audiodiyclub.net

Author Topic: EL34 PP - OPAMP Splitter  (Read 28494 times)

0 Members และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้

Offline chon_ti

• Permanent Member
  • Hero Member
    • Email
Re: EL34 PP - OPAMP Splitter
« Reply #30 on: ธันวาคม 28, 2011, 11:28:50 AM »
เอาไหมน้าลำ(ท่อหด) เดี๋ยวไปดู npe ที่เซียร์ให้แต่คงต้องเป็นพรุ่งนี้นะ ไม่รู้จะทันใช้ป่าว

Offline ลำน้ำ

« Reply #31 on: ธันวาคม 28, 2011, 12:06:46 PM »
ขอบคุณมากครับ ไม่เป็นไร ครับ ไม่ค่อยได้ใช้หลอก ครับ เด๊่วเข้า กทม แล้ว ไป shop เอง ครับ  ตะกั่วก็จะหมด เหมือนกัน ครับ  Thanks หลายๆ ครับ
โปรดอ่าน !!  

น้าลำเป็นหนี้ ท่านใด รบกวนโปรด PM มาให้ด้วย นะครับ (เผื่อจำไม่ได้ครับ)

ติดต่อ น้าลำน้ำ

Offline micro

• Moderator
  • May the Force Be with You
« Reply #32 on: ธันวาคม 28, 2011, 07:56:54 PM »
น้าลำ  รบกวนถ่ายหลอด เพาเวอร์ใกล้ๆให้ดูหน่อยครับ   #H_091#
" ชมคนด้วยวาจา...มีค่ายิ่งกว่ามอบไข่มุกให้เป็นของขวัญ ทำร้ายคนด้วยวาจา...สาหัสยิ่งกว่าทิ่มแทงด้วยหอกดาบ.."  "ซุนวู"

ข้อมูลส่วนตัว

http://www.audiodiyclub.net/index.php/topic,3820.0.html

« Reply #33 on: ธันวาคม 28, 2011, 08:33:27 PM »
ได้ หลอด super man นะ รอซักคู่
« Last Edit: ธันวาคม 28, 2011, 09:26:32 PM by ลำน้ำ »
โปรดอ่าน !!  

น้าลำเป็นหนี้ ท่านใด รบกวนโปรด PM มาให้ด้วย นะครับ (เผื่อจำไม่ได้ครับ)

Offline micro

• Moderator
  • May the Force Be with You
« Reply #34 on: ธันวาคม 28, 2011, 10:24:58 PM »
 #H_096#

เลยครับ 
" ชมคนด้วยวาจา...มีค่ายิ่งกว่ามอบไข่มุกให้เป็นของขวัญ ทำร้ายคนด้วยวาจา...สาหัสยิ่งกว่าทิ่มแทงด้วยหอกดาบ.."  "ซุนวู"

ข้อมูลส่วนตัว

http://www.audiodiyclub.net/index.php/topic,3820.0.html

« Reply #35 on: ธันวาคม 29, 2011, 12:10:58 AM »
เพื่อ จูน เสียงให้เข้ากับลำโพงบ้านๆ ที่มี  น้าลำ ต้องหา อุปกรณ์ ที่มั่นใจว่าคุ้นเสียง มันครับ  ไปค้นหาหลอดเก่าๆ ที่เก็บไว้ มาเสียบ 

พรุ่งนี้ก่อนออกไปทำงาน ค่อยเปิด ตอนนี้ลูกหลับแล้ว ครับ  มืดๆ มองอะไรไม่ค่อยชัดด้วย  ewx ewx หนุ่มจัด

ฺBias ที่ 40-43 mA ตามวงจร ดั่งเดิม ครับ

เสียงน่าจะต่างจาก หลอด SVETLANA พอสมควร มันจะอมๆ หน่อย ทำให้เบส ชัดขึ้น

ปล  เรื่อง IC คิดเดาไว้ว่า สิ่งที่จะต้องเสียไป คือปลาย กิ๊งๆ ไป แต่จะได้ ความหนืบๆ มาแทน แลกกัน   แต่ตอนนี้ ยังไม่ได้หนืบๆ เลยครับ  ต้องหาก่อน
โปรดอ่าน !!  

