audiodiyclub.net

Author Topic: EL34 PP - OPAMP Splitter  (Read 28534 times)

0 Members และ 2 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้

Offline ลำน้ำ

• Permanent Member
  • Hero Member
EL34 PP - OPAMP Splitter
« on: ธันวาคม 27, 2011, 11:12:27 AM »
พอดี ได้รับแอมป์ จากอาจารย์ท่านนึง ในเวปพี่ใหญ่  เป็น amp watt สูง (สำหรับผม) ครับ แถว 40W-50W
อาจารย์ ยังแนะนำ ให้ลอง วิธีการ ปรับแต่ง มาด้วย ... มาช่วยกันครับ

(ขออนุญาต อาจารย์ เพื่อทำการเผยแพร่ วงจร และ ผลงาน อาจารย์ ด้วยครับ)

มาดูวงจรกันครับ

วงจรนี้ เหมาะสำหรับ คอ Pentode มากๆ ครับ  Pre+Drive - Power Pentode  หมดเลยครับ (ซึ่งเป็นของใหม่สำหรับผม)
โปรดอ่าน !!  

น้าลำเป็นหนี้ ท่านใด รบกวนโปรด PM มาให้ด้วย นะครับ (เผื่อจำไม่ได้ครับ)

ติดต่อ น้าลำน้ำ

Re: EL34 PP - OPAMP Splitter
« Reply #1 on: ธันวาคม 27, 2011, 11:15:34 AM »
ดู Power Supply กันครับ  ใช้ Diode ครับ ไฟสูงมากๆ ด้วย (อะไรที่เกิน 50V น้าลำเรียกไฟสูง น่ากลัวหมด)  555
โปรดอ่าน !!  

น้าลำเป็นหนี้ ท่านใด รบกวนโปรด PM มาให้ด้วย นะครับ (เผื่อจำไม่ได้ครับ)

« Reply #2 on: ธันวาคม 27, 2011, 11:17:47 AM »
วงจร ที่น่าสนใจ คือ วงจร Split Phase ครับ  อาจารย์ใช้ Opamp รับหน้าที่ นี้ ซึ่งต้องเรียกว่า ทำได้ดีเลยทีเดียว

ล่าง : option 1 ที่อาจารย์ เลือกทำ เป็น phase split ครับ ตัวแรก เป็น ฺBuffer และ Phase+ ตัวล่างเป็นวงจร Invert ซึ่งทั้ง 2 มี Gain=1
« Last Edit: ธันวาคม 27, 2011, 11:23:26 AM by ลำน้ำ »
โปรดอ่าน !!  

« Reply #3 on: ธันวาคม 27, 2011, 11:19:21 AM »
ยังมี วงจรสำหรับ ทำ Fixed Bias มาให้ด้วย ดีจริงดีจัง

บน : เป็นวงจร หลอด Regulate สำหรับ เสียง SG ของหลอดหน้า  สังเกตุ ไม่มี C คร่อม หลอดนะครับ เพราะ C ค่ามากเกิน จะทำให้หลอดพังได้
ล่าง : วงจร ทำ Fixed Bias ครับ สำคัญมาก สำหรับหลอด EL34 ที่หา Match ได้ยากเย็น

« Last Edit: ธันวาคม 27, 2011, 11:21:19 AM by ลำน้ำ »
โปรดอ่าน !!  

« Reply #4 on: ธันวาคม 27, 2011, 11:25:33 AM »
รูปผลงาน ครับ วาง Lay Out ได้ลงตัว มาก ที่สำคัญ ทุกอย่าง ใหญ่มากครับ  PT เรียกว่า Big Mama เลยที่เดียว
โปรดอ่าน !!  

