงๆ แค่25โวลท์ กระแสไป2แอมป์แล้ว ไหลทีละนิด มือแตะอินพุท มี สัณญาณออก แสดงว่าขยายได้ แต่ต้องอินพุทมาแรงๆหน่อย. อุ่นไว้5นาที ปิดดีกว่า ลองซิ๊งค์เล็กไป..เอาไม่อยู่แน่.. #S_045#

ป๋า AR ทำวงจรนี้ หรือเปล่า ครับ เค้าอัดแค่ 0.8A ป๋าอัดไป 2A แม่เจ้า

สวัสดีครับน้าลำ วงจรนี้ยังไม่เคยทำครับ...เห็นน้องลูเกียทำ บอกว่าอาร์ ร้อนมากๆเลยครับ.

« Reply #34 on: กรกฎาคม 31, 2015, 11:15:01 AM »
เช้านี้ตื่นขึ้นมา..มานั่งที่่โต๊ะที่ทำงาน กินกาแฟเสร็จ ผมก็เลยจัดการหา RCA ตัวเมีย มาต่อ เพื่อเอาสัญญาณอินพุท ป้อนเข้าไป...เขื่อม RCA ตัวเมียกับตัวผู้เสร็จ เปิด เพาว์เวอร์ซัพพลาย อ้าว! เช้านี้ทำไมกินกระแสน้อยลง สังเกตุ เรคกูเลเตอร์ ชี้แอมป์ที่ .5-1 แอมป์ ตอนเปิดเครื่อง ไปได้ระยะนึง เอาเสียงเพลงเข้าไปดู เสียงไม่ชัด อ้อ..แอ้ เหมือน เหมือนตั้งจุดทำงานไม่ได้..คือ ไบอัส ลองวัดดูที่ขาเกต สวิงไม่เกิน .2โวลท์ อย่างนี้ไม่ทำงานแน่ วัดที่ขาเกต เขาบอกให้ระวัง แต่ผมไม่ไหวหวั่นเรื่องแบบนี้ ...นอกจาก แจ๊คพ๊อตจริงๆ มอสเฟตนำกระแสทันที ..ลองชักสายอินพุทออก กลับมากินกระแส เท่าเดิม 1.9แอมป์  ..นึกขึ้นทันที ไฟเลี้ยงคงน้อยไป ให้เครื่องทำงานไม่ได้ ...เลยเปิดฝา เรคกูเลท เพื่อจะดึงไฟข้างในมาใช้ UNREGULATOR ประมาณ40โวลท์ มาใช้ดูตามที่เกริ่นไว้เมื่อคืนนี้ครับ..พอดีดึกมาก ก็เลยหยุดทดลอง ต้องขึ้นบ้าน ไป.

« Reply #35 on: กรกฎาคม 31, 2015, 11:29:15 AM »
 ตอนนี้ ป้อนไฟสูงกว่าเดิมแล้ว เสียงมาเลยครับ..ชัดเจนดี วัดไฟคร่อมอาร์ .25โอมห์ ได้ เท่ากับ เมื่อคืนนี้เลยครับ .506โวลท์ ความร้อนไม่เท่าไหร่ เพราะซิ๊งค์มันใหญ่ครับ เสียง ok เลยครับ ได้ยินชัดเจนดี เบส แหลม ใช้ได้ อยากลองหลายๆเบอร์เหมือนกัน.. อะไหล่มีพร้อม แต่เวลาไม่อำนวยเท่าไหร่ ต้องเคลียร์งานออก ดองไว้...วงจรทำให้นึกถึงวงจรไฮบริจด์ขึ้นมาทันที เป็น มอสเฟต + หลอด ของ audio lab เมื่อตืนเจอลายแทงเก็บเอาไว้อยู่ diy นึกว่าหายไปแล้ว แต่จะเปลี่ยนเป็นทรานซีสเตอร์เเทน..ตามรูปไฟไม่ได้ครึ่ง จุดนี้ ผมยังไม่ได้สนใจ เพราะตอนนี้มันดังแล้ว ลองแบบ คร่าวๆก่อนครับ..คอยว่ากันใหม่ครับ..ลองทำกันดูครับ.. y.e.s.

Offline ลำน้ำ

« Reply #36 on: กรกฎาคม 31, 2015, 12:41:49 PM »
 like like
ของน้าลำ แปลงมา มันจะดัง มั๊ยครับ ช่วยดูให้ด้วยครับ (แน่นอน ต้องมี Pre หลอด)

Bias 0.8A (เอาไม่ร้อน) , จุด center จะมีไฟ คร่อม ขา D,S 20V (เอาดัง) , เป็น Source Follower (เอา DF), Volt Gain pre หลอด (เอา เสียงหลอด)
« Last Edit: กรกฎาคม 31, 2015, 12:52:23 PM by ลำน้ำ »
โปรดอ่าน !!  

น้าลำเป็นหนี้ ท่านใด รบกวนโปรด PM มาให้ด้วย นะครับ (เผื่อจำไม่ได้ครับ)

ติดต่อ น้าลำน้ำ

« Reply #37 on: กรกฎาคม 31, 2015, 12:58:37 PM »
 ดังแน่ครับน้า หม้อ มีสัญญาณ ac  ตกคร่อมอยู่เยอะๆ แจ๋วเลย  y.e.s.