« Reply #36 on: ธันวาคม 29, 2011, 09:32:15 AM »
ผลการรับ ฟัง สรุป ว่า  อมๆ สมใจ ครับ ไม่กระจ่างชัดเหมือนหลอด SVETLANA (ผมว่าหลอดหัวบุ๋ม เสียงคล้ายๆ กัน) แต่ที่จะ C coupling เป็น NOS ครับ ไม่เคยโดนไฟ น่าจะต้อง Run In ซัก 10-20 ชม ครับ (ไม่อยากใช้คำว่า Burn กลัวมัน Burn จริง)   ewx

แต่ Bass มา อย่างที่คิด ครับ  แต่รายละเอียด อมเช็ด เลย   

ผมว่า

Pentode เสียงมัน แผด อะครับ เปิด Volume ดังๆ เสียง กลางแหลม มันจะแป๋น ออกมา
Ultra Linear มันจะ กลาง ต่ำ ขึ้นมาหน่อย ครับ
Triode คือ อะไร ที่คุ้นเคย แต่มันจะไม่ค่อย ดัง อย่างใจคิด (ไม่ได้ concept - เอาไว้เปิด ปีใหม่ ครับ)

หยุดปีใหม่ มีอะไร ทำแล้วแน่ๆๆ เลย จะ Mo ไปเรื่อยครับ แต่จะรักษา Concept เดิมของเครื่องไว้  ze.s

ที่น่าสนใจ อีกอย่าง คือ Feed Back มหาโหด ครับ  เอาจาก Plate ของ หลอด Power ไป ที่ Cathode หลอดปรีไดรว์ เลย  (อาการไม่ชอบ C เหมือนกัน)
โปรดอ่าน !!  

Offline deep

• Email
« Reply #37 on: ธันวาคม 29, 2011, 09:39:35 AM »
ไม่ลองเอาGE 6CA7มาเสียบบ้างละ...

« Reply #38 on: ธันวาคม 29, 2011, 11:40:09 AM »
ไม่ลองเอาGE 6CA7มาเสียบบ้างละ...

จริงด้วย ลืมไปเลย  อยู่ไหนหว่า ว่าแต่
โปรดอ่าน !!  

Offline meine 69

• Email
« Reply #39 on: ธันวาคม 29, 2011, 12:00:26 PM »

#H_096# #H_096#       

เด๋วแวะไปฟังค่ะ  #M_038#                           

« Reply #40 on: ธันวาคม 29, 2011, 01:33:39 PM »
ชวน ป๋า love มาด้วย นะครับ คิดถึง จุ๊บๆ  #H2003#

#H_096# #H_096#       

เด๋วแวะไปฟังค่ะ  #M_038#                           
โปรดอ่าน !!  

Offline yoss

• Moderator
    • Email
« Reply #41 on: ธันวาคม 29, 2011, 04:23:06 PM »
น้าลำมีวงจร op-amp ชัดๆไหมครับ แล้วใช้อันไหนครับ เห็นเขียนอยู่สองแบบ ว่าจะลอกเอาไปทำปรีคาราโอเกะใช้กับแอมป์ผมหน่อย ดันทำแบบ balance แอมป์เลยคุยกับใครไม่ค่อยจะรู้เรื่อง และใช้แหล่งจ่ายไฟบวก/ลบเท่าไหร่ครับ #H_059#

« Reply #42 on: ธันวาคม 29, 2011, 04:48:44 PM »
รูป ที่วาด ด้วยมือ (ซ้ายล่าง) คือ วงจรที่ใช้จริง ครับ  เป็น Buffer อนุกรม ด้วย inverter

รูป ที่พิมพ์ เป็นวงจร ที่แสดง อยู่ใน spec sheet ของ IC เบอร์ ที่ใช้ ครับ  Balance สวย ดีครับ

ไฟ น่าจะ 15-0-15 ครับ แต่ไม่แน่ใจ(เดาเอา)  มีวงจร regulate 30V 2 อันอะครับ ไม่รู้ปรับไว้ที่เท่าไหร่ ครับ

-----------------------------
ถามบ้าง ครับ

ถ้าเราใช้ ลำโพง 8 ohm คง ที่  

เรามี opt 3.4K PP ตอนที่เราต่อ sec 8 ohm
ถ้าเราเลื่อน ไปต่อ tab 16 ohm  มันจะ reflect ไปที่ pri  เท่าไหร่ ครับ  1.7 K หรือ 6.8 K ครับ

ผม คิดว่า 1.7 K แต่ไม่ Sure ครับ  
« Last Edit: ธันวาคม 29, 2011, 04:50:44 PM by ลำน้ำ »
โปรดอ่าน !!  

