audiodiyclub.net

Author Topic: Ubuntu Studio  (Read 1419 times)

0 Members และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้

Offline ลำน้ำ

• Permanent Member
  • Hero Member
Ubuntu Studio
« on: ธันวาคม 28, 2019, 10:47:01 AM »
Ubuntu Studio ... สุด  like

เข้าใจวลีว่า "ฟ้ง linux แล้วจะไม่กลับไปฟ้ง Windows อีก" ดีขึ้นเลย   ewx
« Last Edit: ธันวาคม 30, 2019, 01:21:35 PM by ลำน้ำ »
โปรดอ่าน !!  

น้าลำเป็นหนี้ ท่านใด รบกวนโปรด PM มาให้ด้วย นะครับ (เผื่อจำไม่ได้ครับ)

ติดต่อ น้าลำน้ำ

Re: Ubuntu Studio
« Reply #1 on: ธันวาคม 28, 2019, 10:59:10 AM »
realtime audio กันไปเลย ชีวิตนี้อุทิศให้เสียงเพลงก่อน
โปรดอ่าน !!  

น้าลำเป็นหนี้ ท่านใด รบกวนโปรด PM มาให้ด้วย นะครับ (เผื่อจำไม่ได้ครับ)

« Reply #2 on: ธันวาคม 28, 2019, 11:27:01 AM »
 มองเห็น XMOS เลยไม่ต้องลง Driver หรือ enable ใดๆ
โปรดอ่าน !!  

Offline amateur radio

• Moderator
« Reply #3 on: ธันวาคม 29, 2019, 05:12:30 PM »
มองเห็น XMOS เลยไม่ต้องลง Driver หรือ enable ใดๆ
สายเทปล่อนไหม ครับน้า มีเข้าหัวคอนเน็คเตอร์ด้วย

« Reply #4 on: ธันวาคม 29, 2019, 10:07:53 PM »
สายเทปล่อนไหม ครับน้า มีเข้าหัวคอนเน็คเตอร์ด้วย

ใช่ครับ ป๋า AR ยังชอบ ไม่เคยเปลี่ยนแปลง  y.e.s.
มีอีกสะกิดด้วยนะครับป๋า  สบายดีนะครับ สวัสดีปีใหม่ครับ   ro.
โปรดอ่าน !!  

« Reply #5 on: มกราคม 15, 2020, 11:33:11 PM »
สุดท้าย จบที่ foobar2000 (wine) on  ubuntu studio 19.10 ครับ (ณ วันนี้)

เสียง up มา 5-10 % จาก foobar2000 on windows (asio)

สำหรับผม foobar2000 ให้ความ flat  และ เดิมๆ ไม่คม ฟังสบาย  ส่วน ubuntu studio (linux) ให้ความ นิ่ง และ มั่นคงขึ้น (เมื่อเทียบกับ windows)
ได้ยินเสียง ที่ไม่เคยได้ยิน หรือ ได้ยินเบาๆ ขึ้นมาอีกมากมาย

app ดูหนัง ฟังเพลง หลายๆตัวใน linux เสียงไม่โดนรสนิยมผมเลยครับ เสียง digital จ๋ามาก เลยต้องกลับไปเล่น foobar2000 ตัวโปรด
(ผมชอบ foobar2000 มากกว่า jriver ครับ)

foobar2000 เป็น application ที่เขียนขึ้นมา บน windows นะครับ จะ run บน linux ต้องมี โปรแกรมตัวช่วย ที่เรียกว่า WINE ซึ่งมีหน้าที่
จำลอง environment ใน linux ให้เป็นเหมือน windows (มี drive c: เป็นต้น)  และ map api (จาก windows ไป linux) ให้  (ไม่ใช่ emulator น่าจะเป็นคล้ายพวก virtual มากกว่า)
« Last Edit: มกราคม 17, 2020, 11:17:44 AM by ลำน้ำ »
โปรดอ่าน !!  

« Reply #6 on: มกราคม 15, 2020, 11:54:07 PM »
sound card ใช้ sound bluster emu 1212m ดั่งเดิม ตั้งแต่ยุค windows  xp โน้น (ซื้อต่อมาจากเพื่อนสมาชิกให้เวปบ้านเรานี่แหละครับ ยังใช้ได้ดี ราคาใน ebay ก็ยังดี มี 5000 บาท)  driver สำหรับ linux มีเรียบร้อย อยู่ใน alsa kernel แต่ต้อง compile เอา file firmware เองอีกนิดหน่อย ไม่ยากๆ  (ยากก็ทำไม่เป็น)

