audiodiyclub.net

Author Topic: มาสร้างแอมป์หูฟังคลาสเอ WHAMMY กัน  (Read 18927 times)

0 Members และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้

Offline POCOYO

• Permanent Member
  • Full Member
  • Too many hobbies, Too little money
    • Email
ที่มาของชื่อแอมป์
Wayne's Headphone Amplifier Must Make Yourself = WHAMMY
ต้องการหาข้อมูลเพิ่มเติมไปที่กระทู้ต้นทาง
https://www.diyaudio.com/forums/pass-labs/317803-whammy-pass-diy-headphone-amp-guide.html
พวกวงจรต่างๆ ก็ไปดูที่กระทู้ต้นทางเอานะครับ

เหตุผลที่อยากสร้างแอมป์ตัวนี้ ง่ายๆ เลยครับ เพราะมีเอาท์พุทมอสเฟ็ท (FQP3N30+FQP3P20)ที่เอามาแทนเบอร์ (2SK2013+2SJ313) ตอนที่ทำปรี BA-3 ที่เว็ป
www.diysmileaudio.com ตอนนั้นซื้อไว้ 8 คู่ ใช้ไปแค่ 2 คู่(จนบัดนี้ยังไม่พัง) จะเก็บไว้เฉยๆ ก็ไม่มีประโยชน์ เอามาทำโครงงานนี้อีกซัก 2 คู่ ที่เหลือเก็บไว้เป็นอะไหล่ก็แล้วกัน
เหตุผลอีกอย่างคืออยากจะหาแอมป์ที่ให้เสียงแตกต่างจากตัวที่ฟังอยู่ปัจจุบัน แอมป์ตัวนี้ออกแบบโดยทีมงานของป๋าพาส มีคนติดตามผลงานเค้าเยอะ เสียงน่าจะดี ตามเล่นด้วยคนก็แล้วกัน

หลังจากที่เคยสร้างแอมป์ JLH แล้วเสียงมันสู้แอมป์ที่เคยสร้างมาแล้วไม่ได้ RJM3,RJM4,Kumisa III,Beyerdynamic A1 clone รอบนี้ขอใช้แผ่น PCB เอนกประสงค์เพื่อฟังเสียงเป็นการชั่วคราวไปก่อน(เหตุผลคือขี้เกียจกัดปริ๊นท์) อุปกรณ์ที่ใช้ opto 4N35(Motorola) ออปแอมป์ MC33078(ON) เอาท์พุทมอสเฟ็ท FQP3N30+FQP3P20(Farnell) นอกนั้นก็อุปกรณ์ธรรมดาไม่ได้มีอะไรพิเศษ
หลังจากประกอบเสร็จ ก็มาฟังเสียงกันว่าจะแตกต่างจาก แอมป์ที่เคยสร้างมาหรือเปล่า เสียงแรกที่ได้ยิน โอ้ววว เสียงมันอลังการมากๆ เวทีเสียง(sound stage)มันกว้างมากๆ ไม่เคยได้ยินแอมป์หูฟังที่ให้เวทีเสียงกว้างขนาดนี้มาก่อน สมดุลเสียง(แหลม กลาง เบส )ทำได้ดีมาก ไม่เด่นย่านใดย่านหนึ่ง รายละเอียดเสียงเล็กๆ น้อยๆ ถูกดึงขึ้นมาให้ได้ยินอย่างไม่ต้องเพ่งมากนัก มันเป็นแอมป์อีกตัวที่ให้เสียงกระแทกกระทั้นได้ฉับไว(impact) ฟังเพลงจังหวะเร็วๆ ได้อย่างสนุก มันเป็นแอมป์ที่ให้เสียงถูกใจผมที่สุดแล้ว
ตัวทดลองเสียง(ไม่ใช่ตัวต้นแบบ)

• Too many hobbies, Too little money
    • Email
Re: มาสร้างแอมป์หูฟังคลาสเอ WHAMMY กัน
« Reply #1 on: กันยายน 12, 2018, 11:41:09 PM »
แหล่งพลังงานใช้บริการของ LM317 + LM337

