audiodiyclub.net

Author Topic: ขอความรู้เรื่อง หูฟัง หน่อย ครับ พี่น้อง โปรดน้าลำหน่อย  (Read 5648 times)

0 Members และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้

Offline ลำน้ำ

• Permanent Member
  • Hero Member
พี่ชาย ผมฝาก ให้หาแอมป์ หลอด ขับหูฟัง 1 เครื่อง   พี่แกเล่น หู HiFiMAN HE-560 อยู่ครับ (แต่ก็คงเปลี่ยนไปเรื่อยแหละ) ผมกะว่าจะ สั่ง OPT แต่ไม่รู้ จะให้มี ขด SEC มีกี่ OHM บ้าง ครับ  ... คำถามคือ

1.  Impedance  ของ หูฟัง ดีหน่อย  (ประมาณ 800-1000 USD)  เอากี่ ohm กันบ้างดีครับ  

Electra print น้านพดลขาย อยู่ มี ค่า   32 , 64 , 300   (แต่ HE-560 มัน 50R +/- 8R ) เลยถามผู้รู้ดีกว่า

2. พี่ผม บอกว่า เอา เสียง หวาน อิ่ม  เล่นหลอด เบอร์ อะไร ดีครับ
« Last Edit: พฤศจิกายน 09, 2015, 03:09:15 PM by ลำน้ำ »
โปรดอ่าน !!  

น้าลำเป็นหนี้ ท่านใด รบกวนโปรด PM มาให้ด้วย นะครับ (เผื่อจำไม่ได้ครับ)

ติดต่อ น้าลำน้ำ

3. รบกวน ของ วงจร ในฝันของน้าๆ สำหรับ headphone ด้วย นะครับ   มีวงจรไหนกันบ้าง

หวาน อิ่ม น้าลำ ตีเป็น หลอด  penthod direct heat  มีเบอร์ อะไร กันบ้างหว่า
« Last Edit: พฤศจิกายน 09, 2015, 03:19:05 PM by ลำน้ำ »
โปรดอ่าน !!  

น้าลำเป็นหนี้ ท่านใด รบกวนโปรด PM มาให้ด้วย นะครับ (เผื่อจำไม่ได้ครับ)

Offline Warm

• Email
« Last Edit: พฤศจิกายน 09, 2015, 03:28:17 PM by Warm »
http://www.audiodiyclub.net/index.php/topic,8735.0.html

เมียมี เมียพี่ต้องมา ที่เมียไม่มา ก็เพราะว่าหนีเมียมา

300B ขอบคุณครับ น่าสนใจ ขอเป็นตัวเลือก ลำดับต้นๆ เลยแล้ว กัน นะครับ  

แต่!! 300B มันหลอด ครูของ สายเล่นหลอด เลยนะครับ  เกรงใจพี่ๆ สายหูฟัง เกินไปหรือเปล่า ส่งหลอดครูไปชน เลย  ewx ewx

คุย เทคนิค ตามกันไป พลางๆ ก่อน

พี่ๆสายหูฟัง มักจะกล่าวว่า แอมป์ ตัวนี้ ตัวโน้น ขับ หูฟัง ได้เสียงไม่หมดจด   ดังนั้นเราจึงควรจะออกแบบ แอมป์หลอดเราอย่างไง ให้สายหูฟัง นั้งฟังเงียบๆ ไปเลย อะคับ
มีองค์ประกอบ อะไรบ้าง ที่เรา จะต้อง คำนึงถึงบ้าง   ... ปัจจัยต่างๆ ของ หูฟัง ต่าง จากลำโพง มั๊ย

น้าลำคิด อย่างนี้ นะครับ
1. แอมป์ ต้องมี output impedance ที่ตรงกับ หูฟัง  เพื่อให้ ถ่ายทอดความถี่ ได้ครบย่าน (คล้ายกับการเล่นหม้อ inter พวกนั้น)   ไม่สูงหรือต่ำเกินไป  เช่น หูฟัง 50 ohm ไม่ใช่เราแอมป์เอา 8 ohm ไปขับ กะว่า bass ต้องแน่น  แต่ จริงๆ แล้ว ปลายอาจจะโด่งลอย เกินไปเลย   ดูเหมือน bass หายไปซะงั้น (ทั้งที่ ที่จริง bass ก็ออกมาดี และ แน่น อย่างที่ต้องการ แต่ ผลที่ไม่ต้องการ มีมากกว่า)

