audiodiyclub.net

Author Topic: YAHA  (Read 4184 times)

0 Members และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้

Offline dust

• Moderator
  • Hero Member
    • Email
Re: YAHA
« Reply #30 on: เมษายน 07, 2020, 07:52:56 PM »
รบกวนสอบถามอีกนิดครับ​ พวกบอร์ดไดร์ฟแอมป์ที่มีขายทั่วๆไปนี่​  เอามาทำเป็นแอมป์หูฟังได้ไหมครับเห็นวงจรใกล้ๆกันครับผม

บอร์ดไดรฟ์นี่หมายถึง ที่เค้าทำสำเร็จไว้ใช้กับแอมป์PA ใช่ไหม?
ผมคิดว่าคงไม่เหมาะ เมื่อก่อนก็เคยคิดอย่างนี้เหมือนกัน
แต่ว่า บอร์ดพวกนี้เกนเยอะมาก วงจรก็หลากหลายเหลือเกิน
ต้องระวังไหนจะเรื่อง ออสซิลเลชั่น, ดีซีออฟเซ็ท, เกรดของพาร์ทและคอมโพเน้นท์โอเคไหม
ถ้าซื้อแล้วต้องมาโมฯกันยาวๆ สู้ทำแอมป์ขึ้นมาเองจะดีกว่าไหม
สนใจแอมป์วงจรไหนที่ผมเคยทำมา ลองถามดูได้ จะหาไฟล์พีซีบีให้

• Moderator
    • Email
« Reply #31 on: เมษายน 07, 2020, 08:01:46 PM »
ตามที่คุณ dust แนะนำ   like
ผมมาคิดดูก็คงแบบที่คุณ dust ว่า แอมป์มันทำได้แบบนี้ก็พอใจมากแล้ว
เพียงแต่ผมดันเอามันมาเปรียบฟัง Two steps from hell ซึ่งก็คงไม่รอดอยู่แลัว
ดีที่สุดกับเพลงเน้นจังหวะจะโคน กับหลอดที่ผมมีก็ 12AT7, 12DT8
แต่ถ้าวันไหนอยากฟังเพลงร้องก็เสียบ 12AU7 เท่านี้ก็เพียงพอใช้ฟังได้เรื่อยๆ แล้ว

ส่วนการโมฯ ถ้าอยากให้มันดีกว่านี้โดยการขนาน opamp ดีๆ เป็นข้างล่ะ 2 ตัว รวมเป็น 4 ตัว
ถ้าตัวล่ะไม่เกิน 30-40 ก็พอได้ซื้อ แต่ถ้าตัวล่ะ100 หรือถึงขั้น 300-400 
ผมว่าเอาเงินซื้อ opamp ไปสร้างแอมป์ตัวอื่นดีกว่า ส่วน opamp ราคาหลักร้อยมีแค่ตัวสองตัวไว้ลองสลับไดร์ภาคขยายสนุกๆ ก็พอแลัว

สรุปก็คือ เป็นตามคุณ dust เคยว่าไว้ทุกประการ  owv

ผมตั้งข้อสังเกตไว้เพิ่มเติมอีกนิดนึง

แต่ละคนฟังเพลงไม่เหมือนกัน มีreference ของเสียงที่ต่างกัน
โดยเฉพาะนักเล่นหน้าใหม่ เค้าก็อาจจะรู้จักเพียงแค่ออปแอมป์เท่านั้นเอง
ยิ่งกับคนรุ่นใหม่แล้ว วันๆวุ่นวายกับการทำงาน พอได้มีเวลาพักผ่อน เสพดนตรีเพลิดเพลินกับแอมป์
ได้สนุกสนานกับการเปลี่ยนออปแอมป์แค่นั้นก็คงจะดีมากแล้ว จะให้เค้าเข้าใจอะไรมากไปกว่านั้นก็ต้องใช้เวลา

สิ่งที่สำคัญ ไม่ว่าจะสำหรับคนที่เล่นหูฟัง หรือเครื่องเสียงบ้านชุดใหญ่ชุดเล็กก็ตาม
แต่ละคนต้องหาreference แบบของเสียงที่ยอดเยี่ยมให้เจอ
การไปเดินเล่นในงานโชว์เครื่องเสียงเป็นสิ่งที่จำเป้ฯมาก การได้ไปทดลองฟังแอมป์หูฟังที่ร้านก็มีความสำคัญมากเช่นกัน
กลุ่มดีไอวายมีจำนวนมากน่ะครับที่เอาเครื่องเสียงมาโชว์ให้ฟังกันในงานมีตติ้ง ก็ดีครับ แต่อย่าลืมว่าที่แบรนด์ดังๆเค้าทำกันออกมาขายนั่นมันดีกว่าของเราอย่างไร
ไม่งั้นก็จะวนไปมากับการผลัดกันอวยอยู่แค่นั้นเอง