Offline yoss

• Moderator
    • Email
« Reply #43 on: ธันวาคม 29, 2011, 04:59:00 PM »
รูป ที่วาด ด้วยมือ (ซ้ายล่าง) คือ วงจรที่ใช้จริง ครับ  เป็น Buffer อนุกรม ด้วย inverter

รูป ที่พิมพ์ เป็นวงจร ที่แสดง อยู่ใน spec sheet ของ IC เบอร์ ที่ใช้ ครับ  Balance สวย ดีครับ

ไฟ น่าจะ 15-0-15 ครับ แต่ไม่แน่ใจ(เดาเอา)  มีวงจร regulate 30V 2 อันอะครับ ไม่รู้ปรับไว้ที่เท่าไหร่ ครับ

-----------------------------
ถามบ้าง ครับ

ถ้าเราใช้ ลำโพง 8 ohm คง ที่  

เรามี opt 3.4K PP ตอนที่เราต่อ sec 8 ohm
ถ้าเราเลื่อน ไปต่อ tab 16 ohm  มันจะ reflect ไปที่ pri  เท่าไหร่ ครับ  1.7 K หรือ 6.8 K ครับ

ผม คิดว่า 1.7 K แต่ไม่ Sure ครับ  

1.7K ครับ #H_059#

« Reply #44 on: ธันวาคม 30, 2011, 07:57:49 AM »
ตั้งทิศทาง มาทางนี้ครับ ใช้ E130L ที่มี แต่ Bias 220V 100mA ต่อหลอด ที่ Triode Mode
OUTPUT ต้อง เปลี่ยน จาก 3.4Kp-p ที่ Tab 8 ohm มาเป็น 1.7Kp-p ที่ Tab 16 ohm

ไ้ด้ load line ประมาณ นี้ครับ
โปรดอ่าน !!  

« Reply #45 on: ธันวาคม 30, 2011, 08:15:15 AM »
แต่ power supply นี้สิ จะกด จาก 400-0-400 มาเหลือ 250Vdc ได้อย่างไร  ze.s  นอนต่อดีกว่า  ow.
« Last Edit: ธันวาคม 30, 2011, 08:29:31 AM by ลำน้ำ »
โปรดอ่าน !!  

Offline Gai

• Email
« Reply #46 on: ธันวาคม 30, 2011, 09:03:42 AM »
OP Amp เบอร์เดียวกับที่ผมปล้ำแล้วหมดแรงพักเลย  #B_022#

« Reply #47 on: ธันวาคม 30, 2011, 11:02:12 AM »
ขอให้่รู้ นิส ว่าวงจร อะไร ครับ  มึน เหม็ด แว้ว  #S_044# #S_044#

-----------------------------------------

ออ ออ นึง ออกแล้วครับ  วงจรเป็นที่ on board เลยไม่มี opt

ผมไม่ค่อยรู้ว่า opamp ตัวไหน เสียงดี ครับ  แต่ที่ฟังอยู่ พอได้เลยครับ ทำให้วงจร นี้ น่าสนใจครับ

รู้แต่ว่า  วงจร SS ไวกับ C power ต่างๆ มากเลยครับ  

---------------------------------------------
เขียนต่อ  พอพูดว่า เราไม่ค่อยรู้จัก opamp ก็กลับ ไปดูวงจร อีก ที พบว่า อาจารย์ ได้มี R 47K เป็น Rgrid (ไม่รู้จะเรียกอะไร)
แต่ ปรี ผม มี C coupling output แค่ 0.22uF เองตอนออกมา  มิน่า  เบสไปไหนหมด ต้องหาเปลียนเป็น ซัก 100K