Offline tan230311

• Email
« Reply #38 on: กรกฎาคม 31, 2015, 01:05:44 PM »
like like
ของน้าลำ แปลงมา มันจะดัง มั๊ยครับ ช่วยดูให้ด้วยครับ (แน่นอน ต้องมี Pre หลอด)

Bias 0.8A (เอาไม่ร้อน) , จุด center จะมีไฟ คร่อม ขา D,S 20V (เอาดัง) , เป็น Source Follower (เอา DF), Volt Gain pre หลอด (เอา เสียงหลอด)
like like like

Offline Emmy's Daddy

• If the first watt sucks, why continue?
« Reply #39 on: กรกฎาคม 31, 2015, 01:22:24 PM »
like like

ขอเสนอให้แยกกระทู้ดีไหมครับ?
ข้อมูลส่วนตัว http://www.audiodiyclub.net/index.php/topic,59.0.html

« Reply #40 on: กรกฎาคม 31, 2015, 02:11:46 PM »
 like
ตอนนี้ ป้อนไฟสูงกว่าเดิมแล้ว เสียงมาเลยครับ..ชัดเจนดี วัดไฟคร่อมอาร์ .25โอมห์ ได้ เท่ากับ เมื่อคืนนี้เลยครับ .506โวลท์ ความร้อนไม่เท่าไหร่ เพราะซิ๊งค์มันใหญ่ครับ เสียง ok เลยครับ ได้ยินชัดเจนดี เบส แหลม ใช้ได้ อยากลองหลายๆเบอร์เหมือนกัน.. อะไหล่มีพร้อม แต่เวลาไม่อำนวยเท่าไหร่ ต้องเคลียร์งานออก ดองไว้...วงจรทำให้นึกถึงวงจรไฮบริจด์ขึ้นมาทันที เป็น มอสเฟต + หลอด ของ audio lab เมื่อตืนเจอลายแทงเก็บเอาไว้อยู่ diy นึกว่าหายไปแล้ว แต่จะเปลี่ยนเป็นทรานซีสเตอร์เเทน..ตามรูปไฟไม่ได้ครึ่ง จุดนี้ ผมยังไม่ได้สนใจ เพราะตอนนี้มันดังแล้ว ลองแบบ คร่าวๆก่อนครับ..คอยว่ากันใหม่ครับ..ลองทำกันดูครับ.. y.e.s.

« Reply #41 on: กรกฎาคม 31, 2015, 10:57:58 PM »
ผมทำภาคจ่ายไฟแบบนี้ใส่ไป ไม่ทราบว่าใัมันต่างจากแบบปกติอย่างไรคับ  .oxox

« Reply #42 on: กรกฎาคม 31, 2015, 11:52:17 PM »
ใส่เยอะไฟก็เรียบดีครับ หม้อขนาดไม่เกิน 5แอมป์ ไม่ต้องกลัว ไฟกระชากตอนทีเปิดสวิทช์ตอนแรก  ประจุคอนเดนเซอร์ครับ แต่ถ้าหม้อ 20แอมป์ขึ้น ซีค่าเยอะขนาดนี้ รับรอง ไดโอด ซ๊อตแน่ครับ..

Offline Emmy's Daddy

• If the first watt sucks, why continue?
« Reply #43 on: สิงหาคม 01, 2015, 12:08:14 AM »
แต่ถ้าหม้อ 20แอมป์ขึ้น ซีค่าเยอะขนาดนี้ รับรอง ไดโอด ซ๊อตแน่ครับ..

ใส่ เทอร์มิสเตอร์ หรือ วงจร ซอฟต์สตาร์ท  ช่วยได้ครับ
ข้อมูลส่วนตัว http://www.audiodiyclub.net/index.php/topic,59.0.html

Offline stomboy

• Jr. Member
  • มือใหม่หัดDIY
    • Email
« Reply #44 on: สิงหาคม 11, 2015, 01:21:17 PM »
ต้องซิ้งท่อครับ ถึงจะเอาอยู่  
ลองตัวนี้มั้ย ตัวปรับปรุงของ Zen 1   ตัวนี้ Zen 4  ครับ
เสียงนุ่มใสหวาน เกินบรรยาย  y.e.s.

เล่นคลาส A  ท่านว่า อย่าตระหนี่ซิ้ง อย่าเหนียวหม้อ จัดเต็ม ๆ เลย  ก็จะได้เสียงแบบเต็มๆ
แต่กำลังทุนก็ต้องเต็มด้วยนะ  ow.

« Last Edit: สิงหาคม 11, 2015, 01:26:05 PM by stomboy »

« Reply #45 on: สิงหาคม 11, 2015, 02:16:20 PM »
ถ้าไม่ใส่พัดลมเอาอยู่มั้ยครับ

Offline หาดใหญ่คลาสสิค

• Email
« Reply #46 on: สิงหาคม 12, 2015, 09:06:20 AM »
ต้องซิ้งท่อครับ ถึงจะเอาอยู่  
ลองตัวนี้มั้ย ตัวปรับปรุงของ Zen 1   ตัวนี้ Zen 4  ครับ
เสียงนุ่มใสหวาน เกินบรรยาย  y.e.s.

เล่นคลาส A  ท่านว่า อย่าตระหนี่ซิ้ง อย่าเหนียวหม้อ จัดเต็ม ๆ เลย  ก็จะได้เสียงแบบเต็มๆ
แต่กำลังทุนก็ต้องเต็มด้วยนะ  ow.

อย่าขี้เกียจ ด้วยครับ owv

ของผมมีครบทุกอย่าง ติดอยู่ที่ขี้เกียจอย่างเดียวเลยตั้งกองอยู่เหมือนเดิม 555