Offline Chanan(27)

• Permanent Member
  • Sr. Member
  • ตับที่ดีต้องแข็งเหมือนหิน
« Reply #32 on: เมษายน 10, 2020, 07:25:41 AM »
รบกวนสอบถามอีกนิดครับ​ พวกบอร์ดไดร์ฟแอมป์ที่มีขายทั่วๆไปนี่​  เอามาทำเป็นแอมป์หูฟังได้ไหมครับเห็นวงจรใกล้ๆกันครับผม

บอร์ดไดรฟ์นี่หมายถึง ที่เค้าทำสำเร็จไว้ใช้กับแอมป์PA ใช่ไหม?
ผมคิดว่าคงไม่เหมาะ เมื่อก่อนก็เคยคิดอย่างนี้เหมือนกัน
แต่ว่า บอร์ดพวกนี้เกนเยอะมาก วงจรก็หลากหลายเหลือเกิน
ต้องระวังไหนจะเรื่อง ออสซิลเลชั่น, ดีซีออฟเซ็ท, เกรดของพาร์ทและคอมโพเน้นท์โอเคไหม
ถ้าซื้อแล้วต้องมาโมฯกันยาวๆ สู้ทำแอมป์ขึ้นมาเองจะดีกว่าไหม
สนใจแอมป์วงจรไหนที่ผมเคยทำมา ลองถามดูได้ จะหาไฟล์พีซีบีให้

ขอบคุณ​ครับ​ ถาามเป็นความรู้นิดครับผมว่าแอมป์หูฟังโดยมาตรฐานเกนอยู่ช่วงสักกี่ดีบีครับผม
เจ้าชู้ประตูน้ำ
ติดต่อผมที่  http://www.audiodiyclub.net/index.php/topic,16237.0.html

• Moderator
    • Email
« Reply #33 on: เมษายน 10, 2020, 03:08:42 PM »

ขอบคุณ​ครับ​ ถาามเป็นความรู้นิดครับผมว่าแอมป์หูฟังโดยมาตรฐานเกนอยู่ช่วงสักกี่ดีบีครับผม
[/quote]

ไม่สามารถตอบได้จริงๆ

เพราะต้องไปดูว่า หูฟังที่ใช้นั้นมีความไวเท่าไร
โดยทั่วไปจะบอกเป็น dB/1mW เช่นหูฟัง Takstar Pro82 96dB ที่ 1mW
max power = 20mW , rated power 10mW นั่นหมายถึงว่าเค้าแนะนำว่าโดยทั่วไปก็ควรใช้ไม่เกิน 10mW
ทุกๆการเพิ่มขึ้นของกำลังเท่าตัว จะเพิ่ม +3dB ดังนั้นที่ 10mW น่าจะได้ประมาณ 106-107dB

แต่สเปคอันนี้ ของ Takstar Pro82 ก็ยังไม่น่าเชื่อถือสักเท่าไหร่ ผมว่าไม่น่าจะถึง 96dB
เนื่องจากว่าแต่ละบริษัทมีวิธีการวัดที่ต่างกัน
เพราะความดังที่ 96dB/1mW เมื่ออยู่ข้างหูนี่ถือว่าเสียงดังมากๆแล้วน่ะ

ผมจำได้คร่าวๆว่า คุณ John Broskie - Tubecad เคยทดสอบระดับความดังสูงสุดเท่าที่หูแกจะรับได้
โดยเปิดเพลงดังสุดๆเท่าที่จะทนได้ น่าจะเป็นหูฟัง Senn HD598???ผมลืมไปแล้ว
ผลปรากฎว่า แกวัดได้ความดังสูงสุดที่ประมาณ 98dBเท่านั้นเอง

ผมอยากให้ลองดูชาร์ท figure#2 ในลิ้งค์ของ Shure ดูน่ะครับ

https://www.shure.com/en-GB/support/find-an-answer/understanding-earphone-headphone-specifications