• Email
Re: มาสร้างแอมป์หูฟังคลาสเอ WHAMMY กัน
« Reply #2 on: กันยายน 12, 2018, 11:47:30 PM »
ช่วงนี้ก็เอาบรรดา opamp ที่มีอยู่มาลองฟังเสียงดูว่าเป็นอย่างไรบ้าง เช่น
MC33078, TL071, TL072, IL741(กระป๋องเหล็ก), OPA1641, LM833
JRC741, JRC4558, NE5532P, LF353P, LM358P
ตัวหนังสือสีน้ำเงินเป็น opamp ที่ให้เสียงน่าพอใจ
ตัวหนังสือสีแดงเป็น opamp ที่ไม่แนะนำ

ขอเพิ่มเติมเรื่อง opamp อีกซักนิด มีออปแอมป์บางตัวที่ผมไม่แนะนำเนื่องจากบางตัวก็ให้เสียงดีพอสมควร แต่ว่าค่าออฟเซ็ตที่เอาท์พุทค่อนข้างสูง บางตัวก็ให้เสียงบางเกินไป บางตัวเวทีเสียงหดแคบลง
ส่วนออปแอมป์บางตัวที่แนะนำ เช่น OPA1641 เป็นออปแอมป์ที่มีการจูนเสียงมาให้ฟังดูนุ่มนวล สำหรับโครงงานนี้ให้เสียงเป็นที่น่าพอใจมาก แต่ถ้านำออปแอมป์เบอร์นี้ไปใช้กับ Beyerdynamic A1 clone ต้องรีบถอดออกอย่างรวดเร็ว เพราะเสียงมันไม่ใช่ อย่างนักร้องที่เสียงแหบ เมื่อฟังกับออปแอมป์เบอร์นี้จะกลายเป็นเสียงนุ่มนวล เสียงแหบที่เป็นจุดขายจะหายไปเลย

ดังนั้นออปแอมป์ที่เหมาะสำหรับโครงงานนี้ แต่อาจจะไม่เหมาะกับโครงงานอื่นก็ได้ ต้องลองเปลี่ยนแล้วฟังเสียงเอาเองว่าเราชอบเสียงของออปแอมป์ตัวนี้หรือเปล่า
« Last Edit: กันยายน 25, 2018, 09:49:23 PM by POCOYO »

Offline N-K-F-H

• Hero Member
  • DIY เล็กๆ
« Reply #3 on: กันยายน 13, 2018, 07:04:14 AM »
น่าสนใจ ze.s ถ้ามีจัดกุ๊ปบายก็จะดี y.e.s.
ข้อมูลผมครับ: http://www.audiodiyclub.net/index.php/topic,219.0.html

Offline Chanan(27)

• Sr. Member
  • ตับที่ดีต้องแข็งเหมือนหิน
« Reply #4 on: กันยายน 13, 2018, 07:33:50 AM »
น่าสนใจตัว prototype  ze.s
เจ้าชู้ประตูน้ำ
ติดต่อผมที่  http://www.audiodiyclub.net/index.php/topic,16237.0.html

Online Arnai

• Email
« Reply #5 on: กันยายน 13, 2018, 09:17:07 AM »
ติดตามครับ.. :D

Offline kirati

• PEOPLE'S UPRISING
    • Email
« Reply #6 on: กันยายน 13, 2018, 02:51:59 PM »
แม้ไม่ค่อยได้ใฃ้หูฟังนัก  แต่ก็อยากเข้ามาชมผลฮานน้าPOCOYO เพราะขอบฮาน  y.e.s.