ปล.. ตอนนี้ VitaminQ เริ่มทำงาน แล้ว ครับ  #M_038# #M_038#

หลัง จากกลับ ไปดู spec ของ IC วงจรตัวอย่าง พบว่า ไม่เห็นมี Rgrid และ Rgrid stopper เลย (ขอเรียก ตามหลอด)  อาจารย์ น่าจะ
ใส่ไว้ ให้ไว้เพื่อ ให้ป้องกันสัญญาณ รบกวน และ กัน osc

ผมเลย เปลี่ยน 47K -> 194K (CC)  สำหรับ Rgrid และ  47 ohm เป็น 13 ohm (CC) สำหรับ Rgrid stopper

ผล คือ เบส มาทันที ครับ  ตอนนี้ก็ Run In ไปก่อน ครับ  คงยังไม่ทำอะไร แล้ว เพราะ ฟังได้ระดับนึง  แล้วครับ กับลำโพงบ้านๆ ของน้าลำ

--------------------------------------------------------------------------------

อีกอย่าง ที่โม (คือ เอาออก) คือ อาจารย์ ต่อ ขั้วนึง ของ Sec ลง Ground ด้วย ครับ  แต่ไม่มีการ feedback (ตอนแรกคงคิดว่าจะทำ feedback หรือเปล่า)
ผมเลย ตัดออก ครับ  

เนื่องจาก เหตุผล ที่ว่า

เคย นั่ง เทียบเสียง ระหว่าง ลง กับ ไม่ลง แล้ว เสียงต่างกัน ครับ  ไม่ลง ปลายพริ้ว กว่า ชัดเจน ครับ  และ
ถ้ามีไฟรั่วจาก pri มันจะไม่ไป ลำโพง ครับ (เค้าว่ากันว่า อย่างนั้น) ครับ

--------------------------------------------------------------------------------

เอาต่อ อีกนิดครับ หลังจาก ไป Mo Rgrid และ Rgrid stopper (ขอเรียกแบบนี้ นะ) ของ OpAmp เบสก็มา ครับ แต่ยังไม่จุใจ ครับ เพราะก่อน อาจารย์ ทิ้งท้าย ตอนเจอกัน ไว้ว่า แอมป์ ตัวนี้ เบสลึกกว่า 300B (ตัวที่บ้านอาจารย์ นะ)  แต่น้าลำทำไมหาไม่เจอ

ก็ทำให้คิดไปว่า Pre Amp หลอด ที่ฟัีงมาตลอด ปี คง ไม่ Match กับ แอมป์ ตัวนี้ เสียแล้ว

เลย ไปยก DAC  SONY DAC101 INSIDE มาเสียบ (ที่เคยบอกว่า เสียงมัน บวมนิดๆ เพราะ C Electrolitic)  แต่พอเสียบ เข้ากันดีจัง เลยครับ
แอมป์ตัวนี้ ไม่มี C Electrolitic ในทางเดิน สัญญาณเสียงเลยครับ [ไม่มีก็คิดถึงมันเหมือนกัน]  สรุป เข้ากันดีจริงๆ  y.e.s. y.e.s.
« Last Edit: ธันวาคม 30, 2011, 05:36:21 PM by ลำน้ำ »
โปรดอ่าน !!  

« Reply #48 on: มกราคม 08, 2012, 11:00:47 PM »
บันทึกต่อนะครับ เผื่อตัวเอง จำไม่ได้ ว่าทำอะไรไป แล้ว ได้ผลอย่างไง

วันนี้ได้เปลี่ยน power diode ครับ จาก สีดำ เป็น แบบ โบราณ (ตัวละ 10บาท) ครับ ผลคือ เสียงแสบๆ ลดลงไป นุ่มนวลขึ้น ครับ
สรุปว่า ดี ครับ แต่ Diode ตัวที่เห็นนี้ เป็นตัวที่ มันทำมาผิดทิศนะครับ เลยไม่มีพิมพ์เบอร์ หรือ ยี่ห้อ แต่ สหพิพัฒน์ บอกว่า 1500V 1A หรือ 1000V 1.5A นี้แหละ
จะใช้ต้องวัด ให้ดีนะครับ ใส่ Diode ผิดทิศ C ระเบิด  หัวแหกได้ ครับ
« Last Edit: มกราคม 08, 2012, 11:04:23 PM by ลำน้ำ »
โปรดอ่าน !!  