« Reply #5 on: ธันวาคม 27, 2011, 11:27:03 AM »
ใต้ท้อง จะเห็นอุปกรณ์ ที่ธรรมดา มากๆ ครับ ซึ่งเป็นแนวคิดในการออกแบบ  ประมาณวงจรดี อุปกรณ์ อะไรก็ได้ ครับ (ไม่นับ OPT นะครับ จัดมาได้แรงทีเดียวครับ)
« Last Edit: ธันวาคม 27, 2011, 11:29:35 AM by ลำน้ำ »
โปรดอ่าน !!  

« Reply #6 on: ธันวาคม 27, 2011, 11:38:33 AM »
เรื่องเสียง พื้นฐานดีมากๆครับ ขอบอก ze.s

หวานตาม style pentode ครับ

แค่ปรับแต่ง ให้เข้ากับลำโพง และ รสนิยม อีกนิดหน่อย ก็ใช้เปิด งานวันปีใหม่นี้ได้แล้ว  #M_021# #M_039# #M_021#
เสียงที่อยากได้ยิน คือ กลางต่ำ ครับ อยากให้ขึ้นอีก นิด เท่านั้น  แถม speed เอาให้ช้ากว่า นี้นิดแล้วกัน ครับ รีบไปนิด

น้าลำ ไม่ค่อยมีเวลา ครับ ขอเล่นทางลัด นิดนึง ครับ  owv

ปล  ใครจะเล่น EL34 หลอด สเวดราน่า (เขียนไม่ถูก) เสียงใช้ได้นะครับ เล่นได้เลย ครับ
« Last Edit: ธันวาคม 27, 2011, 11:48:55 AM by ลำน้ำ »
โปรดอ่าน !!  

Offline METAL Audiophile

« Reply #7 on: ธันวาคม 27, 2011, 12:02:49 PM »
แนวเสียงต่างจากใช้ หลอดแยกเฟสยังไงบ้างครับ

« Reply #8 on: ธันวาคม 27, 2011, 12:07:44 PM »
ฟังไม่ออก ครับ ไม่บอก ไม่มีใครรู้ 1000% ครับ ว่าข้างในมี Op Amp ด้วย

แนวเสียงต่างจากใช้ หลอดแยกเฟสยังไงบ้างครับ
(แนว Hybrid แบบนี้ มี อาจารย์ท่านนี้เคยนำเสนอมาก่อน แล้ว รู้สึกเป็น SE ได้ลงหนังสือ ฝรั่งด้วย)
โปรดอ่าน !!  

« Reply #9 on: ธันวาคม 27, 2011, 12:12:24 PM »
วาดเขียน เอาไว้นิดหน่อย ครับ แนวทาง ปรับแต่ให้เข้ากับ ลำโพงที่บ้าน (ที่ไม่ได้มีมาตราฐานอะไร หูล้วนๆ) แต่ไม่รู้จะได้ทำเมื่อไหร่
ดูๆ แล้ว น่าจะตกลง เหลือ 25W ครับ ถ้าเป็น Triode Mode

ว่าแต่ใครมี หม้อ 5V 4A บ้างครับ  (แค่นี้น้าลำก็จบแล้ว)

« Last Edit: ธันวาคม 27, 2011, 12:15:36 PM by ลำน้ำ »
โปรดอ่าน !!  

Offline yoss

• Moderator
    • Email
« Reply #10 on: ธันวาคม 27, 2011, 12:45:16 PM »
ตกลงน้าลำได้มาเหรอครับ ว่าจะ pm ไปถามอยู่ :P

โครงสร้างวงจรคล้าย 6336PP ของผมมากเลยครับ ต่างกันตรงหลอดเอาพุทของผมเป็น triode มีจ่ายแรงดัน screen มี fix bias เหมือนกันทุกอย่างเลย

คุณ ฆฤณ แกใส่ขั้ว XLR มาให้หรือเปล่า ถ้ามีน้าลำก็เอาหม้อแปลง input ที่มีมาลองดูเลยครับ หรือถ้าไม่มีก็ทำสวิท bypass op-amp ซะแล้วหาขั้ว XLR มาใส่ จะได้มีที่ให้เล่นกับวงจรกลับเฟสได้อีกครับ

meeting คราวหน้าอย่าลืมหิ้ว(แบก)มาด้วยนะครับ เอาแอมป์ PP มาอัดลำโพงเล่นกันมันดีครับ ;D