แต่ sound card  สมัยใหม่ๆ ยุค windows 7,8 นั้น linux (โดย alsa project) น่าจะเตรียม driver ไว้ให้หมด  (ขอมียี่ห้อหน่อยนะครับ) 

spdif จาก sound card ไม่ว่า on main board หรือ เป็น card pci เสียงน่าจะดีกว่า ใช้ usb out ครับ ... คือผมถือว่า ยิ่งผ่าน อุปกรณ์มากชิ้น ยิ่งแย่ ครับ  USB  to spdif converter ที่ผมใช้อยู่ XMOS รุ่นใหญ่พอควรเมือ 3-4 ปีก่อน (2014-2016) ยังสู้ไม่ได้เลย เรื่องความน่าฟัง และ ความเป็นดนตรี ครับ

ใครมี main board เก่าๆ ไม่ต้องแรงมากด้วย  แต่ขอมี spdif out บน main board (เราต่อ ห้ว RCA ออกมาได้) แนะนำให้ install  ใช้งานเลยครับ  คุ้มค่ามาก ไม่จำเป็นต้องแพงเลยครับ
« Last Edit: มกราคม 16, 2020, 11:11:56 AM by ลำน้ำ »
โปรดอ่าน !!  

« Reply #7 on: มกราคม 16, 2020, 09:37:51 AM »
ท่านใดสนใจ จะทำ htpc ด้วย linux แต่ยังติดๆขัดๆ โปรดแจ้งมานะครับ จะเขียนวิธีการโดยละเอียดให้เลย  .oxox y.e.s.

หรือไม่ ก็ส่ง main board  มาพร้อมค่าขนม ผมทำให้ครับ   ze.s ze.s
โปรดอ่าน !!  

Offline Chanan(27)

• Sr. Member
  • ตับที่ดีต้องแข็งเหมือนหิน
« Reply #8 on: มกราคม 17, 2020, 08:04:54 AM »
ท่านใดสนใจ จะทำ htpc ด้วย linux แต่ยังติดๆขัดๆ โปรดแจ้งมานะครับ จะเขียนวิธีการโดยละเอียดให้เลย  .oxox y.e.s.

หรือไม่ ก็ส่ง main board  มาพร้อมค่าขนม ผมทำให้ครับ   ze.s ze.s

เขียนวิธีให้หน่อยครับน้าลำอยากทำไว้ใช้สักโตนึง
เจ้าชู้ประตูน้ำ
ติดต่อผมที่  http://www.audiodiyclub.net/index.php/topic,16237.0.html

« Reply #9 on: มกราคม 17, 2020, 11:09:16 AM »
ze.s  กำลังใจในการเขียนมาแว้ว  #M_039# #M_027#

หลายท่านคิดว่า ก็แค่เอาคอมพ์ มาฟังเพลง "งั้นๆ" น้าลำขอบอกว่า "ไม่เชิง" (จะคิดถูก) นะครับ
อยากพัฒนาระบบ ให้ก้าวขึ้นไปอีก รวมถึง ประสบการณ์การฟังของตัวเอง น่าลองทำดู

ทดสอบ คุณภาพเสียง music player (ที่เล่นเพลงได้)

1. SMPlayer (ที่จริงเป็น Video player) เสียงไม่ได้เลยครับ คม มั่ว แต่ง ดิจิตอล
2. Foobar2000(Wine) กลางฉอเลาะดี แต่ เสียงสกปรก ไปหน่อย
3. DeaDBeeF เสียงสะอาด แต่เรียบและกลางหุบไปนิด ไม่ฉอเลาะ แต่ปลายสุดยอด
4. Audacity (ที่จริงเป็น Audio editor) เนื้อ อิ่ม ครบ สุดยอดครับ  (ชอบมากแต่ไม่รู้จะเอามาเล่นอย่างไง เปิดได้ที่ละเพลง)

เย็นนี้จะลองเพิ่มอีก 2-3 ตัว
5. guayadeque
https://askubuntu.com/questions/761984/why-is-there-no-guayadeque-in-16-04

« Last Edit: มกราคม 17, 2020, 12:52:36 PM by ลำน้ำ »
โปรดอ่าน !!  

Offline Chanan(27)

• Sr. Member
  • ตับที่ดีต้องแข็งเหมือนหิน
« Reply #10 on: มกราคม 17, 2020, 01:42:20 PM »
เห็นมีคนใช้​ vlc.ว่าเสียงดีครับน้าลำฝาก​ซูโด แอบ​ ​เก็ต  ลองเบื่งแหน่
เจ้าชู้ประตูน้ำ
ติดต่อผมที่  http://www.audiodiyclub.net/index.php/topic,16237.0.html

« Reply #11 on: มกราคม 17, 2020, 07:15:54 PM »
VLC installed อยู่แล้ว ตั้งแต่แรกครับ แต่ไม่เคยลองเลย ซึ่งถือว่าพลาดหนัก VLC น้าลำมักเอาไว้เปิด clip หลุด น้องๆเท่านั้น เพราะ file อะไรก็เปิดได้