« Reply #49 on: มกราคม 08, 2012, 11:09:29 PM »
แถมด้วย Bi Cap  Main C ครับ  เอาค่า 0.1uF 400V Oil ยี่ห้อ C-D ครับ  ถ้าชอบรายละเอียด ขาดไม่ได้ ครับ ได้ผลตามคาด ครับ

แต่ C คู่ นี้ จะถูกนำไปใช้เป็น C Coupling นะครับ เรียกว่า เอามา Burn ครับ

(ขอบคุณ พี่ Tom ที่แนะนำ ผมก็ใช้ทุกครั้งเหมือนกัน)
« Last Edit: มกราคม 08, 2012, 11:11:18 PM by ลำน้ำ »
โปรดอ่าน !!  

« Reply #50 on: มกราคม 08, 2012, 11:21:11 PM »
แต่ที่ โม แล้ว ถูกใจมากที่สุด คือ ตัวนี้ครับ

เอา C พลาสติก 1uF 630V  (สีแดงครับ) มา Bicap VitaminQ 0.47uF 400V 
เสียงที่ต้องการ คือ เสียงกลางเนียน และ มั่นคง ซึ่งรู้กันอยู่ว่าหาได้ยาก จาก C oil (โดยเฉพาะที่ยังไม่พ้น Burn ครับ)

ผลคือ ได้อย่างที่ต้องการ ครับ ได้ลึก กระแทก แถมมา อีกนิดหน่อย
โปรดอ่าน !!  

Offline deep

• Email
« Reply #51 on: มกราคม 09, 2012, 01:01:23 PM »
บันทึกต่อนะครับ เผื่อตัวเอง จำไม่ได้ ว่าทำอะไรไป แล้ว ได้ผลอย่างไง

วันนี้ได้เปลี่ยน power diode ครับ จาก สีดำ เป็น แบบ โบราณ (ตัวละ 10บาท) ครับ ผลคือ เสียงแสบๆ ลดลงไป นุ่มนวลขึ้น ครับ
สรุปว่า ดี ครับ แต่ Diode ตัวที่เห็นนี้ เป็นตัวที่ มันทำมาผิดทิศนะครับ เลยไม่มีพิมพ์เบอร์ หรือ ยี่ห้อ แต่ สหพิพัฒน์ บอกว่า 1500V 1A หรือ 1000V 1.5A นี้แหละ
จะใช้ต้องวัด ให้ดีนะครับ ใส่ Diode ผิดทิศ C ระเบิด  หัวแหกได้ ครับ

ไดโอดตัวนี้ใช้ได้ดีนะ  ราคาประหยัด ถูกกว่าหลอดเรคติฟายเยอะ 8)

Offline Gig

• Jr. Member
« Reply #52 on: มกราคม 09, 2012, 01:31:02 PM »
opamp ลองดูเบอร์ OPA1632 อีกเบอร์นึงครับ

ออกแบบมาเพื่อ balance โดยเฉพาะ เข้า SE หรือ balance ก็ได้ ออกเป็น balance อย่างเดียว

http://www.shine7.com/audio/bpre.htm
ข้อมูลส่วนตัวครับ http://www.audiodiyclub.net/index.php/topic,2663.0.html

Online song

« Reply #53 on: มกราคม 09, 2012, 01:44:27 PM »

ไดโอดตัวนี้ใช้ได้ดีนะ  ราคาประหยัด ถูกกว่าหลอดเรคติฟายเยอะ 8)
คนขายบอกผม1000 V  1A

Offline measan

• บรรยากาศเพลงดีๆ จิบเครื่องดื่ม... แอมส์ทำเอง แหมๆๆ
    • Email
« Reply #54 on: มกราคม 14, 2012, 01:09:11 PM »
เทคนิคเรื่อง Cเพียบเลย ต้องเอาไปทำเล่นของผมบ้างละครับ ใครมีซี เหลือๆ ส่งมาให้ผมเล่นบ้างนะครับ ยืมมาเล่นซัก 2 ครับ ro.