2. แอมป์ ต้องมี damping factor ที่มากพอ ตั้งแต่ เปิดเบาๆ เลย   (เหมือน รถยนต์ ควรมี torque สูงที่รอบต่ำหน่อย ไม่ใช่ต้องรอ รอบสูง ถึงจะมา)  แต่ damping factor ที่สูงต้องไม่ได้เกิดจากเราไป กด out put impedance ให้ต่ำ  ด้วยเหตุผลข้อที่ 1 (ไม่ใช่ เอาเกียร์ เข้ามาช่วย มันต้องมา จากเครื่องยนต์)

3. ความปลอดภัย สำคัญที่สูด เพราะ ถ้าไฟสูง รั่วเข้าหูฟัง  ewx จองศาลา ได้เลย
« Last Edit: พฤศจิกายน 09, 2015, 04:26:59 PM by ลำน้ำ »
โปรดอ่าน !!  

Offline johnney_por

• Sr. Member
    • Email

3. ความปลอดภัย สำคัญที่สูด เพราะ ถ้าไฟสูง รั่วเข้าหูฟัง  ewx จองศาลา ได้เลย

กลายเป็นเครื่องกระตุ้นสมอง ทำให้ประสาทการรับฟังดีขึ้นครับน้าลำ  ewx
ข้อมูลส่วนตัวครับ ]=-  http://www.audiodiyclub.net/index.php/topic,10412.0.html

Offline auan

หลอด 45 ยังหาง่ายอยู่ ถ้า p2 จะได้ 0.2 w แต่หลอดหายาก ลองถามน้าๆดู เสียงหวานโดยไม่ต้องเติมนำ้ตาล ze.s

หลอด 45 ยังหาง่ายอยู่ ถ้า p2 จะได้ 0.2 w แต่หลอดหายาก ลองถามน้าๆดู เสียงหวานโดยไม่ต้องเติมนำ้ตาล ze.s

อยู่ใน ใจ เหมือนกัน ครับ  ใช้ OPT ของ น้า นพดล ด้วย นะ  น่าจะเยี่ยมยอดไปเลย 

3. ความปลอดภัย สำคัญที่สูด เพราะ ถ้าไฟสูง รั่วเข้าหูฟัง  ewx จองศาลา ได้เลย

กลายเป็นเครื่องกระตุ้นสมอง ทำให้ประสาทการรับฟังดีขึ้นครับน้าลำ  ewx

น้าลำ เอา 9V แตะลิ้น พอแล้วคับ   ze.s
โปรดอ่าน !!  

Offline auan

Output gold star  แม้เนื้อบางไปบ้างแต่เสียงไม่เลว แถมราคาก็ถูก

Offline คุณหมีน้อย

• สักวัน คงจะเลิกเล่นหลอดได้ หวังไว้เช่นนั้น...

การกลับเฟสของสัญญาณสำหรับหูฟังมีผลต่อเสียงไหมครับ  #M_038#

Output gold star  แม้เนื้อบางไปบ้างแต่เสียงไม่เลว แถมราคาก็ถูก

ป๋า มี งามๆ ซักคู่มั๊ยหละครับ   y.e.s.

การกลับเฟสของสัญญาณสำหรับหูฟังมีผลต่อเสียงไหมครับ  #M_038#

น้า SS เคยบอกว่า ลำโพงสมัยใหม่นี้  กลับขั้ว เสียงไม่ค่อยต่างกัน อาจจะเป็นการออกแบบ ที่เอาชนะอะไรบางอย่างได้แล้ว
แต่ หูฟัง คนสายหลอด รู้น้อยมาก ครับ  คือต้องลอง ครับ  แต่น้าลำรู้สึก ว่าไม่น่าต่างมาก
โปรดอ่าน !!  

