audiodiyclub.net

Author Topic: T1000 อีกสักครั้ง ( 2 ครั้งผ่านมานานมากแล้ว)  (Read 5014 times)

0 Members และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้

Offline Tube_x

• Permanent Member
  • Hero Member
    • Email
T1000 ลองอีกสักครั้ง

เริ่มจากแผ่น PCB

• Email
ลงอุปกรณ์เท่าที่มี ค่าอาจไม่ตรงนะครับ

• Email
เลื่อกหม้อแปลงของเจ้านี้ครับ เอาใหญ่ไว้ก่อน (เห็นเขียนไว้ที่ตัวว่า 3A )

แผ่นปริ้นภาคจ่ายไฟใส่เลือกได้ทั้งมอสเฟส หรือทรานซิเตอร์ แต่ผมเลื่อกที่จะใช้ มอสเฟส
เพราะผมเห็นที่บ้านติดซิ้งค์เก่า 1 ตัวใช้แล้วกองอยู่ครับ ไม่เปลืองดีครับ ewx

ทำการทดสอบไฟก่อน
แล้วก็ผิดครับ ขาดซีเนอร์ไป 1 ตัว เลยต้องแก้ไขแบบด่วนไปก่อน
ก่อนที่จะไปแก้ไขลายปริ้นครับในคอมอีกที

« Last Edit: ตุลาคม 20, 2016, 11:50:19 AM by Tube_x »

• Email
ทดสอบ วัดไฟกันยาวๆครับ

• Email
ทดสอบเสียง ครับ
เสียงแรกที่ได้ยินหายเหนื่อยครับ
อุปกรณืที่ลงไปเท่าที่มีครับค่าซียังไม่ตรง อาร์บงจุดก็ไม่ใช่ค่า
เสียงออกมาฟังแล้วน่าเค้นได้อีก จากอุปกรณ์ และลองปรับไบอัสครับ

ก่อนลงกล่อง eols

Offline ลำน้ำ

ชุด คิท , ชุด คิท   ewx like like like
โปรดอ่าน !!  

น้าลำเป็นหนี้ ท่านใด รบกวนโปรด PM มาให้ด้วย นะครับ (เผื่อจำไม่ได้ครับ)

ติดต่อ น้าลำน้ำ

• Email
ชุด คิท , ชุด คิท   ewx like like like

นี่ยังเปิดทดสอบเสียงอยู่เลยครับน้าเปิดตั้งแต่เช้า เอาแบบว่าไหม้กันไปเลยถ้าทนไม่ไหว ewx

Offline METAL Audiophile

ผมซื้ออุปกรณ์ครบทั้งหมดรอไว้นานแล้ว หา pcb ยังไม่ได้ y.e.s.

ทรานซิเตอร์ เบอร์ อะไร นะครับ 2NXXXX อะไรหรือเปล่า  วงจร ป๋าแรม นำเสนอ ชิมิ  หรือ พี่ สุวรรณ  #M_039# จำไม่ได้

ผมซื้ออุปกรณ์ครบทั้งหมดรอไว้นานแล้ว หา pcb ยังไม่ได้ y.e.s.
« Last Edit: ตุลาคม 20, 2016, 01:27:59 PM by ลำน้ำ »
โปรดอ่าน !!  

น้าลำเป็นหนี้ ท่านใด รบกวนโปรด PM มาให้ด้วย นะครับ (เผื่อจำไม่ได้ครับ)

• Email

ผมขอเทสอีกนิด ปรับลายวงจรอีกหน่อยครับ ตอนนี้ไม่ได้ไปบ้านหม้อครับแผ่น PCB หมดครับ
แต่ของผมนี่แผ่นใหญ่นะครับ ใหญ่กกว่าของพี่สุวรรณด้ายความยาวเกือบ50%นะครับ

Offline MAXBOMB

• Full Member
  • 2A3 THE POWER
หม้อแปลงใช้ถึง 3A เลยหรือน้า ใช้ 1A ได้ไหมครับ วงจรกินกระแสเท่าไรครับ  pwxq

Offline METAL Audiophile

ทรานซิเตอร์ เบอร์ อะไร นะครับ 2NXXXX อะไรหรือเปล่า  วงจร ป๋าแรม นำเสนอ ชิมิ  หรือ พี่ สุวรรณ  #M_039# จำไม่ได้

2sa1011e ครับ

Offline βias - Audió

• ลมหายใจคือดนตรี
ได้ฟังก่อนใคร   ewx
http://www.audiodiyclub.net/index.php/topic,62.0.html
รับทำกล่องแอมป์อลูมิเนียมเชื่อมอาก้อน และงานประกอบแอมป์หลอด (DIY)ส่งแบบมาที่ t20041_s@yahoo.com
Tel.0897722987 k. ต้น ครับ