• Moderator
    • Email
« Reply #11 on: ธันวาคม 27, 2011, 12:49:22 PM »
ตกลงน้าลำได้มาเหรอครับ ว่าจะ pm ไปถามอยู่ :P

โครงสร้างวงจรคล้าย 6336PP ของผมมากเลยครับ ต่างกันตรงหลอดเอาพุทของผมเป็น triode มีจ่ายแรงดัน screen มี fix bias เหมือนกันทุกอย่างเลย

คุณ ฆฤณ แกใส่ขั้ว XLR มาให้หรือเปล่า ถ้ามีน้าลำก็เอาหม้อแปลง input ที่มีมาลองดูเลยครับ หรือถ้าไม่มีก็ทำสวิท bypass op-amp ซะแล้วหาขั้ว XLR มาใส่ จะได้มีที่ให้เล่นกับวงจรกลับเฟสได้อีกครับ

meeting คราวหน้าอย่าลืมหิ้ว(แบก)มาด้วยนะครับ เอาแอมป์ PP มาอัดลำโพงเล่นกันมันดีครับ ;D

วงจรต่างกันอีกอย่างตรงของผมไม่มี NFB :P

Offline Davit

• Full Member
« Reply #12 on: ธันวาคม 27, 2011, 12:58:35 PM »
ยินดีด้วยครับ....อาจารย์ เก่งมากๆ นะ

Offline Gai

• Email
« Reply #13 on: ธันวาคม 27, 2011, 01:04:38 PM »
เอ อย่างนี้ น้าลำคงไม่เบื่อง่ายๆ แล้วละสิ  ze.s

« Reply #14 on: ธันวาคม 27, 2011, 01:53:21 PM »
ถ้าเป็น EL34 คงไม่นานครับ ที่จะตกอยู่ใน สถานะ "สมบัติผลักกันชม" ครับ แต่ถ้าเป็น 2e22 PushPull ไม่แน่ครับ (เบอร์โปรด)

EL34 ทุกคนทราบดี ครับ แข็ง สั้น

เอ อย่างนี้ น้าลำคงไม่เบื่อง่ายๆ แล้วละสิ  ze.s

เก่งแล้ว เก็บไว้คนเดียว ก็เรียกว่าระดับนึง แต่ ถ้าได้เอาความรู้ มาสอนพวกเราด้วย ผมว่า "น้ำใจ" ครับ

ยินดีด้วยครับ....อาจารย์ เก่งมากๆ นะ

ถูกต้องครับ,

วงจรประมาณนี้ เคยคุยกับพี่ Deep พี่ Love นานแล้วครับ ประมาณเอา SE มาชนกัน
แล้วเราก็เล่น ภาค Split เอา จะเป็นหลอด เป็นหม้อ input และ มี IC เป็นตัวเลือกเล่น ใหม่

XLR น่าเล่น อยากเล่น ครับ แต่รอให้มี DAC ฺแบบ Balance ก่อน (สะสม TDA1541 ไปก่อน)

เรื่อง อัด PP กัน น่าสนใจ ครับ  ต้นปีหน้า เราน่าจะได้เจอกัน

โปรดอ่าน !!  

• Moderator
    • Email
« Reply #15 on: ธันวาคม 27, 2011, 02:02:28 PM »
เรื่อง อัด PP กัน น่าสนใจ ครับ  ต้นปีหน้า เราน่าจะได้เจอกัน

meeting ทีไรมีแต่ SE อยากใให้มี PP บ้าง แต่ช่วงนี้เห็นมี PP ตัวแรงๆซุ่มกันอยู่หลายตัวครับ คงไม่ได้เหงากันอยู่สองเครื่องหรอกครับ ze.s

Offline micro

• Moderator
  • May the Force Be with You
« Reply #16 on: ธันวาคม 27, 2011, 03:39:34 PM »

ปล  ใครจะเล่น EL34 หลอด สเวดราน่า (เขียนไม่ถูก) เสียงใช้ได้นะครับ เล่นได้เลย ครับ

น้าลำ  หลอดที่แปะ สัญลักษณ์  ''วิงซี''  กับ  Svetlana   ฐาน น้ำตาล  มาจากเเหล่งเดียวกันใหมครับ   ???   