Online na_love

• Email
เสนอหลอดเล็กๆ แต่หายาก 7233 ครับน้าลำ

กาง spec อยู่ หลายหลอด ครับ

7233, ED8000, E55L, A2293, 6528   ..  CF, SRPP, SEPP , PLATE LOAD

ส่วนหลอด 7233  พอหาได้ (ถ้าหาเจอในบ้าน) ครับ พี่เลิฟ ...กลัวอย่างเดียว ว่าเสียงจะเหมือน 6AS7 หรือ 6BL7 ครับ  (แสบๆ หู)

ผมตีโจทย์ ได้ว่า แอมป์ หูฟัง ไม่น่าจะใช่ แอมป์ลำโพง ที่มีขด  32 64 อะครับ (ตีความไม่รู้ ถูกหรือผิด นะครับ)
แอมป์ลำโพง เรา เวลาเราเปิด เราต้องเปิด ดังขนาดนึง มันถึงจะ ออกเต็ม  บางทีก็ดังไป เราก็เดินไปฟัง ห่างๆ หน่อย ไม่เป็นไร

แต่!! หูฟัง จุดจัดเต็ม ต้องดัง เป๊ะ กับ ความดังที่คนฟัง ชอบ  เพราะเดินหนี ไม่ได้   ze.s ze.s  ในใจผม อาจต้องมี R Load ขนานกับ หูฟัง เพื่อเป็น Load คงที่ เอาไว้  และ ปรับ matching impedance นิดหน่อย

version แรก ยังไม่อยากเล่น OPT ครับ  อยากขับ ตรงจากหลอด ดูก่อน เป็น OTL อะครับ  เลยคงเป็น CF ครับ โดยใช้ Choke เป็น Load ด้านล่างของ CF  เพื่อไม่ให้ ไฟสูง มากนัก (ไม่อยากเล่น เกิน 100V เพื่อความปลอดภัย ด้วย)

แต่กระแส idle จัดเต็ม ครับ  เล่นกัน เป็น 100mA เลย ผมตีความว่า มันคือการ รับมือ กับ DF ครับ  คือ เมื่อมี กระแสเสียงดังขึ้น จะต้องไม่ยุบไม่แผ่ว เมื่อเทียบ กัน Iidle ครับ

หูฟัง ผม 45 ohm ผมทำดังสุด  500mW-1000mW  ดังนั้น Vrms จะต้องประมาณ 5-7V  แล้ว   Vpk-pk ประมาณ 7-10V  จ่ายไฟ ผมมี เป็น 50-100V (แต่ต่ำมาก จะไม่ได้จุดทำงานหลอด) ไม่กลัวเพี๊ยนจาก clip ครับ    แต่กระแส  Irms จะต้อง 100-150mA เลย ครับ   Iidle จึงว่างไว้กัน ที่ 100mA ไว้ก่อนครับ

เหลือ  7233 (o/p imp [cf] = 57)  กับ ED8000 (o/p imp [cf] = 61)  เป็นทางเลือก แล้ว ครับ   ze.s like  
« Last Edit: พฤศจิกายน 11, 2015, 09:03:57 PM by ลำน้ำ »
โปรดอ่าน !!  

Offline taoybb

• โหมด มึน
    • TAOYBB"s AUDiO!
ข้อ 1 ผมว่าขาดช่วง 600ohm นะครับ

Offline TOMO

• Newbie
    • Email
มี ค่า   32 , 64 , 300   (แต่ HE-560 มัน 50R +/- 8R ) เลยถามผู้รู้ดีกว่า

น่าจะครอบคลุมแล้วนะ ผมว่า
รุ่นนี้เคยฟังแป็ปๆๆ  ขับไม่ยากเหมือนรุ่นก่อนๆๆครับ

รุ่นก่อนหน้านี้ ผมเอาแอมป์บ้านขับเลย  HE5 HE6  HE500  ชอบhifiman เป็นพิเศษ   แต่ he 560ไม่ได้ซื้อไว้

โปรดอ่าน !!