Offline dust

• Moderator
    • Email
« Reply #7 on: กันยายน 19, 2018, 07:08:57 PM »
ดีแล้วครับที่ภาคจ่ายไฟเป็น LM31/337 เพราะเท่าที่ดู ภาคจ่ายไฟที่คุณ Wayne ออกแบบไว้ ผมว่ามันยังไม่โอเคน่ะ
อาจจะเพราะโวลเตจดร็อปที่ตกคร่อมลิเนียร์ 7815/7915 มันสูงเกินไป จนทำให้ไอซีลินียร์เร็กฯร้อนจัด

แล้วก็อีกประเด็นนึงที่ไม่ควรมองข้าม คือแอมป์ WHAMMY จะอย่างไรก็เป็นแอมป์ที่ภาคเกนสเตจ(ออปแอมป์) ทำงานในคลาสเอบีน่ะครับ
แอมป์ตัวนี้ ไม่ใช่เพียวคลาสเอ

ดังนั้นการเลือกใช้ ออปแอมป์ ก็จะมีผลต่อเสียงอย่างมากมายจริงๆ
ถ้าว่ากันจริงๆ แอมป์ตัวนี้มีองค์ประกอบที่ไม่มากนัก การเลือกอุปกรณ์ในแต่ละส่วน จะมีผลมากต่อเสียง ไม่ว่าซีอินพุท ออปแอมป์ ออปโต และ เอาท์พุทมอสเฟ็ท
« Last Edit: กันยายน 21, 2018, 04:21:39 AM by dust »

• Email
« Reply #8 on: กันยายน 25, 2018, 10:16:10 PM »
ดีแล้วครับที่ภาคจ่ายไฟเป็น LM31/337 เพราะเท่าที่ดู ภาคจ่ายไฟที่คุณ Wayne ออกแบบไว้ ผมว่ามันยังไม่โอเคน่ะ
อาจจะเพราะโวลเตจดร็อปที่ตกคร่อมลิเนียร์ 7815/7915 มันสูงเกินไป จนทำให้ไอซีลินียร์เร็กฯร้อนจัด

แล้วก็อีกประเด็นนึงที่ไม่ควรมองข้าม คือแอมป์ WHAMMY จะอย่างไรก็เป็นแอมป์ที่ภาคเกนสเตจ(ออปแอมป์) ทำงานในคลาสเอบีน่ะครับ
แอมป์ตัวนี้ ไม่ใช่เพียวคลาสเอ

ดังนั้นการเลือกใช้ ออปแอมป์ ก็จะมีผลต่อเสียงอย่างมากมายจริงๆ
ถ้าว่ากันจริงๆ แอมป์ตัวนี้มีองค์ประกอบที่ไม่มากนัก การเลือกอุปกรณ์ในแต่ละส่วน จะมีผลมากต่อเสียง ไม่ว่าซีอินพุท ออปแอมป์ ออปโต และ เอาท์พุทมอสเฟ็ท

ผมแวะมาเล่นแอมป์หูฟังที่นี้ ต้องขอบคุณเพื่อนสมาชิกจาก DIYSmileAudio ที่ตามมาให้กำลังใจทุกคนครับ

การใช้แหล่งจ่ายไฟ LM317/337 มันมีข้อดีตรงที่เราสามารถปรับเปลี่ยนแรงดันไฟตามที่เราต้องการได้ อย่างที่ 15V ตามวงจรผมว่าเสียงมันออกจะกร้าวไปนิดฟังแล้วไม่ค่อยนุ่มนวลซักเท่าไหร่
ผมเลยลดไฟลงมาที่ 13V ฟังแล้วใช่เลย
วันก่อนเปลี่ยนออปโต้เพื่อลองฟังเสียงว่ามีความแตกต่างหรือเปล่า ไม่น่าเชื่อว่าตัวเชื่อมโยงทางแสง จะมีผลกับเสียงด้วย
ตัวที่น่าฟังที่สุดคือ MOTO ส่วนซีอินพุทยังไม่ได้ลองเปลี่ยนเลย เพราะตอนนี้เสียงมันค่อนข้างลงตัวแล้ว (เดี๋ยวมีโอกาสต้องลอง)