" ชมคนด้วยวาจา...มีค่ายิ่งกว่ามอบไข่มุกให้เป็นของขวัญ ทำร้ายคนด้วยวาจา...สาหัสยิ่งกว่าทิ่มแทงด้วยหอกดาบ.."  "ซุนวู"

ข้อมูลส่วนตัว

http://www.audiodiyclub.net/index.php/topic,3820.0.html

• Moderator
    • Email
« Reply #17 on: ธันวาคม 27, 2011, 03:44:23 PM »

น้าลำ  หลอดที่แปะ สัญลักษณ์  ''วิงซี''  กับ  Svetlana   ฐาน น้ำตาล  มาจากเเหล่งเดียวกันใหมครับ   ???   

รุ่นหลังๆ Wing C จะเป็น Svetlana โรงงานดั้งเดิมที่ St.Petersburg  ครับถ้าเป็นตรา Svetlana รู้สึงจะเป็นของโรงงาน Sovtek ของ Newsensor ครับ แต่ไม่ว่ายุดไหนๆ Wing-C ก็คือ Svetlana ครับ

Offline micro

• Moderator
  • May the Force Be with You
« Reply #18 on: ธันวาคม 27, 2011, 03:45:13 PM »

รุ่นหลังๆ Wing C จะเป็น Svetlana โรงงานดั้งเดิมที่ St.Petersburg  ครับถ้าเป็นตรา Svetlana รู้สึงจะเป็นของโรงงาน Sovtek ของ Newsensor ครับ แต่ไม่ว่ายุดไหนๆ Wing-C ก็คือ Svetlana ครับ

ขอบคุณครับ  น้า  ผมมีความรู้สึกว่า Wing-C  จะราคาสูงกว่า เเฮะ  pwxq
" ชมคนด้วยวาจา...มีค่ายิ่งกว่ามอบไข่มุกให้เป็นของขวัญ ทำร้ายคนด้วยวาจา...สาหัสยิ่งกว่าทิ่มแทงด้วยหอกดาบ.."  "ซุนวู"

ข้อมูลส่วนตัว

http://www.audiodiyclub.net/index.php/topic,3820.0.html

Offline หาดใหญ่คลาสสิค

• Email
« Reply #19 on: ธันวาคม 27, 2011, 05:48:38 PM »
ตอนที่ พี karin ลงขายผมเปิดเข้าดูพอดี ;D อยากได้มากแต่มะมีตังส์ eols ดีใจด้วยครับที่น้าลำฯได้มาเป็นเจ้าของ y.e.s.ผมชอบแนวคิดของ พี่ karin ครับ หลักการและเหตุผล+ทดลองวัดด้วยเครื่องมือ แล้วจูนเสียง ro.

« Reply #20 on: ธันวาคม 27, 2011, 11:40:58 PM »
เท่าที่ DIY ได้ครับ อาจารย์บอกให้ลองเปลี่ยน จาก Pentode เป็น Ultra Linear ดู ผมก็เลยทำตามครับ
แถมนิสนึีง C coupling ครับ คริ คริ ชอบ ยืดๆ ครับ
โปรดอ่าน !!  