Offline βias - Audió

• ลมหายใจคือดนตรี
« Reply #55 on: มกราคม 16, 2012, 09:11:07 PM »
 #S2010#ผมมีโอกาศได้ไปฟังของจริงมาแล้วครับเครื่องนี้ไม่ธรรมดาจริงๆ  สรุปว่าเสียง HISO มั่กๆ เต็มเม็ดเต็มหน่วยดีจริงๆ เยี่ยมจริงๆครับ แต่ภาพหม้อแปลงไฟยังติดตาผมอยู่เลยครับน้าลำ  ewx
http://www.audiodiyclub.net/index.php/topic,62.0.html
รับทำกล่องแอมป์อลูมิเนียมเชื่อมอาก้อน และงานประกอบแอมป์หลอด (DIY)ส่งแบบมาที่ t20041_s@yahoo.com
Tel.0897722987 k. ต้น ครับ

Offline Davit

• Full Member
« Reply #56 on: มกราคม 18, 2012, 11:15:16 AM »
น้าลำ heatsink ตัวใหญ่นั้น ใช่ ccs 10m45 ป่าว.
เห็น อ.เอาหม้อเเปลงอินพุทออกมาขาย ไม่สนใจเอามาลองเปลี่ยนกะไอซีบ้างเหรอ

« Reply #57 on: มกราคม 18, 2012, 12:05:36 PM »
หม้อ Splitter ตรง Input น่าสนใจครับ  แต่คงเอาไว้ที่ตัวอื่น (อยากทำ PCL82 PP อยู่)

แต่ ตัวนี้ รักษา concept ของเก่าไ้ว้  tune แค่เสียง ให้เข้ากับ ลำโพงที่บ้านๆ เท่านั้นครับ

น้าลำ heatsink ตัวใหญ่นั้น ใช่ ccs 10m45 ป่าว.
เห็น อ.เอาหม้อเเปลงอินพุทออกมาขาย ไม่สนใจเอามาลองเปลี่ยนกะไอซีบ้างเหรอ

ตอนฟัง เครื่องนี้   หูช้ำมาจาก ฟัง 1626 PSE หรือ เปล่า  y.e.s. y.e.s.

อวยกันเข้าไป  ewx ewx

#S2010#ผมมีโอกาศได้ไปฟังของจริงมาแล้วครับเครื่องนี้ไม่ธรรมดาจริงๆ  สรุปว่าเสียง HISO มั่กๆ เต็มเม็ดเต็มหน่วยดีจริงๆ เยี่ยมจริงๆครับ แต่ภาพหม้อแปลงไฟยังติดตาผมอยู่เลยครับน้าลำ  ewx
โปรดอ่าน !!  

Offline βias - Audió

• ลมหายใจคือดนตรี
« Reply #58 on: มกราคม 18, 2012, 12:53:31 PM »

ตอนฟัง เครื่องนี้   หูช้ำมาจาก ฟัง 1626 PSE หรือ เปล่า  y.e.s. y.e.s.

อวยกันเข้าไป  ewx ewx

#L_025#
http://www.audiodiyclub.net/index.php/topic,62.0.html
รับทำกล่องแอมป์อลูมิเนียมเชื่อมอาก้อน และงานประกอบแอมป์หลอด (DIY)ส่งแบบมาที่ t20041_s@yahoo.com
Tel.0897722987 k. ต้น ครับ

Offline nont2520

• Full Member
« Reply #59 on: กุมภาพันธ์ 03, 2012, 08:36:59 PM »
เค้าใช้ท่อหดใสกัน นี่น้าลำน้ำเล่นท่อหดดำเลย มองไม่เห็นแล้วเดี๋ยวนานๆเข้าลืม 8)
อยากได้อ่ะ แพงไหมครับ แต่อาชีพกรรมกรอย่างผม คงได้แค่มอง
ส่งของมาไห้ผมที่นี่ครับ
นนท์ ทองขาว   12 หมู่ 5 ต.ทับหมัน อ. ตะพานหิน จ. พิจิตร 66110     โทร  0946356822