• Email
« Reply #9 on: กันยายน 25, 2018, 10:26:11 PM »
คราวก่อนที่เคยเกริ่นเอาไว้ว่าจะลองทำ Headphone Protector + Delay เพื่อเอามาใช้กับโครงงานนี้ โดยแกะวงจรจาก Beyerdynamic A1 clone เสร็จแล้วครับ
ผลจากการทดลองใช้งาน ปรากฏว่ามีเสียงฮัมเล็กน้อยให้ได้ยิน แต่พอแยกกราวด์สัญญาณกับกราวด์ไฟเลี้ยง(บอร์ดโปรเท็ค)ออกจากกัน ปรากฏว่าไม่มีเสียงฮัม เงียบสงัดมาก
คงต้องออกแบบแผ่น PCB ใหม่โดยการแยกกราวด์ออกจากกัน
« Last Edit: กันยายน 25, 2018, 10:53:34 PM by POCOYO »

• Email
« Reply #10 on: กันยายน 25, 2018, 10:34:39 PM »
ลองจับลงกล่องดูซิ
ตอนแรกกล่องใบนี้ซื้อมาเพื่อใส่ Beyerdynamic A1 clone แต่ตอนนี้คงจะโดนเจ้า WHAMMY ยึดซะแล้ว กล่องค่อนข้างใบเล็กไปนิด แน่นเอี๊ยดเลย
ถ้าออกแบบ PCB เป็นแผ่นเดียวน่าจะลงตัวสวยงามมากกว่านี้นะ

Online มายาทัศนา

« Reply #11 on: กันยายน 25, 2018, 11:33:35 PM »
ยอดเยี่ยมมากเลยครับ..   like

แล้วก็แอบสน Headphone Protector + Delay ด้วยล่ะ  ro.

Online Arnai

• Email
« Reply #12 on: กันยายน 26, 2018, 10:52:51 AM »
 like

• DIY เล็กๆ
« Reply #13 on: กันยายน 26, 2018, 11:07:10 AM »
 like like
ข้อมูลผมครับ: http://www.audiodiyclub.net/index.php/topic,219.0.html

• DIY เล็กๆ
« Reply #14 on: กันยายน 26, 2018, 11:08:05 AM »
ลองจับลงกล่องดูซิ
ตอนแรกกล่องใบนี้ซื้อมาเพื่อใส่ Beyerdynamic A1 clone แต่ตอนนี้คงจะโดนเจ้า WHAMMY ยึดซะแล้ว กล่องค่อนข้างใบเล็กไปนิด แน่นเอี๊ยดเลย
ถ้าออกแบบ PCB เป็นแผ่นเดียวน่าจะลงตัวสวยงามมากกว่านี้นะ

ทำ pcb  แผ่นเดียว ถ้ามี GB  บอกด้วยนะครับ ewx

Offline ecar

• Jr. Member
« Reply #15 on: กันยายน 26, 2018, 04:14:01 PM »
น้ากบ ผมขอทราบขนาดภายในกล่องด้วยครับ

• Email
« Reply #16 on: กันยายน 26, 2018, 10:33:08 PM »
ทำ pcb  แผ่นเดียว ถ้ามี GB  บอกด้วยนะครับ ewx
ไม่รู้จะมี GB หรือเปล่า เพราะมีคนสนใจเล่นแอมป์หูฟังกันน้อย ถ้ามีคนที่สนใจมากพอสมควร อาจจะไปขอร้องให้น้าจ๊อบส์ที่อยู่ DIYSmileAudio.com ช่วยจัดทำแผ่น PCB ให้ก็ได้ครับ
ขอเสียงคนที่สนใจหน่อย(จะได้รู้จำนวน)

น้ากบ ผมขอทราบขนาดภายในกล่องด้วยครับ
ขนาดภายใน   : 135x230x48 mm (กว้างxยาวxสูง)
ผมซื้อกล่องจาก audio-maker ครับไปดูรายละเอียด(รูปถ่าย)ตามลิ้งค์เลยครับ
http://www.audio-maker.com/PD1114056-%E0%B8%AA%E0%B8%B4%E0%B8%99%E0%B8%84%E0%B9%89%E0%B8%B2-aluminium_chassis_hs1506.html

• Email
« Reply #17 on: กันยายน 26, 2018, 10:37:23 PM »
มาดูวงจร Headphone Protector กันก่อน จะได้สะสมอุปกรณ์ไปพลางๆ