Offline Gai

• Email
« Reply #21 on: ธันวาคม 27, 2011, 11:49:37 PM »
เรียนถามน้าลำ จะให้เสียงยืดนี่ต้องเพิ่มหรือลดค่า C coupling หรือปล่าวครับ ผมลองค่าเดียวกัน สลับไปมา ฟังไม่ออกเลยครับ

Offline deep

• Email
« Reply #22 on: ธันวาคม 28, 2011, 12:01:28 AM »
เค้าใช้ท่อหดใสกัน นี่น้าลำน้ำเล่นท่อหดดำเลย มองไม่เห็นแล้วเดี๋ยวนานๆเข้าลืม 8)
« Last Edit: ธันวาคม 28, 2011, 12:08:55 AM by deep »

Offline ออดิโอแมน

• คนบ้าหลอด
« Reply #23 on: ธันวาคม 28, 2011, 03:43:49 AM »
มีหดใสด้วยแฮะ
ท้องเครื่องสวยครับ
ขูดเบอร์ออฟแอมป์ด้วยหรือเปล่าครับ

« Reply #24 on: ธันวาคม 28, 2011, 07:38:23 AM »
เรียนตอบพี่ไก่ ครับ  ค่าตามวงจร คือ 0.47uF ครับ เพราะ Rgrid ของ EL34 150K เอง  แต่ที่ให้เสียงยืดๆ คือเปลี่ยนมาใช้ C Oil ครับ

เรียนถามน้าลำ จะให้เสียงยืดนี่ต้องเพิ่มหรือลดค่า C coupling หรือปล่าวครับ ผมลองค่าเดียวกัน สลับไปมา ฟังไม่ออกเลยครับ

ยังไม่เคยเห็น ท่อหด ใสๆ แบบใหญ่ๆ หน่อย  ซื้อที่ไหน เหรอครับพี่ Deep
แต่เรื่องลืม ลืมจริงครับ ต้องตัดแล้วเปิดดู

เค้าใช้ท่อหดใสกัน นี่น้าลำน้ำเล่นท่อหดดำเลย มองไม่เห็นแล้วเดี๋ยวนานๆเข้าลืม 8)

มีหดใสด้วยแฮะ
ท้องเครื่องสวยครับ
ขูดเบอร์ออฟแอมป์ด้วยหรือเปล่าครับ
โปรดอ่าน !!  

« Reply #25 on: ธันวาคม 28, 2011, 07:54:34 AM »
spec ic น่าสนใจครับ แถมมีวงจร นี้   ให้เป็นเรื่องเป็นราวเลย ครับ  (Differential)

« Last Edit: กุมภาพันธ์ 12, 2012, 09:16:50 AM by ลำน้ำ »
โปรดอ่าน !!  

Offline na_love

• Email
« Reply #26 on: ธันวาคม 28, 2011, 08:32:10 AM »

meeting ทีไรมีแต่ SE อยากใให้มี PP บ้าง แต่ช่วงนี้เห็นมี PP ตัวแรงๆซุ่มกันอยู่หลายตัวครับ คงไม่ได้เหงากันอยู่สองเครื่องหรอกครับ ze.s

รอน้ายศทำ 833 PP ก่อนแล้วค่อย จัด Meeting  ewx ewx ewx

• Moderator
    • Email
« Reply #27 on: ธันวาคม 28, 2011, 09:15:36 AM »

รอน้ายศทำ 833 PP ก่อนแล้วค่อย จัด Meeting  ewx ewx ewx

มีแค่คู่เดียวอ่ะ ewx

Offline deep

• Email
« Reply #28 on: ธันวาคม 28, 2011, 09:24:43 AM »
ยังไม่เคยเห็น ท่อหด ใสๆ แบบใหญ่ๆ หน่อย  ซื้อที่ไหน เหรอครับพี่ Deep
แต่เรื่องลืม ลืมจริงครับ ต้องตัดแล้วเปิดดู

มีมานานแล้วนะ สะดวกง่ายก็ที่นัฐพงษ์...ผมใช้ขนาด 20มม. เส้นละ46บาท

Offline METAL Audiophile

« Reply #29 on: ธันวาคม 28, 2011, 09:46:39 AM »
เคยซื้อที่ NPE เหมือนกันครับ