ความดังที่ 95dB นี่เป็นความดังระดับ Subway คือรถไฟใต้ดิน
ผมยกตัวอย่างรถไฟใต้ดินที่นิวยอร์คนี่น่ะ ถ้าจะคุยกันก็ตะเบ็งเสียงดังๆพอสมควรถึงจะได้ยินกัน เสียงรถไฟดังมากจริงๆ
ดังนั้นระดับความดังสูงสุดที่คุณ JB เคยวัดผลที่ 98dB จึงสมเหตุสมผลมากครับ

อยากจะฝากเตือนสำหรับใครที่ใช้แอมป์หลอด DHT ขับหูฟัง ไม่ว่าจะเป็นไดรเว่อร์แบบไหนน่ะครับ
ต้องระวังให้มาก เพราะว่า DHT นั้นเสียงยิ่งดังก็ยิ่งฟังไพเราะ 2nd H มาเยอะมาก ฟังแล้วไม่เค้นเครียด
บางทีเร่งโวลุ่มไปไกลถึงไหนก็ไม่รู้ ระวังว่าจะหูแตกเสียก่อนน่ะครับ
« Last Edit: เมษายน 10, 2020, 03:11:33 PM by dust »

Offline Chanan(27)

• Permanent Member
  • Sr. Member
  • ตับที่ดีต้องแข็งเหมือนหิน
« Reply #34 on: เมษายน 11, 2020, 06:42:58 AM »
 like

ได้ความรู้เยอะเลยขอบคุณมากครับผม

ผมมีหูฟังเยอะมากครับซื้อไว้เรื่่่่อยเวลาเจอเซลล์ ​หรือได้ฟังแล้วชอบ แต่ไม่ได้สนใจทำแอมป์หูฟังมาเล่นเท่าไร  เพราะส่วนมากเล่นแต่เครื่องเสียงบ้านครับ มีแอมป์หูฟังตััวเดียวคือ วงจรbeyerdynamic a1  ​ทำปรีแอมป์ไว้เยอะแยะ  บางตัวน้า  Pocoyo. ว่าลองมาฟังกับหูฟังได้เลยอย่างพวกปรีพาสแลบ  1.1  1.2 ผมก็ว่าจะลองมาใช้ฟังดูครับ

ส่วนวงจรในกระทูู้้เก่าๆน้ า. Dust รูปหายไปมากครับผมก็เลยไม่รู้จะลองอะไรดี  ผมพอมี  tr 546 556 เจเฟต 117 และก็พวก  tr drive เก็บไว้อยู่บ้าง  น้ามีวงจรแนะนำให้ลองไหมครับ เผื่อได้ลองต่อบอร์ดไข่ปลาฟังดูครับผม
เจ้าชู้ประตูน้ำ
ติดต่อผมที่  http://www.audiodiyclub.net/index.php/topic,16237.0.html

• Moderator
    • Email
« Reply #35 on: เมษายน 12, 2020, 12:47:58 PM »
like

ได้ความรู้เยอะเลยขอบคุณมากครับผม

ผมมีหูฟังเยอะมากครับซื้อไว้เรื่่่่อยเวลาเจอเซลล์ ​หรือได้ฟังแล้วชอบ แต่ไม่ได้สนใจทำแอมป์หูฟังมาเล่นเท่าไร  เพราะส่วนมากเล่นแต่เครื่องเสียงบ้านครับ มีแอมป์หูฟังตััวเดียวคือ วงจรbeyerdynamic a1  ​ทำปรีแอมป์ไว้เยอะแยะ  บางตัวน้า  Pocoyo. ว่าลองมาฟังกับหูฟังได้เลยอย่างพวกปรีพาสแลบ  1.1  1.2 ผมก็ว่าจะลองมาใช้ฟังดูครับ

ส่วนวงจรในกระทูู้้เก่าๆน้ า. Dust รูปหายไปมากครับผมก็เลยไม่รู้จะลองอะไรดี  ผมพอมี  tr 546 556 เจเฟต 117 และก็พวก  tr drive เก็บไว้อยู่บ้าง  น้ามีวงจรแนะนำให้ลองไหมครับ เผื่อได้ลองต่อบอร์ดไข่ปลาฟังดูครับผม

ผมแนะนำลองทำวงจรแอมป์ของคุณ Lineup ไม่ยากเกินไป

https://www.diyaudio.com/forums/headphone-systems/334471-class-headphone-amp-opa827-irf610-9610-a.html

แอมป์ตัวนี้ ควรจะได้เสียงที่นุ่มนวลกว่า Beyer A1
เดี๋ยวจะขึ้นเป็นหัวข้อใหม่แนะนำแอมปฺช์ตัวนี้แล้วกัน