Offline βias - Audió

• ลมหายใจคือดนตรี
 like
http://www.audiodiyclub.net/index.php/topic,62.0.html
รับทำกล่องแอมป์อลูมิเนียมเชื่อมอาก้อน และงานประกอบแอมป์หลอด (DIY)ส่งแบบมาที่ t20041_s@yahoo.com
Tel.0897722987 k. ต้น ครับ

Offline BlackUnicorn

♪#♬♩♭♫。 ข้อมูลส่วนตัวครับ. 。♫♭♩♬#♪

Offline John Ram

• สมาคมผู้นิยมจุกแห่งชาติ (สจช.)
    • Email
 ze.s
แหล่งกบดาน
http://www.audiodiyclub.net/index.php/topic,145.0.html

งานDIY สไตล์น้าแรม(แบบบ้าน ๆ )
http://www.audiodiyclub.net/index.php/topic,19425.0.html

• Email
หม้อแปลงใช้ถึง 3A เลยหรือน้า ใช้ 1A ได้ไหมครับ วงจรกินกระแสเท่าไรครับ  pwxq

ตอนนี้ ใช้หม้อที่เขาเรียกกันว่า 3 แอมป์ครับ กระแสที่ทรานซิสเตอร์เท่าที่วัดโวลตกคร่อม อาร์ 1 เค แล้วคำนวณคร่าวๆ
ไม่เกินข้างละ 35 มิลิแอมป์ครับ ต้องเพื่อ โน้น...นี้...นั้น...ด้วยครับ อ่อเพื่อภาคจ่ายไฟด้วยอีกนิด ( 555+ ตรงนี้ผมก็คิดไม่เป็นนะ)

• Email
like

ภาพนี้เร่งโวลลูมสุดแล้วเอาสโคปจับครับ

Offline nattawat

• Sr. Member
    • Email
+1 ครับพี่

• Email
ตอนนี้คิดว่าจะต้องปรับเปลี่ยน PCB Preamp  และภาคจ่ายไฟใหม่อีกนิดครับ (ใหญ่กว่าเดิม) เพื่อเอาอุปกรณืที่แคป แต่งเสียง
พวกตัวใหญ่ๆ ลงแผ่นปริ้นครับ เพื่อให้ได้เสียงที่ต้องการครับ เดี๋ยวคงพบกันกับ T1000 เวอร์ชัน 02 อีกครั้งครับ eols

Offline Emmy's Daddy

• Moderator
  • If the first watt sucks, why continue?

เพิ่งไปฟังมาอีกคน
เสียงดี สมคำร่ำลือ ครับ  like
ข้อมูลส่วนตัว http://www.audiodiyclub.net/index.php/topic,59.0.html

ตอนนี้คิดว่าจะต้องปรับเปลี่ยน PCB Preamp  และภาคจ่ายไฟใหม่อีกนิดครับ (ใหญ่กว่าเดิม) เพื่อเอาอุปกรณืที่แคป แต่งเสียง
พวกตัวใหญ่ๆ ลงแผ่นปริ้นครับ เพื่อให้ได้เสียงที่ต้องการครับ เดี๋ยวคงพบกันกับ T1000 เวอร์ชัน 02 อีกครั้งครับ eols

เห็นด้วยครับ ว่าควร ทำใหญ่  DIY คือ พวก โม สุดๆ
โปรดอ่าน !!  

• Email

เพิ่งไปฟังมาอีกคน
เสียงดี สมคำร่ำลือ ครับ  like

ขอบคุณครับ พี่ Emmy's Daddy ที่แวะมาฟัง (ที่แคบไว้เอาออกไปเสียแล้ว ewx ) แล้วยังแนะนำอะไรดีๆ ขอบคุณมากครับ

ตอนนี้คิดว่าจะต้องปรับเปลี่ยน PCB Preamp  และภาคจ่ายไฟใหม่อีกนิดครับ (ใหญ่กว่าเดิม) เพื่อเอาอุปกรณืที่แคป แต่งเสียง

เห็นด้วยครับ ว่าควร ทำใหญ่  DIY คือ พวก โม สุดๆ

ครับ ตอนนี้เพื่อพวกอุปกรณ์ บางชนิดที่ใหญ่อีกนิดครับ (พวกอาร์นะครับ แต่คงไม่ใหญ่แบบรีซิสตรา2.5 วัตต์ คือทำเพื่อแอมป์ทราน 2 วัตต์นะครับ)
เลยต้องขยายใหญ่ อีกนิดครับ

Offline nong

• Sr. Member
    • Email
GB  pcb ครับน้า

• Email
ไปค้นๆดูนะครับว่ามีเบอร์ แทนอะไรบ้าง ได้ประมาณนี้ ครับ ถ้าอย่างไงลองเช็คกันอีกทีนะครับ
ผมลองค้นใน Net  ยังไม่ได้เช็ครายระเอียดเพื่อคอนเฟิม ครับ หรือใครเคยลองเบอร์ไหนเสียงดีวานบอกครับ  ze.s

2SA968A,B,
2SA1112,
2SA1133,
2SB628A

2 ตัวล่างนี้ เป็นจานบิน ไม่น่าเกี่ยวแฮะ...