PCB เวอร์ชันใหม่เสร็จแล้ว แต่ไม่รู้ว่าดอกสว่านทำหล่นหายไปไหนก็ไม่รู้ พรุ่งนี้ค่อยมาต่อแล้วกัน  #S_044#

Offline nattawat

• Email
« Reply #18 on: กันยายน 26, 2018, 11:02:30 PM »
ตัว  headphone protector นี่ทำหน้าที่ยังไงครับน้ากบ ผมงงๆครับ

Offline smivanov

« Reply #19 on: กันยายน 27, 2018, 09:28:39 AM »
ทำ pcb  แผ่นเดียว ถ้ามี GB  บอกด้วยนะครับ ewx
ไม่รู้จะมี GB หรือเปล่า เพราะมีคนสนใจเล่นแอมป์หูฟังกันน้อย ถ้ามีคนที่สนใจมากพอสมควร อาจจะไปขอร้องให้น้าจ๊อบส์ที่อยู่ DIYSmileAudio.com ช่วยจัดทำแผ่น PCB ให้ก็ได้ครับ
ขอเสียงคนที่สนใจหน่อย(จะได้รู้จำนวน)

ขนาดภายใน   : 135x230x48 mm (กว้างxยาวxสูง)
ผมซื้อกล่องจาก audio-maker ครับไปดูรายละเอียด(รูปถ่าย)ตามลิ้งค์เลยครับ
http://www.audio-maker.com/PD1114056-%E0%B8%AA%E0%B8%B4%E0%B8%99%E0%B8%84%E0%B9%89%E0%B8%B2-aluminium_chassis_hs1506.html

Group buy
1.smivanov
2.

• DIY เล็กๆ
« Reply #20 on: กันยายน 27, 2018, 09:36:06 AM »
Group buy
1.smivanov
2. N-K-F-H  ;D
3.

Offline dust

• Moderator
    • Email
« Reply #21 on: กันยายน 27, 2018, 08:12:11 PM »

[/quote]
ผมแวะมาเล่นแอมป์หูฟังที่นี้ ต้องขอบคุณเพื่อนสมาชิกจาก DIYSmileAudio ที่ตามมาให้กำลังใจทุกคนครับ

การใช้แหล่งจ่ายไฟ LM317/337 มันมีข้อดีตรงที่เราสามารถปรับเปลี่ยนแรงดันไฟตามที่เราต้องการได้ อย่างที่ 15V ตามวงจรผมว่าเสียงมันออกจะกร้าวไปนิดฟังแล้วไม่ค่อยนุ่มนวลซักเท่าไหร่
ผมเลยลดไฟลงมาที่ 13V ฟังแล้วใช่เลย
วันก่อนเปลี่ยนออปโต้เพื่อลองฟังเสียงว่ามีความแตกต่างหรือเปล่า ไม่น่าเชื่อว่าตัวเชื่อมโยงทางแสง จะมีผลกับเสียงด้วย
ตัวที่น่าฟังที่สุดคือ MOTO ส่วนซีอินพุทยังไม่ได้ลองเปลี่ยนเลย เพราะตอนนี้เสียงมันค่อนข้างลงตัวแล้ว (เดี๋ยวมีโอกาสต้องลอง)

[/quote]

ผมลืมไปเรื่องนึงคือ ออปแอมป์ที่เป็นแพคเกจ SOIC ไม่เหมาะเท่าไหร่กับการทำงานที่ไฟ15V ใช้งานไปนานๆแล้ว ตัวออปแอมป์จะร้อน ก็เคยเห็นฮ๊ทซิ้งค์เล็กๆที่เอาไว้ติดพวกSOIC แต่ในบ้านเรานี่หายากหาเย็น เอาแค่แพคเกจทรานซิสเตอร์ DPAK มีทรานซิสเตอร์ขาย แต่ไม่มีฮีทซิ้งค์ขาย เซ็งจริงๆ