แต่ !! วันนี้เลยเอามาฟังเพลงตามคำแนะนำ  ผลก็คือ เสียงดีครับ ดีมากด้วย สะอาด ไม่ต่างจาก app ฟังเพลงดังๆเลย

แต่++ ถ้าสังเกตุ จะเห็นว่าน้าลำเลือก OUT PUT ให้ส่งตรงมาที่ ALSA PLUGIN (ดูในรูป) นั้นหมายถึง ว่าข้ามการใช้งาน PULSE AUDIO ลัดการใช้ PULSE AUDIO ไปบางส่วน (แต่ยังมีการใช้อยู่  คือถ้าเห็น อะไรขึ้นที่ PULSE AUDIO VOLUME แสดงว่ายังใช้ PULSE อยู่) แต่เสียงสะอาดก็มาในระดับนึง

ตอนนี้ ที่เลือก OUT PUT ออก ALSA PLUGIN ได้ง่ายๆ (จากเดิมเป็น PULSE AUDIO) มี
1. guayadeque
2. VLC

3. AUDACITY (เลือก ALSA PLUGIN ตั้งแต่แรก)
คุณภาพเสียงพอๆ กันครับ  แต่จะให้ใครชนะ น้าลำ VLC ครับ  แต่ guayadeque playlist เค้าดีกว่า
« Last Edit: มกราคม 17, 2020, 07:48:06 PM by ลำน้ำ »
โปรดอ่าน !!  

« Reply #12 on: มกราคม 17, 2020, 07:44:49 PM »
VLC ยิ่งกว่านั้น คือ ลัดโดยไม่ใช้ PULSE AUDIO เลย ได้ โดยการ ระบุ Hard ware (Device) ไปตรงๆเลย   มันจะไม่มีอะไรขึ้นที่ PULSE AUDIO VOLUME เลย

น่าลำ ทดสอบ ด้วยการ Terminate PULSE AUDIO SERVICE (ที่จริงมันเป็น Server เลยแหละ)  ผลก็คือ เพลงยังดังปกติ แสดงว่าเป็น อิสระจาก Pulse Audio  100%
« Last Edit: มกราคม 17, 2020, 10:51:28 PM by ลำน้ำ »
โปรดอ่าน !!  

« Reply #13 on: มกราคม 17, 2020, 08:00:55 PM »
ตอนนี้ VLC เป็น  MUSIC PLAYER ดีที่สุดไปเล้วครับ  เสียง สุดๆ ไปเลย  like like
แต่ User Interface แบบอยากจะร้องไห้
โปรดอ่าน !!  

Offline MAXBOMB

• Full Member
  • 2A3 THE POWER
« Reply #14 on: มกราคม 18, 2020, 09:38:47 AM »
VLC เล่นไฟล์เพลง DSD ได้ไหม  .oxox

« Reply #15 on: มกราคม 18, 2020, 12:49:10 PM »
VLC เล่นไฟล์เพลง DSD ได้ไหม  .oxox

เด๋วหาให้ครับ ว่าได้หรือเปล่า แต่เมื่อสักครู่ กดดู มันบอกไม่รู้จัก  อาจจะต้องเจอ plug in หน่อย (foobar2000 ก็ต้องลง plugin) ครับ  #M_021#

--------------------------------------------------------------------------------------------------------------

หลังจาก googling  ดูพบว่า  VLC ไม่น่าจะ support DSD ครับแต่ยังโชคดีที่ DeadBeeF เล่นได้

อ้างจาก:: https://delightlylinux.wordpress.com/2016/09/06/playing-dsd-audio-files-in-linux/

DeadBeeF (Audio Player) กับ Audacity (Audio Editor) เหมือนจะสร้างมาจาก team งานกลุ่มเดียวกัน
« Last Edit: มกราคม 18, 2020, 01:08:54 PM by ลำน้ำ »
โปรดอ่าน !!  

Offline cijtele52

• Full Member
    • Email
« Reply #16 on: มกราคม 18, 2020, 01:27:46 PM »
 like like like like Emu 1212 ตอนซื้อมานี่ล้ำยุคมากเลยนะครับ เสียงดีด้วย  ze.s

ตอนนี้ผมอยากได้ software ทำ libraray ของแผ่นที่มีอยู่ อยากได้แบบที่อ่าน file ที่อยู่ใน SSD แล้วไปหาปก จัดเรียงให้ตาม Genre, ชื่อศิลปิน, ปีที่ออก ฯลฯ ทุกวันนี้ใช้ iTune อยู่ พอใช้ได้ แต่การจัดเรียงยังไม่ค่อยดี  :P