2N5344 KT842A

ย้ำ.. ยังไม่ยืนยันนะครับว่าแท่นกันได้แน่นอน เพียงแค่ลองค้นใน เวป ดูครับ
« Last Edit: ตุลาคม 22, 2016, 12:24:35 AM by Tube_x »

• Email
 ;D ต้อนนี้มีการปรับแผ่น PCB ทั้ง Power supply และ Preamp  ครับ ให้มีขนาดใหญ่กว่าเดิมเพื่อลองรับการโม

ภาคจ่ายไฟ ขยายขนาด และเพิ่ม ซีแคปเข้าไปอีกสองลูก (ทำเพื่อเอา เจนเซ่นค่า 0.22uF มาแคปได้ หรือใครชอบเอาโพลี่มาแคปก็ได้ครับ)

ปรี ขยาย เพิ่มขนานอาร์ เพื่อหาค่าถูกใจไม่ได้จะได้ขนานกันไปครับ  เพิ่มซีแคปทั้ง อินและเอ้าพุต  ewx ewx ewx

เรื่องเสียง ขอเบิร์น ไปก่อนครับ

ภาคจ่ายไฟใครอยากได้ดุๆใหญ่ เบสแน่นๆ ลองเปลี่ยนทรานซิตเตอร์ดูครับ
ผมลองเปลี่ยนมาแล้วฟังดูมันดุไปเลยหันกลับมาใช่มอสเฟทเหมือนเดิมครับ
ภาคจ่ายไฟนี่เห็นผลครับ

ลองดูภาพเปรียบเทียบขนาดเดิมกับใหม่ครับ
« Last Edit: ตุลาคม 29, 2016, 10:31:25 AM by Tube_x »

• Email
ไฟที่วัดได้ครับ eols

• Email
ตอนนี้ผม ลองเสียงมาเป็น v.3แล้วครับยังปรับปริ้นอยู่อีกนิดครับ

GB  pcb ครับน้า

GB.  ลองปรึกษาพี่ท่านหนึ่งที่เคยทำ(น่าจะพี่สุวรรณ  ต้องขอโทษครับถ้าผิดและอ้างอิงชื่อ) เพราะท่านเป็นคนจุดประกายคนแรกในเวปเรา
จนทำแจกแผ่นให้หลายๆท่านได้ลองครับ อยากให้ต่องานพี่ท่านครับ

http://www.audiodiyclub.net/index.php/topic,12129.0.html

ที่วันนี้มาทำเพราะอยากจุดประกายขึ้นมาอีกครั้งครับ หลังจากพี่ท่านแรกทำไป เพื่อสานต่อในเวปเราครับ
(ผมก็อยู่เวปนี้และก็เวปเก่ากว่านี้ อีก1เวปเองครับ)
555+ตอนนี้กระแสน่าจะมาแล้วแต่ไม่ใช่ ที่นี่  ewx น้าลำครับ ผมว่ามันอย่างไงๆ อยู่นะครับเวปเรานี่ 555 555 555

ตอนนี้กระแสน่าจะดังขึ้นอีกแล้วครับ

อ่อหลายคนคงสงสัยว่าทำไมใหญ่จัง พอดีผม มีจุดบางๆ จุดที่เกียวกับจินตนาการครับ
อันนี้บอกไม่ได้ครับแนวใครแนวมัน เรื่องจินตนาการนี่ส่วนตัวครับ  555
(ของผมถ้าจะทำกันคงใช้ในกลุ่มเล็กๆนะครับ อมตะนิรันดร์กาล ไม่มีใครเหมือนทำทีละแ่นนะครับ )

Offline MDaemon

• "It all depends on your point of view"
เอาด้วยครับ  y.e.s. y.e.s.
ข้อมูลส่วนรวม
http://www.audiodiyclub.net/index.php/topic,121.0.html
กูว่าแล้วในโลกนี้มีปัญหา
เขาไม่ด่า ก็ชื่นชม หรือเฉยๆ
สามประเภทที่ว่า มิเปลี่ยนเลย
จงวางเฉย ใครถือสา เป็นบ้าตาย ...