ออปแอมป์ที่เป็น แพคเกจ PDIP, CAN จะได้เปรียบกว่าเยอะ วันก่อนผมได้ลอง LME49710 เสียงไฮไฟมากๆ ทั้งด้านกว้างและลึกทำได้ดีมาก ในซาวน์สเตจก็แยกแยะเสียงได้ดีหมดจดครับ ถ้าใครที่เคยฟังแอมป์ Heed clone มาก่อน ผมว่าคุณอาจจะชอบแอมป์ WHAMMY มากกว่าก็ได้ มันให้ได้เสียงได้หมดจดกว่าเยอะ

ตัว  headphone protector นี่ทำหน้าที่ยังไงครับน้ากบ ผมงงๆครับ

ขอตอบแทนก่อนแล้วกัน อันนี้เป็นไอซีสำเร็จรูป ที่มีฟังก์ชั่นซึ่งสามารถตรวจสอบ ดีซีออฟเซ็ทได้น่ะ แนะนำว่าลองดูในดาต้าชีตครับ
« Last Edit: กันยายน 27, 2018, 08:15:20 PM by dust »

• Email
« Reply #22 on: กันยายน 27, 2018, 10:33:34 PM »

[/quote]

ผมลืมไปเรื่องนึงคือ ออปแอมป์ที่เป็นแพคเกจ SOIC ไม่เหมาะเท่าไหร่กับการทำงานที่ไฟ15V ใช้งานไปนานๆแล้ว ตัวออปแอมป์จะร้อน ก็เคยเห็นฮ๊ทซิ้งค์เล็กๆที่เอาไว้ติดพวกSOIC แต่ในบ้านเรานี่หายากหาเย็น เอาแค่แพคเกจทรานซิสเตอร์ DPAK มีทรานซิสเตอร์ขาย แต่ไม่มีฮีทซิ้งค์ขาย เซ็งจริงๆ

ออปแอมป์ที่เป็น แพคเกจ PDIP, CAN จะได้เปรียบกว่าเยอะ วันก่อนผมได้ลอง LME49710 เสียงไฮไฟมากๆ ทั้งด้านกว้างและลึกทำได้ดีมาก ในซาวน์สเตจก็แยกแยะเสียงได้ดีหมดจดครับ ถ้าใครที่เคยฟังแอมป์ Heed clone มาก่อน ผมว่าคุณอาจจะชอบแอมป์ WHAMMY มากกว่าก็ได้ มันให้ได้เสียงได้หมดจดกว่าเยอะ

ตัว  headphone protector นี่ทำหน้าที่ยังไงครับน้ากบ ผมงงๆครับ

ขอตอบแทนก่อนแล้วกัน อันนี้เป็นไอซีสำเร็จรูป ที่มีฟังก์ชั่นซึ่งสามารถตรวจสอบ ดีซีออฟเซ็ทได้น่ะ แนะนำว่าลองดูในดาต้าชีตครับ
[/quote]
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ
สำหรับฮีทซิ้งค์ตัวเล็กๆ ที่จะเอาไปแปะบนไอซี SOIC8 ผมว่าเจ้าตัวนี้น่าจะใช้ได้ มันเป็นชุดฮีทซิ้งค์ระบายความร้อนของ Raspberry Pi คงจะหาซื้อได้ไม่ยาก

• Email
« Reply #23 on: กันยายน 27, 2018, 10:36:54 PM »
Headphone Protector + Delay เวอร์ชัน 2 เสร็จแล้วครับ
ทดลองใช้ 78L12 ดูซะหน่อย ว่าจะมีปัญหาจ่ายกระแสไม่พอหรือเปล่า ปรากฏว่าใช้งานได้ไม่มีปัญหาครับ

ตัวใหม่มา ตัวเก่าก็ต้องถอยออกไป
« Last Edit: กันยายน 27, 2018, 11:02:32 PM by POCOYO »

• Email
« Reply #24 on: กันยายน 27, 2018, 10:52:23 PM »
มันเป็นอุปกรณ์ที่เอาไว้ต่อพ่วงระหว่าง Headphone Amplifier กับ หูฟัง จะคอยทำหน้าที่ดังนี้
- เมื่อเปิดสวิทช์ แอมป์จะยังไม่ต่อกับหูฟังในทันที ประมาณ 5 วินาทีผ่านไปจึงจะทำการต่อกับหูฟังให้ ฟังก์ชันนี้จะทำหน้าที่ลดเสียงดังตุ๊บที่หูฟังเมื่อมีการเปิดสวิทช์
- ทำหน้าที่ป้องกัน DC offset  เมื่อมีไฟออกมาทางเอาท์พุทประมาณ 612 mV (จากการทดลอง) เจ้า protector จะทำการตัดหูฟังออกจากแอมป์ทันที เพื่อป้องกันไม่ให้หูฟังเกิดความเสียหาย

การต่อใช้งานตามรูป ดึงไฟจากหม้อแปลง 3 เส้น มาเลี้ยงบอร์ด(เทอร์มินอลซ้าย) ส่วนสัญญาณเอาท์พุทจากแอมป์ 3 เส้น มาเข้าที่เทอร์มินอลขวา
ผมว่าเจ้า protector นี่เราเอาไปใช้งานกับปรีแอมป์ก็น่าจะได้ผลดีเช่นกันนะ

« Last Edit: กันยายน 27, 2018, 11:11:19 PM by POCOYO »

Offline yowza

• Email
« Reply #25 on: กันยายน 28, 2018, 02:05:59 PM »
ขอ gb ด้วยคนค้บ

Offline nattawat

• Email
« Reply #26 on: กันยายน 28, 2018, 11:46:48 PM »
มันเป็นอุปกรณ์ที่เอาไว้ต่อพ่วงระหว่าง Headphone Amplifier กับ หูฟัง จะคอยทำหน้าที่ดังนี้
- เมื่อเปิดสวิทช์ แอมป์จะยังไม่ต่อกับหูฟังในทันที ประมาณ 5 วินาทีผ่านไปจึงจะทำการต่อกับหูฟังให้ ฟังก์ชันนี้จะทำหน้าที่ลดเสียงดังตุ๊บที่หูฟังเมื่อมีการเปิดสวิทช์
- ทำหน้าที่ป้องกัน DC offset  เมื่อมีไฟออกมาทางเอาท์พุทประมาณ 612 mV (จากการทดลอง) เจ้า protector จะทำการตัดหูฟังออกจากแอมป์ทันที เพื่อป้องกันไม่ให้หูฟังเกิดความเสียหาย

การต่อใช้งานตามรูป ดึงไฟจากหม้อแปลง 3 เส้น มาเลี้ยงบอร์ด(เทอร์มินอลซ้าย) ส่วนสัญญาณเอาท์พุทจากแอมป์ 3 เส้น มาเข้าที่เทอร์มินอลขวา
ผมว่าเจ้า protector นี่เราเอาไปใช้งานกับปรีแอมป์ก็น่าจะได้ผลดีเช่นกันนะ

ขอบคุณครับพี่กบ น่าใช้มากครับ ro.

• Email
« Reply #27 on: ตุลาคม 01, 2018, 06:34:28 PM »
แบบ PCB ใกล้เสร็จแล้วครับ Layout ประมาณนี้
เป็นแอมป์ที่ค่อนข้างร้อน (ร้อนกว่าแอมป์ที่มีอยู่) Heat sink เลยต้องใช้ขนาดใหญ่หน่อย

Offline ecar

« Reply #28 on: ตุลาคม 01, 2018, 07:21:28 PM »
 y.e.s. น้ากบไอซี mc33078 ใช้กี่ตัวครับ

Offline โต้ง DIY

« Reply #29 on: ตุลาคม 02, 2018, 06:52:23 AM »
แบบ PCB ใกล้เสร็จแล้วครับ Layout ประมาณนี้
เป็นแอมป์ที่ค่อนข้างร้อน (ร้อนกว่าแอมป์ที่มีอยู่) Heat sink เลยต้องใช้ขนาดใหญ่หน่อย

ร่วมด้วย 1 แผ่น ro. ขอบคุณ ล่วงหน้าครับ ;D
DIY ทำเพราะชอบ

ข้อมูลที่อยู่ครับ
http://www.audiodiyclub.net/index.php/topic,8354.0.html